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UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA SERIKALI ZA MITAA
KATIKA NGAZI ZA KIJIJI, KITONGOJI NA MTAA

likiwa na kaya zisizopungua 250 kwa mujibu wa Sheria ya
Serikali za Mtaa inayohusu Mamlaka za wilaya.

anaweza kuondolewa madarakani kwa kuzingatia taratibu
zinazotolewa na waziri.

e Mara moja kila baada ya miaka mitano au wakati
mwingine wowote unapoitishwa uchaguzi mdogo

ambazo ndizo zitakuwa agenda za kawaida za vikao vyake;
« Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli
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« Kupokea na kujadili taarifa ya Mapato na Matumizi ya

o Kupokea taarifa ya makusanyo ya fedha ya kodi ya
maendeleo, ushuru na mapato mengineyo yanayopaswa

+ Kupokea maelekezo (kama yapo) kutoka ngazi za juu za
Serikali na kuweka mkakati wa utekelezaji wake.

kwa mujibu wa sheria za Serikali za Mitaa ikiwa na wajumbe
wasiopungua kumi na tano na wasiozidi ishirini na tano kama
ifuatavyo;

« Mwenyekiti ambaye huchaguliwa na Mkutano Mkuu wa
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Kupokea na kujadili taarifa ya Mapato na Matumizi ya
fedha za Kijiji ikiwa ni pamoja na taarifa za makusanyo ya
fedha za Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji

Kupokea maelekezo (kama yapo) kutoka kwenye Kamati
ya Maendeleo ya Kata na Halmashauri ya Wilaya.

Kubuni na kusimamia utekelezaji wa miradi mbalimbali

kufuata utaratibu uliowekwa

Kuwa wakala wa Serikali Kuu na Halmashauri ya Wilaya,
Miji, Manispaa au Jiji kama itakavyoafikiwa kati ya Serikali
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« Kuhakikisha kuwa kila mtu mwenye uwezo wa kufanya
kazi anafanya kazi kwa juhudi na maarifa

« Kamati ya Fedha, Uchumi na Mipango
o Kamati ya Huduma za Jamii na Shughuli za Kujitegemea
o Kamati ya Ulinzi na Usalama

7.1 Kamati ya Fedha, Uchumi na Mipango itakuwa na
majukumu na kazi zifuatazo;

« Kubuni miradi mbalimbali ya maendeleo Kijijini

o Kupendekeza matumizi bora ya ardhi ya Kkijiji kwa
shughuli mbalimbali za kilimo, ufugaji, ujenzi, viwanja
vya michezo n.k.

o Kuunganisha mipango yote ambayo itatokana na

o Kutayarisha makadirio ya mapato na matumizi kwa
miradi na shughuli nyingine zote zinazohitaji matumizi

o Kusimamia ukusanyaji wa kodi na ushuru wowote
uliowekwa na Halmashauri ya Wilaya au na Serikali ya
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kama inavyoruhusiwa na sheria ya fedha za Serikali
za Mitaa

o Kuhakikisha kuwa kanuni za kilimo bora, na malengo
ya kilimo, ufugaji bora au na uvuvi bora zinafuatwa na
kutekelezwa; yaani:

Kutayarisha mashamba mapema;

Kuchagua mbegu bora na kuweka mbolea
mashambani;

Kupanda mapema kwa kufuata mazingira na hali
ya hewa; ’

Kuhifadhi mazao ghalani;
Kusafisha mashamba baada ya mavuno;

Uvuvi bora unaohakikisha hifadhi ya mazalio ya
samaki na mazingira.

o Kuhakikisha kila mwanakijiji anajishughulisha na
kupiga vita umaskini.

7.2 Kamati ya Huduma za Jamii na Shughuli za
Kujitegemea

Kamati ya Huduma za Jamii na Shughuli za Kujitegemea
itakuwa na majukumu na kazi zifuatazo;

o Majukumu ya Jumla:

Kuona kuwa watoto waliofikia umri wa kwenda
shule wanaandikishwa na kuhudhuria shule hadi
kumaliza elimu ya msingi.

Kuona kuwa watu wazima wasiojua kusoma na
kuandika wanahudhuria Kisomo cha Watu
Wazima.



Kuhamasisha ujenzi na ukarabati wa madarasa,
visima, zahanati, majosho n.k. na kushirikisha
wataalam mbalimbali wanaoshughulika na
mambo haya

Kuhamasisha wanakijiji kuhudhuria kwenye
mikutano yote ya kijiji iliyotamkwa katika sheria

Kuweka taratibu zinazofaa za utekelezaji wa kazi
za kujitegemea

Sherehe za Taifa, mikutano ya hadhara, inayoitwa
na Serikali, Halmashauri, Mbunge au Diwani.

« Majukumu ya kiafya;

Kusimamia utekelezaji wa masharti ya kuzuia
mlipuko wa magonjwa pamoja na masharti ya

na kuchukua hatua za kujenga zahanati/kliniki
kama huduma kwa wakazi

Kuchukua hatua za kinga kuzuia maradhi hasa
UKIMWI na kutoa ushauri wa watu ambao
wameathirika na ugonjwa huu wa hatari

Kuchukua hatua za kutunza mazingira ili
kuboresha afya

Kuchukua hatua za kuboresha tija ya chakula na
kutumia vyakula vyenye lishe ili kuboresha afya ya
watu wazima na watoto

Kuchukua hatua za kuhimiza usafi wa mwili na
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Kuchukua hatua za kuelimisha na kuhimiza uzazi

wakati.

o Majukumu ya kiujenzi na miundombinu

Kushughulikia ujenzi wa nyumba bora

ujenzi wa nyumba bora
Kusaidia kutafuta vifaa vya ujenzi

Kujenga mabwawalvisima kufuatana na uwezo na

Kubuni mikakati na mbinu za ujenzi wa nyumba na
majumba kijijini

Kutatuta ufundi mbalimbali wa viwanda
vidogovidogo

mahali pazuri, mathalani pasipoweza kuathiriwa
na mafurikao, upepo mkali, vumbi na kadhalika

Kuona kuwa nyumba zinajengwa kwa kuzingatia
kanuni za afya

Kutayarisha makisio ya kupata fedha za kupeleka
katika Kamati ya Mipango na fedha ili kujadiliwa

wa kujenga, mfano waseremala, mafundi uashi na
kadhalika na kuwashirikisha katika kazi za ujenzi

Kutafuta mipango mbalimbali ya usafiri na



uchukuzi wa mazao na bidhaa zinazoingia au

ushirika wa aina mbalimbali, mfano uchukuzi,
kuchimba visima na kadhalika

- Kuhakikisha kuwa barabara zinazounganisha Kkijiji

- Kuwashirikisha wanakijiji katika ujenzi na
ukarabati wa barabara

7.3 Kamati ya Ulinzi na Usalama

Kamati ya Ulinzi na Usalama itakuwa na majukumu na
kazi zifuatazo;

Kuhakikisha mikakati ya ulinzi na usalama inawekwa
ili kulinda wananchi na mali zao;

ltakuwa na wajibu wa kuona kuwa mafunzo ya
Mgambo na Sungusungu yanaendeshwa, pamoja na
kuhakikisha kuwa Sungusungu na Mgambo
wanaendesha shughuli za Ulinzi na Usalama katika

Kushirikiana na Kamanda wa Ulinzi na Usalama wa
Wilaya katika kupeana taarifa mbalimbali za uhalifu na
nyingine zenye manufaa kwa usalama wa Taifa;

Kuhakikisha kuwa hakuna magendo au biashara ya

sheria za Serikali za Mitaa kwa ujumia;



o Atakuwa ndiye Mkuu wa Serikali ya Kijiji

o Atakuwa na wajibu wa kuitisha na kuongoza mikutano

katika mkutano wowote, wajumbe wa mkutano
unaohusika wanaweza kuchagua Mwenyekiti wa
muda wa mkutano huo

tofauti za kisiasa, za kijinsia, au za kidini

o Atakuwa mfano wa uongozi bora na utendaji bora wa
kazi, kwa kuwa na shughuli zake mwenyewe za

yafuatayo;

o Atakuwa ndiye Mtendaji Mkuu wa shughuli zote za



o Atakuwa mwandishi na mtunzaji wa kumbukumbu

chake kwa Afisa Mtendaji wa Kata

B. Ngazi ya Kitongoji

1.

Maana ya Kitongoji
Mamlaka za Miji. Idadi na ukubwa wa Kitongoji huwekwa na
Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji husika. Eneo la

Mkutano wa Wakazi wa Kitongoji
Mkutano wa Kitongoji huhudhuriwa na wakazi wenye umri
wa miaka 18 na kuendelea. Kila mmoja ana haki na wajibu
wa kuhudhuria na kushiriki katika mkutano huo. Aidha
mkutano wa Kitongoji una madaraka ya kumchagua na
kumwondoa madarakani Mwenyekiti wa Kitongoji.

+ Mikutano
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Mkutano wa wakazi wa kitongoji hufanyika;

Mara moja kila mwezi kujadili masuala yanayohusu
ustawi na maendeleo ya kitongoji, na

Wakati wowote Mwenyekiti anapoona kuna jambo la
dharura la kujadiliwa lenye umuhimu wa kipekee kwa
wakazi wa kitongoiji.

Majukumu na Kazi za Mkutano wa Wakazi wa Kitongoji:

Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za kitongoji zitakazowasilishwa na
Mwenyekiti wa Kitongoji
Kujadili Taarifa ya Utekelezaji wa mikakati ya
kupambana na umaskini

Kujadili hali ya ulinzi na usalama na maendeleo katika
eneo la kitongoji

Kuweka mikakati ya kupambana na ugonjwa wa hatari
wa UKIMWI

na kuweka mkakati wa utekelezaji wake katika
kitongoji

3. Kazi za Mwenyekiti wa Kitongoji
Mwenyekiti wa Kitongoji atakuwa na kazi zifuatazo;

Kuitunza rejesta ya wakazi wa kitongoji na habari
nyingine muhimu zinazohusu maendeleo ya kitongoji
kwa jumla ikiwa ni pamoja na kumbukumbu za vizazi
na vifo.

Kusimamia shughuli za ulinzi na usalama wa watu na
mali zao waishio katika eneo lote la kitongoji

Kuhamasisha ulipaji wa kodi na ushuru mbalimbali,
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kama utakavyoamuliwa na kuwekwa mara kwa mara
na Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji

« Kusimamia katika eneo lake suala zima la Hifadhi ya
Mazingira hususan vyanzo vya maji n.k.

o Kusimamia suala la afya katika eneo lake ikiwa ni
pamoja na utekelezaji wa kampeni za afya za Kitaifa,
kimkoa au kiwilaya dhidi ya magonjwa ya kuambukiza,
na hasa vita dhidi ya UKIMWI.

o Kusimamia utekelezaji wa kanuni za kilimo na ufugaji
bora ili kuinua hali ya lishe na uchumi wa wakazi wa
kitongoji

» Kufuatilia na kuhakikisha kuwa kila mtoto mwenye
umri wa kwenda shule anapatiwa nafasi na
kushirikiana na viongozi wa shule katika kudhibiti
utoro shuleni

o Kuhamasisha elimu ya watu wazima
o Kusimamia na kuwahamasisha wakazi wa kitongoji
katika kutekeleza shughuli za kujitegemea

o Kusuluhisha migogoro midogo midogo isiyostahili
kushughulikiwa na Mabaraza ya Kata au mahakama

o Kuwaongoza na kuwahamasisha wakazi wa kitongoji
washiriki katika sherehe za Taifa na mikutano ya
hadhara itakayoandaliwa na kuitwa na Serikali au
Halmashauri.

o Kutekeleza kazi nyingine atakazopangiwa na

Mwenyekiti anaweza kuteua Kamati ya Ushauri yenye
wajumbe wasiozidi watatu ambao ni wakazi wa kitongoji
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hicho kwa ajili ya kushauri juu ya mambo mbalimbali yenye
maslahi kwa kitongoji kinachohusika.

. Ngazi ya Mtaa

. Maana ya Mtaa

Mtaa ni sehemu ya Kata iliyomo katika eneo la Halmashauri
ya Mji, Manispaa au Jiji.

. Mkutano wa Wakazi wa Mtaa

Mkutano wa wakazi wa Mtaa hujumuisha wakazi wenye umri
usiopungua miaka 18. Wanamtaa hao wana haki na wajibu
wa kuhudhuria kwenye kikao hicho na wana madaraka ya
kumchagua na kumwondoa madarakani mwenyekiti wa Mtaa
wao.

Mkutano wa wakazi wa Mtaa hufanyika:

« Kwa mkutano wa kawaida, mara moja kila baada ya
miezi miwili kujadili masuala yanayohusu ustawi na
maendeleo ya Mtaa

o Kwa mkutano maalumu, wakati wowote Mwenyekiti
atakapoona kuna jambo la dharura la kujadiliwa lenye
umuhimu wa kipekee kwa wakazi wa Mtaa.

. Kamati ya Mtaa

Kila Mtaa utakuwa na Kamati ya Mtaa ambayo itaundwa na
Mwenyekiti wa Mtaa na wajumbe wasiozidi sita (6) wakiwepo
wanawake wawili watakaochaguliwa na mkutano wa wakazi
wote wa Mtaa wenye umri wa miaka 18 au zaidi.

. Majukumu ya Mkutano Mkuu
Majukumu ya Mkutano Mkuu wa wakazi wa Mtaa ni kama
ifuatavyo.

» Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli
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mbalimbali za Mtaa zitakazowasilishwa na Mwenyekiti
wa Mtaa

« Kujadili hali ya ulinzi na usalama na maendeleo kwa
jumla katika eneo la mtaa

» Kupokea maelekezo kutoka kwa Halmashauri ya Miji,
Manispaa au Jiji na kuweka mkakati wa utekelezaji
wake katika Mtaa.

« Kuendeleza vita dhidi ya UKIMWI

Majukumu ya Kamati ya Mtaa

Majukumu na kazi za Kamati ya Mtaa ni kama ifuatavyo;
« Kutekeleza sera na mipango ya Halmasharu ya Miji,
Manispaa au Jiji

» Kushauri Halmashari ya Mji, Manispaa au Jiji kuhusu
mipango ya maendeleo ya eneo la mtaa

o Kushauri Kamati ya Maendeleo ya Kata katika
masuaia ya ulinzi, amani na usalama wa watu na mali
zao katika eneo la mtaa

¢ Kutunza kumbukumbu za wakazi wa eneo la mtaa

« Kufanya jambo jingine lolote litakaloelekezwa na
Kamati ya Maendeleo ya Kata au Halmashauri ya M;ji,
Manispaa au Jiji.

Kazi za Mwenyekiti wa Mtaa

Mwenyekiti wa Mtaa atakuwa na kazi zifuatazo;

« Kutunza rejesta ya wakazi wote wa Mtaa na habari
nyingine muhimu zinazohusu maendeleo ya Mtaa kwa
jumla ikiwa ni pamoja na kumbukumbu za vizazi na
vifo;

o Kusimamia shughuli za ulinzi na usalama wa watu na
mali zao wanaoishi katika eneo la Mtaa;
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Kusuluhisha migogoro midogo midogo isiyostahili
kushughulikiwa na Mabaraza ya Kata au Mahakama;

Kuhamasisha ulipaji wa kodi na ushuru mbalimbali
kama utakavyoamuliwa na kuwekwa mara kwa mara
na Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji;

Kusimamia suala zima la afya katika eneo lake ikiwa
ni pamoja na utekelezaji wa kampeni za afya za
Kitaifa, kimkoa au kiwilaya dhidi ya magonjwa ya
kuambukiza na kuenea kwa ugonjwa wa UKIMWI;

Kusimamia uwekaji wa eneo la Mtaa katika hali ya
usafi;

Kushirikiana na Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji
kudhibiti bughudha na kero mbalimbali kwa wakazi wa
mtaa.

Kufuatilia na kuhakikisha kuwa kila mtoto mwenye
umri wa kwenda shule anapata nafasi ya kusoma na
kushirikiana na viongozi wa shule katika kudhibiti
utoro;

Kuhamasisha elimu ya watu wazima;

Kusimamia na kuhamasisha wakazi wa Mtaa katika
shughuli za kujitegemea;

Kuwaongoza na kuwahamasisha wakazi washiriki
katika sherehe za Taifa na mikutano ya hadhara
itakayoandaliwa na Serikali au Halmshauri;

Kuwakilisha Mtaa kwenye Kamati ya Maendeleo ya
Kata;

Kutekeleza kazi nyingine atakazopangiwa na
Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji.
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D. Taratibu za Ofisi, Usimamizi wa Fedha na Utunzaji
Kumbukumbu

1. Umuhimu wa Ofisi

mazito katika jamii. lli waweze kutekeleza majukumu yao
kwa ufanisi wanapaswa kuelewa vema taratibu za utawala
ambazo ni pamoja na uendeshaji wa ofisi na matumizi ya
vifaa vilivyomo ofisini.

Baadhi ya shughuli zinazofanyika maofisini ni kama zifuatazo

Viongozi watakutana na wananchi wenye kuhitaji
huduma za viongozi hao;

Vikao mbalimbali vya Kijiji, Kitongoji au Mtaa
hufanyika;

Kumbukumbu za Serikali hutunzwa,;

Mali za Serikali huhifadhiwa

Shughuli za utawala hufanyika;

Mawasiliano yote ya kiserikali hufanyika.

2. Taratibu za Ofisi

Zifuatazo ni taratibu za ofisi kwa kifupi;

Ofisi ni mahali mahususi pa mawasiliano. Hivyo ofisi
hupokea barua za wazi na za siri, taarifa na
mawasiliano ya aina yoyote. Kumbukumbu za
mawasiliano hayo zinatakiwa zihifadhiwe vema katika
majalada.

Katika ofisi hutunzwa kumbukumbu za takwimu

kitongoji au mtaa.
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Kitongoji au Mtaa kuandika mihtasari ya vikao vyote.
Nakala za mihtasari yote lazima ziwasilishwe kwenye
ngazi za juu ili zikafanyiwe kazi.

stakabadhi za kupokelea fedha zake na hati za malipo
za kufanyia malipo. Vitabu vya stakabadhi lazima

visajiliwe katika rejesta na vitolewe kwa makabidhiano
ya maandishi

Utoaji wa habari ufanywe na Kiongozi aliyeidhinishwa

Mwenyekiti.

3. Taratibu za Usimamizi wa Fedha

Mtaa zinapaswa kusimamiwa kwa kutumia makisio na vitabu
vya mahesabu ya fedha;

I. Makisio

Mapato na matumizi yote lazima yafanyiwe makisio ambayo

kila mwaka. Katika makisio patakuwa na vipengele
vifuatavyo;

Mapato

(i) Mapato ya ndani

Mapato yatokanayo na biashara au huduma;
Ushuru wa mazao;

Sehemu ya mapato ya Halmashauri ya Mji au
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Ushuru na ada mbalimbali;

Mapato mengine kwa mujibu wa sheria ndogo
zilizopo; na

Michango iliyokubaliwa na wanakijiji au wakazi
wa mtaa.

(i) Mapato kutoka nje

Ruzuku kutoka Halmashauri;

Mkopo kutoka taasisi za fedha;

Msaada kutoka mashirika ya hiari;

Misaada kutoka taasisi za maendeleo kitaifa;
Misaada au mikopo kutoka kwa watu binafsi; na
Mapato au mikopo kutoka vyanzo vingine.

Matumizi

(i) Matumizi ya Maendeleo

Huduma za jamii kama vile shule, afya, maji, kilimo na
mifugo

Huduma za uchumi na vitega uchumi, miradi ya
uchumi na biashara

Manunuzi ya mali za kudumu kama vile majengo,
magari, matrekta na vifaa vya kudumu vya ofisi

(i) Matumizi ya kawaida

Posho na mishahara
Gharama za safari
Gharama za ofisi

Matumizi mengineyo yanayokubalika
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Faida za kuwa na makisio

« Makisio yaliyoidhinishwa huwa ni idhini rasmi kutoka

kwa wananchi kukusanya mapato na kutumia fedha
hizo kwa ajili ya kazi zilizopangwa na kukubaliwa.

« Makisio huzuia matumizi nje ya mpango na ukusanyaiji

fedha kutoka kwa wananchi kiholela

Mtaa katika kipindi cha mwaka mzima.

II. Vitabu vya Mahesabu

Kila tendo linalohusu fedha ni lazima liandikwe kwenye
vitabu vya hesabu kama mapokeo au malipo.

anatakiwa aelewe hati muhimu za kukusanyia mapato
na kufanyia malipo na hati za mali za Serikali zilizo katika
eneo lake. Mali ya Serikali lazima iandikwe kwenye
rejesta ambazo zitaelezea zilipo na chini ya uangalizi wa
nani.

Masuala yote yanayohusu malipo yafanywe kwa hati ya
malipo. Mapokeo yote ya fedha yafanywe kwa
stakabadhi ya Serikali. Kisha miamala yote iandikwe
kama malipo au mapokeo katika daftari la fedha.

4. Kumbukumbu za Takwimu

Maana ya Takwimu

Takwimu ni taarifa juu ya matukio fulani ambayo huonyeshwa
kwa njia ya tarakimu, maneno au michoro ya hali halisi ya
matukio hayo na sifa ambazo hazielezeki kwa njia nyingine.
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Umuhimu wa Takwimu

Takwimu hutumika kutayarisha miradi na mipango
mbalimbali ya maendeleo na kusaidia kujua ubora au udhaifu
wa utekelezaji na hatua ya maendeleo iliyofikiwa. Takwimu
husaidia katika kufanya maamuzi.

Aina za Takwimu

« Takwimu za jiografia:

Takwimu za maeneo na vitu vinavyopatikana katika
eneo, kwa mfano eneo linalofaa kwa kilimo, ufugaji,
misitu n.k.

e Tlakwimu za jamii: Hizi huhusiana na maendeleo na
ustawi wa jamii kama vile elimu, afya na idadi ya watu.

Umuhimu wa kutunza Rejesta:

ziwe katika rejesta yake. Takwimu zihifadhiwe vema na
zifanyiwe mapitio mara kwa mara ili ziende na wakati.
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