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MUHT NA 1/2016/2017: KUFUNGUA KIKAO 
Katibu aliwasalimia wajumbe na kumkaribisha Mwenyekiti aweze kufungua kikao. 
Mwenyekiti alifungua kikao kwa kuwasalimia wajumbe na kumkaribisha Mwenyekiti 
aweze kufungua kikao. Mwenyekiti alianza kwa kuwasalimia wajumbe na kueleza kwamba 
kikao kinachofanyika tarehe 2/12/2016  agenda zitakazojadiliwa ni pamoja na 
kuwasilishwa kwa taarifa za kata na kikao cha tarehe 3/12/2016 agenda zingine za kikao 
zitaendelea kujadiliwa , aidha aliishukuru Kamati ya Maadili pamoja na Mkurugenzi 
Mtendaji kwa kuwezesha kila Mheshimiwa Diwani kupatiwa eneo lake la kukaa wakati wa 
kikao na kuondoa vurugu zilizokuwa zinajitokeza, pia aliwaomba Waheshimiwa Madiwani 
kutumia muda mchache katika kujadili agenda kwa sababu inafahamika kuwa miradi mingi 
ya maendeleo haijatekelezwa kwa sababu fedha zake hazijaletwa. Kikoa  kilifunguliwa saa 
3.37 asubuhi. 
 
MUHT NA 2/2016/2017: KURIDHIA AGENDA 
Wajumbe walizipokea agenda na kuridhia. 
  
MUHT NA 3/2016/2017: TAARIFA ZA KATA ROBO YA I, 2016/17 
 
KATA YA BUKIRIRO 
Kata ya Bukiriro imeundwa na vijiji 4, ina kaya 5048 na watu wapatao 21713 kati yao 
wanaume 10589 na wanawake 11124.  
 
Vikao vya ulinzi na usalama vilifanyika 3, Vikao vya ulinzi na usalama vilifanyika kwa 
100%, vikao vya VDC vilifanyika 2 sawa asilimia 95%, Mikutano mikuu ilifanyika kwa 
asilimia 100% kwa vijiji vyote vilivyoko katani, kwa kata ya Bukiriro vikao vya ulinzi na 
usalama vilifanyika vyote kwa 100%, vikao vya Kamati za maendeleo ya kata WDC 
vilifanyika vyote sawa 100%. 
 
Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo, ujenzi wa nyumba za waalimu 1:6 mradi wa benki ya 
dunia ujenzi umefikia ya boma kukamilika, ujenzi wa madarasa 4, vyoo matundu 8, vyoo 
vya waalimu matundu 2 fedha iliyotumika ni Tshs. 105,948,720.00, Mradi wa TASAF III 
kunusuru kaya maskini 145 Mumuhamba fedha ilitolewa kuwapa maskini jumla ya Tshs. 
14,352,090, kwa kaya 137 za kijiji cha Murulama Tshs.17,8047,804,977.00/=, Kijiji cha 
Nyabihanga kaya maskini 125 fedha ilitolewa ilikuwa Tshs. 13,326,766.06/=. 
 
Fedha za ruzuku katika shule za msingi, Bukiriro mapato Tshs.1,235,338.79, Rubanga Tshs. 
845,730.05 Nyabihanga Tshs. 1,269,798.41, Mumuhamba Tshs. 985,789.69/=, Mubwilinde 
Tshs1,639,200.54/= Kigarama Tshs. 2,210,010.99/=, Rulama Tshs. 1,367,561.27/=. 
Fedha za ruzuku shule ya sekondari Bukiriro mapato yalikuwa Tshs. 3,550,241/=  
 
Mapato yaliyotokana na zahanati ya Bukiriro H/C salio lilikuwa Tshs. 5,243,800.00,  
 
KATA YA RUSUMO 
Fedha zilizopokelewa katika shule za msingi Kaburanzwili, Kasharazi, Nyakahanga, 
R/Magereza robo ya I, Rusumo B sekondari Julai mpaka Septemba jumla Tshs. 2,791,000/=  
 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika, Kamati ya Maendeleo ya kijiji kilifanyika kikao 2, kikao, 



4 | P a g e  

 

Halmashauri ya kijiji cha Rusumo hawajafanya kikao, Halmashauri ya kijiji cha kasharazi, 
Rusumo na Mshikamano jumla vilifanyika vikao 9, mikutano mikuu ya kijiji cha Rusumo, 
Mshikamano na Kasharazi jumla ilifanyika mkutano 9 tu, Halmashauri ya kijiji cha 
mshikamano vilifanyika vikao 3, Mikutano mukuu katika kijiji cha Mshikamano, Kasharazi 
na  Rusumo iliyofanyika jumla ilikuwa 3 
 
Shughuli za kiuchumi, wakazi wanajishughulisha na kilimo, biashara, usafirishaji na 
ufugaji 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni nzuri kwani viongozi wanafanya kazi kwa ushirikiano. 
 
Zahanati ya Mshikamano kutokuwa na Mganga Mfawidhi, wanafunzi kutembea umbali 
mrefu, Barabaraya Rusumo magereza kuharibika na kusababisha kutopitika . 
 
KATA YA MURUSAGAMBA 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika Julai hadi Septemba 2016, Kamati ya Maendeleo ya kata 
(WDC) kikao 1, ulinzi na usalama Magamba 3, Ntanga 3 Murusagamba 3, Serikali ya kijiji 
Magamba 3, Ntanga 3 na Murusagamba 3 mikutano mikuu ya vijiji ilifanyika mikutano 4. 
 
Mapato yaliyotokana na soko pamoja na nyumba ya kulala wageni jumla Tshs. 1,600,000/=, 
Mapato ya vijiji Murusagamba, Ntanga na Magamba jumla Tshs. 8,126,090.91/= 
 
Fedha za ruzuku zilizopokelewa shule ya msingi Murugunga Tshs. 1,812,000/=, Ntanga 
Tshs. 1,140,000/=, Murusagamba 3,310,000.00. 
 
Mapato yaliyopokelewa katika shule sekondari jumla Tshs. 22,740,000/= 
Hali ya ulinzi na usalama ni shwari. 
 
KATA YA NTOBEYE 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika katika Kata ya Ntobeye vikao vya VDC kijiji cha Chivu 
2, Ntobeye 3, Runzenze 3, Kigina 1, Vikao ngazi ya Kitongoji, Chivu 8, Ntobeye 14, 
Runzenze 13 na kigina 0, Mikutano mikuu iliyofanyika jumla ilikuwa 4 
 
Mapato na matumizi yaliyotaikana katika  kijiji cha Chivu Tshs. 207,238.00, matumizi 
2015,414/=, Ntobeye Tshs. 209,300/= matumizi 58,800/=, Runzenze Tshs. 850,000/= 
matumizi Tshs. 850,000/=, Kigina Tshs 975,000/= matumizi Tshs. 635,000.  
 
Mapato (fedha za ruzuku) yaliyopatikana Julai-Septemba katika shule 5 za msingi Ntobeye, 
Chivu, Nyakariba, Murukagati, na Kigina jumla Tshs. 6,308,000/= 
 
Fedha za ruzuku katika shule za Sekondari mapato ni Tshs.2,216,000/= fidia ya ada Tshs. 
2,328,000/= jumla Tshs. 4,544,000.00/= matumizi Tshs.2,611,700/= baki Tshs. 1,932,300/= 
 
Mapato zahanati ya Ntobeye michango ya CHF, UF na NHIF zilizopokelewa papo kwa 
papo jumla Tshs. 605,650.00, Mapato zahanati ya Chivu michango ya CHF, UF na NHIF 
zilizipokelewa papo kwa papo jumla Tshs. 866,470.00/=,  
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Shughuli za kiuchumi katika Kata ya Ntobeye ni kilimo na ufugaji 
 
Kata ya Ntobeye ilibahatika kuwa miongoni mwa kata zilizowekwa kwenye mpango wa 
TASAF III, vijiji 3 vilihusishwa na mpango huu, vijiji hivyo ni Runzenze walipata Tshs. 
3,498,000.00, Kigina walipata Tshs. 10,003,659.09 na Ntobeye walipata Tshs. 
19,144,831.82/= Katika kijiji cha Ntobeye TASAF III ina mpango wa kuanzisha mradi wa 
uchimbaji wa visima 7 vyenye mita na ujazo 72 pia mradi wa upandaji wa vitalu vya miti 
katika eneo kubwa lenye hekta 19.7 
 
Miradi ya Maendeleo katika Kata ya Ntobeye, kununua seti za vifaa vya chanjo kijiji cha 
Runzenze, kununua vitendanishi vya maabara zahanati ya Chivu, kuanza ukarabati wa 
mradi wa maji chivu A na B, kuhamasisha uzalishaji wa mnazao ya kilimo ya aina zote, 
kuanzisha shamba moja la mfano la kahawa, ujenzi wa matundu ya vyoo 5 katika shule ya 
msingi Chivu na 5 katika shule ya msingi Murukagati, ujenzi wa bweni 1 shule ya 
sekondari Ntobeye, kufanya matengenezo ya kawaida barabara ya Chivu-Ntobeye-
Nyakiziba, kufanya matengenezo ya kawaida katika barabara ya Murugwanza-Runzenze, 
kufanya matengenezo ya sehemu korofi katika barabara ya Mukididili-Chivu-Kigina shule 
ya msingi km 8 
 
Changamoto zilizoko katika Kata ya Ntobeye, upungufu wa miundo mbinu kama nyumba 
za waalimu, madarasa, madawati na matundu ya vyoo, upungufu wa waalimu wa masomo 
ya hisabati na sayansi, mwitikio mdogo wa wananchi kujiunga na mfuko wa afya ya jamii 
(CHF), Kutoletwa kwa fedha za miradi ya maendeleo. 
 
KATA YA KIBIMBA 
Vikao vya kisheria, WDC vilifanyika kikao 1, Halmashauri ya kijiji vilifanyika vikao 11, 
kimoja hakijafanyika, Mikutano ya vitongoji ilifanyika  15 kati ya 60, mikutano mikuu 4. 
 
Mapato na matumizi, fedha zilizopokelewa kupitia michezo Tshs. 323,800, Kununua vifaa 
vya madarasa Tshs. 917,400, ukarabati wa majengo na vifaa 971,400, Mitiani ya Ndani 
Tshs. 585,200, kwa matumizi ya utawala Tshs. 386,200.  
 
Fedha zilizowasilishwa Halmashauri toka mwezi Julai hadi Septemba BUH Tshs. 331,500, 
Kilimo Tshs. 202,500, KUMUT Tshs. 52,500, na RUGANZO 3000/= 
 
Mapato ya zahanati CHF Rugazo, Tshs. 130,000/=, Kumtana Tshs. 100,000/= Mayenzi 
Tshs. 70,000, na Buhororo Tshs.1, 627,472/= UF Ruganzo 130,000/=, Kumtana 95,000/= 
Mayenzi 80,000/= na Buhororo hakuna. Mapato yaliyotokana na vijiji vya Buhororo, 
Mayenzi, Kumtana na Ruganzo Jumla 1,280,000/= 
 
Mapato yaliyopokelewa katika shule ya sekondari Kibimba Tshs. 2,850,000/= 
 
 
KATA YA MABAWE 
Vikao vya kisheria, Kamati ya maendeleo ya Kata kilifanyika kikao 1, Kamati ya ulinzi na 
usalama ya Kata vilifanyika vikao 3, ngazi ya vijiji Murugina Halmashauri kuu ya kijiji 
vilifanyika vikao 3, mkutano mkuu 1, Mukaliza Halmashauri ya kuu ya kijiji 3, mkutano 
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mkuu 1 na kamati ya ulinzi na usalama ya kijiji 3, Kumwuzuza Halmashauri kuu ya kijiji 3, 
mkutano mkuu 1, kamati ya ulinzi na usalama ya kijiji 3, Murugarama Halmashauri ya kuu 
ya kijiji mikutano 2, mikutano mikuu 2, Kamati ya ulinzi na usalama 3, Muhweza 
Halmashauri kuu ya kijiji 3, mkutano mkuu 1, kamati ya ulinzi na usalama 3. 
 
Ngazi ya kitongoji mikutano mikuu iliyofanyika ilikuwa 27 kati ya 66, kamati ya ulinzi na 
usalama mikutano iliyofanyika 54 ambayo haijafanyika 12 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni nzuri kwa robo ya I licha ya kuwepo kwa wizi mdogo mdogo 
wa mifugo. 
 
Mapato yaliyokusanywa, ushuru wa masoko, ushuru wa mazao , faini toka Baraza la Kata, 
ada ya ukaguzi wa vyama Tshs. Jumla yalikuw Tshs. 7,553,000/= 
 
KATA YA NYAKISASA 
Mikutano ya kijiji ngazi ya WDC vikao vya ulinzi na usalama vilifanyika vikao 5, Serikali 
ya Kijiji mikutano mikuu katika kijiji cha Kashinga 1, Kumugamba 1, Nyamahwa 1,  
kigoyi mkutano 1, Halmashauri ya vijiji, kijiji cha Kashinga 1 Kumugamba 1, Nyamahwa 1, 
Kigoyi 1.  
 
Mapato ya shule za msingi Kata ya Nyakisasa jumla ya fedha zilizoko benki ni Tshs. 
1,774,849.88/=   
Mapato yaliyokusanywa kutokaa na gulio jumla Tshs. 600,000/=, ushuru wa mazao 
haukukusanywa. 
 
KATA YA BUGARAMA 
Vikao vya kisheria, kijiji cha Bugarama VDC mikutano 2, mikutano mkuu 1, Rwinyana 
VDC mikutano 2 mkutano mkuu 1, Mumiramira VDC mikutano 1, mkutano mkuu 
1,Kamati ya Maendeleo ya Kata ulifanyika mkutano 1, mikutano mikuu ilifanyika kwa 
100%. 
 
Mapato yalikusanywa na kuwasilishwa Halmashauritoka mwezi Julai hasi Septemba 2016 
jumla yalikuwa Tshs. 5,810,800/= 
 
Michango ya CHF kwa kipindi cha mwezi Aprili mpaka Juni katika zahanati ya Bugarama 
Tshs. 313, 000/= na  Mumiramira jumla Tshs. 750,000/= 
 
KATA YA KANAZI 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika Kamati ya maendeleo ya Kata (WDC) kikao 1 sawa na 
100%, kamati ya ulinzi na usalama Kata vilifanyika vikao 3, Serikali ya Kijiji vikao 17, 
Kamati ya ulinzi na usalama ya kijiji vikao vilivyofanyika ni 17, Mikutano mikuu ya vijiji 
vilifanyika vikao 6, Mikutano mikuu ya vitongoji vilivyofanyika jumla vilikuwa ni 60.  
 
Mapato na matumizi katika kata ya Kanazi, soko la Kanazi Julai hadi Septemba, 2016 
walikusanya jumla ya Tshs. 10,160,000/=, makusanyo ya zahanati kata ya Kanazi kwa 
michango ya huduma ya papo kwa papo Tshs. 100,000/=,  na CHF Tshs. 10,000/= zahanati 
ya Katerere Papo kwa papo Tshs. 122,000/= CHF Tshs. 390,000/= zahanati ya Kabalenzi 
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hakuna makusanyo yaliyofanyika, zahanati ya Mukarehe huduma ya papo kwa papo Tshs. 
90,000/= NHIF Tshs. 87,455/= na CHF Tshs.210,000/=  
 
Mapokezi ya fedha za ruzuku kwa kila shule za msingi Nyarusange Tshs. 542,000/=, 
Mukirehe Tshs. 610,000/=, Remela Tshs. 382,000/=, Mukarehe Tshs. 506,000/=, Kanazi 
Tshs. 742,000/= Kabalenzi Tshs. 434,000/=, Mukibogoye Tshs. 942,000/= Katerere Tshs. 
699,000/=  
 
Malipo ya fedha za TASAF III katika kijiji cha Mukarehe Tshs. 3,401,000/=, Mukibogoye 
Tshs. 3,994,954.55/= Mukarehe Tshs. 4,381,431.82 na  Kabalenzi Tshs. 3,140,636.36/= 
 
KATA YA KIBOGORA 
Vikao vya kisheria ngazi ya Vitongoji hufanyika hadi ngazi ya Kata inafanyika na Mihtasari 
inawasilishwa kwenye ngazi ya Kata hadi ngazi ya Halmashauri ya Wilaya. 
Mapato na matumizi yaliyotokana na ushuru wa mazao na ushuru wa soko, ushuru wa 
mazao Tshs. 679,500/= ushuru wa soko Tshs. 200,000/= ukaguzi wa nyama Tshs. 29,000/=   
 
Mapato yanayotokana na ushuru wa mazao jumla Tshs. 679,500/=, Ushuru wa soko Tshs. 
200,000/=, Ukaguzi wa nyama Tshs. 29,000/= ushuru wa vibanda Tshs. 110,000/=  
Mapato yanayotokana na CHF Kihinga Tshs. 280,000/= malipo ya papo kwa papo Tshs 
16,000/= Mfuko wa CHF katika zahanati ya Nyalurama Tshs. 130,000, malipo ya papo kwa 
papo Tshs. 56,000/= 
 
Fedha za ruzuku zilizopokelewa katika shule ya msingi Nyarulama Tshs. 1,168,000/=, 
shule ya msingi Kihinga Tshs. 1,468,000/=, shule ya msingi Nyarukubala Tshs. 900,000/= 
na mapato yaliyopokelewa shule ya sekondari Kibogora yalikuwa Tshs. 2,946,000/= 
 
KATA YA MUGOMA 
Vikao vya kisheria, WDC kilifanyika kikao 1, VDC vimefanyika 15, Halmashauri ya 
kijijivikao 65 katika vijiji vyote 5, Mugoma, Shanga, Mukikomero, Muruvyagira na 
Mubuhenge. 
 
Mapato na matumizi, ushuru wa beria Tshs. 3,120,500/= ushuru wa soko Tshs.748,000/=, 
ushuru wa machinjio Tshs. 32,500/=. 
 
 
Fedha za ruzuku kwa shule za msingi Mugoma mwezi Julai hadi Septemba Tshs. 586,000/=, 
Mubuhenge Tshs. 792,000/=, Mugikomero Tshs. 244,000/=, Mukagugo Tshs. 514,000/= na 
Shanga Tshs. 961,400/=. 
Shule ya sekondari Mugoma mapato ni Tshs. 3,164,000/=, Shule ya sekondari Muruvyagira 
Tshs. 2,499,000/=  
 
Fedha za kunusuru Kaya maskini TASAF III jumla ya kaya 396 walinufaika katika vijiji 
vya Shanga kaya 103 walipatiwa jumla ya Tshs. 18,667,000/=, Muruvyagira kaya 139 
walipatiwa jumla ya Tshs. 21, 626,958.00/=, Mugikomero kaya 70 walipatiwa jumla ya 
Tshs.13,545,907.00/=-, na Mubuhenge kaya 84 walipatiwa jumla ya Tshs. 11,536,000/=. 
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KATA YA NGARA MJINI 
Fedha za elimu bure zilizoletwa katika shule za sekondari kuanzia mwezi Julai mpaka 
Septemba zilikuwa kama ifuatavyo; Ngara mjini Tshs. 5,220,000/=, Murgwanza Tshs. 
1,745,910.14/=, shule za msingi zina jumla ya waalimu 174, na sekondari waalimu 60 
wameajiriwa na Serikali na waalimu 25 ni ajira binafsi kwa ajili ya shule ya msingi na 
awali ya NAPS waalimu 13 na waalimu 12 katika shule ya sekondari ya Mchungaji 
Mwema. 
 
Fedha zilizopokelewa kwa shule za msingi 6 Ngara Mjini. Murgwanza, Nakatunga, 
Mukididili, Nyamiaga, na Mubinyange  jumla Tshs. 14,719,000/=  
 
Vikao vya kisheria vilivyokwisha, kilifanyika kikao cha Kamati ya Fedha, Utawala na 
Mipango Mji, na vingine vilishindikana kwa sababu ya ukosefu wa fedha za uendeshaji wa 
vikao hivyo.  
 
Changamoto zilizoko katika shule za msingi upungufu wa matundu ya vyoo, madarasa na 
madawati, changamoto zilizoko katika shuleza sekondari ni pamoja na upungufu wa viti na 
meza, matundu ya vyoo, miundo mbinu ya maji, upungufu wa waalimu wa sayansi. 
 
KATA YA MURUKULAZO 
Vikao vya kisheria kamati ya maendeleo ya Kata kilifanyika kikao 1, Ulinzi na usalama 
vilifanyika vikao 3, Halmashauri ya kijiji vilifanyika vikao 6 kwa kila kijiji,  
 
Vyanzo vya mapato katika Kata ya Murukulazo ni pamoja na soko la Murunyinya na 
ushuru wa nyama, kuna vyanzo vingine ambavyo haviko hai kama vile mnara wa simu, 
mchanga na mawe. 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni shwari changamoto zipo ndogondogo.  
 
KATA YA RULENGE 
Vikao vya kisheria vilifanyika kwa kuzingatia ratiba zake kama vile mashina, mitaa pamoja 
na Mamlaka. 
 
Mapato yaliyopatikana toka mwezi Julai-Septemba 2016 kutoka katika vyanzo mbalimbali 
kama vile soko, mazao mchanganyiko, ushuru wa vibanda, ushuru wa gesti, ushuru wa 
mchanga, ushuru wa Tax, ushuru wa machinjio na ushuru wa mnada jumla yalikuwa ni 
Tshs.21,788,500/= 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni nzuri hakujatokea tatizo lolote la uvunjifu wa amani. 
 
KATA YA KEZA 
Vikao vya Halmashauri ya Vijiji vilivyofanyika, Keza vikao 3 Kazingati 3. Mikutano 
mikuu iliyofanyika Keza 1, Kangati hawakufanya mkutano. Vikao vya ulinzi na usalama 
Keza mikutano 3 na kazingati 3, Kamati ya maendeleo ya Kata (WDC) keza vilifanyika 
vikao 1. 
 
Utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika Kata ya Keza, Kijiji cha Keza ujenzi wa 
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matundu 4 ya vyoo vya Murusagamba shule ya msingi Keza, utengenezaji wa madawati 25 
na kukarabati wa madawati 5, Kijiji cha Kazingati ujenzi wa ofisi ya kijiji Kazingati na 
utengenezaji wa madawati 29 yamekamilika, Kibirizi madawati 12 shule ya msingi 
Rwenzaza 7, utengenezaji wa madawati 50 mapya yanatengenezwa ambapo tayari 30 
yamekamilika. 
 
KATA YA NYAMAGOMA 
Vikao vya kisheria, vikao vya kijiji Murubanga 3, Kumubuga 1, Kititiza 3 na WDC 1, 
Mikutano mikuu ya kijiji Murubanga 1, Kumubuga 0, na Kititiza 1 Mikutano ya Kitongoji 
Murubanga 15 na Kumubuga 1, Kititiza 3 na vikao vya ulinzi na usalama Murubanga 3, 
Kumubuga 0, Kititiza 3, WDC 3. 
 
Mapato kwa kuanzia mwezi Julai hadi Septemba, ushuru wa beria Tshs.243,900/= na 
ushuru wa mazao mbalimbali Tshs. 684,000/= zote ziliwasilishwa  Halmashaur ya Wilaya  
 
Fedha za ruzuku katika shule za msingi shule ya msingi Kahama Tshs. 1,190,252.11, 
Kumubuga Tshs. 1,689,056.52 na Kititiza mapato Tshs. 1,024,000/=  
 
Fedha za TASAF III zilizotolewa kunusuru kaya maskini Robo I, kijiji cha Murubanga Tshs. 
2,808,159.09 na Kumubuga Tshs. 3,010,454.55 kwa walengwa wa TASAF. 
 
Michango ya zahanati papo kwa papo Tshs. 40,000/=, CHF Tshs. 42,000/=  
 
KATA YA MBUBA 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika, vikao vya WDC vilifanyika 1, Vikao vya VDC 
vilifanyika 5, Mikutano ya kijiji ilifanyika 1, vikao vya ulinzi na usalama kilifanyika 1 
katika kijiji cha Mbuba. 
 
Mapato na matumizi ya vijiji, kijiji cha kanyinya mapato yalikuwa Tshs. 275,000/= Kijiji 
cha Mbuba mapato yalikuwa Tshs. 205,000/= kijiji cha Kumwendo mapato yalikuwa Tshs. 
215,000/= Kijiji cha Ruhuba mapato yalikuwa ni tshs. 111,000/= 
 
Michango ya maabara katika vijiji vyote 3 vya Mbuba, Kumwendo na Ruhuba yalikuwa ni 
Tshs. 992,000/= matumizi Tshs. 905,000/= salio lililobaki 87,000/= 
 
Mapato katika zahanati ya Kanyinya CHF, Tshs.290,000/= papo kwa papo Tshs. 150,000/=, 
zahanati ya Mbuba CHF 580,000/= papo kwa papo 148,000/= 
 
Mapato ya soko jumla Tshs. 1,268,500/= na zote ziliwasilishwa Halmashauri. 
 
Fedha za capitation katika shule ya sekondari Ndomba jumla ya fedha iliyoletwa ni jumla 
Tshs.  7,154,000/=  
 
Fedha za Capitation katika shule za msingi kanyinya fedha iliyoletwa jumla ilikuwa ni Tshs. 
872,000/= Mbuba Tshs. 982,000/=,Ruhuba Tshs. 744,000/= na Kumwendo Tshs. 912,000/= 
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KATA YA KIRUSHYA 
Vikao vya kisheria ngazi ya VDC vikao 12 katika vijiji vyote Mwivuza 3, Murutabo 3, 
Kasange 3 na Kirushya 3., mikutano mikuu 4, na Kamati ya Maendeleo ya Kata (WDC) 
kikao 1 katika robo ya I 2016/17 
 
Mapato yaliyokusanywa na kuwasilishwa Halmashauri yalikuwa Tshs. 165,000/=. Mapato 
yanayotokana na mradi wa kunusuru kaya maskini TASAF III, kaya maskini zipo 111 fedha 
iliyotolewa malipo ya mwezi Julai mpaka Septemba, 2016 Tshs. 4,080,000/=, Kijiji cha 
Murutabo kaya maskini zipo 97 malipo ya fedha yaliyofanyika toka mwezi Mei mpaka Juni 
ni Tshs. 3,388,000/=, Mwivuza Tshs. 5,568,000/= 
 
Utekelezaji wa miradi ya maendeleo, ujenzi wa maabara shule ya Sekondari Kirushya 
zimekusanywa Tshs. 142,000/=. 
  
Hali ya ulinzi na usalama katika Kata ya Kirushya ni nzuri. 
 
KATA YA KASULO 
Mapato katika Kata ya Kasulo kutoka katika vyanzo mbalimbali vya mapato toka mwezi 
Julai-Septemba jumla yalikuwa Tshs. 39,129,700/= makusanyo yam nada wa ng’ombe toka 
mwezi Julai hadi Septemba yalikuwa ni Tshs. 7,970,000/=  
 
Taarifa ya mapato na matumizi ya michango ya wananchi wa kijiji cha Kasulo jumla 
yalikuwa Tshs. 6,530,000/=, matumizi yalikuwa ni Tshs. 4,688,100/= na salio lililobaki ni 
Tshs. 1,841,900/= 
 
Fedha za ruzuku zilizopokelewa katika shule za msingi zilikuwa kama ifuatavyo; Kasulo 
S/M Tshs. 470,000/=, Njiapanda S/M Tshs. 2,204,000/=, Kapfuha S/M Tshs. 208,000/=, 
Kumnazi S/M Tshs. 1,286,000 /=, Kamuli S/M Tshs. 364,000/= Kabaheshi S/M Tshs.  
60,377.63, Ngoma S/M Tshs. 452,000/= Jumla Tshs. 5,044,377.63/= 
 
Fedha zilizopokelewa katika shule ya sekondari za Kasulo; Lukole sekondari Tshs. 
54,723,000/= Rusumo A Tshs. 4,033,325/=. Michango ya CHF, NHIF na malipo ya papo 
kwa papo katika kituo cha afya Lukole jumla zilikusanywa Tshs. 3,158,000/= mapato 
yanayotokana na maji bubujiko Tshs. 45,415,780/= matumizi Tshs. 35,030,270/= salio 
lililobaki Tshs. 10,385,510/= 
 
 
KATA YA KABANGA 
Miradi ya maendeleo iliyotekelezwa, utengenezwaji wa madawati 116 kwa kata nzima 
ambapo jumla ya Tshs. 4,640,000/= zinahitajika na madawati 61 yenye thamani ya Tshs. 
610,000 yalikarabatiwa katika kipindi cha robo ya kwanza, jumla ya michango 
iliyochangwa ilikuwa ni Tshs. 5,20,000/=,  mradi wa matundu 10 ya vyoo na vyumba 2 vya 
madarasa katika shule ya sekondari Nyabisindu zenye thamani ya Tshs. 94,736,300/= mradi 
wa ujenzi wa maabara mradi huu umekamilika isipokuwa kuna mapungufu ya miundo 
mbinu. 
 
Ujenzi wa soko la kimataifa Nzaza-Kabanga umekwama kabisa na hakuna maelezo ya kina 
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ya hatma ya mradi huo, fance ilianguka na bati zinaendelea kuharibika na kuna walinzi 3 
wanaolinda eneo hilo hawajalipwa mashahara kwa muda mrefu.  Na mradi wa ujenzi wa 
maabara. 
 
Mapato na matumizi ya kata ya Kabanga, fedha zilizokusanya katika kipindi cha mwezi 
Julai hadi Septemba zilikuwa ni Tshs. 24,456,450/= ikijumlishwa na mapato mengine ya 
nje jumla ya makusanyo ni Tshs. 153,623,140.80 matumizi yalikuwa ni Tshs. 
81,151,302.60 na kubaki Tshs. 72,471,838.20  
 
Hali ya ulinzi na usalama ni nzuri na vikao vyote vya ulinzi na usalama vilifanyika 
kulingana na ratiba. 
 
KATA YA NYAMIAGA 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika katika Kata ya Nyamiaga, Kamati ya Maendeleo ya Kata 
vilivyofanyika ni 1, Halmashauri ya maendeleo ya vijiji vilifanyika vikao 10, 
havikufanyika vikao 14, Vikao vya kitongoji vilifanyika vikao 32, havikufanyika vikao 88. 
 
Mapato na matumizi katika kata ya Nyamiaga, mapato yanayotokana na michango ya 
wananchi Tshs. 2,290,000/=  matumizi yaliyofanyika ni Tshs. 1,847,000/= baki 443,000/= 
 
Mapato yanayotokana na zahanati ya Nterungwe makusanyo yalikuwa Tshs. 1,100,000/=. 
  
Fedha za capitation katika shule za msingi Mumiterama Tshs. 840,856.51, Mugasha Tshs. 
807,919.03, Kumuyange Tshs. 1,011,959.12 
 
KATA YA MUGANZA 
Mapato na matumizi ya fedha za ruzuku katika shule za msingi Muganza, Rusengo, 

Nyakafandi, Mukubu, Rwimbogo, Musaza na Ngeze mapato Tshs. 12,570,500/= matumizi 

Tshs. 11,375,500/=salio lililobaki Tshs. 1,195,000/= 

 

Vikao vya kisheria vilivyofanyika VDC Mukubu vilifanyika 2, Mukalinzi 0,  Muganza 3. 

Mikutano ya kijiji Muganza 1, Mukubu ulifanyika mkutano 1,Mukalinzi 0, Kamati ya 

Maendeleo ya Kata Muganza ulifanyika mkutano 1. 

 

Hali ya ulinzi na usalama kwa kata ya Muganza ni nzuri kwani wananchi katika vijiji vyote 

wanafanya doria za usiku na viongozi wa vijiji wanasimamia zoezi hili la ulinzi na usalama 

kikamilifu. 
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MUHT NA4/2015/2016:  MASWALI YA PAPO KWA PAPO 

MAJIBU YA MASWALI YA PAPO KWA PAPO TOKA KWA WAHESHIMIWA MADIWANI KWENYE KIKAO CHA 

BARAZA  TAREHE 3/12/2016. 

 

Katibu alisoma maswali ya papo kwa papo na majibu yake kama ifuatavyo; 

NA. MUULIZA SWALI SWALI JIBU 

 

1 MHE. JOHN 

SHIMILIMANA 

KATA YA 

KIBIMBA  

Kuna viporo vingi ambavyo 

havikutekelezwa tangu Mwaka 

2014/15  na 2015/16,hivi  sasa tupo 

2016/17. Je? Kuna mkakati gani wa 

kukamilisha Miradi hiyo? Mf. 

Ujenzi wa vyumba vya Madarasa 

S/M Ruganzo ‘B’, nyumba ya 

mganga Kumutana, na bweni la 

wanafunzi Shule ya Sekondari 

Kibimba. 

Ni Kweli  hadi sasa Halmashauri ina viporo vingi vya Miradi 

ambavyo havijakamilika katika Bajeti ya Mwaka 2014/15 na 

2015/16. 

 

Kwa kuwa hadi sasa fedha za miradi za Mwaka 2015/16 

hazijapokelewa Halmashauri imeweka mkakati wa kuweka Miradi 

yote viporo kwenye Mpango na Bajeti wa Mwaka 2017/18 kwani ni 

Imani yetu kwamba tutaletewa fedha.  Hivyo Miradi hiyo kama 

Madarasa S/M Ruganzo ‘B’, Nyumba ya mwalimu Kagali na 

Ntobeye, Nyumba ya Mganga Kumtana pamoja na Miradi mingine 

viporo itapewa kipao mbele. 

 

2 MHE. MUKIZA S. 

BYAMUNGU 

KATA - 

Ni lini Hospitali ya Nyamiaga 

itatenga Wodi ya wagonjwa wa 

kawaida na wagonjwa wa 

majeraha? 

Mganga Mkuu wa Wilaya amekwishatoa maelekezo kwa mganga 

Mkuu wa Hospitali kuwatenga wagonjwa  na inafanyika hivyo tatizo 

ni pale ambapo hospitali haina majengo ya kutosha. 
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MURUKULAZO 

3. MHE. REHEMA S. 

RAMADHANI 

 KATA - 

MURUSAGAMBA 

a) Kwakuwa Mganga wa 
Kituo cha Afya 
Murusagamba anaumwa 
kila mara ni lini tutapatiwa 
Mganga mwingine ili 
waweze kutoa huduma 
ikizingatiwa kituo hicho  
kina upungufu pia wa 
wauguzi?. 

 

Mganga wa kituo cha Afya Murusagamba tayari amehamishiwa 

hospitali ya Rulenge na Daktari Mwingine toka hospitali ya Rulenge  

amehamishiwa Murusagamba, na baada ya siku 14 atapelekwa 

b) Aidha Mganga huyo ana 
tuhuma ya kuchukua fedha 
bila risti. Je ni hatua gani 
zitachukuliwa dhidi yake? 
 

 

Baada ya kugundulika kwa tatizo hilo, kwa sasa wagonjwa wote 

wanaotibiwa  wanapewa risti  baada ya kutoa fedha. 

4 MHE. MUKIZA S. 

BYAMUNGU 

KATA - 

MURUKULAZO 

Halmashauri ya Wilaya ni 

miongoni mwa Wilaya zinazozidi 

kukua hususani baadhi ya miji 

kupanuka na kuongezeka kwa watu, 

hivyo kuwepo mahitaji makubwa 

ikiwemo mahitaji ya makazi ya 

kudumu.  Je ni wapi yametengwa 

makazi ya kudumu kwenye mji wa 

Mji wa Ngara  ni mamlaka ya Mji mdogo hivyo unatakiwa uwe  na 

makazi ya kudumu na Mji upangwe vizuri.  

 

Halmashauri  inaendelea kuandaa ramani za Mipango Miji kadri 

fedha zinapopatikana. Mwaka 2015/2016 tuliandaa TP ya Mkididiri 

na mwaka huu 2016/2017 shughuli hii iko kwenye bajeti lakini 

hatujapata fedha. 
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Ngara? 

 

 

5 MHE. KIIZA 

PHILBERT 

KATA - KASULO 

Katika Kata Kasulo ipo migogoro 

sugu ya ardhi. Kufuatilia agizo la 

Waziri Mkuu la kusitisha umiliki 

wa mashamba /ardhi 

zinazomilikiwa kinyume cha 

taratibu, kanuni na sheria, na bado 

agizo hilo halina utekelezaji hadi 

hivi leo.  Pamoja na hilo, kuna 

ardhi zinazomilikiwa zaidi ya 

miaka 10 na wamiliki binafsi bila 

kufanyiwa  maendelezo kwa 

mujibu wa malengo 

yaliyokusudiwa wakati wanaomba 

ardhi hiyo lakini bado na masharti 

mengine ya mmiliki kwa mfano 

kutolipa ada ambao ni  ukiukwaji 

wa masharti ya umiliki wa ardhi 

kwa muda mrefu.  

 

Je , ni lini Halmashauri itakamilisha 

taratibu za kurejesha mashamba 

hayo ili yawe na manufaa kwa 

wakazi wa wilaya ya Ngara hasa 

(a) Mashamba  11 yaliyofutwa kwa kutozingatia taratibu  kanuni 
na sheria za umiliki wa ardhi yako kwenye Kata ya Kasulo. 
Mashamba haya yanasimamiwa na yanagawanywa na kijiji 
kwa kuzingatia taratibu, Kanuni na sheria za kugawa na 
kumilikishwa ardhi. Kinachotakiwa kufanyika kwa kijiji cha 
Rwakalemela ni:- 

1. Kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi. 
2. Watu ambao hawana ardhi wapeleke barua za maombi 

kwenye Halmashuri ya kijiji zijadiliwe kwenye Serikali ya 
Kijiji na zipitishwe na Mkutano Mkuu wa Kijiji. 

 

(b) Mashamba  4 yenye hati miliki za kamishna na 
hayaendelezwi inavyostahili. Wamiliki wa mashamba haya 
waliandikiwa Ilani ya kusudio la kuanza mchakato wa kufuta 
hati miliki za mashamba yao. 

 

- Ndugu Abdallah Sadalahha hakupatikana na hajulikani aliko. 
Hivyo mchakato unaendelea wa kufuta hati miliki ya shamba 
lake no 235 ( na 208.18). 
 

- Ndugu Nyambele Mshengezi ambaye ana mashamba 2 No 
745 (ha 198.9) na No 746  (ha 155.53) alileta barua ya 
kujitetea. Hivyo wataalamu wanatakiwa wakakague 
mashamba yake kujiridhisha kama uttezi wake ni sahihi. 
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wale wenye mapungufu / ukosefu 

wa ardhi? 

 

 

 

- Ndugu Mahsein Said alileta barua ya kujitetea. Wataalamu 
wako kwenye zoezi la kukagua shamba lake No 333(HA 
183.2) kujiridhisha kama utetezi wake ni sahihi. 

6. MHE. JUSTUS K. 

MASUMO 

KATA - 

NYAKISASA 

a) Ni utaratibu upi unaotumika  
kupata watendaji wa muda? 
 

 

 

 

Watendaji wa muda wanapatikana kwa kuingia mkataba kati ya 

Menejimenti na Mtumishi husika. 

Aidha, ajira za watendaji wa vijiji zinategemea kibali cha Serikali na 

nafasi hizo kuwepo kwa Bajeti yake, kutokana na ufinyu wa fedha 

Serikali inatoa nafasi kidogo kidogo ndio maana sehemu zisizo na 

watendaji hulazimika kuweka watendaji wa Mkataba. 

 

b) Watendaji wa muda 
wanapataje uhamisho toka 
Kata moja kwenda Kata 
nyingine au Tarafa 
nyingine? 
 

 

Watendaji wanahamishwa kutoka Kata moja kwenda nyingine 

kutokana na mahitaji na ulazima uliopo. 

7. MHE. WILBARD 

BAMBARA 

KATA - RUSUMO 

Kwakuwa wakati wa kutenga Kata 

ya Rusumo Mwaka 2010 na 

kuzaliwa kata ya Kasulo kila Kata 

iliainishiwa vijiji vinavyounda Kata 

hizo na mojawapo ilikuwa Kata ya 

Serikali hutenga maeneo ya Utawala kulingana na uwezo uliopo, na 

uwezo wa eneo husika kukidhi vigezo vya kisheria ili kupewa hadhi 

ya Kijiji na Kata. Vigezo hivo ni kama idadi ya watu kati ya 3000 na 

5000, idadi ya kaya zisizopungua 250 hadi 300, vitongoji 

visivopungua 5, uwezo wa viongozi na watumishi kuhudumia eneo 
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Rusumo iundwe pamoja na vijiji 

vingine kikiwemo kijiji cha 

Kabulanzwili ambacho mpaka sasa 

hakitambuliki kwa mujibu wa 

sheria na kimebaki kikiwa kijiji cha 

Kasharazi ambacho ni kikubwa 

sana na Wananchi kutembea zaidi 

ya KM. 10  kutafuta huduma ya 

Ofisi ya Kijiji cha Kasharazi, je ni 

lini Kijiji hicho kitatambulika? Na 

serikali ilikuwa na maana gani 

Mwaka 2010 kutenga Kata? Na 

wananchi wangu niwambie nini 

kuhusu usajili wa kijiji hicho cha 

Kabulanzwili? 

 

 

 

jipya la ki-utawala na uwezo wa Halmashauri kumudu gharama za 

ongezeko la maeneo ya ki-utawala 

 

Hata hivyo vijiji vyote na kata vilivyoombewa sio vyote 

vilivyokubaliwa ikiwemo kijiji cha Kabulanzwili. 

 

Itakapotolewa fursa tena na Serikali ya kugawa maeneo ya Utawala 

Kijiji cha Kabulanzwili kitaiingizwa katika orodha ya maeneo mapya 

ili kitengwe kwa lengo la kuwawezesha Wananchi kupata huduma 

kwa karibu. 

 

8 MHE. DAVID I. 

BUZUTU 

KATA - MBUBA 

Watendaji wanao kaimu Ofisi za 

Vijiji wasio waajiriwa na kutolipwa 

mishahara, wanawezaje kukusanya 

mapato ya Halmashauri na 

makusanyo hayo yakawa mazuri? 

a) Ni kweli Halmashauri ina Vijiji 13 ambavyo vina watendaji 
wanaokaimu kwenye Vijiji hivyo; Bulengo – Eliamani  
Hermani, Nyakiziba – Justus Lukaizakale, Kyenda – Mugisha 
Marcel , Ntobeye- Matatizo G. Gwishimpinga, Mukirehe 
Minani Bernado, Mubuhenge – Dawson B. Mazuru, 
Murutabo – Jared Elias, Mwivuza – Godwin Ladislaus, 
Ntanga – Onesmo Mayola, Kititiza – Minani J. Mwongele, 
Kashinga – Hamza J. Chabaye, Kanyinya – Mayala Kasunzu, 
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Bukiriro – Nyabenda N. Rukonganya. 
 

b) Kukusanya mapato ni moja ya majukumu ya Mtendaji wa 
Kijiji, Aidha  ni Mojawapo  ya sharti la Mkataba wake wa 
kazi, anapokiuka mkataba  taratibu za kisheria zinachukuliwa. 

 

 

9 MHE. CATHELINE 

M. EDWARD 

VITI MAALUM - 

MURUSAGAMBA 

Kanuni ya vikao vya Halmashauri 

inaelekeza kuwa vikao vya kamati 

Kablasha, litawafikia wajumbe siku 

3 kabla na Baraza la Madiwani siku 

saba kabla. 

 

a) Kwanini makablasha ya 
wajumbe yanapokelewa 
siku moja kabla au 
yanakutwa ukumbini? Je, 
kanuni imebadilika? 
 

 

 

 

b) Kama kanuni haijabadilika 

Kanuni za vikao ziko palepale, makablasha yanatakiwa kuwafikia 

wahusika kama ilivyo elekezwa kwenye kanuni. Ila kutokana na 

changamoto za ukosefu wa fedha makablasha yanachelewa 

kuandaliwa ili yawafikie wahusika kwa wakati. 

 

 

 

Kanuni za vikao  ziko pale pale  makabrasha yanatakiwa kuwafikia 

Wah. Mdiwani kwa wakati ila kuokana na changamoto za fedha kuna 

wakati inajitokeza makablasha yanachelewa. 

 

Aidha, ni lengo la Mkurugenzi kuhakikisha Wah. Wanapata 

makablsha kwa muda stahiki, isipokuwa zinapojitokeza changamoto 

zilizoelezwa hapo juu, Tunaomba radhi, suala hili halitajitokeza tena 
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kwanini utaratibu 
uliolekezwa   haufuatwi? 

10 MHE. SUSANA B. 

NJOJOLO 

VITI MAALUM – 

RULENGE 

 

a) Halmashauri ina mpango 
gani juu ya kutengeneza 
barabara ya Rwinyana  - 
Nyabihungo ambapo mvua 
ikinyesha watoto wa shule 
wanahangaika na 
kushindwa kwenda shuleni. 

 

 

 

Fedha za Mfuko wa barabara hutumika kufanya matengenezo ya 

barabara katika barabara zilizotambuliwa tu na si vinginevyo.  Sheria 

ya barabara imezitambua barabara katika makundi kama ifuatavyo; 

a) Barabara Kuu 
b) Barabara za Mikoa 
c) Barabara za Wilaya 
d) Barabara za Jamii 

 

Baada ya maelezo ya awali sasa naomba kutoa majibu kama 

ifuatavyo; 

 

i. Barabara iliyoulizwa iko katika kundi la Barabara 
zinazohudumiwa na jamii japo kuwa ilipasuliwa na mfuko wa 
DASIP.  Halmashauri hapo nyuma iliweza kusaidia ujenzi wa 
Kalvati tatu. 
 

ii. Uongozi wa Halmashauri unatoa wito kwa wanachi kuendelea 
kujitolea kufanya matengenezo ya barabara hii ili iweze 
kupitika, pia natoa ahadi ya kuona uwezekano wa kuiingiza 
barabara hii kwenye bajeti kwa Mwaka wa fedha 2017/2018 
pindi ukomo wa Bajeti utakapo ruhusu. 
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b) Halmashauri ina mpango 
gani juu ya kutengeneza 
barabara ya Rwinyana  - 
Nyabihungo ambapo mvua 
ikinyesha watoto wa shule 
wanahangaika na 
kushindwa kwenda shuleni. 

 

 

 

Fedha za Mfuko wa barabara hutumika kufanya matengenezo ya 

barabara katika barabara zilizotambuliwa tu na si vinginevyo.  Sheria 

ya barabara imezitambua barabara katika makundi kama ifuatavyo; 

e) Barabara Kuu 
f) Barabara za Mikoa 
g) Barabara za Wilaya 
h) Barabara za Jamii 

 

Baada ya maelezo ya awali sasa naomba kutoa majibu kama 

ifuatavyo; 

 

iii. Barabara iliyoulizwa iko katika kundi la Barabara 
zinazohudumiwa na jamii japo kuwa ilipasuliwa na mfuko wa 
DASIP.  Halmashauri hapo nyuma iliweza kusaidia ujenzi wa 
Kalvati tatu. 
 

iv. Uongozi wa Halmashauri unatoa wito kwa wanachi kuendelea 
kujitolea kufanya matengenezo ya barabara hii ili iweze 
kupitika, pia natoa ahadi ya kuona uwezekano wa kuiingiza 
barabara hii kwenye bajeti kwa Mwaka wa fedha 2017/2018 
pindi ukomo wa Bajeti utakapo ruhusu. 

11 MHE. VAILETH 

MADENDE 

Mkandarasi aliyejenga choo cha 

matundu mawili katika soko la 

Kanazi hafahamiki. Choo hiyo 

Choo cha soko la Kanazi matundu mawili kilijengwa na Mkandarasi 

Gwaho CO. LTD kwa gharama ya shilingi 5,300,000, Mradi huo 

ulifanyiwa utekelezaji chini ya usimamizi wa ngazi ya Wilaya.  
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VITI MAALUM. imefungwa na imeanza kupata 

nyufa. Je? Ni lini choo hiyo 

itakabidhiwa ili ianze kutumika? 

Wakati wa makabidhiano ya choo kati ya Mkandarasi na Wataalamu 

wa Idara ya ujenzi, Mkandarasi alitakiwa au alielekezwa kurekebisha 

ufa uliotokea kwenye ukuta unaotenga matundu ya  jinsia.  Hadi sasa 

choo hicho kiko kwenye muda wa matazamio, ambapo mkandarasi 

hajalipwa Tshs. 265,000, hivyo basi ni matumaini yetu kuwa kabla ya 

kutoa malipo hayo ya matazamio mkandarasi atakuwa amefanya 

marekebisho hayo. 

 

Choo hiyo itatumika   hadi sasa. 

12. MH. ADRONIZ E. 

BURINDOLI 

Kwa nini kuna vifo vya mifugo 

hasa Ngómbe, vifo kama vya homa 

ya mapafu pamoja na ugonjwa wa 

miguu na midomo. Serikali yetu 

inajipangaje kudhibiti vifo hivyo 

kwa kutoa  chanjo ya homa ya 

mapafu na ugonjwa wa miguu na 

midomo. 

Kuhusu udhibiti wa magonjwa ya  

a) Homa ya mapafu kwa ngómbe 
b) Ugonjwa wa miguu na Midomo 

Haya magonjwa mawili ni  miongoni mwa magonjwa ya mlipuko 

amabyo  yanatambulika kwamba yapo hapa nchini Tanzania. 

 

Utaratibu wa kuyadhibiti. 

1. Kutoa taarifa ya mlipuko wa ugonjwa na kuthibitisa 
2. Kuweka karantin baada ya kuthibitisha 
3. Kuchanja Ngómbe  wote kila mwaka. 
 

KINACHOTOKEA HALI HALISI. 

Wizara ya mifugo na Uvuvi ndiyo yenye jukumu la kuagiza 
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chanjo za magonjwa hayo lakini kwa muda mrefu hawajafanya 

hivyo. 

 

Hata hivyo Halmashauri ya Wilaya ya Ngara imekuwa ikiweka 

kwenye bajeti kama tutapata fedha  tutanunua chanjo na 

kuchanja. 

13.  A. Ninaomba kujua jengo lililo 
kwenye soko la Kojifa ni 
lini litaanza kutumika? Kwa 
sababu wananchi wanauzia 
bidhaa zao chini hasa 
vyakula kama mboga na 
matunda hali hii kiafya siyo 
nzuri, meza zipo hazifanyi 
kazi kwa nini? 

 

 

 

 

 

 

 

Jengo  liliishakamilika muda mrefu takribani miaka miwili (2) 

iliyopita na liliisha kabidhiwa kwa Halmashauri. 

 

Matumizi ya jengo lile siyo  kama ilivyotarajiwa kwa sababu kuu tatu 

(3). 

 

i. Wananchi wameishajizoeza kuuzia bidhaa zao kwenye 
vichanja kiasi kwamba inahitajika nguvu ya ziada kuwatoa 
pale kwenye vichanja kwenda kuuzia kwennye vimeza ndani 
ya jingo la Soko. 

 

ii. Idadi ya wananchi wanaohitaji/ kupaswa kwenda kuuzia 
bidhaa zao kwenye vimeza ni kubwa kuliko idadi ya vimeza 
vilivyopo kwenye jingo la soko.  Hii linaleta uzito wa kuamua 
nani ahamishwe kutoka chini kwenye vichanja kwenda 
kwenye jingo la soko na nani aachwe kwani Afisa Mtendaji 
Mkuu wa Mamlaka ya Mji Mdogo alishawahi kuwahamisha 
baadhi ya wafanya biashara kutoka kwenye vichanja kwenda  
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Kipindi hiki cha Mvua tunaomba 

kupanga bidhaa zao juu ya vimeza kwenye jingo la soko na 
matokeo ni kwamba waliohamishwa kwenye vimeza siku 
hiyo hawakufanya biashara kwani wateja wao wameshazoea 
kununua bidhaa zao kwenye vichanja vilivyopo chini ya jingo 
la soko. 
 

iii. Suala la usafi kwenye makabati ya vimeza vilivyopo kwenye 
jingo na jingo lenyewe kwa ujumla ni changamoto kwani 
soko lile halina ulinzi hivyo kufanya wachafuzi kuchafua 
soko kwa uhuru mkubwa. 
 

Hivyo kwa changamoto hizo basi, ndio inapelekea matumizi ya jingo 

la soko kuwa magumu na yenye changamoto kubwa na kwa hilo 

inakuwa vigumu kutamka moja kwa moja kwamba ni lini jingo lile 

litaanza kutumika. 

Jibu: Ni kweli kipindi hiki ni cha mvua hivyo sasa ombi la kuweka 

turubai (shitingi) pale kwenye jingo la mabomba lilipo kwenye soko 

la kojifa tunalichukua na tutalifanyia kazi. 
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tuwekewe shitingi kwenye yale 

mabomba ili wananchi 

wasinyeshewe. 
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MUHT NA 5/2016/2017: KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI WA KIKAO 

KILICHOPITA 

Wajumbe walifanya masahihisho yafuatayo; 

 Jina la Suzana Bahati lisomeke Suzana N. Bahati 

 Neno Mukuu lisomeke Mkuu 

 Neno Nhi lisomeke Nchi 

 Neno Kikao lisomeke Vikao 

 Tarakimu 124440 isomeke 12440 

 Neno Murugunga lisomeke Murugina 

 Neno Walijikubali lisomeke Waliojikubali 

 Neno Maghairibi lisomeke Magharibi 

 Neno Phyizikia lisomeke Fizikia 

 Neno Mujebwe lisomeke Munjebwe 

 Neno Kangati lisomeke Kazingati 

 Neno Rujuba lisomeke Ruhuba 

 Neno Kabanga lisomeke Kasulo 

 Neno Waalimu lisomeke Walimu 

 Maambukizi ya ugonjwa wa VVU lisomeke Maambukizi  ya VVU 

 

MUHT NA 6/2016/2017: TAARIFA YA MWENYEKITI WA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA NGARA 

Mwenyekiti alitoa taarifa kuwa walihudhuria katika kikao cha ALAT Taifa na walitegemea 

Mgeni rasmi angekuwa Mhe. Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania John Joseph 

Pombe Magufuli lakini kutokana na majukumu aliwakilishwa na Mhe. Simba Chawene 

hivyo katika kikao kile walimuomba Mhe. Simba Chawene kulifanyia kazi suala la posho 

za Waheshimiwa Madiwani na pia walimueleza kwamba fedha za utekelezaji wa miradi 

haziletwi hivyo miradi mingi haijatekelezwa hivyo fedha hizi zingeletwa ili kuweza 

kutekeleza ilani ya Chama cha Mapinduzi na Mhe. Simba Chawene aliahidi kulifikisha kwa 

Mhe. Rais  ili yaweze kutekelezwa. 

 

Aidha alileza kwamba walihudhuria katika kikao LOVELUCK na katika kufanya kikao 

hicho waliweza kufanya usafi katika hospitali 2 na kuweza kutoa magodoro 6, na tangu 

LOVELUCK imeanza inatimiza miaka 20 na kikao cha LOVELUCK kitafanyika katika 

nchi ya Uganda. 

 

Vikao vya RCC jambo lililosisitizwa ni Wakurugenzi Watendaji kuandaa maeneo ya 

kuhifadhi mifugo na walihoji kuhusu masuala ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 

walijibiwa kwamba fedha hizo zitaanza kuletwa kuanzia mwezi Desemba,2016 
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Walihudhuria semina tarehe 2/11/2016 kwa ajili ya upuliziaji wa ukoko, alisema kwamba 

dawa hiyo itapulizwa katika Wilaya 3 Bukoba DC,Ngara na Misenyi kwa Wilaya ya Ngara 

Waheshimiwa Madiwani waliombwa kutopeleka majina ya watu wao bali kila mtu atume 

maombi na waliahidi kila kijiji watachukuliwa watu 4 

 

Alihudhuria katika kikao cha kazi na maagizo yaliyotolewa ni kuwa taarifa za Mkaguzi wa 

Ndani kupelekwa kwa wakati na hoja kujibiwa kwa wakati ikiwa ni pamoja na hoja za 

CAG kujibiwa kwa wakati. 

 

Walienda Mkoani kupeleka matokeo ya darasa la 7, alimpongeza Mkurugenzi Mtendaji 

pamoja na Afisa Elimu Msingi kwa sababu Wilaya ya Ngara imekuwa ya 1 Kimkoa nay a 

12 Kitaifa, shule ya msingi Kabanga imekuwa ya 1 na imetoa watoto 3 kwenda kusoma 

katika shule maalumu, ikifuatiwa na shule ya msingi Mbwilinde imetoa watoto 2 kwenda 

kusoma nje ya Mkoa. 

 

Aidha alisema kwamba yapo maelekezo yaliyotolewa walipokwenda katika kikao cha 

LAAC-Dodoma na maelekezo hayo yatatolewa katika vikao vya kisheria vitakavyofanyika, 

alimuomba Mkurugenzi Mtendaji Kufuatilia maelekezo yote yaliyotolewa ili yaweze 

kufanyiwa kazi. 

 

MUHT NA 7/2016/2017: TAARIFA YA MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

Mkurugenzi Mtendaji alisema kwamba katika kutekeleza majukumu yake alihudhuria 

vikao mbalimbali vya kisheria na Wataalam ili kuweza kutekeleza ilani ya Chama cha 

Mapinduzi. 

 

Katika kupunguza gharama za matengenezo ya magari ya Halmashauri, matengenezo 

kufanyika mpaka gari kupelekwa TEMESA suala hili lilijadiliwa na kuchukuliwa na Waziri 

mwenye dhamana na aliahidi kwenda kulifanyia kazi na atatoa mwongozo mpya juu ya 

matengenezo ya magari ya Halmashauri. 

 

Pia alihudhuria kikao cha barabara, katika kikao ziliibuliwa hoja mbalimbali na hoja 

iliyoigusa Halmashauri ilikuwa ni suala la manunuzi, ilionekana kwamba Maafisa Ugavi 

pamoja na Waheshimiwa Madiwani kutumia makampuni yao katika kutekeleza miradi na 

kutofuata sheria za manunuzi hivyo ilielekezwa kwamba haitaruhusiwa kwa Maafisa Ugavi 

pamoja na Waheshimiwa Madiwani au Wataalam kwa ujumla kupeleka makampuni yao 

kwa ajili ya kupata tenda za barabara au kazi yoyote itakayotangazwa na Halmashauri. 

 

Mkurugenzi Mtendaji alisema kwamba kuna baadhi ya Maafisa Ugavi kutoa tenda vivuli na 

badala yake tenda hizo kuwa za kwao, alitoa mfano wa Mkandarasi aliyepewa tenda ya 

kushona sare za shule alipofuatiliwa kwanini hakamilishi kazi kwa wakati iligundulika 

Mkandarasi huyo alipewa maelekezo na Afisa Ugavi kuwa atampa ushirikiano katika 
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kumpatia vifaa vya kutengenezea sare, alitoa onyo kwa Maafisa Ugavi kuacha kutoa tenda 

vivuli na kama suala hilo litajirudia atakayehusika atachukuliwa hatua. 

 

Aidha aliongeza kwamba ukiukwaji wa sheria unaofanywa na Bodi ya Zabuni, ilielekezwa 

kwamba atakayepewa tenda anatakiwa kuwa na mtaji utakaowezesha kazi kufanyika na 

kukamilika na suala hilo ameliona hata kwa Halmashauri ya Wilaya ya Ngara kwamba 

kuna baadhi ya Wakandarasi wanapewa kazi na kushindwa kuzikamilisha au kushindwa 

kulipa vibarua, hivyo ilishauriwa kama Mkandarasi hatakuwa na uwezo wa kifedha 

asipatiwe tenda/kazi. Pia Wakandarasi wanatakiwa kuwa na mashine za EFD na kama 

hawatakuwa na mashine hizo waondolewe moja kwa moja, aliongeza kwamba baada ya 

kutolewa kwa tangazo hilo baadhi ya Wakandarasi wameanza kununua mashine za EFD. 

 

Suala la miradi ya maendeleo, katika kutekeleza hilo aliwashukuru Waheshimiwa 

Madiwani ambao wanatoa mikakati mbalimbali katika kufanikisha ujenzi wa eneo la 

maegesho ya magari lililoko Benaco-Kasulo na endapo ujenzi utakamilika Halmashauri 

itakusanya Tshs. 70,000,000/= kwa mwezi hatua iliyofikiwa mpaka sasa eneo limefanyiwa 

usafi (clearance) lakini ilijitokeza changamoto iliyopelekea usafi (clearance) wa eneo 

kutofanyika kwa wakati, aliahidi kufanya ufuatiliaji na kulifanyia kazi. 

 

Katika kikao cha RCC waliagizwa kuwabadilisha vyeo Watumishi wenye sifa mfano kuna 

Watumishi wenye sifa za kuwa Maafisa Misitu na walishaomba hivyo aliwaomba 

Waheshimiwa Mdiwani kutoa matangazo katika vikao vya WDC kama kuna Watumishi 

wenye taaluma mbalimbali watume maombi katika Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji ili 

waweze kubadilishwa vyeo. 

 

Aidha alieleza kwamba kama Mwenyekiti wa Halmashauri alivyotoa taarifa walihudhuria 

katika kikao cha upuliziaji na ukoko kwa ajili ya kuzuia malaria majumbani, aliwaomba 

Waheshimiwa Madiwani kuweka matangazo mapema yanayohusu upuliziaji ukoko ili 

wananchi watakaokiuka/ kupinga nguvu ya dola itumike. 

 

MUHT NA 8/2016/2017: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA 

MAENDELEO ROBO YA II  2016/17 

Afisa Mipango aliwasilisha taarifa ya utekelezaji. Wajumbe walipokea tarifa na kuijadili. 

Mjumbe mmoja alihoji kuhusu fedha za CEDEP, kwa sababu walitembelea mradi wa 

Nyakisasa na kukuta nyumba za mradi hazijakamilika, aliataka kufahamu kama fedha hizi 

vado zipo ama la?. 

Katibu alisema kwamba Mkandarasi anayejenga shule ya sekondari Nyabisindu ndiye 

aliyekuja na tuhuma za kwamba fedha za mradi zimetumika kwenye kazi nyingine, alisema 

fedha zipo ila Mkandarasi alikuja na tuhuma hizo kwa sababu aliambiwa abomoe baadhi ya 

sehemu ya majengo kwa kuwa hazikuwa na ubora wa kutosha, Mkandarasi atakapomaliza 

kazi atalipwa fedha zake. 
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Mjumbe mwingine alihoji juu ya gari la TASAF alisema kwamba taarifa kuhusu uharibifu 

wa magari huletwa katika vikao husika alihoji kwanini taarifa kuhusu gari la TASAF 

hazijawasilishwa katika kikao? 

 

Katibu alisema kwamba ni kweli gari la TASAF lilipata ajali likitokea kwenye msiba wa 

mzazi wa Mtumishi Bw. Julius Moringo, Halmashauri ilishatoa taarifa TASAF Makao 

Makuu na muda si  mrefu gari litaanza kufanya kazi, hii ni kwa sababu Mtumishi 

mwenyewe ndiye aliyetumia gharama zake binafsi kulifanyia matengenezo gari hilo 

 

Mjumbe mmoja alitaka kufahamu kwanini kazi zingine za barabara hazitangazwi, Afisa 

Ugavi alijibu kwamba kazi zinazozidi milioni 200 ndizo zinazopaswa kutangazwa kisheria, 

zilizo chini ya hapo ofisi inatumia Quation kupata Wakandarasi. 

 

Mjumbe mwingine alishauri katika kikao cha Kamati ya fedha, utawala na mipango 

kinachokuja wajumbe wapatiwe utaratibu mzima wa ugawaji wa tenda kwa wakandarasi. 

 

Mjumbe mmoja alihoji kama Mkurugenzi anapata taarifa zozote toka katika kitengo cha 

Ugavi, Afisa Ugavi alijibu kwamba taarifa zote hupelekwa katika tender Board na kama 

kuna tatizo lolote ambalo litajitokeza ndipo Mkurugebzi Mtendaji atahusishwa. 

Mjumbe mwingine alisema kwamba shughuli zote za Halmashauri zipo chini ya 

Mkurugenzi Mtendaji hivyo kila kinachofanyika lazima taarifa ipelekwe kwa Mkurugenzi 

Mtendaji na baada ya Mkurugenzi Mtendaji kupata taarifa atatakiwa kuwasiliana na 

Mwenyekiti wa Halmashauri ambae nae atapeleka taarifa kwa Waheshimiwa Madiwani  

Mwenyekiti alisema kwamba hatasaini mikataba ya Wakandarasi ambao wanadaiwa fedha 

na vibarua 

MAAZIMIO: 

1. Fedha za madawa zirudishwe ifikapo ntarehe 17/12/2016 

2. Afisa Ugavi awasilishe utaratibu na kanuni za utangazaji na ugawaji wa tenda 

kwenye kikao cha Kamati ya fedha utawala na mipango kijacho 

3. Kabla ya kikao Afisa Ugavi awasilishe fomu inayowatambulisha Wakandarasi wote 

wanaopewa tenda na Halmashauri 

 

Baada ya majadiliano wajumbe waliipitisha taarifa . 

 

MUHT NA 9/2016/2017: TAARIFA ZA KAMATI ZA KUDUMU 

KAMATI YA FEDHA UTAWALA NA MIPANGO 

Makamu Mwenyekiti aliwasilisha taarifa ya Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango 

Wajumbe walipokea taarifa na kuipitisha, baada ya kuwasilisha aliwashukuru wajumbe kwa 

kuipokea taarifa. 
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KAMATI YA UJENZI UCHUMI NA MAZINGIRA 

Mwenyekiti wa kamati aliwasilisha taarifa. Wajumbe walipokea taarifa na kuijadili. 

Mjumbe mmoja alisema kwamba Watendaji wa Kata wamekuwa hawapatiwi 10% 

wanapowasilisha fedha Halmashauri, je Mwenyekiti wa Kamati anawahakikishia nini 

wajumbe juu ya malalamiko yanayotolewa na Watendaji wa Kata? 

Mwenyekiti wa kamati alijibu kwamba kuna Kamati nmaalumu ya kukusanya mapato ya 

Halmashauri tofauti na makusanyo yanayofanywa na Watendaji wa Kata na kamati hiyo 

maalumu ilishapatiwa gari, ni kweli Watendaji waliomba kupatiwa 10% ya makusanyo 

yanayowasilishwa Halmashauri, katika kulifanyia kazi suala hilo Mkurugenzi Mtendaji 

ameongeza kiasi cha makusanyo anachotakiwa kuwasilisha Mtendaji wa Kata toka Tshs. 

2,000,000/=  na zaidi ili waweze kupatiwa 10% walizoomba. Ilishaazimiwa kila 

Mheshimiwa Diwani katika vikao vya Chama kufika na taarifa makusanyo ya fedha ya 

miezi 3 ya Kata.  

 

Mjumbe mwingine alihoji kama eneo la ofisi za Halmashauri (Makao Makuu) 

limeshapimwa na kupatiwa hati, Mwenyekiti alijibu kwamba wajumbe wawe na subira kwa 

sababu kuna maazimio yalitolewa katika kikao kilichopita kuhusu upimaji wa viwanja 

hivyo taarifa itawasilishwa katika kikao kijacho cha Baraza la Madiwani. Wajumbe 

waliipitisha taarifa  na baadae Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe kwa kuipokea taarifa 

kuipitisha. 

 

 

 

KAMATI YA ELIMU AFYA NA MAJI 

Mwenyekiti wa Kamati aliwasilisha taarifa. Wajumbe waliipokea taarifa na kuijadili. 

Mjumbe mmoja alimuomba Mwenyekiti wa Kamati ya elimu, afya na maji kutembelea 

katika kituo cha afya Murusagamba ili kuona mapungufu yaliyoko katika kituo kile kwa 

sababu kuna Watumishi zaidi ya 3 wameshahamishwa. 

Mwenyekiti alijibu kwamba ushauri umezingatiwa wanasubiri kibali cha ajira ambapo 

waliahidiwa zaidi ya Watumishi 66 hivyo wajumbe wawe na subira, Wajumbe waliipitisha 

taarifa  na baadae Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe kwa kuipokea taarifa kuipitisha. 

 

KAMATI YA KUDHIBITI UKIMWI (CMAC) 

Mwenyekiti wa Kamati aliwasilsha taarifa, Wajumbe waliipokea taarifa na kuipitisha na 

baadae aliwashukuru wajumbe kwa kupokea taarifa. 

 

NENO LA SHUKRANI TOKA KWA M/KITI WA CCM 

Mwenyekiti wa CCM alianza kwa kuwasalimia wajumbe na kuzungumzia mabo yafuatayo; 

Baada ya kufanya uchaguzi tarehe 25/01/2015 na Chama cha Mapinduzi kuibuka mshindi 

kuna baadhi ya Watendaji walisema kwamba Baraza la Chama kimoja haliwezi kufanya 
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kazi, lakini kazi inayofanyika inaonekana na kuwasihi Waheshimiwa Madiwani kutokuwa 

na woga. 

Alimuomba Mkurugenzi Mtendaji kuzingatia ratiba za vikao kama vikao hivyo havitakuwa 

na sababu ya kuhairishwa. 

Kipengele cha utekelezaji wa miradi ya maendeleo kupewa nafasi kubwa na taarifa isomwe 

kwa uwazi, alishukuru maamuzi yaliyotolewa na kuwaomba Waheshimiwa Madiwani 

kutokubali majibu yasiyo na mashiko toka kwa Wataalam, na kuwashukuru wajumbe kwa 

kumsikiliza. 

 

MUHT NA 10/2016/2017: TAARIFA YA UTUMISHI NA UTAWALA 

Makamu Mwenyekiti alisema kwamba kulingana na kanuni ya 39, Baraza linapaswa 

kujibadilisha na kuwa Kamati ili kuweza kujadili masuala ya kiutumishi. 

Mwenyekiti alikubaliana na suala hilo na Baraza lilijibadilisha na kuwa Kamati. 

Afisa Utumishi aliwasilisha taarifa. Wajumbe waliipokea taarifa. 

Mwenyekiti alitoa ufafanuzi kwa wajumbe ambao sio wajumbe wa Kamati ya fedha, 

utawala na mipango kuwa suala linalojadiliwa ni la msitu wa Lumasi, alieleza kwamba 

Kamati ya fedha, utawala na mipango iliona kwamba watumishi hao hawafai kuwa 

watumishi wa Halmashauri hivyo ni vyema wakafukuzwa kazi. 

 

Mjumbe mmoja alihoji kama watumishi watafukuzwa kazi watarudisha fedha walizoipatia 

hasara Halmashauri Tshs. 271,000,000/= baada ya kufukuzwa kazi? 

 

Mjumbe mwingine alisema kwamba wajumbe kwa kauli moja wakubaliane kuwa 

watumishi hao waweze kufukuzwa kazi hivyo baada ya Baraza la Madiwani Mwenyekiti 

anapaswa kuwaita waandishi wa habari na kuwatangazia hatua zilizochukuliwa. 

Baada ya majadiliano, Wajumbe wote kwa kauli moja walikubaliana watumishi hao Bw. 

Philip Ileta pamoja na Bw. Gwassa Kadende wafukuzwe kazi na Mwenyekiti alimuomba 

Mhe. John E. Ruzige kuwasilisha taarifa kwa niaba ya Wajumbe wa Baraza la Madiwani na 

aliwasilisha kama ifuatavyo; 

A. 

 Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Nfara lililokutana tarehe 

3/12/2016 limejadili shauri la kinidhamu la Bw. Philip Ileta na Bw. Gwassa 

Kadende. 

 Baraza limepokea maoni na mapendekezo yaliyotolewa na TUME YA 

UCHUNGUZI iliyoundwa na Katibu Tawala wa Mkoa Kagera ambayo 

imejiridhisha kuwa tuhuma zinazowakabili watuhumiwa hao zimethibitika bila 

shaka.  

 Kwa kauli moja Baraza la Madiwani leo tarehe 3/12/2016 limeazimia yafuatayo; 

1. Bw. Philip Ileta(Afisa Misitu) na Bw. Gwassa Kadende (Msaidizi wa Misitu) 

wafukuzwe kazi kuanzia leo kwa kuisababishia Halmashauri ya Wilaya ya 

Ngara hasara ya kiasi cha Tshs. 271,670,000/= katika uvunaji wa msitu wa 
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Lumasi na Lukole katika kipindi cha Aprili 2012 hadi Novemba 2014. Hii ni 

kwa kuzingatia kanuni za Utumishin wa Umma za mwaka 2003, kanuni namba 

42. 

Aidha Baraza linaazimia walinzi wawili (Bw. Nicoulaus Andrew na Bw. Geofrey Biziman) 

wanaotuhumiwa kushiriki katika ubadhilifu wa msitu wa Lumasi na Lukole mchakato wa 

kuchukulia hatua za kinidhamu kwa mujibu wa kanuni za Utumishi wa Umma uanze rasmi 

na taarifa za utekelezaji ziletwe katika kikao cha Baraza la Madiwani kijacho 

B. 

 Baraza la Madiwani limeazimia kumfukuza kazi Bi. Pendo Antony( Mhudumu wa 

Afya Kituo cha Afya Nyamiaga) kwa kosa la kutokuwepo kazini bila likizo wala 

ruhusa ya kutoka kwa Mwajiri kwa zaidi ya siku 5 mfululizo. 

 Baraza limezingatia kifungu cha sheria namba 42(1) cha kanuni za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2003 

 

MUHT NA 11/2016/2017: TAARIFA YA MASUALA YA KISHERIA 

Taarifa ya masuala ya kisheria haikuwepo kwenye agenda, hivyo agenda hiyo haikujadiliwa. 

 

NENO LA SHUKRANI TOKA KWA MKUU WA WILAYA 

Mkuu wa Wilaya alisema kwamba kumekuwepo na changamoto ya kuwepo kwa ndoa za 

utotoni na kesi hiyo kuwasilishwa katika kikao cha ulinzi na usalama, aliwaomba 

Waheshimiwa Madiwani kushirikiana katika kukomesha suala hilo 

Suala la imani potofu, vikongwe wamekuwa wakiuwawa kwa kuhusishwa na imani za 

kishirikina wakati watu wanakufa kutokana na magonjwa mbalimbali, alishauri elimu 

itolewe kwa wananchi juu ya masuala ya imani potofu inapotokea mtu anaugua ni vyema 

akapelekwa hospitalini mara moja na sio kwa waganga wa kienyeji. 

 

Suala la Watumishi kufanya kazi kwa mazoea, alishauri watumishi kuacha kufanya kazi 

kwa mazoea, kila mtumishi ajitahidi kufanya kazi na kutoa huduma inapohitajika kwa 

wananchi pia kutoa maelezo yaliyo sahihi kadri ya uelewa wa huduma, alipongeza kwa 

hatua zilizochukuliwa kwa watumishi wote wanaokikuka maadili ya kazi. 

 

MUHT 12/2016/2017: KUFUNGA KIKAO 

Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe wote waliohudhuria kikao na kwa maamuzi magumu 

yatatolewa na kuongeza mambo yafuatayo; 

1. Hawatafumbia macho kiongozi yeyote atakayekiuka taratibu za Kiutumishi na 

kutoa mfano wa Mtendaji wa Kata aliyehamishwa Katika Kata ya Kabanga na 

kupelekwa Nyamagoma wakati anadaiwa fedha za wananchi, kikao cha Kamati ya 

fedha, utawala na mipango kiliazimia Mtumishi huyo kufukuzwa kazi. 

2. Uhamasishaji ufanyike kwa watoto wote walioshinda mitiani na kupelekwa kidato 

cha kwanza kama ilani ya Chama cha Mapinduzi inavyosema na wazazi wote 

watakaokiuka au kukataa wapelekwe mahakamani. 
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3. Wakandarasi wote wanaoomba kazi katika Halmashauri ya Wilaya ya Ngara walipe 

posho za vibarua, kupitia hadhara hii kama watashindwa hawatapatiwa kazi tena na 

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara. 

4. Aliwaomba Waheshimiwa Madiwani kusaidia katika suala la ukusanyaji wa mapato 

kwa sababu kumekuwa na hujuma kwa wanaokusanya ushuru na Watendaji wote 

wanaofanya hivyo watawajibishwa. 

5. Katika kipindi hiki cha sikukuu aliwaomba wananchi kuacha walinzi majumbani 

wanapokwenda katika ibada za usiku. 

6. Kupitia kikao cha Baraza la Madiwani wanawapongeza watoto wote walioshinda 

mitiani ya darasa la saba 

7. Kuhusu upatikanaji wa eneo la maziko kwa ajili ya watu wa dini zote, alimuomba 

Mkurugenzi Mtendaji na Afisa Ardhi ili kuweza kutenga eneo hilo. 

 

Kikao kilifungwa saa 8.10 mchana. 

 
 

UMETHIBITISHWA 
 

…………............     …………………… 
Mh. Erick Nkilamachumu    Bw. Aidan J. Bahama 

 
MWENYEKITI                      KATIBU 

 
Tarehe…………/…………..2017 

 




