
AFYA KINGA 

UTANGULIZI 

Wilaya ya Ngara ni miongoni mwa Wilaya nane (8) zinazoundwa na Mkoa wa Kagera.  Wilaya 

iko Kaskazini Magharibi mwa Tanzania na inapatikana na nchi ya Rwanda kwa upande wa 

Kaskazini magharibi na Burundi kwa upande wa Kusini Magharibi.  Aidha, kwa upande 

Mashariki Wilaya inapakana na Wilaya ya Biharamulo, upande wa Kaskazini inapakana na 

Wilaya ya Karagwe, na upande wa Kusini inapakana na Wilaya ya Kakonko Mkoa wa Kigoma.  

Wilaya ina      eneo la ukubwa wa kilomita za mraba 3,744 ambazo ni sawa na hekta 374,400. 

Wilaya hii imegawanyika katika Tarafa 4 ambazo ni Nyamiaga, Kanazi, Rulenge na 

Murusagamba.  Tarafa hizo zina jumla ya Kata 22, Vijiji 75, na Vitongoji 394, Mamlaka za mji 

mdogo 2 ambazo ni Ngara Mjini na Rulenge. Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya 

mwaka 2012 wilaya ina jumla ya Kaya 63,293, zenye watu 320,056 ambao kati ya hao 152,443 

ni wanaume na 167,615 ni wanawake.  Aidha, wanawake ni asilimia 52 na wanaume asilimia 48.  

Ongezeko la watu katika sensa ya mwaka 2002 na sensa ya mwaka 2012 ni asilimia 2.7.  

 

Afya kinga katika Halmashauri ya wilaya ipo chini ya Afisa Afya Wilaya (DHO), ambae ni 

msimamizi na mshauri mkuu wa shughuli zote za Afya Kinga katika Wilaya. Wilaya yetu  

inatekeleza  Kampeni  ya Kitaifa ya  Usafi wa Mazingira katik avijiji vyote vya wilaya, ambayo 

inayo onyesha kaya wenye vyoo bora ni 59%, wenye vyoo hafifu ni 39.9%, wasio na vyoo 

kabisa 1.1% na wanaonawa mikono ni 14% ya 57934 ambazo kaya zilizotembelewa kati ya kaya 

71803. Wilaya ya Ngara ina jumla ya vituo 53 vinavyotoa huduma za chanjo kati ya vituo vyote 

61. 

 

Afya kinga katika Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ina jumla ya vitengo 12 kama inavyo 

onyeshwa katika jeduari namaba 1:- 

Jadwari Na.1 

 

MALENGO 

 Kuimarisha ubora na ufanisi katika utoaji wa huduma za kinga ili kuzuia maradhi na 

ulemavu, kwa kuboresha usafi wa mazingira ulio endelevu na hivyo kupunguza vifo na 

gharama za kutibu magonjwa. 

 Kujenga ushirikiano kati ya sekta ya umma, sekta binafsi, mashirika ya  dini, asasi za 

kijamii na jamii katika kutoa huduma za afya. 

 Kulinda afya ya jamii kwa kuzuia athari zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi ya 

chakula,dawa,vipodozi na vifaa tiba. 

 Kudhibiti magonjwa ya kuambukiza na yale ya mlipuko kwa Kuboresha ufuatiliaji wa 

magonjwa ya kuambukiza na mlipuko kwa kuanzisha daftari la tetesi 

 

MAFANIKIO 

 Kaya zipatazo 34,181(59%) zimeweza kujenga vyoo bora na kuvitumia, kwa kupitia 

Viongozi wa vijijji 66 vya wilaya ya Ngara wameweza kuhamasishwa juu ya 

kampeni ya kitaifa ya usafi wa mazingira hivyo imewezesha Kutokuwepo magonjwa 

ya mripuko ndani ya wilaya yatokanayo na uchafuzi wa mazingira. 

 Uwepo na ushirikishwaji  wa wadau na kusaidia kutoa huduma  za afya wilayani 

Ngara. 



 Kudhibiti vyakula vyenye athari kwa watumiaji kwa Kutoa elimu kwa wadau husika 

na Kuedelea kusajili majengo ya vyakula yenye sifa. 

 Kupunguza vifo vya watoto wadogo chini ya miaka mitano kwa kupitia maendeleo ya 

huduma za Afya kwa jamii na utoaji wa chanjo 

 Kudhibiti magonjwa mengine ya maambukizi kupitia ufuatiliaji wa magonjwa na 

utumaji wa taarifa kielektroniki kwa wakati kwa asilimia 98. [disease surveillance na 

eIDSR] 

 

CHANGAMOTO 

 Bajeti ya Usafi wa mazingira katika Halmashauri ya Wilaya ni 2%, hivyo inapelekea 

kukwamisha baadhi ya shuhuli za utendaji kwa ajili ya kuzuia magonjwa yatokanayo na 

Mazingira hatarishi. 

 Kuwepo na watumishi wachache wa Afya mazingira ambao ni 8, na mahitaji ni 33, hivyo 

kuna upungufu wa 25. 

 Vikao vya kila robo na wadau wanaotoa huduma za Afya  kushindwa kufanyika kutokana 

kutokuwepo bajeti maalum. 

 Uanzishwashaji holela wa biashara ya vyakula kwa maeneo yasiyo rasmi 

 Kutokuwepo kwa vyombo vya usafiri vya kutosha kwa watumishi kama pikipiki na 

vitendea kazi kama komputa. 

 Baadhi ya frige ni mbovu na hakuna  spea zake. 

 Kutokuwepo kwa vikinga mwili PPE hasa hasa za Ugonjwa wa Ebola. 

 

MIKAKATI/ UTATUZI 

 Kuengeza bajeti ya Usafi wa Mazingira katika Halmashauri ya Wilaya angalau 30% ili 

kuwezesha shughuli za kuzuia magonjwa yatokanayo na mazingira. 

 Halmashauri ya Wilaya kuwaomba TAMISEMI kuwaengezea watumishi wa Afya 

Mazingira angalau 10, ili kuweza kufikia malengo ya uzibiti maradhi katika Wilaya. 

 Kuendelea kutumia sheria za udhibiti wa vyakula ,dawa na vipodozi 

 Halmashauri ya Wilaya kuengeza vyombo vya usafiri kama vile pikipiki na vitendea kazi 

kama vile komputa ili kuzidisha ufanisi wa kazi. 

 Tunaomba wizara ifanye mchakato wa kutuongezea majokofu kwani vituo vimeongezeka 

kutoka 48 mwaka 2014 hadi 53 mwaka 2018 

 Kila kituo cha Afya kuhakikisha kununua kwa vikinga mwili (PPE) kwa kutumia hela za 

RBF, hasa hasa za ugonjwa wa Ebola angalau angalau moja moja.   


