
Utamaduni, Sanaa na Michezo

TOLEO NA.2 TOLEO LA FEBRUARI 2017

NCHI YETU
Jarida la Mtandaoni

Limeandaliwa na Idara ya Habari-MAELEZO

www.tanzania.go.tz

TUNATEKELEZA: Mabilioni 
Yamiminika Miradi ya Maendeleo

Mchoro barabara ya juu Tazara

Mtambo wa Maji Ruvu JuuMtambo wa Umeme wa Kinyerezi 1

787 Dreamliner



i

Bodi ya Uhariri

 Idara ya Habari-MAELEZO
S.L.P 8031

Dar es Salaam-Tanzania
Simu : (+255) 22 -2122771

Baruapepe:maelezo@habari.go.tz
Tovuti: www.tanzania.go.tz

Zamaradi Kawawa
Vincent Tiganya

John Lukuwi
Elias Malima

Mwenyekiti
Dkt. Hassan Abbasi

Msanifu Jarida
Hassan Silayo

Benedict Liwenga

Wajumbe

Jarida hili hutolewa na:

Mkurugenzi-Idara ya Habari-MAELEZO

 1.Kuuza picha za Viongozi wa Taifa na matukio muhimu 
ya Serikali.

2.Kusajili Magazeti pamoja na Majarida
3.Kukodisha ukumbi kwa ajili ya mikutano na Waandishi 

wa Habari.
4.Rejea ya Magazeti na Picha za Zamani
5.Kupokea kero mbalimbali za wananchi.
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HONGERA JPM KWA VITA DHIDI YA DAWA ZA KULEVYA

Hivi karibuni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John 
Pombe Magufuli ameonyesha dhamira yake ya dhati ya kupambana na 
dawa za kulevya kwa kumteua Kamishna  Rogers William Sianga kuwa 
Kamishna wa Mamlaka ya Kuzuia na Kupambana na Dawa za Kulevya.

Akiongea mara baada ya kumwapisha Kamishna huyo, Rais Magufuli 
alimtaka Kamishna Sianga kupambana na dawa za kulevya bila ya kuogopa 
ili kuokoa nguvu kazi ya taifa inayoteketea kwa utumiaji wa madawa hayo
 
Katika kuonesha dhamira ya dhati ya kupambana na janga hili Rais Magufuli 
alisema ni vyema sasa vyombo vyote vya ulinzi na salama vikashirikiana 
kupambana katika vita hiyo ili kuondoa kabisa dawa hizo hapa nchini.

Kwa upande wake Kamishna Sianga alimuahidi Mh.Rais kufanya kazi kwa 
uaminifu ili kuweza kufanikisha azma ya Serikali ya kutokomeza biashara na 
utumiaji wa dawa za kulevya kwani zimekuwa zikipoteza nguvu kazi ya Taifa.

“Hatutajali mtu yeyote, hii vita ni kubwa hatuwezi kwenda nayo 
kwa mzaha hivyo nitasimamia sheria ili kuhakikisha dawa za 
kulevya zinabaki kuwa historia nchini,” alisema Kamishna Sianga.

Alisisitiza kuwa vita ndio kwanza imeanza kushika kasi, na itaendelea kupiganwa 
hadi imalizike hivyo Watanzania hawana budi kuunga mkono jitihada zinazofanywa 
na Serikali kwa kutoa ushirikiano kuhakikisha wanatokomeza uzalishaji, 
usambazaji, uuzaji na matumizi ya namna yoyote ya madawa ya kulevya, kila 
mmoja anatakiwa kushiriki kikamilifu katika vita hii ili hatimaye iweze kufanikiwa.

Sisi tunaamini kuwa vita hii ni ya haki na inapaswa kuwa ya kila mtanzania. 
Tumuunge mkono Rais pamoja na watendaji wapya aliowateua ili  wafanikiwe.
Ni jukumu pia la kila mwananchi mmoja mmoja pamoja na viongozi  wa 
ngazi zote nao kushirikiana kwa pamoja katika kufanikisha vita hii.

TAHARIRI

Limeandaliwa na Idara ya Habari-MAELEZO
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“TUNATEKELEZA” ndilo neno 
fupi lakini linalobeba uzito 

wa kazi kubwa inayoendelea 
kufanywa na Serikali ya Awamu 
ya Tano chini ya Rais Dkt. John 
Pombe Magufuli. Mafanikio hayo 
makubwa yanakuja ikiwa ni 
takribani miezi 15 tu sasa tangu 
Serikali   yake iingie madarakani. 

Takwimu ambazo jarida hili 
limezipata zinaonesha kuwa 
mpaka kufikia Januari mwaka huu, 
ikiwa ni nusu ya  mwaka huu wa 
fedha, miradi mingi ya maendeleo 
imeshapokea mabilioni ya fedha 
za utekelezaji. Hali hii inaonesha 
dhamira ya wazi ya Serikali.  

Akiwasilisha baadhi ya takwimu 
hizo Bungeni mapema Februari, 
2017, Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dkt. Phillip Mpango, amebainisha 
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kuwa Serikali katika kuhakikisha 
kuwa ahadi zilizoko katika Ilani ya 
Uchaguzi, Mpango wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano na zile za 
Rais, vinatekelezwa ipasavyo, 
inaendelea kuhakikisha kuwa 
fedha zilizotengwa zinatolewa ili 
kuinua maisha ya Watanzania.

 Uchambuzi wa NCHI YETU 
unaonesha kuwa miradi mingi 
ya maendeleo kama vile maji 
(mijini na vijijini), usambazaji wa 
umeme, ujenzi wa barabara na 
miundombinu mingine, kilimo na 
miradi mingine mikubwa kama 
vile ununuzi wa ndege mpya 
za kisasa, yote imeendelea 
kupokea mabilioni ya fedha 
ili kuharakisha utekelezaji.

                                              
Ununuzi wa ndege mpya

Kwa mujibu wa takwimu hizo, 
Serikali imeshatumia kiasi cha 
shilingi bilioni 234.937 kwa ajili 
ya ununuzi wa ndege mpya 

mbili aina ya Bombardier Q400 
(ambazo zimeshawasili nchini 
na zimeanza kutoa huduma) na 
kiasi kingine ni malipo ya awali ya 
ununuzi wa ndege mpya nne (4).

Miongoni mwa ndege hizo nne 
mpya ambazo zitaanza kuwasili 
nchini mwishoni mwa mwaka 
huu na kukamilika mwakani 
ni ndege kubwa yenye uwezo 
wa kubeba abiria takribani 260 
ya aina ya Boeing Dreamliner.
           

Umeme na Maji 
Katika kuhakikisha wananchi 
hasa walioko vijijini wanaendelea 
kupatiwa huduma ya uhakika 
ya nishati ili kuinua maisha yao, 
takwimu hizo zinaonesha kuwa 
kiasi cha shilingi bilioni 267 
kimeshatolewa ili kutekeleza miradi 
ya usambazaji wa umeme vijijini.

Katika sekta muhimu ya maji (mijini 
na vijijini) Serikali nako imeendelea 
kutekeleza ahadi zake kwa kutoa 
kiasi cha shilingi bilioni 165. Kiasi 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Waziri wa Nishati na Madini, 
Profesa Sospeter Muhongo (kushoto kwake) wakitazama mfumo 

wa usambazaji umeme

Na Mwandishi Wetu

TUNATEKELEZA: Mabilioni 
Yamiminika Miradi ya Maendeleo

Inaendelea Uk.2
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hicho kimesaidia kuendelea na 
kukamilika kwa miradi mingi ya 
maji mijini na vijijini itakayosaidia 
sana maisha ya wananchi. 

                                           
Ujenzi wa Miundombinu 

Si ndege, maji na umeme tu, ripoti 
ya hali ya uchumi ya nusu mwaka 
inaonesha kuwa Serikali ya Rais 
Magufuli pia imeshatoa kiasi 
kikubwa katika ujenzi wa barabara 
maeneo mbalimbali nchini. Tayari 
kiasi cha shilingi bilioni 916 
kilishatolewa kwa ajili ya ujenzi 
wa miundombinu hii muhimu.
Miundombinu mingine ambayo 
tayari imeshapewa fedha za 
kutekeleza miradi iliyopangwa ni: 
upanuzi viwanja vya ndege vya 
Dodoma na Mwanza (shilingi bilioni 
12.352) na Mfuko wa reli (bilioni 58). 

                           
Elimu na Afya ni 
Nguzo Muhimu

Serikali kwa kutambua umuhimu 
wa sekta hizi, imeainisha Bungeni 
mapema Februari utoaji wa fedha 
za kutekeleza masuala mbalimbali. 

Kuhusu afya, taarifa ya hali ya 
uchumi iliyowasilishwa na Dkt. 
Mpango inaonesha kuwa kiasi 
cha shilingi bilioni 235 zimetolewa 
kusaidia uboreshaji wa huduma za 
afya ikiwemo ununuzi wa dawa.
Katika elimu tayari kufikia nusu 
ya mwaka wa bajeti, inaonesha 
ripoti hiyo, kiasi cha shilingi bilioni 
277 kimeshatumika kwa ajili ya 
mikopo ya elimu ya juu na shilingi 
bilioni 124 zikiwa zimeshatumika 
kugharamia sera ya elimu bure. 

Mbali ya sekta hizo, Serikali pia, 
inaonesha ripoti hiyo, imetoa 
mabilioni kugharamia masuala 
mengine muhimu ambapo, ukiacha 
mishahara na stahili muhimu za 
watumishi wa umma ambavyo 
vinaendelea kulipwa kwa wakati, 
masuala mengine muhimu pia 
yamepatiwa fedha kama ifuatavyo: 

Ruzuku ya pembejeo (bilioni 
10); ununuzi wa chakula cha 
hifadhi (bilioni 9); posho za mfuko 
wa jimbo na Mfuko wa Bunge 
(bilioni 35); michango ya taasisi 

na Jumuiya za Kimataifa (bilioni 
9.8); ruzuku kwa vyama vya siasa 
(bilioni 8.6) na uboreshaji wa shule 
zenye mahitaji maalum (bilioni 2.5).

                                      
Dhamira ya Rais Iko 

Wazi

Akieleza siri ya mafanikio haya 
makubwa katika kipindi kifupi, 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Mhe. January Makamba, 
akichambua kwa ujumla utendaji 
na utekelezaji wa Serikali ikiwa ni 
miezi 15 tu madarakani, ameliambia 
bunge hivi karibuni, kuna 
mabadiliko makubwa katika kila 
eneo la utendaji wa Serikali ya Mhe. 
Rais Dkt. John Pombe Magufuli. 

Waziri Makamba anayatathmini 
mafanikio yote haya kiutekelezaji 
akiyanasibisha na siri moja kubwa; 
dhamira safi na ya wazi ya Rais 
Magufuli kuenzi misingi aliyoiacha 
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, misingi 
iliyoegama   katika    kuwatumikia watu.  

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli akipata maelezo ya 
namna mandhari itakavyokuwa baada ya kuweka jiwe la msingi kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa barabara 
ya juu kwenye makutano ya barabara za Mandela na Nyerere eneo la Tazara Jijini Dar es Salaam 
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Rais wa Uganda Mhe. 
Yoweri Kaguta Museveni 

amemhakikishia Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. John 
Pombe Magufuli kuwa yupo 
tayari kuweka jiwe la msingi 
la mradi wa ujenzi wa bomba 
la mafuta kutoka Hoima 
nchini Uganda hadi Bandari 
ya Tanga nchini Tanzania.

Rais Museveni alitoa kauli 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere 
Jijini Dar es Salaam wakati 
akiagana na mwenyeji wake 
Mhe. Rais Magufuli baada 
ya kumaliza ziara yake rasmi 
ya Kiserikali ya siku mbili 

“Tulikuwa na mazungumzo 
mazuri na Mhe. Rais Magufuli, 

Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli akimpokea 
mgeni wake Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni (kushoto) Ikulu Jijini Dar 
es Salaam, Rais Museveni alikuwepo nchini kwa ziara ya kikazi ya siku mbili.

tumejadili mambo mengi 
hususani kuhusu mradi wa 
ujenzi wa bomba la mafuta, 
tumekubaliana na Mhe. 
Rais mambo mengi, na sasa 
tutakwenda kuweka jiwe la 
msingi la ujenzi wa mradi huo,”.
amesema Rais Museveni.

Awali Marais hao walikubaliana 
kutosaini   mkataba wa mahusiano 
ya kiuchumi na kibiashara kati 
ya nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki na Ulaya (EPA).
Hatua hiyo inatokana na 
kuonekana mkataba huo 
kutokuwa na faida bali ni 
aina nyingine ya ukoloni 
ambao unataka kurejeshwa 
kwa nchi za Afrika.

“Nimeongea na Rais Museveni 
amekubali kutosaini mkataba 
wa EPA, nitawaagiza wataalamu 
waliosaidia kutupa maelezo 
juu ya madhara ya mkataba 

huo kwenda pia Uganda 
kuwapa maelezo ambayo 
waliyatoa kwa Tanzania,” 
alifafanua Dkt. Magufuli.

Kwa upande wake, Rais 
Museveni alisema kuwa 
ameongea na Rais Magufuli 
na wamekubaliana kutosaini 
mkataba huo na kuongeza kuwa 
suala la EPA ni lazima lijadiliwe 
na nchi zote za Afrika Mashariki 
ili kuwepo na msimamo wa 
pamoja kwa nchi zote za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Aidha Rais Muveseni 
alimpongeza Rais Magufuli 
kwa kulifufua Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) kwa kununua 
ndege mpya Sita, hivyo 
amekaribisha shirika hilo kutoa 
huduma za usafiri wa anga nchini 
Uganda kutokana na nchi hiyo 
kuwa na uhitaji wa huduma hiyo.

Ziara ya Rais Museveni Yafungua 
Milango ya Ushirikiano

Na Vincent Tiganya

Inaendelea Uk. 4
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Vilevile alimpongeza Rais 
Magufuli kwa ujenzi wa Reli 
ya Kiwango cha Kimataifa 
(Standard Gauge Railway) 
kutoka Dar es Salaam mpaka 
Mwanza na Isaka mpaka 
Rwanda ambapo itasaidia 
ujenzi wa bandari kavu katika 
Mkoa wa Mwanza hivyo 
wafanyabiashara wa Uganda 
kunufaika na bandari hiyo 
ambayo itakuwa karibu zaidi 
kuliko ilivyo kwa Dar es Salaam.

Wakati huo huo Rais Museveni 
alitoa wito kwa wafanyabiashara 
wa Kitanzania kwenda 
kuwekeza nchini Uganda 
mara baada ya kutembelea 
viwanda vya Kampuni ya 
Bakhresa vinavyozalisha Unga 
na Juisi  vya  Buguruni na 
Vingunguti jijini Dar es Salaam.
“ N a w a k a r i b i s h a 
wafanyabiashara wa Kitanzania 
kuja nchini Uganda kuwekeza 
kwani kufanya hivyo kutasaidia 
kuzalisha bidhaa, upatikanaji 
wa soko pamoja na ajira” 

alisema Rais Museveni.

Kwa upande wa Mkurugenzi 
wa Mahusiano wa Kampuni za 
Bakhresa Hussin Sufiani alisema 
kuwa Kampuni hiyo hivi sasa ina 
kiwanda kimoja nchini Uganda 
ambacho kinazalisha unga wa 
ngano tani 1,100 kwa siku.

Alisema kuwa lengo ni kutaka 
kuongeza uzalishaji kutoka 
tani 1,100 hadi kufikia 2,000 
ambapo uwekezaji huo umetoa 
ajira 650 kwa Waganda.

Kwa upande wa Waziri wa 
Viwanda, Biashara na Uwekezaji 
Mhe. Charles Mwijage anasema 
Uganda na Tanzania zimeingia 
makubaliano ya ushirikiano 
katika sekta mbalimbali 
ikiwemo sekta ya viwanda.

Amesisitiza Watanzania 
wanaweza kwenda kuwekeza 
nchini Uganda kwa vile nchi 
hiyo inalima tani milioni 4 
za mahindi lakini ina uwezo 

wa kutumia tani milioni moja 
pekee, hivyo ni fursa kwa 
wafanyabiashara wa Kitanzania 
kwenda kuwekeza nchini humo.

“ T u n a w a h a m a s i s h a 
wafanyabiashara wa Uganda 
na Tanzania kuwekeza katika 
nchi zao ili kuzalisha, bidhaa na 
ajira za kutosha kwa wananchi” 
alisema Waziri Mwijage.

Waziri Mwijage alitoa Wito 
kwa Watanzania kushiriki 
katika uchumi wa viwanda 
kwa kufanya uzalishaji 
wa bidhaa zinazotumika 
viwanda mfano kwa kulima 
matunda au mbogamboga.

Rais Yoweri Museveni aliwasili 
nchini jana kwa ziara ya kiserikali 
ya siku mbili ambapo akiwa 
nchini alifanya mazungumzo na 
Mwenyeji wake Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli 
na kutembelea Viwanda 
vya  Said Salim Bakhresa 
vya Tazara na Vingunguti.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Balozi Dkt. Augustine Mahiga (kulia) na  Waziri 
wa Mambo ya Nje wa Uganda Oryem Henry Okello 

“Nimeongea na Rais 
Museveni amekubali 
kutosaini mkataba 

wa EPA, nitawaagiza 
wataalamu waliosaidia 
kutupa maelezo juu ya 
madhara ya mkataba 

huo kwenda pia Uganda 
kuwapa maelezo 

ambayo waliyatoa kwa 
Tanzania,” alifafanua 

Dkt. Magufuli.
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Maadhimisho ya 11 ya Siku ya 
Nile kwa mwaka huu yamefanyika    
nchini Tanzania kwa ushirikiano 
wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji 
pamoja na Sekretarieti ya Nile 
Basin Initiative (NBI) ambapo 
mgeni rasmi wa maadhimisho 
hayo alikuwa Makamu wa Rais, 
Mama Samia Suluhu Hassan.

Maadhimisho hayo yalihudhuriwa 
na watu zaidi ya 600 wakiwemo 
Mawaziri wa nchi wanachama 
kutoka kwenye nchi husika, mabalozi 
mbalimbali, wabunge, watu kutoka 
taasisi na mashirika mbalimbali 
pamoja na wanafunzi wa shule za 
Msingi, Sekondari na Vyuo Vikuu. 
Mto Nile ni miongoni mwa mito 
mikubwa iliyopo upande wa 

Mashariki ya Bara la Afrika na 
Duniani kote ukiwa na urefu 
wa kilomita 6,695 ambapo 
beseni ya Nile hukusanya 
maji ya eneo linalojumuisha 
10% za eneo la Afrika yote.
 
Mto huo ambao unaanzia Ziwa 
Victoria nchini Tanzania, ni 
chanzo kikubwa cha maji kwa 
ajili ya matumizi ya nyumbani, 
viwandani, kilimo cha umwagiliaji 
na kuzalisha umeme kwa 
wakazi wa nchi za bonde hilo.
 
Kutokana  na nchi nyingi 
kuzungukwa na mto Nile, suala 
la ushirikiano katika kusimamia 
na kuendeleza rasilimali za 
Bonde la Mto huo limepewa 
kipaumbele ili kuzuia migogoro 
inayoweza kuzuka baina ya nchi 
ambazo wanatumia mto huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
inayosimamia shughuli za 
wanachama wa Bonde la Mto Nile 
(NBI), Innocent Ntabana anasema 
kuwa azma ya kusimamia na 
kuendeleza rasilimali za Bonde la 
Mto Nile limepewa kipaumbele na 
nchi zote zinazozungukwa na mto 
huo, jambo hilo ndilo limesababisha 
kuanzishwa kwa Sekretarieti ya NBI 
mwaka 1999 jijini Dar es Salaam.

“NBI ina jukumu la kusimamia na 
kuendeleza rasilimali za maji za 
Bonde la Mto Nile kwa niaba ya nchi 
wanachama zipatazo 10 ambazo ni 
Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, 
Burundi, Ethiopia, Sudan, Sudan ya 
Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo na Misri,” anasema Ntabana.

Kwa upande wa Mratibu wa Kanda 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan 
akizungumza wakati wa sherehe za Siku ya Mto Nile hivi karibuni Jijini Dar es Salaam. 

Bonde la Mto Nile Muhimu kwa Uchumi 
wa Tanzania

Na Jacquiline Mrisho 

5

Inaendelea Uk. 6



Limeandaliwa na Idara ya Habari-MAELEZO

wa Kitengo cha Uratibu cha Bonde 
la Mto Nile (NELSAP-CU), Elicad 
Nyabeeya anasema mto huo 
una manufaa makubwa kwa nchi 
wanachama kwani muunganiko 
wa nchi hizo umeleta mawasiliano 
mazuri ambayo yanapelekea 
kuinua uchumi wa nchi hizo pia 
kwa upande mwingine uwepo 
wa ushirikiano huo umesaidia 
nchi wanachama kufahamu 
tamaduni za watu tofauti tofauti.

Nyabeeya anasema “Tanzania 
inafaidika kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na NBI kupitia 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ikiwemo miradi ya ujenzi wa 
bwawa la Bisrawi na usanifu wa 
bwawa la Borenga, mkoani Mara”.

Kwa mujibu wa Nyabeeya, 
Tanzania itanufaika na miradi ya 
maji na nishati ya umeme, pamoja 
na miradi mingine mingi ambayo 
NBI inaendelea kuitekeleza kama 
vile ujenzi wa mradi wa kuzalisha 

umeme wa Rusumo na umwagiliaji 
katika mabonde ya mito Kagera 
na Ngono iliyopo mkoani Kagera.

Anaendelea kufafanua kuwa 
mradi wa umeme wa Rusumo 
utazalisha megawati 80 za 
umeme ambazo zitatumiwa 
na nchi za Tanzania, Rwanda 
na Burundi ambapo Tanzania 
inatarajiwa kupata megawati 16.
Miradi mingine ni ya kuunganisha 
umeme kutoka Ethiopia, 
Kenya hadi Tanzania ikiwa ni 
pamoja na mradi wa umeme 
kati ya Tanzania na Zambia.

Aidha, NBI wanatarajia kukamilisha 
upembuzi yakinifu wa kina wa 
miradi ya Mara na Ngono ifikapo 
mwezi Aprili mwaka huu ambapo 
wananchi 20,000 pamoja na hekari 
13,630 katika vijiji 21 vinatarajiwa 
kunufaika na mradi wa Ngono 
wakati Bonde la Mara litanufaisha 
wanachi 10,000. Miradi hiyo 
itahusisha usambazaji wa maji kwa 

ajili ya matumizi ya majumbani, 
mifugo na shughuli za umwagiliaji.

Wakati huo, Bwawa la Borenga 
litakuwa likisambaza maji katika 
Bonde la Mara kwa wakazi wa 
vijiji 13 kwa ajili ya umwagiliaji 
na 17 vitapata maji kwa ajili ya 
matumizi ya nyumbani na mifugo.
Madhumuni ya miradi hiyo 
ni kuhakikisha kunakuwa na 
upatikanaji wa maji ya uhakika, 
kuimarishwa kwa soko na 
mahusiano na kukuza sekta 
binafsi, kilimo, usalama wa 
chakula na kupunguza umaskini.

Bonde la Mto Nile Muhimu kwa Uchumi 
wa Tanzania

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akipata 
maelezo kuhusu Miradi mbalimbali inayotekelezwa kupitia Program ya Nile Basin 

Initiative alipotembelea mabanda ya taasisi mbalimbali wakati wa sherehe za Siku ya Mto 
Nile hivi karibuni Jijini Dar es Salaam.

Tanzania inafaidika 
kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na 
NBI kupitia utekelezaji 
wa miradi mbalimbali 

ikiwemo miradi ya ujenzi 
wa bwawa la Bisrawi 

na usanifu wa bwawa la 
Borenga, mkoani Mara”.
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Uundwaji wa Mamlaka ya 
Kupambana na Dawa 

za Kulevya ulifuatiwa na 
kuundwa kwa   Baraza la Taifa 
la Kudhibiti Dawa za Kulevya 
ambalo lina wajibu mkubwa 
wa kutekeleza vita dhidi ya 
biashara hii haramu kwa vitendo.

Baraza hilo limeanzishwa chini 
ya kifungu cha 5 cha Sheria ya 
Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya namba 5 ya mwaka 
2015 Kwa mujibu wa Sheria Waziri 
Mkuu ndiye Mwenyekiti wa Baraza 
hilo akiwa na wajumbe wengine 11. 

Wajibu wa Baraza hili ni kusimamia 
utekelezaji wa Sera ya udhibiti 
wa dawa za kulevya nchini.
Aidha Serikali imefanya jitihada 
mbalimbali katika kupambana na 
Biashara hii haramu ya madawa 
ya kulevya ambapo awamu 
zote zimefanya jitihada kubwa 
ambapo mwaka 1995 Sheria ya 
Kupambana na Dawa za Kulevya 

ilitungwa na kuanzishwa Tume 
ya kuratibu na kudhiti dawa za 
kulevya ambapo sheria hiyo 
ilitumika hadi mwaka 2015. 

Pia kilianzishwa kikosi kazi 
chenye wadau kutoka vyombo 
vya usalama na tume yenyewe 
ambapo kikosi kazi kilifanya kazi 
nzuri ya kukamata dawa za kulevya 
na kudhibiti kwa kiasi kikubwa 
waingizaji wa dawa za kulevya.

Kipindi cha januari 2015 hadi 
Desemba 2016 vyombo vya dola 
vilikamata kiasi cha kilo 77 za heroin 
zikihusisha kesi 703 na kilo 32.3 
za cocaine  zikihusisha kesi 259.
Mbali na hayo kilo 78,656 za 
bangi zilikamatwa zikihusisha kesi 
14323 na ekari 71 za mashamba 
ya bangi ziliteketezwa pmaoja na 
mirungi kilo 31463.615 ilikamatwa 
ikihusisha jumla ya kesi 2362.
Serikali imefanya mafunzo 
kwa watendaji wa vyombo 
vya udhibiti vilivyopo mipakani 
kuhusiana na njia za usafirishaji 
wa dawa za kulevya,sheria mpya 

namba 5 ya mwaka 2015 ya 
udhibiti wa dawa za kulevya na 
matumizi ya vifaa vya utambuzi 
wa awali wa dawa za kulevya.

“Serikali    imeendelea kutoa 
matibabu kwa kutumia dawa ya 
methadone kwa watumiaji wa 
dawa za kulevya aina ya Heroin 
na pia watumiaji zaidi ya 2223 
wanapata huduma za matibabu 
katika Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili,Mwananyamala na 
Temeke”alisema   Mhe.Kassim 
Majaliwa alipokua akizindua Baraza 
la Taifa la kudhibiti dawa za kulevya.

Pia alisema huduma za nyumba 
za upataji nafuu zipatazo 11 kwa 
Tanzania Bara zinatolewa na hadi 
sasa zimehudumia waathirika 
wapatao 2325 na kwa upande 
wa Zanzibar kuna nyumba 12 
ambazo hadi sasa zimehudumia 
wathirika wapatao 7953.
Aidha watuhumiwa mbalimbali wa 
Dawa za Kulevya wamepelekwa 
mahakamani ambapo Mahakama 
Kuu ya Tanzania imetoa hukumu 

Waziri Mkuu Mhe.Kassim Majaliwa akizungumza na  Mawaziri na Wajumbe wa Baraza la 
Taifa la Udhibiti wa Dawa za Kulevya Nchini  wakati akifungua kikao cha Baraza hilo leo 

Jijini Dar es Salaam.

Serikali Yadhamiria Kutokomeza 
Dawa za Kulevya

Na Daudi Manongi

Inaendelea Uk. 8
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kwa kesi kubwa za dawa za kulevya 
zilizowahusisha wafanyabiashara 
wakubwa zikiwemo kesi ya jinai 
namba 47/2011 iliyowahusu 
watuhumiwa Fred William 
Chonde na wenzake ambao 
walihukumiwa kifungo cha miaka 
20 jela na faini ya shilingi bilioni 15.

Pili kesi ya jinai namba 87/2011 
iliyomhusu mtuhumiwa Said Kimaro 
ambaye alihukumiwa kifungo cha 
miaka 20 jela na faini ya mara tatu 
ya thamani ya dawa zilizokamatwa.
Kesi ya jinai namba 53/2011 
iliyowahusu watuhumiwa chukwudi 

denis na wenzake ambao 
walihukumiwa kifungo cha miaka 
30 jela kila mmoja na kulipa faini 
ya shilingi bilioni 3 kila mmoja 
na kesi ya jinai namba 91/2011 
iliyomhusu mtuhumiwa miteka 
Godfrey Mwandamele amabye 
alihukumiwa kifungo cha miaka 
20 jela na faini ya mara tatu ya 
kiaisi cha dawa zilizokamatwa.
Serikali inaendelea na vita hii 
dhidi ya wauzaji na watumiaji 
wa madawa ya kulevya na ni 
wito kwa wananchi kushirikiana 
na Serikali katika kulitokomeza 

kabisa suala hili kwa pamoja.

Jitihada hizi za serikali ya awamu ya 
tano hazina budi kuungwa mkono 
na wadau wote wa kupamabana na 
biashara hii haramu kwa manufaa 
ya kunusuru kizazi cha watanzania 
waoateketea katika janga hili.

Shirika la Kimataifa la Elimu 
Sayansi na Utamaduni 

UNESCO Tanzania limeadhimia 
kuwajengea uwezo wa 
Waandishi wa Habari nchini 
ili kutekeleza majukumu yao 
kwa ufanisi na kwa kufuata 
Sheria Kanuni na taratibu 
zinzosimamia taaluma yao.

Hayo yamesemwa na Kaimu 
Katibu Mtendaji wa UNESCO Taifa 
Dkt. Moshi Kimizi katika uzinduzi 
wa Kamati ya Kimataifa ya Mpango 
wa Maendeleo ya Mawasiliano 
– IPDC iliyokutana Magogoni 
Jijini Dar-es-hivi karibuni.

Akizindua Kamati hiyo Dkt  Kimizi 
alisema, Kamati ya Kimataifa 
ya Mpango wa Maendeleo ya 
Mawasiliano, ina jukumu  kubwa  
la kuelimisha, kuleta mageuzi na 
maendeleo katika mawasiliano.
Shirika hilo limedhamiria 
kuwajengea wanahabari uwezo 
katika nyanja za uhuru wa 
upatikanaji wa habari bila vikwazo,  

pia kuwawezesha Waandishi wa 
Habari, kumudu majukumu yao na 
kuhakikisha haki ya mwanahabari 
ya kufanya kazi yake kwa weledi 
bila kubughudhiwa inaenziwa.

Kamati ya kitaifa ya mpango wa 
mawasiliano inaundwa na wajumbe 
saba ikiongozwa na Mwenyekiti 
Dkt. Eva Solomon Msangi, Mhadhiri 
kutoka Shule Kuu ya Mawasiliano 
ya Chuo Kikuu cha Dar-Es-Salaam, 
na wengine wanne ambao ni, 
mjumbe mmoja kutoka Wizara 
za Habari, Utamaduni Sanaa na 
Michezo, Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Wadau muhimu wa 
Habari kutoka Baraza la Habari 
Tanzania – MCT na   Media Institute 
of Southern Africa – Tanzania - 
MISA TAN  pamoja na Wawakilishi 
wawili ikutoka UNESCO.

Dkt Kimizi aliwajulisha wajumbe 
kuwa wanajukumu la kuhakikisha 
sauti za waliopembezoni au 
waliosahaulika zinasikika, hivyo, 
Kamati inapopanga mipango yake 
iweke kipaumbele kwa kutenga 
rasilimali kwa ajili ya kuwajengea 

uwezo,pamoja na kuwaimarisha 
ili waweze kutoa habari na 
kupata habari bila vikwazo. 
Akitoa taarifa ya Kikao cha 
Paris Ufaransa kwa kamati hiyo 
ya mpango wa mawasiliano 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Dkt Eva 
Msangi alisema kikao kilisisitiza 
juu ya Usalama, ulinzi dhidi ya 
Waandishi wa Habari uimarishwe na 
kuzingatiwa, kwa kuwa Waandishi 
wengi duniani wako katika 
hatari ya kuteswa au kuuwawa 
wakati wakitekeleza wajibu wao.

Dkt Msangi aliongeza kuwa baraza 
la Maendeleo la Mawasiliano la 
Dunia lilipendekeza na kuchagua 
mwenyekiti ambapo Bi Albana Shala 
kutoka Netherlands alichaguliwa 
kuendelea kwa kipindi kingine cha 
miaka minne. Katika kuweka uwiano 
wakijiografia wa Baraza, washirika 
wote wa UNESCO huwekwa katika 
makundi ya kikanda au kijiografia. 

Na Judith Mhina 

UNESCO Yamuunga Mkono JPM 
Vita Dawa za Kulevya
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Serikali ya Awamu ya Tano 
chini ya uongozi wa Rais 

John Pombe Magufuli kupitia 
Wakala wa Barabara nchini 
(TANROADS), hivi karibuni 
ilisaini mkataba na kampuni ya 
M/S China Civil Engeneering 
Construction Cooperation kutoka 
China (CCECC) kwa ajili ya  ujenzi 
wa barabara za Juu ‘Interchange’ 
katika makutano ya barabara ya 
Sam Najoma na Mandela Ubungo 
jijini Dar es salaam.

Hatua hiyo inalenga kuondoa 
msongamano wa magari katika 
makutano ya Ubungo.

Chini ya Mkataba huo, Mkandarasi 
kutoka Kampuni ya CCECC ya 
China kuanza ujenzi huo mara 
moja na ujenzi huo unatarajiwa 
kutumia takriban miezi 30 

hadi kukamilika kwake.

Akizungumza mara baada ya 
kusaini mkataba huo Mtendaji 
Mkuu wa Wakala wa Barabara 
nchini TANROADS Mhandishi 
Patrick Mfugale alisema kuwa 
zaidi ya shilingi Bilioni 177.4 
zinatarajiwa kutumika katika ujenzi 
huo utakaowekewa jiwe la msingi 
mwezi machi mwaka huu.

“Hakikisheni mnaanza ujenzi 
mara moja kwani Serikali 
imeshakamilisha taratibu zote na 
tayari kiasi cha shilingi bilioni 2.1 
kimelipwa kwa ajili ya fidia kwa 
wananchi walioguswa na mradi huo” 
alisema Mhandishi Mfugale.

Ujenzi wa Ubungo interchange 
unajengwa kwa fedha ya 
mkopo kutoka Benki ya Dunia 
ambapo Serikali kwa upande 
wake imeshalipa fidia ya zaidi 
ya shilingi bilioni 2.1.

“Zaidi ya magari 65,000 yanapita 
kila siku katika katika makutano 
ya barabara za morogoro,Mandela 
na sam nujoma eneo la Ubungo 
hali inayosababisha msongamano 
katika barabara ya Morogoro 
ambayo ndio lango kuu la kuingia 
jijini Dar es salaam  hivyo ufanisi 
wa mradi huo utahuisha hali ya 
usafirishaji katika jiji la Dar es salaam 
na kuchochea ukuaji wa uchumi” 
alisisitiza Mhandishi Mfugale.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa kampuni ya CCECC 
Bw, Jiang Yigao amemhakikishia 
Mhandisi Mfugale kuwa 
wataanza maandalizi ya ujenzi 
huo mara moja na watafanya 
kazi hiyo kwa wakati.

Muonekano wa Barabara ya juu(fly over) ya Ubungo (Ubungo Road 
interchange)

Na Mwandishi Wetu

Bilioni 177.4 Kubadili Ubungo Kwa 
Barabara za Juu.
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Dkt. Abbas: Maafisa Habari Tangazeni 
Mafanikio ya Serikali

Maafisa Habari na Mawasiliano 
katika sekretarieti za Mikoa 

na Halmashauri za Wilaya nchini  
wametakiwa kujitokeza na kuwajibika 
kikamilifu ili kuwawezesha waajiri 
wao kutambua wajibu na majukumu 
yao ya msingi katika kutangaza 
shughuli na mafanikio ya Serikali 
katika maeneo yao ya kazi.

Rai hiyo  imetolewa hivi karibuni 
Jijini Mwanza na Mkurugenzi 
wa Habari na Msemaji Mkuu wa 
Serikali,  Dkt. Hassan  Abbas  
alipokuwa akizungumza na Maafisa 
Habari na TEHAMA katika mafunzo 
elekezi ya tovuti yanayofadhiliwa 
na Shirika la Misaada la Marekani 
(USAID) na kusimamiwa na Wizara 
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo pamoja na Wakala ya 
Serikali Mtandao (EGA).

Kwa Mujibu wa Dkt. Abbas alisema 
katika ulimwengu wa sasa suala la 
teknolojia ni jambo lisiloupekika, 

hivyo ni wajibu wa Afisa Habari kutmia 
nyenzo za kisasa za mawasiliano 
ikiwemo tovuti ili kuhakikisha 
kuwa wananchi na wadau wa 
maendeleo wanapata taarifa sahihi 
na zilizozingatia wakati.

“Zipo taarifa za miradi mbalimbali 
ambayo Serikali imeifanya, pamoja 
na taarifa za bajeti za halmashauri 
ambazo wananchi watanapenda 
kuzifahamu, hivyo ni wajibu wenu 
Maafisa Habari kuweka taarifa 
hizi” alisema Dkt. Abbas.

Aidha aliongeza kuwa ni wajibu 
wa kila Afisa Habari aliyopo katika 
Mkoa na Halmashauri nchini 
aweze kujiwekea malengo ya 
utekelezaji ili aweze kujitafakari 
kwa kuwa kuwa kupitia malengo 
hayo ataweza kutatua changamoto 
mbalimbali zinazomkabili 
katika eneo lake la kazi.

Akifafanua zaidi Dkt Abbas 
alisema ili kufikia malengo hayo 

Maafisa HabariHabari hawana 
budi  kutengeneza mtandao 
wa mawasiliano baina yao ili 
kuwawezesha kutatua changamoto 
mbalimbali  zinazowakabili 
katika maeneo yao ya kazi.

Dkt. Abbas alisema Serikali 
inatambua changamoto 
mbalimbali zinazowakabili 
maafisa Habari katika maeneo 
yo ya kazi, ambapo baadhi ya 
changamoto hizo zimeanza 
kupatiwa ufumbuzi ikiwemo suala 
la miongozo ya majukumu ya 
Afisa Habari na Mawasiliano.

Kwa Upande wake, Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
katika Ofisi ya Rais- TAMISEMI, 
Rebbeca Kwandu alisema katika 
mafunzo hayo yaliyotolewa kwa 
Maafisa Habari na TEHAMA 
yatasaidia kwa kiasi kikubwa kujibu 
hoja na kero mbalimbali za wananchi 
ambazo zimekuwa zikiwasilishwa 
mara kwa mara katika halmashauri 
mbalimbali nchini.

Mkurugenzi wa Habari na  Msemaji Mkuu wa Serikali, Dkt. Hassan Abbas akizungumza na Maafisa Habari 
na Tehama wakati wa Mafunzo elekezi ya matumizi ya tovuti katika Mikoa na Halmashauri za Wilaya nchini 

yaliyofadhiliwa na Shirika la Misaada la Marekaani (USAID) na kusimamiwa na Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo na Wakala ya Serikali Mtandao. Mafunzo hayo yalianza tarehe 9-20 Februari, 2017, kulia ni 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Ofisi ya Rais -TAMISEMI, Rebecca Kwandu.

Na Ismail Ngayonga
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TANZANIA februari HII

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa , Spika wa Bunge 
Job Ndugai na Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano, Profesa Makame Mbarawa wakibonyeza 
kitufe kuzinduzi teknolojia ya 4G LTE ya Kampuni ya 
(TTCL) hivi karibuni Mkoani Dodoma.Kulia ni Kaimu 
Afisa Mtendaji Mkuu wa TTCL Bw. Waziri Kindamba

Mkuu wa Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ) 
Jenerali Venance Mabeyo akila kiapo cha utii mbele 
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanznaia Dkt. 

John Pombe Magufuli Ikulu jijini Dar es Salaam. 
Katikati ni Katibu Mkuu Kiongozi Balozi John Kijazi.

Makamu wa Rais Mama Samia Suluhu Hassan 
akionyesha tuzo aliyokabidhiwa wakati wa sherehe 
za Siku ya Mto Nile Jijini Dar es Salaam. Sherehe 

hizo zimeshirikisha takribani nchi 10 zinazozunguka 
mto Nile 

Baadhi ya wafanyakazi wa Wizara ya Afya 
wakishusha vifaa vya ofisi  mjini Dodoma vikitokea 
Jijini Dar es Salaam,kutekeleza ahadi ya Serikali ya  

kuhamia Makao Makuu ya nchi,Dodoma



Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa , Spika wa Bunge 
Job Ndugai na Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano, Profesa Makame Mbarawa wakibonyeza 
kitufe kuzinduzi teknolojia ya 4G LTE ya Kampuni ya 
(TTCL) hivi karibuni Mkoani Dodoma.Kulia ni Kaimu 
Afisa Mtendaji Mkuu wa TTCL Bw. Waziri Kindamba

Baadhi ya wafanyakazi wa Wizara ya Afya 
wakishusha vifaa vya ofisi  mjini Dodoma vikitokea 
Jijini Dar es Salaam,kutekeleza ahadi ya Serikali ya  

kuhamia Makao Makuu ya nchi,Dodoma

NCHI YETU KATIKA HISTORIA
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Hayati Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere akishiriki shughuli ya ujenzi katika kijiji cha 

Ujamaa wakati wa uongozi wake

Aliyekuwa Waziri Mkuu Hayati Rashid Mfaume 
Kawawa akiweka mchanga kwenye mashine ya 

kufyatulia matofali wakati akiwa madarakani.

Rais Ali Hassan Mwinyi akimsindikiza Baba 
Mtakatifu, Papa John Paul II baada ya kuhutubia 

katika viwanja vya Jangwani

Hayati Makamu wa Rais, Dkt. Omar Ali Juma(kulia) 
akiwa na aliyekuwa Rais wa Afrika Kusini, Mzee 

Nelson Mandela pamoja na mkewe Winnie Mandela 
walipokuja nchini Februari 1990



Tanzania imedhamira   
kufikia uchumi wa kati 

na ifikapo mwaka 2025 ikiwa 
itawekwa miundombinu bora.

Wizara ya ujenzi ambayo 
imepewa jukumu la 

kusimamia sekta ya ujenzi, 
uchukuzi na mawasiliano 
ambazo ni kichocheo 
muhimu cha maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii 
hapa nchini imejikita katika 
kuboresha mioundombinu 
hasa reli na barabara.

Akishuhudia utiaji saini 
uliofanyika jijini Dar es Salaam, 
Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano, Prof. Makame 
Mbarawa anasema ujenzi wa 
reli ya kati itakayotumia treni 
za umeme na kwenda kwa 
spidi ya kilometa 160 kwa 
saa ni mafanikio makubwa.

Anasema ujenzi wa reli hiyo 
utaongeza chachu ya maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii na 
kubainisha kuwa safari Dar es 
Salaam hadi Morogoro itatumia 
muda wa saa 1.16, wakati Dar es 
Salaam hadi Dodoma itatumia 
muda wa saa 2.30 na safari ya 
Dar es Salaam hadi Mwanza 
itatumia muda wa saa 7.30.

”Tunataka kuifanya nchi 
yetu iwe ndogo kwa kutumia 
miundombinu ya kisasa ndio 
maana serikali imeamua 
kujenga reli hii itakayotumia 
umeme na kwenda spidi kubwa 
kuliko nyingine zote Barani 
Afrika,”amesema Prof. Mbarawa.
Naye Balozi wa Uturuki nchini

Yassemen Eralp, aliaidi 
kuendeleza ushirikiano na 
Serikali katika mradi huo 
mkubwa na kuupongeza 
uongozi wa Serikali ya Awamu 
ya Tano katika kufanikisha 

maendeleo kwa wananchi wake.
Nchi za Ethiopia na Djibouti 
tayari zimezindua reli ya kisasa 
ya treni za kutumia nguvu za 
umeme ambayo inaunganisha 
Mji Mkuu wa Addis Ababa na 
mji wa Bandarini wa Djibouti.
 
Ni wazi kwamba Serikali ya 
Awamu ya Tano imedhamiria 
kuboresha huduma za biashara 
kupitia sekta ya usafirishaji, 
hivyo kila mwananchi anapaswa 
kuunga mkono juhudi 
zinazofanywa na Serikali katika 
kutatua changamoto mbalimbali.

Nchi nyingine zenye treni 
zinazotumia umeme mbali 
na Ethiopia na Djibouti ni 
pamoja na Misri ambayo ina 
mtandao mkubwa wa reli za 
aina hiyo. Ni usafiri ambao 
ni wa uhakika na wa haraka 
hivyo kuwa kichocheo kikubwa 
katika ukuajia wa uchumi.

Treni ya Umeme Kuchagiza 
Mageuzi Awamu ya Tano

Mkurugenzi Mkuu 
wa Kampuni Hodhi 
Miliki ya Rasilimali 
za Reli (RAHCO), 

Masanja Kadogosa 
(wa tatu kutoka 

kulia), akibadilishana 
Mkataba wa awamu 
ya kwanza ya ujenzi 

wa reli ya Kisasa 
(Standard Gauge), na 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kampuni ya Mota-

Engil Africa, Bw. 
Manuel Antonio Mota
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Bilioni 18 Kutumika Kumaliza 
Changamoto ya Maji Dar



Serikali kupitia Mamlaka ya 
Maji Safi na Maji Taka Dar es 

Salaam (DAWASA) inatekeleza 
mradi wenye thamani ya 
bilioni 18 unaolenga kuondoa 
changamoto ya upatikanaji wa 
maji katika Jiji la Dar es salaam.

Kauli hiyo imetolewa hivi karibuni 
na Mkurugenzi wa Ufundi na 
Uendeshaji wa Mamlaka hiyo, 
Bw. Romanus Mwangi’ngo wakati 
wa ziara ya waandishi wa habari 
katika eneo la Kimbiji ambako 
mradi huo unatekelezwa.

“Mkandarasi anaendelea na 
kazi na ameleta mabomba 
yote na amechimba visima 
15 ambavyo  vitazalisha maji 
yatakayotumika katika Jiji 
la Dar es Salaam na mradi 
unatarajiwa kukamilika Machi 

2017”, alisema Mwangi’ngo.
Aliongeza kuwa utekelezaji wa 
mradi huo umefikia asilimia 85 
na utakapokamilika maeneo 
ya Kigamboni,Temeke,Ilala 
na Jiji la Dar es Salaam kwa 
ujumla yatanufaika kwa kupata 
huduma ya maji safi na salama.

Kwa upande wa miradi  
mingine kama ule wa ujenzi 
wa Bomba kutoka Ruvu juu 
hadi Kimara ulikamilika mwezi 
Oktoba 2016 na uzalishaji 
wa majaribio unaendelea 
kwa ufanisi mkubwa,alisema.
 
Mradi huo wenye thamani ya 
dola za marekani milioni 59 ni 
moja ya mikakati ya Serikali 
katika kuhakikisha kuwa 
wakazi wa Jiji la Dar es Salaam 
wanapata huduma ya maji safi 
na salama na kuondokana 
na changamoto hiyo.

Aidha mradi huo utawezesha 
kiwango cha maji kufikia lita 
milioni 196 kwa siku kutoka 
lita milioni 82 za awali.
Kwa upande wake, Bw.Salum 
Hamis mkazi wa Mbagala 
amepongeza miradi ya maji 
inayotekelezwa na Serikali 
kwa kushirikiana na wananchi 
kwa kuwa imekuwa chachu ya 
maendeleo katika maeneo yao.

Aliongeza kuwa miradi hiyo 
imepunguza tatizo la maji   na 
imewawezesha wananchi 
kutumia muda mwingi katika 
shughuli za kiuchumi na hivyo 
kuchochea ukuaji wa uchumi.

Katika kukabiliana na tatizo la 
miundombinu ya maji taka katika 
Jiji la Dar es Salaam mamlaka hiyo 
iko katika mchakato wa kuanza 
ujenzi wa mtambo mkubwa wa 
kuchuja maji taka katika eneo 
la Jangwani  na kuboresha 
mfumo huo katikati ya Jiji.

Mradi mwingine ni ule wa 
upanuzi wa Ruvu Chini ambao 
umekamilika kwa asilimia mia 
moja na utawezesha upatikanaji 
wa maji kufikia lita milioni 270 
kwa siku kutoka milioni 180 kabla 
ya mradi huo haujatekelezwa.

Mamlaka ya Maji Safi na 
Maji Taka Dar es Salaam 
(DAWASA) inajukumu la kumiliki 
miundombinu ya maji safi na 
maji taka kwa niaba ya Serikali, 
kusimamia utoaji wa huduma 
ya maji safi na maji taka Dar es 
Salaam, kugharimia,na kupanga 
mipango ya kusimamia upanuzi 
wa huduma pamoja na kuishauri 
Serikali kuhusu masuala ya 
huduma ya maji safi na maji 
taka Jijini  Dar es Salaam

Bilioni 18 Kutumika Kumaliza 
Changamoto ya Maji Dar

Moja ya Mtambo unaotumika katika uchimbaji Visima Virefu 
katika eneo la Kimbiji,mradi utakaosaidia kutatua changamoto 

ya upatikanaji wa maji katika jiji la Dar es salaam.
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Serikali Yabadili Maisha ya Wenye 
Mahitaji Maalum

Serikali imenunua vifaa vya 
kufundishia na visaidizi 

kwa ajili ya wanafunzi wenye 
ulemavu wa kusikia, kuona 
na wenye ulemavu wa akili 
huku ikiendelea kuboresha 
mfumo wa elimu nchini.

Hayo yamebainishwa na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa katika 
hotuba yake ya kuahirisha 
mkutano wa Sita wa Bunge 
la Kumi na Moja mapema 
mwezi huu, Mjini Dodoma.

“Serikali imenunua vifaa vya 
kufundishia na visaidizi kwa 
ajili ya wanafunzi wenye 
ulemavu wa kusikia, kuona na 
wenye  ulemavu wa akili, vifaa 
hivyo vinajumuisha mashine 
932 za maandishi ya nukta 
nundu, rimu za karatasi za 
breli zipatazo 2,548 na shime 
sikio (hearing aids) 1,150,” 

alifafanua Mh.Kassim Majaliwa.

Aliendelea kusema kuwa, katika 
kutekeleza dhana ya elimu 
jumuishi pia Serikali imenunua 
vifaa kwa ajili ya upimaji ili kubaini 
mahitaji mbalimbali ya kujifunzia 
kabla na baada ya usajili wa 
watoto katika shule za msingi. 

Mh. Majaliwa amesema 
kuwa vifaa vya watoto wenye 
mahitaji maalum ambavyo 
vimegharimu kiasi cha shilingi 
bilioni 3.6 vimekwishapokelewa 
na vitasambazwa katika shule 
zenye wanafunzi wenye mahitaji 
maalum kuanzia Machi 1, 2017.

Aidha amesema kuwa 
kutokuwepo kwa vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia 
kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu imekuwa 
ni changamoto kwao katika 

kujifunza kwa ufanisi.

Waziri Mkuu pia aliwataka wazazi 
wenye watoto wenye mahitaji 
maalum kuwapeleka shule 
badala ya kuwaficha majumbani.
Wakati huohuo Mh. Majaliwa 
alisema Serikali inaendelea 
na jitihada za kuhakikisha 
upatikanaji wa vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia na 
hadi sasa Serikali imefanikiwa 
kusambaza nakala 6,862,800 
za vitabu vya kiada kwa 
Darasa la kwanza vya Mtaala 
uliobereshwa wa shule zote 
za msingi Tanzania Bara.

Vile vile uchapaji wa vitabu vya 
Darasa la pili nakala 6,862,800 
unaendelea na uchapishaji wa 
nakala 6,818,181 za Darasa tatu  
umekamilika ambapo nakala hizo 
za Darasa la Tatu zitasambazwa 
sanjari na vifaa vya Darasa la Pili.

Kwa upande wa shule za 
Sekondari nakala 2,109, 683 
zimechapishwa na usambazaji 
umeanza Februari 7, 2017.

Pia Serikali imeagiza vifaa 
vya maabara kwa ajili ya shule 
1,625 za Sekondari nchini 
ambapo hadi sasa asilimia 70 
ya vifaa hivyo imekwishawasili 
nchini na usambazaji wake 
umeanza hivi karibuni katika 
kanda ya Dar es Salaam.

Waziri  Mkuu   amesema  
kuwa vifaa hivyo viwe chachu 
ya wanafunzi kuchangamkia 
masomo ya sayansi na hivyo 
kulifanya Taifa kutengeneza 
wanasayansi wengi zaidi .
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Wanafunzi wa shule ya msingi uhuru mchanganyiko 
wakiimba wimbo maalum 

Na Lilian Lundo



Kanuni za Sheria ya Huduma za Habari 
Zaanza Kutumika Rasmi

Kanuni za Sheria ya Huduma 
za Habari 2016 zimeanza 

kutumika baada ya kutangazwa 
katika Gazeti la serikali.

Kanuni hizi zitasaidia 
kutambuliwa na kuheshimika 
kwa sekta ya habari kama 
taaluma rasmi inayofuata weledi 
kama zilivyo taaluma nyingine.
 
Akizungumza kuhusu kanuni za 
sheria hiyo Mkurugenzi wa Idara 
ya Habari Maelezo ambaye pia 
ni msemaji Mkuu wa serikali 
kwa mujibu wa sheria na kanuni 
hizo,Dkt Hassan Abassi alisema 
kwamba ni kanuni ambazo 
zimekuja wakati Muafaka 
kwani zitasaidia sana katika 
utekelezaji wa sheria hiyo.

“Kanuni hizo ndio moyo wa 
mafanikio ya sheria hiyo na 
zitasaidia kufikia azma ya serikali 
ya kuwa na taaluma ya habari 

inayoheshimika na kukubalika 
kama zilivyo tasnia nyingine 
hapa nchini”Alisema Dkt.Abassi.

Kanuni za Sheria ya huduma 
za habari ya mwaka 2016 
zimeanza kutumika rasmi tarehe 
3 Februari, 2017 baada ya 
kusainiwa na Waziri mwenye 
dhamana pamoja na kutangazwa 
katika Gazeti la Serikali.

Kwa mujibu wa kanuni hizo 
vitambulisho kwa wanahabari 
(Press Card) vitaendelea 
kutolewa kwa utaratibu uliokuwa 
ukitumika awali hadi hapo 
bodi ya ithibati itakapoundwa.  

Naye Kaimu Msajili wa Magazeti 
Patrick Kipangula alisema  
kanuni hizo zinaweka kiwango 
cha elimu kwa waandishi wa 
habari ambapo kwa sasa itakuwa 
ni kuanzia ngazi Stashahada.

Pia alisema kwa mujibu wa 
utaratibu wa kanuni za Sheria ya 
huduma za habari ya mwaka 2016 

vitambulisho vya wanahabari 
(press card) vitatolewa kila 
baada ya miaka miwili badala ya 
mwaka mmoja kama ilivyokuwa 
katika utaratibu wa awali.

Katika Sheria hiyo ili mwana 
habari atambulike na kupatiwa 
kitambulisho cha kuwa mwana 
habari “press card” ni lazima 
awe ana elimu ya kuanzia 
Stashahada,lakini kwakuwa 
sheria hiyo imeanza kutumika 
wakati wanahabari wengi 
wakiwa hawana sifa za kutosha, 
Sheria inatoa muda wa kujiandaa 
wa miaka mitano tangu 
kuanza kutumika kwa sheria 
hiyo ili kila mmoja anayetaka 
kuendelea kufanya kazi ya 
uandishi wa habari akasome 
kwa ajili ya kufikia kiwango 
hicho kinachotambuliwa.
   
Aidha alisema   kanuni hizo 
zinaweka mfumo mzuri 
na rafiki kwa umiliki wa 
vyombo vya habari ambapo 
Watanzania wamepewa haki 
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Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Nape Moses Nnauye akioongea na 
Waandishi wa Habari kuhusu kutumika kwa Sheria ya Huduma za Habari ya Mwaka 2016 
pamoja na Kanuni zake za 2017 katika Ukumbi wa Idara ya Habari Bungeni Mjini Dodoma 
05/02/2017. Kushoto ni Mkurugenzi wa Idara ya Habari (MAELEZO) Dkt. Hassan Abbasi.

Na Jovina Bujulu
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ya kumiliki vyombo vya habari 
kwa asilimia 100 na wageni 
wamepewa asilimia isiyozidi 49.

Kanuni zitasaidia waandishi 
wa habari kuwa na weledi wa 
msingi ya maadili ya taaluma ya 
habari na Jamii hivyo wataepuka 
kufanya makosa ambayo ni 

kinyume cha taaluma ya habari.
Kuanza kutumika kwa 
sheria ya huduma za habari 
kumefuta sheria ya Magazeti 
ya mwaka 1976 ambayo 
imekuwa ikilalamikiwa 
na wadau mbalimbali wa 
habari na imekuwepo 
kuwa zaidi ya miaka 40.
Kwa upande wake waziri 

mwenye dhamana ya Habari 
Mh.Nape Nnauye alitoa wito 
kwa wanahabari kuisoma 
sheria na kanuni zake kwa 
kina ili kama watabaini kuwa 
kuna dosari za msingi ambazo 
zinahitaji marekebisho 
wasisite kuwasiliana na 
wizara ili kuona utaratibu 
wa kufanya marekebisho.

Mazoezi ni Tiba kwa Magonjwa 
Yasiyoambukiza –Makamu wa Rais

Hivi karibuni viongozi 
mbalimbali wa Kitaifa 

wameshiriki mazoezi 
mbalimbali na kuwahamasisha 
wananchi kufanya mazoezi 
kwa ajili kupunguza 
uwezekano wa kupata 

magonjwa yasiyoambukiza.

Hatua hiyo ililenga kuwajengea 
watanzania kuwa na utamaduni 
wa kufanya mazoezi ikiwa 
ni njia ya  kuimarisha afya 
na kupunguza magonjwa 
yasiyoambukizwa kama vile 

kisukari, shinikizo la damu, kansa 
na magonjwa ya njia ya hewa. 
Jitihada hizo za viongozi 
waandamizi waliopo madarakani 
na wastaafu zinaunga mkono 
kampeni iliyozinduliwa katikati 
ya Disemba mwaka jana na 
Wizara ya Afya Maendeleo 

Makamu wa Rais Mh.Samia Suluhu Hassan akishiriki mazoezi mapema mjini Dodoma 
ikiwa ni sehemu ya kumuunga mkono Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa katika Uzinduzi 

wa Kitaifa wa Mazoezi ya Viungo kwa wananchi wote ya kupambana na magonjwa 
yasioambukiza, 

Na Georgina Misama

Inaendelea Uk. 18
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ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto ya kupambana na 
magonjwa yasioambukiza 
kwa kufanya mazoezi. 

Kampeni hizo zilizinduliwa na 
Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan na Waziri 
wa Afya, Ummy Mwalimu kwa 
kuongoza mazoezi ya kutembea 
yaliyoanzia viwanja vya Chuo 
cha Muhimbili na kumalizia 
Viwanja vya Leaders Club
 
Mbali na matembezi 
yalioongozwa na Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia, 
naye Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa akishiriki matembezi 
ya mazoezi ya viungo kwa 
Mawaziri Wabunge pamoja na 
wananchi yaliyofanyika katika 
Uwanja wa Jamuhuri Dodoma 
yakiwa na lengo la kupambana 
na maradhi yasiyo ambukizika 
Mazoezi hayo yamefanyika 
kitaifa Mkoani Dodoma.

Akizungumza katika mazoezi 

hayo Waziri Mkuu aliziagiza 
Halmashauri, Manispaa na 
Majiji yote nchini kutenga 
maeneo kwa ajili ya watu 
kufanya mazoezi na kupumzika.

“Ni muhimu kufanya mazoezi 
kila siku, mazoezi yanasaidia 
kuchangamsha mwili, 
kufahamiana, kujenga urafiki 
pamoja na kuwa na afya bora,” 
alifafanua Kassim Majaliwa.

Aidha, Kassim Majaliwa alisema 
kwamba muitikio wa ufanyaji 
mazoezi ya viungo ni mkubwa, 
watu wengi wamejiunga na 
vikundi mbalimbali vya kufanya 
mazoezi ya viungo na kuzitaka 
Halmashauri, Manispaa na 
Majiji yote nchini kutenga 
maeneo kwa ajili ya watu 
kufanya mazoezi na kumpizika.

Katika kuonyesha kuwa 
wananchi wako tayari kuna 
vikundi mbalimbali vya 
mazoezi vinavyosimamiwa 
na Maafisa Utamaduni na 
Maafisa Michezo kutoka 
Manispaa ya Ilala, Kinondoni 

na Temeke kwa Jiji la Dar es 
Salaam ambavyo vimeundwa 
ili kuhamasisha wakazi wa 
maeneo husika kufanya mazoezi 
katika kuimarisha afya zao.
Sanjari hiyo , Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
ili kuunga mkono jitihada za 
viongozi mbalimbali za Serikali 
iliratibu bonanza lililoandaliwa na 
Chama Cha Maafisa Mawasiliano 
Serikalini, Wahariri wa Vyombo 
vya Habari nchini pamoja 
na Chama Cha Waandishi 
wa Habari Dar es Salaam.

Lengo la Bonanza lile ilikuwa 
kuhamasisha wadau wa habari 
kuchangia damu, kupima afya 
pamoja na kufanya mazoezi ya 
viungo katika kuimarisha afya 
zao, ambapo wakazi wote wa 
Jiji la Dar es Salaam walialikwa 
kushiriki bonanza hilo.

Mwitikio kutoka kwa wadau 
wa habari waliopo Jijini Dar es 
Salaam haukuwa mzuri, na sio 
kwa wadau wa habari tu, bali 
hata kwa wananchi kwa ujumla. 

Ni kutokana na hali niliyoiona  
nimeshawishika kuchukua 
kalamu na kuwasihi watanzania 
wenzangu, tujenge utamadunu 
wa kutumia vyema fursa 
kama hizo za kufanya 
mazoezi na kupima afya 
bila malipo kila zinapotokea. 

Najiuliza Watanzania tunahitaji 
msaada gani juu ya swala 
la kuimarisha afya zetu kwa 
kupima na kufanya mazoezi, ni 
watanzania wangapi wamekuwa 
wakilalamikia gharama 
kubwa za vipimo na matibabu 
katika hospitali zetu, na kwa 
nini tusubiri kuumwa ikiwa 
tunaweza kujizuia bila gharama.  

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa (aliyevaa traksuti nyeupe) akiwa ameongozana na 

Viongozi mbalimbali kwenyeMazoezi ya Viungo kwa Wananchi 
wote yaliyofanyika Uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma
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