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KUONDOA UMASKINI
1. UTANGULIZI

Tangu tupate Uhuru Serikali ya Tanzania imetangaza vita
dhidi ya umaskini, ujinga na maradhi kwa sababu maadui
hawa wanakwamisha maendeleo ya wananchi na kufanya
maisha yao yawe duni. Tokea wakati huo, Serikali, kwa
kushirikiana na wananchi, imekuwa ikibuni na kutekeleza
mikakati na mbinu mbalimbali za kupambana na maadui
hawa. Hata hivyo hali ya umaskini imebakia katika kiwango
kikubwa Takwimu zinaonyesha kuwa hivi sasa karibu nusu
ya Watanzania wote wana kipato ambacho kiko chini ya
uwezo wa kuwatimizia mahitaji yao ya msingi kama vile
chakula, malazi, mavazi, elimu na matibabu.

Maana ya Umaskini

Umaskini ni hali ya maisha isiyoridhisha. Ni hali ya kuwa na
uwezo mdogo wa kumudu maisha. Hali hii inajidhihirisha,
pamoja na mambo mengine, kwa kuwa na kipato duni,
kuishi katika mazingira duni, kusumbuliwa na magonjwa na
ujinga.

Viashiria vya Umaskini

Viashiria vinavyoonyesha hali halisi ya umaskini hapa
Tanzania ni kutojua kusoma na kuandika, uhaba wa maji safi
na salama, huduma duni za afya, vifo vingi vya wananchi,
muda mfupi wa maisha, utapiamlo kwa watoto na watu
wazima, uchakavu wa mazingira, ukosefu wa ajira, kipato
duni, kutokuwa na mahali pa kuishi au kuwa na makazi duni,
na kutofahamu masuala muhimu ya jamii.



Madhara ya Umaskini

Miongoni mwa madhara makubwa ya umaskini ni
mmomonyoko wa maadili, ukosefu wa amani na utulivu,
afya duni na vifo vingi. Hivyo, wajibu wa Kiongozi wa Serikali
haya ya umaskini na kuwa katika mstari wa mbele kuongoza
mbinu za kukabili vikwazo vilivyopo ili hatimaye wananchi
waweze kuondokana na umaskini.

MBINU ZA KUTEKELEZA MIKAKATI YA
KUONDOA UMASKINI

Utoaji Huduma za Kiuchumi, Kijamii na Maendeleo ya
Wananchi

Utoaji wa huduma za kiuchumi na kijamii hutegemea uwezo
wa Serikali ambao nao hutokana na nguvu kazi ya
wananchi. Hivyo, kuna umuhimu wa wananchi na Serikali
kushirikiana bega kwa bega katika kuimarisha huduma hizo
kwa kutekeleza na kudumisha miradi ya maendeleo.

Kwa maana hiyo, uwezo wa Serikali wa kutoa huduma bora
kwa kiasi kikubwa unatokana na uwezo wa kifedha ambao
wananchi, kwa kodi zao na malipo mengine, wameipa
Serikali pamoja na kiwango cha ufanisi wa Serikali yenyewe
katika kukusanya na kusimamia mapato na matumizi ya kodi
na malipo mengine.

Hatua za Kuondoa Umaskini

Kitovu cha vita dhidi ya umaskini ni kaya. Umaskini na hali
duni ya maisha vitaweza kumalizika tu iwapo wananchi
wenyewe wataamua kuondokana na hali hiyo kwa kutumia
nguvu-kazi iiyopo, rasilimali nyingine zilizopo na misaada
kutoka Serikalini au/na sehemu nyingine pale hali
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inaporuhusu. 1li kuondoa umaskini, Kiongozi wa Serikali

wataalam, hana budi kuhakikisha kuwa hatua zifuatazo
zinachukuliwa:

(@)

(b)

(d)

(e)

(f)

(9

(h)

(i)

Kuelewa hali halisi ya umaskini katika maeneo yao.
Anatakiwa kubaini viashiria vya umaskini, na
kutumia viashiria hivyo; kuorodhesha kaya ambazo
zinabainika kuwa ni maskini;

Kuainisha sababu za umaskini kwa ushirikiano na
wananchi katika eneo lake;

Kuhamasisha na kuelimisha kila mwananchi aelewe
tatizo la umaskini na ajenge azma ya kuondokana
nao;

Kuhamasisha wananchi kutambua fursa zilizopo na
uwezo walionao wa kuondokana na umaskini kwa
kutumia fursa hizo;

Kujenga na kuboresha uwezo wa ufundi, maarifa na
stadi za kazi ndani ya kaya ili kuongeza tija;

Kuchukua hatua za makusudi za kuziwezesha kaya
kuunda vikundi vya uzalishaji mali;

Kuimarisha vikundi vya ushirika vya uzalishaji mali
na biashara;

Kujenga uwezo wa fedha utokanao na akiba. Bila
kujenga utamaduni wa kudunduliza na kuweka
akiba, ama kwa mtu binafsi au kwa njia ya ushirika
na vyama vya akiba na mikopo au mifuko ya
mzunguko, hatuwezi kufuta umaskini;

Kutafuta na kuimarisha masoko kwa ajili ya bidhaa
zitokanazo na miradi ya wananchi.



3. USHIRIKI WA WANANCHI KAMA ZANA

MUHIMU YA KUONDOA UMASKINI

Maana ya Ushiriki wa Wananchi katika Maendeleo

Ni kuwezesha wananchi kufanya maamuzi ya pamoja
kuhusu mipango yao ya maendeleo, utekelezaji wake na
ufuatiliaji ili kujua matatizo ya kiutekelezaji na mafanikio
yanayopatikana. Maeneo ambayo wananchi wanaweza
kushiriki ni kama yafuatayo:-

(@) Kuweka sera, shabaha, malengo na kupanga
mikakati na mbinu za kuondoa umaskini;

(b) Kuchangia rasilimali na nyenzo za utekelezaji;

(c) Kutayarisha na kutekeleza mpango au radi wa Kijiji
au Mtaa kwa kutumia mbinu za ushiriki;

(d) Kugawana mapato au matunda yatokanayo na
shughuli za utekelezaji wa mpango au mradi;

(e) Kufuatilia na kutathmini mpango au mradi;

(f) Kuchangia kwa ukamilifu katika kutoa mawazo
katika hatua zote zilizotajwa hapo juu.

Umuhimu wa Wananchi Kushiriki katika Kujiletea
Maendeleo

nchini hazina fedha za kutosha kuziwezesha kutoa huduma
bora kwa wananchi wake wote. Kwa hiyo, ubora wa huduma
za jamii unategemea sana juhudi za wananchi wenyewe
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katika kujiletea maendeleo yao kwa kushiriki kwa ukamilifu
katika maamuzi na utekelezaji wa mipango/miradi ya
maendeleo katika maeneo yao.

na Mtaa anatakiwa kutambua na kuzingatia kwamba ushiriki
wa wananchi katika kuleta maendeleo una manufaa
makubwa katika kufikia malengo ya kuondoa umaskini kwa
kuhakikisha kuwa nguvu-kazi na rasilimali iliopo inatumika
kwa ukamilifu. Manufaa hayo ni pamoja na:

(@) Kumwezesha kiongozi kupata habari na taarifa
muhimu zinazotakiwa katika kubuni mipango na
miradi inayolenga kuondoa umaskini;

(b) Kuiwezesha serikali Kuu na Serikali za Mitaa kutoa
huduma muhimu kwa watu wengi na kwa gharama
nafuu kutokana na michango ya nguvu-kazi ya
wananchi;

(c) Kuwawezesha wananchi kufikia malengo vya
maendeleo kwa haraka na kwa ufanisi zaidi bila
migongano wala kulazimishwa;

(d) Kuwawezesha wananchi kujenga misingi vya
kujitegemea na maendeleo endelevu.

Hivyo, kinachotakiwa sasa si kulalamika tu, ni kuongeza
juhudi na maarifa ya kuzalisha mali na kuwafichua
wazembe, wezi, wabadhirifu na watu wote wanaojihusisha
na vitendo vya rushwa na wakishajulikana wachukuliwe
hatua za kisheria bila kusita na bila huruma.

Namna ya Kuwawezesha Wananchi Kushiriki katika
Kujiletea Maendeleo

lli kuwawezesha wananchi kushiriki katika maendeleo, na



hivyo, kuondokana na umaskini, Kiongozi wa Serikali ya

(a) Ajenge mazingira na kuweka taratbu nzuri za
kuwawezesha wananchi kushiriki kwa ukamilifu
katika shughuli za maendeleo. Mazingira haya
yanajengwa kwa:

Kuweka bayana kero na shida za wananchi na
kuzipa kipaumbele kwa makubaliano;

Kuwa na mipango na miradi inayoeleweka vyema
na inayolenga kuondoa kero na shida za
wananchi katika eneo husika;

Kujua na kutumia rasilimali zilizopo katika eneo
husika;

Kuwa na sera nzuri za miliki na matumizi ya
rasilimali ambazo hazipendelei au kubagua
wananchi;

Kutatua migogoro na mifarakano kwa kutumia
haki, busara na hoja na wala si kwa nguvu,
upendeleo na uonevu.

(b) Awapatie nafasi na uwezo wananchi kuamua na
kusimamia shughuli zao za maendeleo kwa kutumia
mbinu zifuatazo:

Kutumia kamati zilizowekwa kushughulikia
masuala mbali mbali ya maendeleo na ustawi wa

Kuwezesha utaalam uliopo katika eneo husika
kuwafikia wananchi kwa kuwapanga na
kuwatumia vizuri wataalam;



- Kujenga na kukuza ushirikiano kati ya uongozi

- Kuandaa utaratibu wa mafunzo yanayolenga
kuondoa matatizo ya wananchi.

4. VIKWAZO KATIKA KUWAWEZESHA
WANANCHI KUSHIRIKI KATIKA SHUGHULI
ZA MAENDELEO

na vikwazo mbali mbali katika uhamasishaji wa wananchi
katika shughuli za maendeleo. Hivyo, ni vema kila kiongozi
avielewe vikwazo hivi na namna ya kuvitatua. Vikwazo hivi
ni pamoja na:-

(a) Tofauti za Mahitaji na Vipaumbele Miongoni mwa
Wananchi

jukumu la kubaini tofauti zilizopo miongoni mwa
wananchi anaowaongoza na kwa kuzingatia misingi
ya ushawishi katika uraghbishi, awe tayari kutumia
kila nyenzo zilizopo katika eneo lake la uongozi
kurekebisha hali hiyo. Nyenzo hizo ni utaalam,
sheria, kanuni, taratibu na mahitaji ya wananchi
walio wengi.

(b) Tabia ya Baadhi ya Viongozi kukumbatia
Madaraka
Ufumbuzi wa tatizo hili ni kwa kila Kiongozi wa
Serikali katika ngazi ya Kijiji, Kitongoji na Mtaa
mwenye tabia hii kuondokana nayo na ahakikishe
kwamba anawapatia wananchi anaowaongoza fursa
ya kuchangia katika kufanya maamuzi yanayohusu
maendeleo yao.



(c) Upeo Mdogo wa Elimu na Utaalam

abaini utaalam unaopatikana katxka eneo lake la
uongozi na kuandaa utaratibu wa kuueneza katika
jamii nzima.

(d) Ubadhirifu na Utawala Mbovu

Ili kuepukana na hali hii, kila kiongozi anatakiwa
kuzingatia miiko ya uongozi, kufuata sheria, kanuni
na taratibu ili kujenga imani kwa wananchi
anaowaongoza.

(e) Uratibu Mbaya wa Shughuli za Maendeleo
Zifanywazo na Taasisi za Serikali na Zisizo za
Serikali

anatakiwa kuratibu vizuri shughuh zote za
maendeleo. Kiongozi ashughulikie vikwazo
vitakavyojitokeza katika eneo lake kwa kushirikiana
na Kamati husika.

5. MKAKATI WA TAIFA WA KURATIBU
UTEKELEZAJI WA SERA ZA KUONDOA
UMASKINI

Lengo la Mkakati wa Taifa wa Kuratibu Utekelezaji wa Sera
za kuondoa umaskini ni kutoa Mwongozo wa kupunguza
umaskini uliokithiri kwa asilimia 50 ifikapo mwaka 2010 na
hatimaye kuutokomeza kabisa ifikapo mwaka 2025. Lengo
hili litafikiwa kwa kufanya yafuatayo:

(a) Kuweka mfumo wa kuratibu utekelezaji wa jitihada
za kuondoa umaskini;



(b)

()

(d)

(e)

(f)

Kuweka mazingira yanayowezesha kuondoa
umaskini kwa ukamilifu;

Kuwawezesha maskini kushiriki kwa ukamilifu katika
miradi ya kuondoa umaskini;

Kuhakikisha kuwa wanawake wanashiriki kwa
ukamilifu katika jitihada za kuondoa umaskini;

Kufafanua kwa uwazi mgawanyo wa majukumu na
wajibu wa washika dau katika kutekeleza mipango
na miradi ya kuondoa umaskini;

Kutoa fursa sawa kwa wanaume na wanawake
yakuwawezesha kuishi maisha bora na kuongeza
tijla. Kwa mujibu wa mkakati huu kila Kiongozi wa

wataalam, anatakiwa kufanya yafuatayo:

(a) Kuendeleza na kuimarisha misingi ya utawala
bora;
kwa mfano, utawala wa sheria, ushirikishwaji
wa wananchi, uwaijibikaji, uwazi na ukweli.

Sambamba na hayo, kila kiongozi anatakiwa
kutekeleza yafuatayo:-

- Kubuni sheria ndogo =za kusaidia
utekelezaji wa miradi ya kuondoa
umaskini;

- Kuelimisha umma juu ya shughuli za
Serikali;

- Kuzingatia masuala ya jinsia katika
uongozi;

- Kufanya mapitio na kuratibu sera na
maagizo mbalimbali na kuhakikisha



kwamba hakuna migongano katika
utekelezaji wake;

- Kubaini maeneo ya mafunzo yanayolenga
kuongeza ufaniai wa utendaji kazi.

(b) Kuhamasisha wananchi ili washiriki kwa
ukamilifu katika miradi ya kuondoa umaskini
kwa kutumia rasilimali zilizopo katika maeneo
yao,

Kitongoji au Mtaa;

(d) Kuhakikisha kuwa teknolojia sahihi na rahisi
inapatikana na kutumika ipasavyo kwa lengo
la kuongeza tija;

(e) Kuhimiza matumizi zaidi ya nyenzo za
uzalishaji mali kama vile, mboji, samadi na
mali ghafi;

(f) Kusimamia mipango ya uzalishaji na uwekaji
wa akiba ya chakula cha kutosha kwa kila
kaya;

(g) Kuhimiza hifadhi bora ya mazao ili kupunguza
upotevu na uharibifu wa mazao;

(h) Kusimamia upimaji wa ardhi katika eneo lake
ili kuwezesha wananchi kupata hatimiliki;
kusimamia utayarishaji wa mipango ya
matumizi bora ya ardhi na kudhitibi uharibifu
wa mazingira.

(i) Kubaini maeneo ya kuanzisha viwanda vya
kusindika mazao;

() Kuhimiza uendelezaji na uanzishaji wa
vyama vya ushirika, kwa mfano uchimbaiji wa
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madini pale yanapopatikana, ujenzi wa
nyumba bora, kilimo, ufugaji, akiba na
mikopo;

(k) Ujenzi na ukarabati wa miundo-mbinu ya
vitongojini;

() Kupanua wigo wa mapato na kusimamia
vyema matumizi yake katika miradi ya
kuondoa umaskini;

(m)Kusimamia mipango ya kupanua, kuboresha
na kuchangia elimu shuleni;

(n) Kufufua na kuimarisha Kisomo Chenye
Manufaa;

(o) Kusimamia mipango ya upatikanéji wa maji
ya kutosha, safi na salama;

(p) Kusimamia mipango ya uboreshaji wa
huduma za afya na usafi wa mazingira;

(q) Kubuni mikakati ya kuongeza ajira kwa vijana
na kuzuia ajira za watoto;

(r) Kutekeleza Sheria ya Serikali za Mitaa
inayohusu mamlaka za wilaya na miji na
Sheria ya Nguvu-kazi, ambazo zimempa

Kitongoji na Mtaa majukumu yafuatayo:

- Kudumisha na kuimarisha amani, utulivu
na utawala bora;

- Kushirikiana na Serikali na jamii il
kuboresha na kuendeleza ustawi wa jamii;

- Kuhamasisha wananchi ili waongeze tija;
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- Kuandaa mipango ya maendeleo kwa
kutumia rasilimali zilizopo;

- Kuhakikisha kuwa kila mtu ana nidhamu
ya kazi.

Hivyo, kwa mintarafu ya Seria ya Nguvu-kazi Serikali katika

ngazi ya Kijji, Kitongoji na Mtaa itaunda kamati
zitakazohakikisha matumizi sahihi ya nguvu-kazi.

HITIMISHO

lli kuondokana na umaskini kila mtu mwenye uwezo wa
kufanya kazi anapaswa kufanya kazi kwa juhudi na maarifa.
hana budi kuhakikisha kwamba kila mtu mwenye nguvu na
uwezo wa kufanya kazi anafanya kazi ipasavyo. Kufanya
kazi ni haki na wajibu wa kila mtu mwenye afya njema.
Kamwe asiruhusiwe mtu kuzurura ovyo au kutumia muda
mwingi katika shughuli ambazo hazina anufaa wala tija
kama vile ulevi, kucheza bao na kamari.

Sheria za kudhibiti uvivu na uzururaji zipo. Hivyo, jukumu la
kuhakikisha kuwa sheria hizo zinatumika ipasavyo; na kama
hazitoshelezi, sheria ndogo zinaweza kutungwa ili
kuhakikisha kuwa rasilimai zilizopo zinatumika kwa ukamilifu
kuondoa umaskini. Katika kila ngazi ya jamii, ikiwemo ngazi
la kutathmini hali yao, kutambua hali ya umaskini wao na
kero zao na kutambua mahitaji yao muhimu ni nini. Kisha
kama jamii na kupitia taratibu na taasisi zao, kama vile

kiwe kipaumbele chao na ni namna gani wanavyoweza
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kukusanya nguvu zao, ubunifu wao, fedha zao na
raslimali zao nyingine katika kuondoa kero zao,
kupunguza umaskini wao na kuboresha huduma zao
mbalimbali. Mchango wa Serikali ujazie tu pale ambapo
uwezo wa wananchi umefikia kikomo chake, au katika
kujenga uwezo wa wananchi wa kutekeleza majukumu haya
yaliyotajwa. Ikumbukwe daima kuwa MTAJI WA MASKINI
NI NGUVU ZAKE.
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