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MIKAKATI YA KUPAMBANA NA LISHE DUNI 

 

Utangulizi: 

Katikakipindi cha Mwaka 2017/2018, Wilaya ya Ngara imetekeleza shughuli mbalimbali za 

Lishe zenye dhumuni kuu la  kupunguza udumavu katika wilaya kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali wa masuala ya Lishe kama vile IMA WORLD HEALTH katika MRADI WA 

MTOTO MWEREVU. 

Wilaya ya Ngara kiwango cha udumavuni 2.7%  hivyo mikakati ifuatayo imewekwa ili 
kupunguza kiwango hicho:- 
 

1. Kutembelea kaya zenye akina mama wajawazito na watoto chini ya miaka miwili ili 

kutoa elimu ya kutokomeza udumavu. 

2. Kufuatilia hali ya lishe kwa watoto na ukuaji wao 

3. Kufanya usimamizi elekezi kwa watoa huduma ngazi ya jamii (WAJA) juu ya utoaji 

elimu bora ya lishe. 

4. Utoaji wa Vitamin A na dawa za minyoo kwa watoto 

5. Kutoa ushauri wa Maswala ya Lishe katika vituo vya afya 

6. Kufanya vikao vya kila robo na wadau wa lishe na kutathimin iutekelezaji wa 

maswala ya lishe na hali ya udumavu kwa ujumla wake  

7. Kutoa mafunzo ya maswala ya lishe na athari za udumavu kwa CMT na CHMT. 

8. Kutoa mafunzo ya maswala ya lishe na athari za udumavu kwa CMT ,CHMT na 

Kamati ya lishe ya Wilaya. 

Aidha Wilaya kwa kuwatumia watoa huduma ngazi ya jamii imejikita kuelimisha jamii 

kubadili tabia 6 muhimu ili kutokomeza udumavu na kumpata mtoto mwerevu katika jamii 

ambazo ni:- 

a. Mzazi kunyonyesha maziwa ya mama “pekee” kwa kipindi chote cha miezi sita ya 
mwanzo (ukuaji wa akili na mwili) 

b. Mtoto akifikisha umri wa miezi sita, kumpatia chakula mchanganyiko chenye lishe 
bora ikiwemo samaki, mayai, maziwa, mboga za majani na matunda, 

c. Familia kuweka mazingira katika hali ya usafi (Kuepuka magonjwa) 
d. Kunawa mikono kwa sabuni na maji safi yanayotiririka  (Kuepuka magonjwa) 
e. Kwaukuaji bora waakili, familia ijenge tabia yakuongea na kucheza na 

mtoto(Matendo changamfu) 
f. Akina baba: Wapunguze kazi kwa wanawake kipindi chote cha ujauzito na 

unyonyeshaji ili wapate muda wa kunyonyesha, kuwalisha nak uwatunza watoto. 

 

 


