
KINYWA NA MENO WILAYANI NGARA 

Utangulizi 

Huduma za afya ya kinywa na meno Wilayani Ngara zilianza rasmi mwezi machi mwaka 2008 

na kwa wakati huo idara ilikuwa na mtaalam mmoja tu aliyeanza kazi kwa kutumia kiti cha 

kawaida cha ofisini (Office chair) baada ya kukosekana kwa kiti maalum cha kutolea 

huduma(Dental chair) na vifaa vya huduma vichache kwa wakati huo. Baadaye wilaya iliweza 

kupata kiti maalum na baadhi ya vifaa vya msingi kutoka vyanzo mbalimbali. Hadi kufikia 

wakati huu idara imefanikiwa kuwa na vifaa vya msingi karibu vyote vinavyotakiwa kutolea 

huduma kwenye ngazi ya Wilaya na ina jumla ya wataalamu wawili tu baada ya mmoja 

kufukuzwa kazi kwa masuala ya kinidhamu. Pamoja na watumishi wawili waliopo serikalini 

idara pia inatoa huduma kupitia wataalam wawili waliopo kwenye hospitali za makanisa 

(Rulenge na Murgwanza), wastani wa wagonjwa 3000 huonwa kila mwaka katika idara hii 

kupitia vituo vyake mbalimbali. 

Vituo vinavyotoa huduma 

Hadi wakati huu vituo vinavyotoa huduma ya afya ya kinywa na meno hapa wilayani ni pamoja 

na-: 

 Hospitali ya Nyamiaga 

 Hospitali ya Rulenge 

 Hospitali ya Murgwanza 

 Kituo cha Afya Bukiriro 

 Zahanati binafsi ya Kabanga 

 Kituo cha afya Tumaini na 

 Kituo cha afya Mabawe 

Huduma zitolewazo na idara 

Idara kwa ujumla wake inatoa huduma mbalimbali za kinywa na meno kadiri ya miongozo 

iliyopo, huduma hizo ni pamoja na -: 

 Huduma ya kung’oa  meno na urekebishaji wa taya zilizofyatuka 

 Huduma ya kuziba meno 

 Huduma ya kusafisha meno 

 Huduma ya matibabu ya mivunjiko 

 Huduma ya matibabu ya majipu ya mdomoni(Ukamuaji wa majipu) 

 Huduma ya ukataji wa Vinyama vilivyoota mdomoni(Flap excision) 

 Huduma ya utoaji wa elimu ya afya ya kinywa na meno 

Mafanikio 

Katika kipindi cha miaka kumi ya uhai wake, idara ya afya ya kinywa na meno Wilayani Ngara 

imepata mafanikio yafuatayo-: 

 Idara imefanikiwa kupata vifaa karibu vyote vya msingi vya kutolea huduma 

 Idadi ya watumishi imeongezeka kwa nyakati tofauti toka mtumishi mmoja hadi wanne 

 Idara imeweza kutoa mafunzo ya utoaji huduma za dharula za magonjwa ya kinywa na 

meno kwa watoa huduma wapatao kumi. 

 Idara imefanikiwa kuanzisha utoaji wa huduma wa masaa 24 

 Idara imefanikiwa kuanzisha vituo viwili vya kutolea huduma za dharula za kinywa na 

meno  



 Kwa mwaka huu idara imefanikiwa kutoa huduma ya elimu na uchunguzi wa kinywa na 

meno kwa wanafunzi takribani 500 wa shule za msingi Ngara mjini, Mubinyange na 

Murgwanza. 

Changamoto 

 Pamoja na mafanikio yote hayo yaliyotajwa, idara ina kabiliwa na changamoto kadha wa 

kadha. Changamoto hizo ni pamoja na -: 

 Kukosekana kwa dawa za kutolea huduma kwa nyakati tofautitofauti 

 Watumishi wawili kuondoka kazini kwa sababu mbalimbali 

 Uhaba wa wataalamu wa afya ya kinywa na meno unaosababisha vituo vya afya 

kukosa huduma stahiki 

 Kukosekana kwa daktari wa kinywa na meno mwenye stashahada(Dental Surgeon) 

 Ufinyu wa bajeti ya ununuzi wa vifaa vya kutolea huduma unaosababisha watumishi 

waliofanya mafunzo ya utoaji wa huduma za dharula kushindwa kuanza kufanya kazi 

kwenye maeneo yao. 

Mikakati ya kuboresha huduma 

 Kuendelea kuwasiliana na ofisi ya Mkurugenzi kupitia ofisi ya Mganga Mkuu juu ya 

upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kuimarisha huduma za idara 

 Kuendelea kuwasiliana na ofisi ya utumishi juu ya kuomba nafasi kwa ajili ya wataalamu 

wa afya ya kinywa na meno 

 Kuwashawishi wataalam wa afya ya kinywa na meno kuja kufanya kazi wilayani Ngara. 

 Kutenga bajeti kwa ajili ya kutoa elimu ya afya ya kinywa na meno mashuleni.  

   


