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HALMASHAURI YA WILAYA YA NGARA 

MUHTASARI WA KIKAO CHA BARAZA LA MADIWANI 

KILICHOFANYIKA TAREHE 28-29/04/2016 
 
MAHUDHURIO 

1. MH. ERICK E. NKILAMACHUMU  MWENYEKITI 
2. BW. KEVIN S. MAKONDA   KATIBU (DED) 
3. MH.JOHN M. SHIMI I’MANA      MJUMBE 
4. MH.MKUBILA S. SOUD                   MJUMBE 
5. MH.ADRONIZI E. BURINDOLI       MJUMBE 
6. MH.OLIPA A. BUGOKE   MJUMBE 
7. MH.KHAMIS B.  HAMADI     MJUMBE 
8. MH.ROMAN MITABARO   MJUMBE 
9. MH.JUSTUS K. MASUMO   MJUMBE 
10. MH.DAVID I BUZUTU      MJUMBE 
11. MH.GWIHANGWE M. EDWARD     MJUMBE 
12. MH. VAILETH MADENDE   MJUMBE 
13. MH.SAID R. SOUD       MJUMBE 
14. MH.ZAWADI A. COSMAS    MJUMBE 
15. MH.WILBARD J.BAMBARA    MJUMBE 
16. MH.GWASSA NTUNGIYE   MJUMBE 
17. MH. SUZANA BAHATI    MJUMBE 
18. MH. FIDEL F. NDANGWA   MJUMBE 
19. MH.MUKIZA S. BYAMUNGU    MJUMBE 
20. MH.NZEYE LEONARD   MJUMBE 
21. MH.SENTORE J. MIBURO   MJUMBE 
22. MH.PHILBERT M KIIZA       MJUMBE 
23. MH.MUGATA M. ELIAS   MJUMBE 
24. MH.GEORGIA MUNYONYELA     MJUMBE 
25. MH.KAGOMBA S. GEORGE  MJUMBE 
26. MH.LAURENT J. MUSUNGARERE MJUMBE 
27. MH.CATHERINE EDWARD     MJUMBE 
28. MH.REHEMA S. RAMADHANI    MJUMBE 
29. MH.SAFARI N. BANIGWA             MJUMBE  
30. MH. EDITHA MWINURA   MJUMBE 
31. MH ALEX GASHAZA(MB)   MJUMBE 

 
 
 
WAJUMBE WAALIKWA 

1. BI. HONORATHA CHITANDA  MKUU WA WILAYA 
2. BW. ELIAS ZEPHANIA   MWANDISHI WA HABARI, RK 
3. BW. HUDSON BAGEGE  MWENYEKITI- CCM(W) 
4. BW. JACOB MAKUNE  KATIBU- CCM (W) 
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WATAALAM WALIOHUDHURIA: 
1. BW. BIGAMBO AMOS    AFISA MIPANGO (W) 
2. BW. MASOUD ABDALLAH   MWEKA HAZINA(W) 
3. BW. MOSES KICHOGO   AFISA HABARI 
4. BW. BULILO MUSOMBWA DEYA     MWANASHERIA WA (W)       
5. BW. F.M KAPAMA               MKAGUZI WA NDANI(W) 
6. BW. JUMANNE MAGUNGU           KAIMU MUHANDISI WA MAJI 
7. BW. JULIUS ERNEST                KNY AFISA TARAFA NYAMIHAGA 
8. BW. THEONEST THADEO           KAIMU AFISA TARAFA KANAZI 
9. BW. MORIS MOMBIA                KAIMU AFISA TARAFA RULENGE 
10. BW. PASTORY M. MSABILA         AFSA TARAFA MURUSAGAMBA 
11. BW. CONSTANTINE MUDENDE      KAIMU AFISA KILIMO WILAYA 
12. BW. FIDELIS MALIMBU           K/AFISA ELIMU SEKONDARI(W) 
13. BW. SANGATATI JOSEPHAT        K/AFISA MIFUGO NA UVUVI(W) 
14. BI. SAKINA CHAMITI         MRATIBU WA TASAF 
15. BW. HERMAN HUME          AFISA MAENDELEO YA JAMII(W) 
16. BI. PERPETUA RULIMBIYE        KAIMU AFISA UGAVI (W) 
17. BW. GIDEON MWESIGA   AFISAELIMU YA MSINGI(W) 
18. BI.  BETTY S. MUNUO   AFISA ARDHI(W) 
19. BW. SERIALIS ANTONY   TEO-RULENGE 
20. BW. TOBA A. MUHINA   AFISA MAZINGIRA(W) 
21. BW. STEPHANO NGULINZIRA  AFISA MABORESHO 
22. BW. NELSON RUFANO                KAIMU MGANGA MKUU(W) 
23. BW. FREDRICK KAKURU        KAIMU AFISA UTUMISHI(W) 
24. BW. MICHAEL NDYAMUKAMA     KATIBU TSD(W) 
25. BI. BETTY S. MUNUO   AFISA ARDHI NA MALIASILI (W) 
26. BW. SABUNI S. KASUBI          KAIMU MUHANDISI UJENZI(W) 
27. BI. REINFRIDA ANZIGARY     KATIBU WA KAMATI (H/W) 
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MUHT NA 19/2015/2016: KUFUNGUA KIKAO 
Mwenyekiti alifungua kikao kwa kuwasalimia wajumbe, aliwaomba wajumbe kuchangia 
bila kuvutana kwa sababu miradi mingi ya maendeleo haijatekelezwa hivyo panapohitaji 
ufafanuzi basi wajumbe watapewa muda kufafanua. Kikao kilifunguliwa saa 5.20 asubuhi 
 
MUHT NA 20/2015/2016: KURIDHIA AGENDA 
Katibu aliwasilisha agenda, Mjumbe mmoja alisema kwamba iongezwe agenda ya maswali 
ya papo kwa papo. Wajumbe walijadili na kupokea agenda. 
 
MUHT NA 21/2015/2016: TAARIFA ZA KATA 
 
KATA YA BUKIRIRO 
Kata ya Bukiriro imeundwa na vijiji 4, ina kaya 5048 na watu wapatao 21713 kati yao 
wanaume 10589 na wanawake 11124, Kigografia upande wa kaskazini inapakana na Kata 
ya Muganza, magharibi inapakana na Kata ya Rulenge, Kusini inapakana na Kata ya 
Kabanga na Mashariki inapakana nan chi jirani ya Burundi 
 
Vikao vya ulinzi na usalama vilifanyika 3, Vikao vya ulinzi na usalama vilifanyika kwa 
100%, vikao vya VDC vilifanyika kwa asilimia 70%, Mikutano mikuu ilifanyika kwa 
asilimia 100% kwa vijiji vyote vilivyoko katani, kwa kata ya Bukiriro vikao vya ulinzi na 
usalama vilifanyika vyote kwa 100%, vikao vya Kamati za maendeleo ya kata WDC 
vilifanyika vyote sawa 100%. 
 
Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo, utengenezaji wa barabara umefikia hatua ya kuzibua 
mitaro, Mradi wa TASAF III kunusuru kaya maskini 145 fedha ilitolewa kuwapa maskini 
jumla ya Tshs. 8,811,066.75 kwa kaya 137 kwa kijiji cha Murulama, Mumuhamba mradi 
wa TASAF III fedha ilitolewa kwa kaya 137 ilikuwa Tshs. 14,381,135.00, kwa kijiji cha 
Nyabihanga mradi wa TASAF III fedha iliyotolewa ilikuwa ni Tshs. 4,42,454.55/= kwa 
kaya 125 
 
Kata ina upungufu wa nyumba za waalimu wa shule za msingi, madarasa, madawati meza, 
viti, kabati na vyoo 
 
Idadi ya wanafunzi walioko katika shule ya msingi wavulana 2143 na wasichana 1959 
jumla 4002, Idadi ya wanafunzi katika shule ya sekondari Bukiriro, wavulana 131 na 
wasichana 128 jumla 259. 
 
Fedha za ruzuku katika shule za msingi, Bukiriro mapato Tshs.534,338.79 hakuna matumizi 
yaliyofanyika, Rubanga Tshs. 739,930.05 matumizi Tshs. 574,400/= salio lililobaki Tshs. 
Tshs. 293,930.05, Nyabihanga Tshs. 823,798.41 matumizi Tshs. 468,600/= salio lililobaki 
Tshs. 355,198.41, Mumuhamba Tshs. 924,189.69/= matumizi Tshs. 375,700./= salio 
lililobaki Tshs.548,489.69/=, Mubwilinde Tshs. 990,667.54/= matumizi Tshs.379,000/= 
salio lililobaki ni Tshs. 611,667.54/=, Kigarama Tshs. 1,986,310.00 matumizi Tshs. 
1,129,500/= salio lililobaki Tshs. 856,810.99, Rulama Tshs. 1,580,461.29 matumizi Tshs. 
635,200/= salio lililobaki ni Tshs. 697,461.29 
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Fedha za ruzuku shule ya sekondari Bukiriro mapato yalikuwa Tshs. 2,746,000/= hakuna 
matumizi yaliyofanyika. 
 
Mapato yaliyotokana na zahanati ya Bukiriro H/C salio lilikuwa Tshs. 2,558,000/= 
matumizi 1,990,800 salio lililobaki lilikuwa ni Tshs. 1,924,345/= mapato yaliyowasilishwa 
Halmashauri ushuru wa soko Bukiriro Tshs. 500,000/= Ruyigi Tshs. 397,000/= 
 
KATA YA RUSUMO 
Kata ya Rusumo ina shule za sekondari 2, moja ya Serikali na nyingine ya binafsi, Rusumo 
B na Baramba Sekondari, Ina zahanati 2, mshikamano na Kasharazi zote ni za serikali na 
shule za msingi 4, Kabulanzwiri, Rusumo, magereza, na Nyakahanga zote ni za Serikali. 
 
Fedha zilizopokelewa katika robo ya III, Rusumo B sekondari Tshs. 1,991,000/=, 
zilizotumika 1,329,000/= na kubaki 662,000/=, Fedha zilizopokelewa katika shule za 
msingi jumla ni Tshs. 2,601,000/= zote hazijatumika 
 
Watumishi walioko katika kata, Elimu msingi waalimu wanaume 29, wanawake 18 jumla 
47, Shule za sekondari waalimu wanaume 5, wanawake 3 jumla 8, watumishi wa afya 
wanaume 1, wanawake 4 jumla 5, watumishi wa kilimo mwanaume 1 na mwanamke 1, 
Utawala na Utumishi wanaume 4 jumla 4, Shule ya sekondari Bambara waalimu wanaume 
6 wanawake 6 jumla 12. 
 
Hali ya mtandao wa maji katika kata ya Rusumo, Kata ina jumla ya vitongoji 13, hivyo 
vitongoji 9 tu ndivyo vyenye mtandao wa maji ingawa kuna mtandao wa maji. 
 
Hali ya maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi kuna jumla ya wagonjwa 45 ambao tayari 
walishajikubali sawa na asilimia 0.002 na wote wanapata huduma ya matibabu katika 
zahanati za katana kituo cha afya Lukole 
 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika, Kamati ya Maendeleo ya kijiji kilifanyika kikao 1, kikao 
1 bado hakijafanyika, Hlmashauri ya kijiji cha Rusumo hawajafanya kikao, Halmashauri ya 
kijiji cha kasharazi hawajafanya kikao, mikutano mikuu ya kijiji cha Rusumo ulifanyika 
mkutano 1 tu, Kijiji cha Kasharazi ulifanyika mkutano 1, Halmashuri ya kijiji cha 
mshikamano vilifanyika vikao 3, Mikutano mukuu katika kijiji cha mshikamao 
haikufanyika. 
 
Utekelezaji wa miradi ya maendeleo, ujenzi wa vyoo katika shule ya msingi Kasharazi 
umefikia hatua ya kuezeka, shule ya msingi Kablanzwili umekamilika, Rusumo magereza 
umekamilika, Nyakahanga bado milango. 
 
Shughuli za kiuchumi, wakazi wanajishughulisha na kilimo, biashara, usafirishaji na 
ufugaji 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni nzuri kwani viongozi wanafanya kazi kwa ushirikiano 
Changamoto zilizopo katani, Wananchi kutopata maji safi na salama, zahanati ya 
mshikamao kutokuwa na Mganga Mfawidhi, Utoro kwa wanafunzi kutokana na shule kuwa 
mbali na maeneo wanayoishi 
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Maombi maalumu, kutengeneza barabara ya Kasharazi-Rusumo magereza kwa kiwango 
cha changarawe, ujenzi wa shule moja angalau vyumba 2 katika kitongoji cha Nyamikono 
 
  
KATA YA MURUSAGAMBA 
Kata ya Murusagamba ina umbali wa km 118 kutoka katika makaomakuu ya Wilaya ya 
Ngara, Mashariki imepakana na Wilaya ya Biharamulo, Magharibi imepakana na Kata ya 
Muganza, kaskazini imepakana na Kata ya Nyamagoma na kusini imepakana na Mkoa wa 
kigoma na nhi jirani ya Burundi. 
 
Ina jumla ya vijiji 3 vyenye vitongoji 21, kaya 2470 na jumla ya watu15547 ambapo 
wanaume ni 6003 na wanawake 9544 
 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika Januari mpaka Machi 2106, Kamati ya Maendeleo ya 
kata (WDC) kikao 1, ulinzi na usalama Kata vikao 3, Serikali ya kijiji vikao 6 vikao 3 
havikufanyika, ulinzi na usalama vitongoji vikao 6 vikao 3 havikufanyika, ulinzi na 
usalama vijijini vilifanyika vikao 6 vikao 3 havikufayika, mikutano mikuu ya vijiji 
ilifanyika mikutano 2 mmoja haukufanyika. 
 
Uandikishwaji wa wanafunzi wa madarasa ya awali jumla ya wanafunzi walioandikishwa  
katika shule ya Murusagamba, Ntanga na Murugina jumla walikuwa 985, wanafunzi wa 
darasa la kwanza jumla walikuwa 312 
 
Wakazi wanaoishi katika Kata ya Murusagamba wanajishughulisha na kilimo, ufugaji, 
miradi midogo midogo ya kiuchumi, na biashara. 
 
Mapato na matumizi katika Robo ya III, mapato yanayopatikana katika soko la kata 
Murusagamba 1,808,500/=, Magamba Tshs. 3091,000/= na zilitumika zote, Ntanga Tshs. 
5,000,000/= na zilitumika zote, Murusagamba Tshs.671,100/= 
 
Mapato katika sekta ya afya, Kituo cha afya Tshs. 3,935,169/= matumizi yalikuwa Tshs. 
1,595,400/= salio lililobaki ni Tshs. 2,339,769/=, Magamba zahanati Tshs. 2,260,868.89/= 
matumizi Tshs. 740,000/= salio lililobaki ni Tshs. 1,520,868.89/=, Ntanga zahanati Tshs. 
7,825,487.89/= hazijatumika. 
 
Fedha za ruzuku shule ya msingi Murugina Tshs. 1,382,000/= matumizi Tshs.656,000/= 
salio lililobaki ni Tshs. 734,777.41, shule ya msingi Murusagamba Tshs. 917,000/= 
matumizi Tshs. 542,700/= salio lililobaki ni Tshs. 374,300/= shule ya msingi Ntanga Tshs. 
748,000/=  matumizi Tshs. 357,000/= salio lililobaki niTshs. Tshs. 391,000/= 
 
Baraza la Kata lipo na linaendelea na kazi zake kwa mujibu wa sheria, changamoto 
zinazoikabili baraza ni kutokuwa na vitendea, mafunzo na posho. 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni shwari. 
 
Changamoto zilizopo katika kata, jengo la upasuaji haliendelei, upungufu wa wataalam wa 
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ugani, uhaba wa mafuta ya petrol na vipuli vya pikipiki, kutopatiwa vitendea kazi vya ofisi 
ya kata na vijiji, machinji yameharibika, uhaba wa nishati na umeme, uhaba wa maji, jengo 
la zahanati Ntanga ni bovu n.k. 
 
KATA YA NTOBEYE 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika katika Kata ya Ntobeye WDC vilifanyika vikao 3 viwili 
vilikuwa vya dharura, vikao vya VDC kijiji cha Chivu 2, Ntobeye 3, Runzenze 3, Kigina 3, 
Vikao ngazi ya Kitongoji, Chivu 5, Ntobeye 9, Runzenze 5 na kigina 4, Mikutano mikuu 
iliyofanyika jumla ilikuwa 4 
 
Mapato na matumizi katika Kata ya Ntobeye, wananchi walichangia ujenzi wa 
miundombinu kwenye maabara ya Sekondari ya Ntobeye ambapo shughuli iliyofanyika ni 
ujenzi wa meza kwa kutumia matofari na zege na utengenezaji wa stuli 20, jumla ya 
michango iliyopatikana ilikuwa ni Tshs. 2,025,500/= 
 
Vyanzo vingine vya mapato, kijiji cha Chivu mapato Tshs. 170,000/=  matumizi 
Tshs.151,700/= baki Tshs. 18,300/=, Ntobeye mapato 306,700/= matumizi Tshs. 125,000/= 
baki Tshs.181,300/=, Runzenze mapato 220,000/=  matumizi 182,000/= baki Tshs. 
38,000/= kigina hakuna. 
 
Fedha za ruzuku mashuleni mapato katika shule zote 4 yaani Ntobeye, Chivu, Nyakariba, 
Murukagati na kigina jumla iliyoletwa ilikuwa Tshs. 5,757,000/= jumla ya matumizi kwa 
shule zote ni Tshs.3,114,000/= salio lililobaki 2,643,000/= 
 
Wagonjwa waliopelekwa katika zahanati ya Ntobeye kuanzia mwezi Januari mpaka Machi 
jumla walikuwa 1,766, Tshs. 1,356,000 zilipelekwa kama michango ya CHF, UF na NHIF. 
 
Shughuli za kiuchumi katika Kata ya Ntobeye ni kilimo na ufugaji 
 
Kata ya Ntobeyeilibahatika kuwa miongoni mwa kata zilizowekwa kwenye mpango wa 
TASAF III, vijiji 3 vilihusishwa na mpango huu, vijiji hivyo ni Runzenze, Kigina na 
Ntobeye. Katika kijiji cha Ntobeye TASAF III ina mpango wa kuanzisha mradi wa 
uchimbaji wa visima 7 vyenye mita na ujazo 72 pia mradi wa upandaji wa vitalu vya miti 
katika eneo kubwa lenye hekta 19.7 
 
Miradi ya Maendeleo katika Kata ya Ntobeye, kununua seti za vifaa vya chanjo, kununua 
vitendanishi vya maabara, kuanza ukarabati wa mradi wa maji chivu A na B, kuhamasisha 
uzalishaji wa mnazao ya kilimo ya aina zote, kuanzisha shamba moja la mfano la kahawa, 
ujenzi wa matundu ya vyoo 5 katika shule ya msingi Chivu na 5 katika shule ya msingi 
Murukagati, ujenzi wa bweni 1 shule ya sekondari Ntobeye, kufanya matengenezo ya 
kawaida barabara ya Chivu-Ntobeye-Nyakiziba, kufanya matengenezo ya kawaida katika 
barabara ya Murugwanza-Runzenze, kufanya matengenezo ya sehemu korofi katika 
barabara ya Mukididili-Chivu-Kigina shule ya msingi km 8 
 
Changamoto zilizoko katika Kata ya Ntobeye, upungufu wa miundo mbinu kama nyumba 
za waalimu, madarasa, madawati na matundu ya vyoo, upungufu wa waalimu wa masomo 
ya hisabati na sayansi, mwitikio mdogo wa wananchi kujiunga na mfuko wa afya ya jamii 
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(CHF), Kutoletwa kwa fedha za miradi ya maendeleo. 
 
Ujenzi wa maabara unaendelea vizuri vyumba 3 vimeshakamilika hadi hatua ya majengo. 
Katika kipindi cha Januari mpaka Machi kazi iliyofanyika ni ujenzi wa meza kwa kutumia 
matofali na zege wanasubiri masinki toka Halmashauri na utengenezaji wa stuli 20. 
 
KATA YA KIBIMBA 
Kata ya Kibimba ina vijiji 4 na vitongoji 20, kuna kaya 2732 zenye wakazi15071 ambapo 
wanaume 6861 na wanawake 7710 
 
Kata ya kijamii ina shule za msingi 5 na shule ya sekondari 1, chuo cha ufundi cha 
ushirikala REDESO chini ya usimamizi wa VETA, zahanati 4, 3 ni za serikali na moja 
inamilikiwa na kanisa katoliki la Rulenge-Ngara, uwanja wa ndege wa kimataifa Ruganzo 
uliopata umaarufu kipindi cha wakimbizi wa Rwanda na Burundi mwaka 1993-2011 
 
Shughuli za kiuchumi katika kata ya Kibimba ni pamoja na kilimo cha chakula, 
mbogamboga, na mazao ya biashara, ufugaji wa wanyama kwa ajili ya mbolea, maziwa na 
nyama. 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni shwari hakuna matukio ya kutishia amani wananchi. 
 
Vikao vya kisheria WDC kilifanyika kikao 1, Halmashauri ya kijiji vilifanyika vikao 12, 
Mikutano ya vitongoji ilifanyika 32, mikutano 28 haikufanyika, mikutano ya kijiji 
ilifanyika 3 mmoja haukufanyika. 
 
Mapato na matumizi ya Kata ya Kibimba, mapato ya vijiji, kijiji cha Buhororo mapato ni 
Tshs. 9,055,776.76/= matumizi Tshs. 9,055,776.76/=, Kumtana mapato ni Tshs. 
5,601,886.36/= na matumizi ni Tshs. 5,601,886.36/=Ruganzo mapato Tshs. 323,250/= 
matumizi ni Tshs. 93,250/= salio lililobaki ni Tshs. 230,000/=. 
 
Mapato katika shule za msingi jumla ilikuwa ni Tshs. 4,908,099.00/= matumizi ni 
Tshs.2,349.200/= salio lililobaki ni Tshs.2,558,899.95, shule ya sekondari Kibimba mapato 
ni Tshs. 1,180,000/= matumizi ni Tshs. 250,000/= salio lililobaki ni Tshs. 930,000/=. 
 
Zahanati ya Rugazo mapato Tshs. 274,000/= matumizi ni Tshs. 259,500/= salio lililobaki ni 
Tshs. 15,500/=, zahanati ya Kumtana mapato ni Tshs. 1,080,000/= matumizi ni Tshs. 
724,000/= salio lililobaki ni Tshs. 356,000/=, zahanati ya Mayenzi mapato ni Tshs. 1, 
547,415/= matumizi ni Tshs. 814,000/= Salio lililobaki ni Tshs. 733,415/= Tshs. 239,200/= 
zilikusanywa na kuwasilishwa Halmashauri 
Miradi ya maendeleo katika Kata ya Kibimba, ujenzi wa nyumba ya Mganga vifaa 
vimekamilika wanasubiri nguvu ya serikali, ukamilishwaji wa nyumba ya waalimu 2 vifaa 
vimekamilika wanasubiri nguvu toka serikalini, ujenzi wa ofisi ya kijiji jengo limekamilika 
bado kukabidhiwa, pembejeo za kilimo kwa walengwa 150 wakulima 80 walishapokea 
bado wakulima 70, ujenzi wa maktaba ya shule ya msingi Buhororo ujenzi umekamilika na 
kukabidhiwa, ujenzi wa shule ya msingi Ruganzo shule imefikia darasa la 4 kuna madarasa 
2 na moja la juda ambalo limejengwa la muda, ujenzi wa maabara 2 katika shule ya 
sekondari vyumba 2 vimekamilika bado chumba 1 kuweka visahani 
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Changamoto zilizoko katika Kata ya Kibimba, ukosefu wa fedha kukamilisha miradi, 
kutofanyika kwa vikao kutokana na uelewa mdogo wa Wenyeviti wa Vitongoji, ubebaji wa 
mimba mashuleni hasa shule za sekondari mpaka sasa wanaume 2 wamefikishwa 
mahakamani. 
 
KATA YA MABAWE 
Kata ina vijiji 5 Murugina, Mkaliza, Kumwuzuza, Murugarama na Muhweza, ina  vitongoji 
22. Ina wakazi 124440 kati ya hao wanaume ni 5915 na wanawake 6525. 
 
Utekelezaji wa shughuli za maendeleo katani unazingatia sekta zote yaani elimu, Afya Maji, 
kilimo mifugo na ushirika, utawala, maendeleo ya jamii, maliasili na mazingira, ardhi na 
suala zima la ulinzi na usalama katika kata linaendelea kuimarishwa. 
 
Vikao vya kisheria, Kamati ya maendeleo ya Kata 1, ulinzi na usalama ya Kata 3.  
 
Ngazi ya vijiji Murugina Halmashauri kuu ya kijiji 3, mikutano mikuu 1, kamati ya ulinzi 
na usalama 3, Mukaliza Halmashauri ya kuu ya kijiji 3, mikutano miku 1 na kamati ya 
ulinzi na usalama ya kijiji 3, Kumwuzuza Halmashauri kuu ya kijiji 3, mikutano mikuu 1, 
kamati ya ulinzi na usalama ya kijiji 3, Murugarama Halmashauri ya kuu ya kijiji 3, 
mikutano mikuu 1, Muhweza Halmashauri kuu ya kijiji 3, mikutano mikuu 1, kamati ya 
ulinzi na usalama 3. 
 
Ngazi ya kitongoji mikutano mikuu iliyofanyika 25 ambayo haijafanyika 45, kamati ya 
ulinzi na usalama mikutano iliyofanyika 57 ambayo haijafanyika 9 
 
Shughuli za baraza la kata zinaendelea kuna changamoto ya ukosefu wa vitendea kazi 
 
Utekelezaji wa miradi ya maendelo, maandalizi ya ujenzi wa vymba 2 vya madarasa na 
ofisi ya M/Mkuu wa shule ya msingi Mukibengere katika kijiji cha Murugina eneo la ujenzi 
kuna matofali 15,000 na usombaji wa vifaa unaendelea, ujenzi wa maabara 3 kwa kujenga 
chumba 1 kipya na kubadilisha vymba 2 vya madarasa katika shule ya sekondari Mabawe 
ujenzi wa vymba vyote 3 umekamilika bado samani na mfumo wa umeme, ujenzi wa kituo 
cha kuchakata kahawa katika kijiji cha Murugina ujenzi upo katika hatua ya kufunga 
mashine na mfumo wa maji, ujenzi wa nyumba ya kusimika mashine ya kusindika muhogo 
kijiji cha Murugina ujenzi wa nyumba umekamilika na ufungaji wa mashine uko katika 
hatua ya mwisho 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni nzuri na kuna suala la ujambazi na kutumia silaha za moto 
uliojitokeza katika Robo ya III mnamo tarehe 8/2/2016, hali ya ulinzi shirikishi ni nzuri  
 
Mapato yaliyokusanywa, ushuru wa masoko Tshs. 1,333,000/=, ushuru wa mazao Tshs. 
1,397,800/= jumla kuu ni Tshs. 2,730,000/= 
 
Changamoto zilizoko katika kata, wananchi kutochangia kwa hiari kwa ajili ya maendeleo, 
kukosekana kwa vitendea kazi, ukosefu wa fedha za ruzuku toka serikalini, jamii 
kutoshiriki katika mikutano mbalimbali, upungufu wa madawa katika kituo cha afya 
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Mabawe. 
 
Kata ya Mabawe ina shule ya sekondari 1 ambayo ina wanafunzi 368 wavulana 167 na 
wasichana 201 
 
KATA YA NYAKISASA 
Kata ya Nyakisasa ni miongoni mwa Kata 9 zinazounda Tarafa ya Rulenge, inaundwa na 
vijiji 4, vitongoji 19. Ina jumla ya kaya 5167 na idadi ya wakazi 23434, wanaume 11365 na 
wanawake 12069. Watumishi walioko kwenye Kata ya Nyakisasa Mtendaji wa Kata 1, 
MEK 1, Mkuu wa s/s 1, Afisa kilimo 1, Afisa mifugo 1, Afisa afya1, O/A wa Kata 1, 
Watendaji wa kijiji 3 na mmoja kijiji cha Kashinga wa muda hana ajira ya kudumu. 
 
Taasisi zilizoko katani, shule ya sekondari 1, zahanati 3, Mahakama ya mwanzo 1(haifanyi 
kazi), Madhehebu ya dini 6 (wakristo na waislam), amani zilizoko katika ofisi ya kata 
benchi 6, meza 5. 
 
Mikutano ya kijiji ngazi ya WDC vilifanyika vikao 3 kimoja hakikufanyika, ulinzi na 
usalama vilifanyika Kashinga 7, Kumugamba 6, Nyamahwa 6 na kigoyi 5, viwili 
havikufanyika, mikutano ya kijiji iliyofanyika ni 3 mmoja haukufanyika, mikutano mikuu 
iliyofanyika 3 na mmoja haukufanyika 
 
Miradi ya maendeleo iliyoko kayika kata ya Nyakisasa, ujenzi wa nyumba za waalimu 
imefikia hatua ya linta, ujenzi wa vymba 2 vya madarasa shule ya sekondari Nyakisasa 
vyumba vimeezekwa, ujenzi wa vyoo vya watumishi na wanafunzi shule ya  sekondari 
matundu 10 vimefikia ujenzi wa boma. 
 
Idadi ya waalimu wa shule za msingi na sekondari, shule za msingi wanaume ni 68, na 
wanawake 25 jumla wapo 93, shule za sekondari wanaume 12 wanawake 3  jumla wapo 15. 
Idadi ya wanafunzi wa shule za awali, I-IV wanaume 2295 na wanawake 2198 jumla wapo 
wanafunzi 4493. Wanafunzi wa MEMKWA katika kituo cha Mikole wapo 37, wanaume 20 
na wanawake 17, kituo cha Ntukamazina wapo 75, wanaume 40 na wanawake 35. 
 
Mapato ya shule za msingi Kata ya Nyakisasa jumla ya fedha zilizoko benki ni Tshs. 
6,644,409.88 zilizotumika ni Tshs. 3,078,000/= salio lilibaki benki 3,566,409.88/= 
 
Miundo mbinu iliyoko kwenye kata, kuna josho, kibanio na maeneo ya malisho na 
mashamba kwa ajili ya wafugaji na wakulima. 
 
Changamoto zilizopo kwenye Kata, uchache wa vibanio, barabara chakavu, watumishi wa 
Kata hawana usafiri, mafuta kwa ajili ya kuzungukia miradi na shajara za ofisi. 
 
 
KATA YA BUGARAMA 
Kata inaundwa na vijiji 3 na vitongoji 13, ina jumla ya kaya 3348 zenye wakazi 14214, 
kijografia inapakana na Kata ya Kibogora kwa upande wa magharibi, upande wa mashariki 
inapakana na Kata ya Muganza na upande wa kaskazini inapakana na Kata ya Bukiriro na 
upande wa kusini nchi ya Burundi. 
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Hali ya ulinzi na usalama ni nzuri, kuna kituo kidogo cha polisi na kituo kidogo cha jeshi la 
wananchi la Tanzania 
 
Vikao vya kisheria, mikutano mikuu ilifanyika kwa 100%, Kamati za Halmashauri za vijiji 
vimefanyika 9, kamati za maendeleo ya kata (WDC) kimefanyika 1 
 
Kata ina Baraza la Kata ambalo lina wajumbe 8 kutoka katika kata ya Bugarama na 
Kibogora 
 
Miradi ya Maendeleo, kuna ujenzi wa vyoo matundu 6 shule ya msingi Rwinyana 
michango ya wananchi inaendelea, ukarabati wa milango na madirisha ya vyumba vya 
madarasa shule ya msingi Bugarama fedha Tshs. 504,000/= kutoka elimu msingi bure, 
ujenzi wa vyoo matundu 2 zahanati ya Mumiramira wananchi wamechanga Tshs. 
750,000/= na kabanga nickel wamechangia vifaa vya kiwandani. 
 
Vyanzo vya mapato ni magurio 3 na fedha iliyokusanywa ni nTshs. 1,159,000/= 
 
Fedha za ruzuku za elimu bure katika shule za msingi 4 fedha iliyopokelewa ni Tshs. 
3,154,000/= na zilizotumika ni Tshs. 2,120,000/=, michango ya CHF   fedha iliyokusanywa 
ni Tshs. 470,000/= 
Changamoto zilizopo katani, ukosefu wa vifaa vya ofisi ya vitongoji, vijiji na kata, vitendea 
kazi, mafunzo kwa wajumbe wa Baraza la Kata hayakutolewa, upungufu wa nyumba za 
waalimu, upungufu wa madarasa, upungufu wa samani, upungufu wa watumishi wa afya, 
ukosefu wa madawa na vifaa tiba, ukosefu wa zahanati kijiji cha Rwinyana. 
 
KATA YA KANAZI 
Kata ya Kanazi iko umbali wa km 9 kutoka katika makao makuu ya Wilaya ya Ngara 
upande wa magharibi, ina jumla ya vijiji 6 vitongoji 24, ina jumla ya kaya 3748, kati yao 
wanawake ni 9389 na wanaume. Wakazi wa Kata ya Kanazi wanajishughulisha na kilimo 
cha mazao ya chakula, na biashara. Kulikuwa na changamoto mbalimbali katika zoezi la 
pembejeo kama vile kuletwa nje ya msimu, gharama za pembejeo kuwa kubwa, imani 
potovu walizonazo wakulima kuhusu utumiaji wa pembejeo kamati ya pembejeo ya kijiji 
kukosa motisha ya usafiri ili kuzungukia walengwa na kutoa elimu juu ya faida ya kutumia 
pembejeo. 
 
Kata ina jumla ya vikundi vya kiuchumi 51 ambavyo vinafanya shughuli mbalimbali kama 
vile kilimo cha mbogamboga, biashara ndogo ndogo, ufugaji wa mbuzi na kuku na kilimo 
cha migomba, kilimo cha kahawa, Bustani ya miti, Vicoba, salon, daladala, maduka ya 
rejareja uselemala na n.k 
 
Kata ina viongozi wa kuchaguliwa kama vile wenyeviti wa vitongoji 24, wenyeviti wa vijiji 
6, wajumbe wa serikali ya kijiji 150, pia kuna watendaji wa serikali/kata/kijiji kama vile 
watendaji wa kijiji 4 na wanaohitajika ni 6 
 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika Kamati ya maendeleo ya Kata (WDC) vilifanyika vikao3, 
kamati ya ulinzi na usalama Kata vilifanyika vikao 9, Serikali ya Kijiji vikao 44 ambavyo 
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havikufanyika ni 10, Kamati ya ulinzi na usalama ya kijiji vikao vilivyofanyika ni 47, 
Mikutano mikuu ya vijiji ilifanyika vikao 13, Mikutano mikuu ya vitongoji vilivyofanyika 
jumla vilikuwa ni 109  
 
Changamoto zilizokuwepo ni pamoja na kutokuapisha kwa wajumbe wa VDC, VEO’s 
kuwa na ajira za muda hivyo kusababisha kutofanyika kwa vikao vya kisheria., Wenyeviti 
wa vitongoji kutokuwa na vitendea kazi 
 
Mapato na matumizi katika kata ya Kanazi, soko la Kanazi januari mpaka Februari 2016 
walikusanya jumla ya Tshs. 7,052,000/=, michango ya maendeleo ya miradi katika vijiji 
kwa kipindi cha julai 2015 mpaka machi 2016 jumla zilikusanywa kiasi cha Tshs. 
1,574,500, zilitumika 1,435,725/= na salio lililobaki ni Tshs. 138,775/=, makusanyo ya 
zahanati kata ya Kanazi kwa michango ya huduma ya papo kwa papo, NHIF na CHF jumla 
yalikuwa ni Tshs. 4,233,405/= 
 
Miradi ya maendeleo iliyotekelezwa, ujenzi wa choo soko la Kanazi matundu 2 choo 
imekamilika ila bado haijatumika, ujenzi wa nyumba ya Mganga zahanati ya kabalenzi 
nyumba imekamilika, ujenzi wa choo shule ya msingi kabalenzi matundu 8 choo imefikia 
hatua ya kuezeka, ujenzi wa choo matundu 8 shule ya msingi Nyarusange kanazi choo 
imefikia hatua ya kufunika shimo kwa zege inasubiri kupandisha boma 
 
Mapokezi ya fedha za ruzuku kwa kila shule Julai mpaka Machi jumla zilipokelewa Tshs. 
7,673,814.77 jumla zilitumika Tshs. 5,273,440.00/= na salio lililobaki lilikuwa ni Tshs. 
2,400,374,00/= 
 
Uandikishwaji wa wanafunzi wa awali, wavulana walikuwa 599 na wasichana 576 jumla 
1175, walioandikishwa darasa la kwanza kwa shule zote wavulana 374 na wasichana 333 
jumla walikuwa 707 
Changamoto zilizoko katika kata ya Kanazi, utoro wa wanafunzi, upungufu wa waalimu wa 
masomo ya sayansi na hisabati, tatizo la umeme na maji. 
 
Maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi katika kata ya Kanazi, walijikubali jumla wapo 34 
wanaume 14 na wanawake 20, wapo ambao tayari wameshajisajili na wnakikundi cha 
kilimo cha mihogo na shamba la migomba, hali zao zinaendelea kuwa nzuri. Kamati za 
ukimwi kwa vijiji vyote zipo. 
 
Malipo ya ruzuku ya kunusuru kaya maskini TASAF III, mradi upo katika vijiji vya 
Mukarehe, Mukibogoye na Kabalenzi na jumla ya Tshs. 19,738,818.19/= zilitolewa kwa 
walengwa. 
 
KATA YA KIBOGORA 
Kata ya Kibogora ipo km 80 toka katika makao makuu ya Wilaya ya Ngara, ina vijiji 2 
kihinga na Nyarulama ina jumla ya kaya 3434, wakazi 14870 ambapo wanaume ni 6435 na 
wanawake ni 8435. Aidha Kata ya kibogora ina jumla ya vitongoji 9 
 
Vikao vya kisheria ngazi ya kitongoji hadi ngazi ya Kata vinafanyika na muhtasari 
imeshawasilishwa ngazi ya Wilaya. 
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Michango ya wananchi kuchangia ujenzi wa maabara, Kihinga walichangia Tshs. 
600,000/= na Nyarulama walichangia Tshs. 628,000/= bado wananchi wanaendelea 
kuchangia 
 
Mapato na matumizi yaliyotokana na ushuru wa mazao na ushuru wa soko, ushuru wa 
mazao Tshs. 257,500/= ushuru wa soko Tshs. 150.000/= jumla kuu Tshs. 407,500/=. 
Makusanyo ya fedha yaliyowasilishwa Halmashauri, S/M Nyarulama Tshs. 776,000/=, S/M 
Kihinga Tshs. 862,000/=, S/M Nyarukubala Tshs. 504,000/= na S/Sekondari Kibogora 
Tshs.986,000/= 
 
Wanafunzi walioandikishwa darasa la awali katika shule ya msingi Kihinga, Nyarukubara 
na Nyarulama wavulana 581 wasichana 537 jumla 1318, darasa la kwanza wavulana 250 
wasichana 225 jumla 475 
 
Mapato yanayotokana na CHF Tshs. 470,000/= malipo ya papo kwa papo Tshs 130,000/= 
 
Hakuna miradi ya maendeleo ndani ya kata ya Kibogora isipokuwa ujenzi wa maabara 
katika shule ya sekondari ya Kibogora kwa kushirikiana na Kata mama ya Bugarama. 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni shwari na wananchi wanendelea kufanya shughuli zao bila 
kubuguziwa, kituo kidogo cha polisi na jeshi la wananchi kituo cha Bugarama wanafanya 
kazi yao ipasavyo. 
 
KATA YA MUGOMA 
Kata ya Mugoma ina wakazi 15068, ambapo wanaume 7402 na wanawake 7666, wapo 
viongozi wa kuchaguliwa, watumishi na wafanyakazi wa umma 
 
Kata ya Mugoma inalipongeza shirika la TUMAINI FUND kwa kuratibu shughuli za 
ukimwi chini ya hospitali yaMurugwanza kwa sababu wanatoa dawa za ukimwi na 
matumizi ya Condom 
 
Hali ya kiuchumi, wakazi wanajishughulisha na shughuli za kilimo, ufugaji na biashara. 
 
Vikao vya kisheria, WDC kilifanyika kikao 1, VDC vimefanyika 15, mikutano mikuu ya 
vijiji 15 na mikutano ya vitongoji ilifanyika 57 ambayo haijafanyika ni 9 
 
Mapato na matumizi, ushuru wa beria Tshs. 272,500,ushuru wa soko Tshs.100,000/=, 
ushuru wa mbao 100,000/=, ushuru wa machinjio Tshs. 39,000/=. 
 
Utekelezaji wa miradi ya maendeleo, ujenzi wa maabara shule ya sekondari Mugoma na 
Muuvyagira ukamilikaji wa majengo unaendelea, ujenzi wa kituo kipya ujenzi uko usawa 
wa linter, ujenzi wa nyumba ya mwalimu Muruvyagira sekondari ujenzi bado kuanza, 
ukamilishaji wa nyumba bora ya mfano kijiji cha Mukikomero boma imeezekwa na 
kukamilika, kupewa pembejeo za kilimo kijiji cha Muruvyagira, kununua na kusambaza 
mashine za kukoboa kahawa ya kijiji cha Shanga na Mugoma fedha hazijatolewa, 
kuanzishwa kwa shamba darasa la kahawa kwa vijiji vya Shanga na Mugoma mradi bado 
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kuanza, ujenzi wakituo cha kuchakata kahawa na mfumo wa maji Mugoma uko katika 
katua za mwisho kukamilika 
 
Fedha za ruzuku kwa shule za msingi Mugoma Tshs. 891,410.43/= na zilizotumika Tshs. 
400,334/=, shule ya msingi Shanga Tshs. 1,253,380.10/= na matumizi Tshs. 841,900/=, 
shule ya msingi Mubuhenge Tshs. 1,478,660.80/= matumizi 923,260.80/=, shule ya msingi 
Mukagugo Tshs. 959,883.23/= matumizi Tshs.882,000/= shule ya msingi Mugikomero Tshs. 
376,234.08/= matumizi Tshs. 217,500/= Shule ya sekondari Mugoma mapato ni Tshs. 
2,814,000/= matumizi 2,357,900/= Shule ya sekondari Muruvyagira Tshs. 1,294,000/= 
matumizi Tshs. 205,000/= 
 
Changamoto zilizoko katani , ukosefu wa zahanati, wakandarasi kutokamilisha miradi, 
ukosefu wa ofisi ya serikaliya kijiji Muruvyagira 
 
KATA YA NGARA MJINI 
Mamlaka ya Mji mdogo wa Ngara ndio mji mdogo wa kwanza kuanzishwa hapa Wilayani 
kwa kufuata na kuzingatia sheria za uanzishwaji wa Mamlaka za mji midogo hapa nchini. 
 
Mamlaka ya mji mdogo inaundwa na vitongoji 17 vinavyotokana na vijiji 4 kabla ya 
kufutwa. Mamlaka ya mji mdogo iko makao makuu ya Wilaya, upande wa mashariki 
inapakana na Kata ya Nyamiaga, Upande wa kusini inapaka na Kata ya Kibimba, upande 
wa Kaskazini inapakana na kata ya Ntobeye, upande wa Magharibi inapakana vile vile na 
Kata ya Kibimba na upande wa Kaskazini Magharibi inapakana na Kata ya Kanazi kijiji 
cha Mukirehe. Kuna ofisi mbalimbali za Serikali kuu na Serikali za Mitaa na Idara zake 
mbalimbali zenye watumishi wa kada mbalimbali. Ina kaya 4,366 wakazi 20,968 
wanawake 11,164 na wanaume ni 9,804. 
 
Wakazi wanajishughulisha na kilimo, biashara, ufugaji na baadhi ya watumishi wa Serikali 
na taasisi zisizo za Serikali. Vyanzo vya mapato katika eneo la Mamlaka ya Mji mdogo 
hutegemea ushuru wa masoko hasa masoko ya kojifa, Mukididili, Murugwanza na Ngara 
mjini pamoja na soko la ndizi karibu na benki ya CRDB. 
 
Fedha za elimu bure zilizoletwa katika shule za msingi kuanzia mwezi Januari mpaka 
Machi zilikuwa kama ifuatavyo; Ngara mjini Tshs. 1,274,000/=, Murugwanza Tshs. 
960,600/=, Ngara mjini elimu maalum Tshs. 2,675,000/= Murugwanza elimu maalum Tshs. 
2,675,000/=, Nakatunga Tshs. 737,000/=, Nyamiaga Tshs. 1,071,000/=, Mukididili Tshs. 
781,000/=, Mubinyange Tshs. 306,600/= Jumla kuu Tshs. 10,480,200/= 
 
Mamlaka ya Mji mdogo ina sekondari 2 za Serikali ambazo ni Murugwanza na Ngara 
sekondari. Kuna hospitali 2 ya Nyamiaga ambayo ni ya Serikali na Hospitali ya 
Muruganzwa ambayo inamilikiwa na Kanisa la Anglikani Dayosisi ya Kagera. Lipo Baraza 
moja ambalo hukutana mara moja kwa wiki yaani Jumanne ili kutatua migogoro 
mbalimbali ya ardhi japo lina changamotombalimbali na hasa vitendea kazi na upatikanaji 
wa fedha za uendeshaji. 
 
Vikao vya kisheria vilivyokwisha kufanyika ni 2 vya mipango na fedha, utawala na 
mipango miji na vingine vilishindikana kwa sababu ya ukosefu wa fedha za uendeshaji wa 
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vikao hivyo na shughuli mbalimbali. 
 
Suala la ulinzi na usalama liko vizuri maana hakuna mambo hatari yanayosababisha 
kutokuwepo na amani na usalama ingawa vikao havijakaa kwa sababu ya changamoto 
mbalimbali. 
 
Miradi inayotekelezwa, kuna ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa, matundu 10 ya vyoo 8 
kwa ajili ya wanafunzi na 2 kwa ajili ya waalimu katika shule ya sekondari Murugwanza 
ambapo msingi wa vyumba vya madarasa umekamilika na matundu ya vyoo (septic tank) 
yamekamilika, ujenzi wa barabara kilometa 3 za muda maalumu zinaendelea katika hatua 
nzuri, ujenzi wa kituo cha kupimia watoto na akina mama wajazitokatika kitongoji cha 
Nakatunga, uboreshaji wa vyanzo vya maji vya asili vilivyoko Nyakabonde, Kabonde, 
Mkigorogoro, Mukavugo na Gwamiheha, upimaji wa viwanja kwa maeneo yote Mamlaka 
ya mji mdogo, upatikanaji wa umeme kwa bei nafuu kutokana na kipato cha wakazi wengi 
kuwa na kipato cha chini (umeme wa REA) katika vitongoji vyote, ujenzi wa dampo la 
kutupa taka. 
 
Changamoto zilizoko katika shule za sekondari ni upungufu wa madawati na meza, 
matundu ya vyoo, maji kutopatikana (miundo mbinu ya maji), upungufu wa waalimu wa 
sayansi. 
 
Wanafunzi walioandikishwa shule, shule ya msingi Mubinyange waliandikishwa watoto 
110, wavulana 54 na wasichana 56, darasa la awali wanafunzi 113, wavulana 59 na 
wasichana 54. Shule ya msingi Nyamiaga darasa la 1 wanafunzi 87,wavulana 42 na 
wasichana 45, darasa la awali wanafunzi 62, wavulana 34 na wasichana 28. Shule ya 
msingi Murugwanza darasa la 1 waliandikishwa wanafunzi 144, wavulana 76 na wsichana 
68, darasa la wanafunzi awali 147, wavulana 80 na wasichana 67. Shule ya msingi 
Mukididili darasa la 1 waliandikishwa wanafunzi 107, wavulana 48 na wasichana 59, 
darasa la awali wanafunzi 150, wavulana 69 na wasichana 81. Shule ya msingi Nakatunga 
darasa la kwanza waliandikishwa wanafunzi 174, wavulana 91 na wasichana 83. Shule ya 
msingi Ngara mjini waliandikishwa wanafunzi 275, wavulana 137 na wasichana 138, 
darasa la awali wanafunzi 149, wavulana 77 na wasichana 72. 
 
Changamoto ya kiutawala iliyokuwepo, baadhi ya viongozi wa Mamlaka ya mji mdogo 
hawakubaliani na uwepo wa Mtendaji wa Kata, hivyo ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji na 
Mwanasheria ijitahidi kutatua tatizo na kutoa ufafanuzi wa kisheria kuhusu uwepo wa 
Mtendaji wa Kata katika Mamlaka ya Mji mdogo Ngara. 
 
KATA YA MURUKULAZO 
Kata ya Murukulazo inapakana na kata 3 na nchi ya jirani ya Rwanda, upande wa kusini 
inapakana na Kata ya Nyamiaga, upande wa kaskazini inapakana na Kata ya Rusumo, 
upande wa mashariki inaendelea kupakana na Kata ya Rusumo, upande wa magharibi 
inapakana na kata ya Ntobeye na upande wa kaskazini maghraibi inapakana na nchi jirani 
ya Rwanda. Kata inaundwa na vijiji 5 ambavyo ni Murukulazo, Kyenda, Burengo, Kagari 
na Nyakiziba, Kata inaundwa na vitongoji 26 viongozi wa kuchaguliwa 121, vikao vya 
kisheria vinafanyika ila kuna changamoto vikao kutofanyika kwa wakati na muhtasari 
haiwasilishwi kwa wakati, shughuli za Baraza zinaenda vizuri kuna changamoto ya 



15 | P a g e  

 

kushindwa kutatua mabo machache kupelekea kuyapeleka mahakamani kwa ajili ya 
ufumbuzi zaidi. 
 
Vyanzo vya mapato katika Kata ya Murukulazo ni pamoja na soko la Murunyinya na 
ushuru wa nyama, kuna vyanzo vingine ambavyo haviko hai kama vile mnara wa simu, 
mchanga na mawe. 
 
Miradi ya maendeleo iliyotekelezwa kuanzia Januari mpaka Machi, ujenzi wa meza 33 za 
maabara za phyzikia na kemia zimetengenezwa flemu 11 za chumba kimoja cha phyzikia 
vingine bado ujenzi unaendelea kwa ngazi ya Halmashauri imeleta vifaa vya ujenzi kama 
saruji mifuko 75, wayameshi 30, vigae na misumali kilo 5, ujenzi wa matundu ya 12 shule 
ya msingi Burengo vifaa vipo mashimo yameshachimbwa, usambazaji wa pembejeo za 
ruzuku kwa wakulima usambazaji unaendelea kwa baadhi ya wakulima walipokea mifuko 
10 tu, kilimo cha mihogo kinaendelea shamba darasa,ukarabati wa vyanzo vya maji 
wananchi wamechangia Tshs.1,500,000/ kwa ajili ya kuanza ujenzi, mradi wa kunusuru 
kaya maskini TASAF III katika kijiji cha Nyakiziba jumla ya kaya 313 zinaendelea 
kupokea ruzuku kutoka katika mradi huu. 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni shwari.  
 
KATA YA RULENGE 
Kata ya Rulenge inapatikana kusini mwa Wilaya ya Ngara ni miongoni mwa Kata 2 
zilizoko katika Mamlaka ya Miji midogo katika Wilaya ya Ngara. Mamlaka ya mji Mdogo 
Rulenge imeundwa na mitaa 17, kati ya mitaa hiyo mitaa 2 inaongozwa na Wenyeviti wa 
chama cha CHADEMA, na Wenyeviti 15 ni wa Chama cha Mapinduzi. 
 
Mamlaka ya Mji mdogo Rulenge una jumla ya kaya 3,950 wanaume 8,252 na wanawake 
9,061 
 
Shughuli za maendeleo zinazingatia sekta zote yaani kilimoelimu, uvuvi na ushirika, ulinzi 
na usalama pamoja na ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri 
 
Mji mdogo Rulenge una viongozi mbalimbali, Afisa Mtendaji wa Kata, TEO, Kaimu Afisa 
Tarafa, Afisa Maendeleo ya Jamii, Afisa Afya,Mtaribu Elimu Kata, Afisa Kilimo, Afisa 
Mifugo, Mhudumu wa Ofisi, pamoja na Diwani wa Kata. Hakuna mlinzi baada ya mlinzi 
aliyekuwepo kufariki. 
 
Idadi ya wanafunzi wa shule za msingi, wavulana 1827 na wasichana 1835 julma 3662, 
Idadi ya wanafunzi shule za Sekondari, wavulana 203 na wasichana 281 jumla 484 
 
Miradi ya maendeleo iliyotekelezwa, ujenzi wa choo matundu 6 shule ya msingi Rulenge 
umekamilika, ujenzi wa matundu 8 ya vyoo shule ya msingi Munjebwe mradi unaendelea 
 
Taarifa yam nada na machinjio ya mbuzi Januari mpaka Machi mapato yaliyopatikana 
yalikuwa ni Tshs. 1,145,500/=, mapato ya soko, vibanda na mazao jumla yalikuwa 
3,734,000/= 
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KATA YA KEZA 
Kata ya keza inaundwa na vijiji 2 ambavyo ni Keza na Kazingati, ina vitongoji 9, 
Wenyeviti wa Vijiji na Wenyeviti wa Vitongoji wapo wote na hakuna nafasi iliyoachwa 
wazi. Idadi ya wakazi katika Kata ya Keza ni 8944, kaya 2162, wanaume ni 4034 na 
wanawake ni 4910. Shughuli za kiuchumi katika kata ya Keza ni pamoja na Kilimo, ufugaji 
na biashara ya vioski, na vilabu vya pombe. Taasisi zilizopo Katani ni shule za msingi 4 na 
shule ya sekondari 1 na vituo vya chekechea 3, zipo  Taasisi binafsi kama vile madhehebu 
ya dini ya kikristo na kiislam  na vikundi 26 vya wajasiliamali. 
 
Vikao vya Halmashauri ya Vijiji vilivyofanyika, Keza vikao 3, Kazingati 2 hakikufanyika 
kikao kimoja katika kijiji cha Kazingati. Mikutano mikuu iliyofanyika Keza 1, Kangati 
hawakufanya mkutano. Vikao vya ulinzi na usalama Keza walifanya vikao 2 na kazingazti 
havikufanyika, Kamati ya maendeleo ya Kata(WDC) keza kilifanyika kikao 1 na 1 
hakikufanyika. 
 
Utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika Kata ya Keza, ukarabati wa ofisi ya kijiji 
umekamilika, ujenzi wa tundu la choo ofisi ya kijiji umekamilika, ujenzi wa matundu ya 
vyoo katika shule ya msingi Rukira umekamilika kwa kutumia nguvu ya wananchi, ujenzi 
wa matundu 4 ya vyoo ya muda shule ya msingi Keza shughuli ya ujenzi inaendelea kwa 
njia ya kujitolea. Katika kijiji cha Kazingati ujenzi wa matundu 4 ya vyoo vya muda shule 
ya msingi Kibiriziya ujenzi umekamilika na yameanza kutumika, ujenzi wa ofisi ya kijiji 
Kazingati ujenzi umefikia usawa wa boma, ujenzi wa banda la chekechea kituo cha kitovu 
ujenzi umekamilika, Ujenzi wa banda la chekechea kituo cha Nyanza umekamilika, 
Ukarabati wa kuezeka vyoo vilivyoezuliwa na upepo shule ya msingi Rwenzaza (matundu 
6) ukarabati umekamilika, matengenezo ya barabara ya Nyanza-Rwenzaza shughuli 
inaendelea. 
 
Miradi ya Kata ipo kama ifuatavyo; ujenzi wa kituo cha polisi umekwama tangu 2012 kwa 
sababu Mtendaji wa Kata Staford Thomasi kutumia fedha za mradi Tshs.2,400,000/= kwa 
kuzipeleka katika ujenzi wa maabara yasekondari, Kijiji cha keza ukamilishaji wa maabara 
ya sekondari kezabado meza,rangi, shutter. 
 
KATA YA NYAMAGOMA 
Kata ya Nyamagoma inapakana na Wilaya ya Biharamulo, Kakonko na inapakana na Kata 
ya Keza, Murusagamba na Muganza. Inaundwa na vijiji 3 ambavyo ni Murubanga, 
Kumubuga na Kititiza, inaundwa na vitongoji 13, ina jumla ya kaya 1343 zenye watu 7,286 
kati yao wanaume ni  3425 na wanawake 3861. 
 
Vikao vya kisheria, vikao vya kijiji Murubanga 3, Kumubuga 3, Kititiza 3 na WDC 1, 
Mikutano ya kijiji Murubanga 1, Kumubuga 1, na Kititiza 1, Mikutano ya Kitongoji 
Murubanga 21 na Kumubuga 21, ulinzi na usalama Murubanga 3, Kumubuga 3, Kititiza 2, 
WDC 3. 
 
Wakazi wa kata ya Nyamagoma wanajishughulisha na kilimo, ufugaji na biashara. 
 
Uandikishwaji wa wanafunzi wa darasa la awali katika shule zote 3 za Kahama, Kumubuga 
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na Kititiza wavulana walioandikishwa jumla walikuwa 219 na wasichana 229, darasa la 
kwanza wavulana 150 na wasichana 115. 
 
Wanafunzi wanaolipwa na mradi wa kunusuru kaya maskini katika shule ya msingi 
Kahama wavulana 23 na wasichana 18, Kumubuga wavulana 31 na wasichana 53. 
 
Fedha za TASAF zilizotolewa kunusuru kaya maskini Robo III, kijiji cha Murubanga Tshs. 
2,708,000/= na Kumubuga Tshs. 2,916,896.36/= kwa walengwa wa TASAF. 
 
Vyanzo vya mapato ni belia ya Kumubuga. 
 
Changamoto zilizopo katika kata, kuibiwa kwa beria mara kwa mara, kutokuwepo kivuli 
cha kukaa, magari mengi kupita yakiwa yamelipia ushuru wa mazao toka katika kata 
mbalimbali, kutokuwepo kwa mawasiliano sababu ya kutokuwepo kwa minara, 
kutokuwepo kwa baraza la kata, upungufu wa madarasa, kutokuwepo kwa maji safi na 
salama. 
 
KATA YA MBUBA 
Kata ya Mbuba inaundwa na vijiji 4 ambavyo ni Mbuba, Kanyinya, Ruhuba na Kumwendo. 
Ina vitongoji 16 vyenye kaya 2,586 na wakazi wapatao 13,702 wanaume 6775 na 
wanawake 6927 
 
Hali ya ulinzi na usalama ni shwari kwa kipindi cha mwezi wa kwanza na mwezi wa pili 
isipokuwa mwezi wa tatu ulijitokeza wizi wa ng’ombe 6 katika kijiji cha Kumwendo mali 
ya Bw. Dominic Gaspar na baada ya kuwasaka ng’ombe walipatikana katika Kata ya 
Rulenge sehemu ya Nyanzali na ulinzi umeimarishwa kijiji hadi kijiji. 
 
Huduma za kijamii katika kata ya Mbuba wakazi wanajishughulisha na shughuli za kilimo, 
ufugaji na biashara ndogo ndogo. 
 
Kuna shule za msingi 4, shule ya msingi Kumwendo, Mbuba, Kanyinya na Ruhuba, shule 
za sekondari 2, moja ya Serikali inayoitwa Ndomba na ya binafsi 1 ya kanisa katoliki la 
Rulenge inayoitwa Mtakatifu Joseph, Zahanati 2 za Serikali, Kanyinya na Mbuba. Hali ya 
kisiasa ni shwari hakuna mgogoro wa vyama na shughuli zinakwenda sawa. 
 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika, vikao vya WDC vilifanyika 3, kimoja hakikufanyika, 
Vikao vya VDC vilifanyika 28 vikao 8 havikufanyika, Mikutano ya kijiji ilifanyika 9 
mikutano 3 haikufanyika, Mikutano ya Vitongoji ilifanyika 58 mikutano 110 haikufanyika. 
 
Mapato na matumizi ya vijiji, kijiji cha kanyinya mapato yalikuwa Tshs. 1,305,000/= 
matumizi Tshs. 1,018,000/= salio ni Tshs. 286,200/=, Kijiji cha Mbuba mapato yalikuwa 
Tshs. 544,300 matumizi Tshs 290,300/= salio ni Tshs. 254,000, kijiji cha Kumwendo 
mapato yalikuwa Tshs. 354,000 matumizi yalikuwa ni Tshs. 157,000/= salio lililobaki ni 
Tshs. 197,000/= Kijiji cha Rujuba hakuna mapato na matumizi yaliyofanyika. 
Fedha za capitation katika shule ya sekondari Ndomba jumla ya fedha iliyoletwa ni Tshs. 
3,001,825 matumizi ni Tshs. 1,726,550/= na salio lililobaki ni Tshs. 1,275,278/= 
Shule za msingi kanyinya fedha iliyoletwa jumla ilikuwa ni Tshs. 1,322,265.68/= 
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iliyotumika ni Tshs. 9,873,000/= salio lililopo benki ni Tshs. 534,968. 58/=, Shule ya 
msingi Mbuba fedha iliyoletwa jumla ilikuwa ni Tshs. 1,490,699.92/= iliyotumika ni Tshs. 
780,000/= salio lililopo benki ni Tshs. 710,689.92/=, Shule ya msingi Kumwendo fedha 
iliyoletwa jumla ilikuwa ni Tshs. 1,384, 609.08/= iliyotumika ni Tshs. 871,100/= salio 
lililopo benki ni Tshs. 513,509.08/= Shule ya msingi Ruhuba fedha iliyoletwa jumla 
ilikuwa ni Tshs. 6,348,051.28/=, iliyotumika ni Tshs. 2,835,400/= salio lililopo benki ni 
Tshs. 3,512,651.28/= Mapato ya zahanati ya Mbuba yalikuwa ni Tshs. 651,795/=. 
 
Hali ya maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi, wananchi wana muamko wa kwenda kupima 
kwenye zahanati isipokuwa hakuna taarifa ni watu wangapi waliokwisha kupima. 
 
Miradi ya  maendeleo  kwa mwaka 2015-2016, ujenzi wa choo shule ya msingi Ruhuba, 
shimo limekamilika ujenzi unaendelea, ujenzi wa barabara ya Kumwendo inatengenezwa 
na wanafunzi wanavuka kwa kutumia mtumbwi kwenda shuleni, mradi wa maji kijiji cha 
mbuba, mradi umesimama, ujenzi wa meza za maabara shule ya sekondari Ndomba 
zimeshajengwa bado sinki. 
 
KATA YA KIRUSHYA 
Kata ya Kirushya ni miongoni mwa Kata 22 zinazounda Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 
na mojawapo ya Kata 5 zinazounda Tarafa ya Kanazi. Kata ya Kirushya ina ina jumla ya 
wakazi wapatao 12804 kati ya hao wanaume ni 5552 na wanawake ni 7252. Wapo viongozi 
27 wa kuchaguliwa ambao ni Diwani 1, Wenyeviti wa vijiji 4, Wenyeviti wa Vitongoji 22, 
Watumishi walioko masomoni ni 2, Vikao vya kisheria vilivyofanyika kwa ngazi ya 
Halmashauri ya Kijiji (Mwivuza 3, Murutabo 3, Kasange 3, na Kirushya 3. Mikutano 
mikuu ya Kijiji iliyofanyika ( Mwivuza 1, Murutabo 1, Kasange 1, Kirushya1), Kamati ya 
Maendeleo ya Kata(WDC) Kirushya kilifanyika kikao. Changamoto zinazosababisha 
kutofanyika kwa vikao vya kisheria ni ukosefu wa karatasi. Hakuna mapato na matumizi 
yaliyopatikana au kutumika kwa kipindi cha mwezi Januari-Machi, 2016. Kwa kipindi cha 
kuanzia mwezi Januari hadi Machi Kata haijakusanya mapato ya Halmashauri kutokana na 
Kata kutegemea kupata ushuru kutoka kwenye mazao ya msimu. Mapato ya fedha za elimu 
bure zilizopelekwa katika shule za msingi na Sekondari za Kata ya Kirushya, shule ya 
msingi MurutaboTshs. 703,000/=, Mwivuza Tshs. 815,000/=, Mwivuza B Tshs.357,000/=, 
Kasange Tshs.1,091,000/= na Kirushya Tshs. 783,000/=. Jumla ya fedha za elimu bure 
zilizopokelewa katika shule za msingi ni Tshs. 3,749,000/= Katika shule za Sekondari 
jumla fedha zilizopokelewa ni Tshs. 3,883,000/= 
 
Hali ya uandikishaji wa wanafunzi kwa darasa la kwanza na awali kwa Kata ya kirushya, 
kwa darasa la kwanza waliandikishwa wavulana 193 na wasichana 195, jumla ni wanafunzi 
388, kwa darasa la awali wanafunzi wa miaka 0-5 wavulana walikuwa 163 na wasichana 
176 jumla walikuwa wanafunzi 339, wanafunzi wa miaka 0-6  wavulana walikuwa 131 na 
wsichana 135 jumla walikuwa wanafunzi 266. 
 
Utekelezaji wa miradi ya maendeleo, ujenzi wa maabara shule ya Sekondari Kirushya 
fedha inayotegemewa katika ujenzi ni michango kutoka kwenye kaya zilizomo kwenye 
Kata na watumishi 
 
Hali ya ulinzi na usalama katika Kata ya Kirushya ni nzuri isipokuwa bado wahamiaji toka 
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Burundi wanavuka na kuingia katika kijiji cha kasange ambapo ndipo wanapopokelewa na 
kisha shirika la UNHCR linakuja kuwachukua na kuwapeleka Lumasi. 
 
Matukio yaliyotokea tarehe 4.4.2016 katika kijiji cha Mwivuza, Bw. Kasoni Andrea 
alijinyonga kwa kutumia kamba ya kufungia mbuzi kutokana na kuumwa kwa muda mrefu. 
 
Maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi katika Kata ya Kirushya yapo japo hakuna takwimu 
sahihi, pia kuna kikundi cha waathirika na ugonjwa wa ukimwi waliojikubali kinachoitwa 
umoja group kina jumla ya wanakikundi 28 ambapo wanaume ni 10, na wanawake 18. 
 
KATA YA KASULO 
Kata hii inaundwa na vijiji 3 ambavyo ni Kasulo, Rwakaremela na Nyakariba ina jumla ya 
vitongoji 15, Ina jumla ya kaya 3731, idadi ya watu 17032, wanaume 8424 na wanawake 
8608, Hali ya ulinzi na usalama ni shwari kidogo kwa wastani  kwa maana kwa miezi hiyo 
kumekuwepo na matukio mbalimbali ya wizi wa pikipiki na hasa mwezi Januari 2016 
ikiwa ni pamoja na tukio la mauaji lililotokea 22/01/2016 ya kijana mmoja aliyejulikana 
kwa jina la joseph Magesa, tarehe 29/01/2016 wananchi wenye hasira wasiojulikana 
wamechoma na kuvunja nyumba ya Ndg. Tuombe Paschal 
 
Wakazi wa Kabanga wanajishughulisha na kilimo cha mazao ya chakula na biashara, 
ufugaji na biashara. Makusanyo ya ushuru wa machinjio, stendi, maegesho yaliyofanyika 
toka mwezi Januari mpaka Machi jumla yalikuwa ni Tshs. 15,695,200/= na makusanyo 
yam nada wa ng’ombe Lumasi mwezi Januari mpaka Machi ilikusanywa jumla ya Tshs. 
23,400,000/= 
 
Michango ya wananchi kwa ajili ya ujenzi wa maabara ya shule ya sekondari Rusumo A 
jumla ilikusanywa Tshs. 1,519,500/= matumizi yaliyofanyika yalikuwa ni Tshs. 63,500/=  
 
Michango mbalimbali ya wananchi kwa ajili ya shughuli za maendeleo jumla ilikuwa ni 
Tshs. 1,553,000/= matumizi 802,000/= salio lililobaki ni Tshs. 751,000/= 
Fedha zaruzuku zilizopokelewa katika shule za msingi zilikuwa kama ifuatavyo; Kasulo 
S/M Tshs. 682,000/=, Njiapanda S/M Tshs. 4,294,000/=, Kapfuha S/M Tshs. 315,000/=, 
Kumnazi S/M Tshs. 1,952,000/=, Kamuli S/M Tshs. 533,000/= Kabaheshi S/M Tshs. 
685,000/=, Ngoma S/M Tshs. 8,865,000/= 
 
Fedha zilizopokelewa katika shule ya sekondari za Kasulo; Lukole sekondari Tshs. 
49,571,600/= Rusumo A Tshs. 2,297,000/=. Michango ya CHF, NHIF na malipo ya papo 
kwa papo katika kituo cha afya Lukole jumla zilikusanywa Tshs. 7,766,420/= 
 
Miradi iliyopo katika Kata ya Kasulo, ukamirishaji wa ujenzi wa maabara ya shule ya 
sekondari Rusumo A, ujenzi wa vibanda vya biashara,. 
 
Usajili wa wananfunzi wa madarasa ya awali wavulana walikuwa 439 na wasichana 418 
jumla walikuwa 857, darasa la kwanza wavulana 543 na wasichana 564 jumla walikuwa 
1107, kidato cha kwanza wavulana 93 na wasichana 94 jumla walikuwa 187 
 
Changamoto zilizoko Katani ni pamoja wizi wa ng’ombe  na pikipiki, upungufu wa 
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nyumba za waalimu, vyumba vya madarasa, matundu ya vyoo na madawati katika shule za 
msingi zilizoko Katani, Mgogoro kati ya kanisa la RC na Serikali ya kijiji cha 
Rwakalemela, kutopatiwa ufumbuzi wa ukamilishwaji wa masjara ya ardhi ya kijiji. 
 
KATA YA KABANGA 
Kata ya Kabanga iko umbali wa km 26 kutoka katika makao makuu ya Wilaya ya Ngara, 
inapakana na Kata ya Mabawekwa upande wa kaskazini na upande wa mashariki inapakana 
na kata ya Mbuba, upande wa magharibi inapakana nan chi jirani ya Burundi. 
Kata ya Kabanga ni miongoni mwa Kata 5 zinazounda Tarafa ya Kanazi na pia ni kati ya 
Kata 22 zinazounda Halmashauri ya Wilaya ya Ngara, ina jumla ya kaya 4366 zenye jumla 
ya wakazi 23543 ambapo wanaume ni 10,763 na wanawake ni 12780, kata ina vijiji 6 
ambavyo ni Murukukumbo, Kabanga, Djululigwa, Ngundusi, Ibugana Nyabisindu, ina 
vitongoji 25 shule za msingi 7 za Serikali na shule 2 za watu binafsi, zipo shule 2 za 
sekondari ambazo ni Kabangana Nyabisindu, zahanati 3 na mahakama 1 ya Kabanga na 
kituo cha polisi kimoja ambacho hakijakamilika 
 
Wakazi wa Kabanga wanajishughulisha na kilimo na ufugaji, na biashara, kuna misikiti 4 
na makanisa ya kikristu 28, ipo minara ya simu ya TTCL na VODACOM 
 
Miradi ya maendeleo iliyotekelezwa, ujenzi wa soko la kimataifa Nzaza-Kabanga mradi 
uko katika hatua za awali, ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa na matundu 4 ya vyoo katika 
shule ya sekondari Nyabisindu majengo yapo katika hatua ya msingi, ujenzi wa maabara 3 
Nyabisindu majengo yamekamilika. 
 
Mapato na matumizi ya kata ya Kabanga, fedha zilizokusanya na ruzuku toka Serikalini 
kwa shule za msingi na Sekondari jumla kuu ilikuwa 136, 975,193.57/= matumizi kwa 
ujumla yalikuwa ni Tshs. 101,125,844.80/= salio lililobaki katika makusanyo na fedha za 
ruzuku lilikuwa ni Tshs. 35,849,348.52/= 
 
KATA YA NYAMIAGA 
Kata ya Nyamiaga ni moja ya kata zinazounda Wilaya ya Ngara, Kata hii ina vijiji 2 
ambavyo ni Nyamiaga na Nterungwe. Kata ya Nyamiaga iko mbali wa km 3 kutoka makao 
makuu ya Wilaya, upande wa mashariki imepakana na Kata ya Rusumo, magharibi 
imepakana na Kata yaNgara mjini, Kaskazini imepakana na Kata ya Murukulazo na Kusini 
imepakana na Kata ya kibimba. 
 
Vikao vya kisheria vilivyofanyika katika Kata ya Nyamiaga, Kamati ya Maendeleo ya Kata 
vilivyofanyika ni 3, hakikufanyika 1, Halmashauri ya maendeleo ya vijiji vilifanyika vikao 
10, havikufanyika vikao 14, Vikao vya kitongoji vilifanyika vikao 32, havikufanyika vikao 
88. 
 
Kata ina jumla ya jumla 1,522 zenye watu wapatao 11,010 ambao kati ya hao wanaume ni 
5023, na wanawake 5,637. 
Hali ya ulinzi na usalama ni nzuri ambapo kata ina jumla ya wanamgambo 53 
 
Shughuli za kiuchumi na kijamii katika kata ya Nyamiaga wakazi wanajishughulisha na 
kilimo, ufugaji na biashara ndogo ndogo. 
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Mapato na matumizi katika kata ya Nyamiaga, mapato yalikuwa ni Tshs. 2,290,000/= na 
matumizi yaliyofanyika ni Tshs. 1,847,000/= baki 443,000/= 
 
Shule zilizoingia katika shule ya msingi Mumiterama mapato Tshs. 676,868.11/= na 
zilizotumika Tshs. 229,000/=, shule ya msingi Mugasha mapato Tshs. 685,971.03/= na 
zilizotumika Tshs. 411,400/= Shule ya msingi Kumuyange mapato ni Tshs. 739,223.00/= na 
zilizotumika 342,823.12/= 
 
Miradi ya maendeleo katika Kata ya Nyamiaga, ujenzi wa maabara ya shule ya sekondari  
Nyamiaga msingi umekamilika, maandalizi ya ujenzi wa chumba cha darasa shule ya 
msingi Mumiterama kuna tripu 6 za mawe, ujenzi wa chuo cha ufundi stadi kuna tripu 26 
za mawe, ukarabati wa jengo la masjala ambalo ndani yake kuna chumba cha ofisi cha 
Mtendaji wa Kijiji ukarabati umekamilika na jengo linatumika,ujenzi wa kisima cha maji 
katika kitongoji cha Nterungwe. 
 
Kata ya Nyamiaga ina shule za msingi 3, zahanati 1, Baraza la Kata 1, Makanisa 12, 
Misikiti 2, Saccoss 1. 
 
Uandikishaji wa wanafunzi wa darasa la awali, Mumiterama wavulana 32 wasichana 25 
jumla 57, Mugasha wavulana 43 wasichana 35 jumla 78, Kumuyange wavulana 23 na 
wasichana 38, wanafunzi wa darasa la 1, Mumiterama wavulana 60 wasichana 67 jumla 
127, Mugasha wavulana 73 wasichana 54 jumla 127, Kumuyange wavulana 36 wasichana 
38 jumla 74 
 
Changamoto zilizopo katani, upungufu wa waalimu, utoro wa wanafuniz , ukosefu wa 
nyumba ya Mganga  katika zahanati ya Nterungwe, ugonjwa wa unyanjano, kutokuwepo na 
ofisi ya serikali. 
 
KATA YA MUGANZA 

Kata iko kusini Mashariki mwa Wilaya ya Ngara na ni moja kati ya Kata 22 zinazounda 

Wilaya ya Ngara, Ina jumla ya wakazi 15616 ambapo wanaume ni 7555 na wanawake ni 

8061 na kaya 3528, ina jumla ya vijiji 3 yaani Mukubu, Muganza na Mukalinzi, ina jumla 

ya vitongoji 19. 

 

Kata ya Muganza ina viongozi wa kuchaguliwa kama ifuatavyo, Wenyeviti wa Serikali za 

vijiji 3, kati ya hao Chadema ni 1, nWenyeviti wa Vitongoji 19 kati ya hao Chadema ni 6 na 

Mheshimiwa Diwani 1. 

Kata ina shule ya sekondari 1 inayoitwa Muganza Sekondari, Shughuli za kiuchumi ni 

kilimo na ufugaji, changamoto kwa mazao ni kushambuliwa na wadudu weusi waitwao 

battles 

Kuna shule za msingi 8 ambazo ni Muganza, Ngeze, Rusengo, Mukubu, Nyakafandi, 

Rwimbogo, Musaza na Kuntatwemwa. Hali ya uandikishaji wa darasa la kwanza  
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waliandikishwa wavulana 475 na wasichana 402 jumla 877 pamoja na darasa la awali 

wavulana 272 na wasichana 259 jumla 531 

 

Vyanzo vya mapato katika Kata ya Muganza ni soko la Mukubu na soko la mukalinzi 

ambalo lina wakala Bw. Suleiman Bunzia, jumla ya fedha zilizokusanywa mwezi  Januari 

mpaka mwezi Aprili ni Tshs. 1,579,000/= 

 

Vikao vya kisheria vilivyofanyika, Mukubu  vilifanyika 3 vikao 6 havikufanyika, Mukubu 

vilifanyika 8 kikao 1 hakikufanyika, Mukalinzi vilifanyika 7 vikao 2 havikufanyika. 

Mikutano ya kijiji Muganza walifanya mkutano1 mikutano 2 haikufanyika, Mukubu 

ilifanyika mikutano 2 mkutano 1 haukufanyika, Mukalinzi ulifanyika mkutano 1, mikutano 

2 haikufanyika. Mikutano ya Kamati ya Maendeleo ya Kata Muganza ilifanyika mikutano 3. 

 

Miradi iliyotekelezwa katika Kata ya Muganza, ujenzi wa choo matundu 6 shule ya msingi, 

Ujenzi wa zahanati ya Muganza, ujenzi wa choo matundu 4 shule yamsingi mUganza bado 

mradi kuanza, ujenzi wa choo matundu 4 shule ya msingi Mukubu choo iko katika hatua ya 

mwisho ya kupaka rangi, ujenzi wa kibanda katika shule ya msingi kuntatemwa 

umeshaanza, ukarabati wa kisima cha maji kijiji cha Mukubu bado haujakamilika 

 

Hali ya ujenzi wa maabara hadi sasa umefikia hatua ya ujenzi wa meza za ndani bado 

kuwekwa zege la juu kwa chumba cha kwanza na chumba cha pili bado meza 4 

 

Hali ya ulinzi na usalama kwa kata ya Muganza ni nzuri kwani wananchi katika vijiji vyote 

wanafanya doria za usiku na viongozi wa vijiji wanasimamia zoezi hili la ulinzi na usalama 

kikamilifu. 

 

Hali ya maambukizi ya ugonjwa wa VVU katika kata wapo wagonjwa ambao tayari wana 

maambukizi na tayari 2 walishatambulishwa ofisini, bado elimu inaendelea kutolewa kwa 

jamii ili waweze kujitokeza kwenda kupima afya zao. 

 

 

 

MUHT NA 22/2015/2016:  MASWALI YA PAPO KWA PAPO 

Katibu alisoma maswali ya papo kwa papo na majibu yake kama ifuatavyo; 

Na. MUHUSIKA SWALI MAJIBU 

1 Mh. Philbert Kiiza, Kata 

ya Kasulo 

Kituo cha Afya Lukole ni 

kimoja kati ya vituo vya 

Kituo cha Afya Lukole 

ni kimoja kati ya vituo 
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Afya 4 vilivyopo katika 

Halmashauri ya Wilaya ya 

Ngara. Kituo hiki kipo km3 

toka ulipo umeme wa 

TANESCO kupitia mpango 

wa umeme vijijini REA, 

kipo porini na kinahudumia 

watu wengi kutoka katika 

maeneo makubwa ya Kata 

ya kasulo, Rusumo, 

Nyakisasa na sehemu ya 

Wilaya ya Biharamulo 

lakini hakina miundo mbinu 

ya Nishati ya umeme. 

Katika bajeti inayoendelea 

kwa sasa umeme 

utagharimu Tshs. 

5,000,000/= ambazo 

hazijaletwa mpaka sasa, je 

Halmashauri ina mpango 

gani wa kupata kiasi hicho 

cha fedha kutoka katika 

vyanzo vyake vya mapato 

ya ndani na kuweka umeme 

badala ya kusubiri fedha 

hiyo kuletwa toka hazina? 

vya Afya 4 vilivypo 

katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Ngara, Kituo 

hiki kupitia mpango wa 

umeme wa REA, kipo 

katika mpango wa 

kuwekewa umeme 

vijijini kupitia REA 

awamu ya tatu, hii 

inatokana na mpango wa 

REAWilayani Ngara 

walivyo baini kwa 

kufuata orodha ya 

majina ya vitongoji. 

Kwa mwaka wa fedha 

2016/2017 Kituo cha 

Afya Lukole 

wamekiwekea bajeti ya 

kufanya wiring majengo 

yaliyoko kwenye kituo. 

2 Mh. Nzeye Leonard, Kata 

ya Muganza 

a) Shule ya Msingi 

Rwimbogo yenye 

vyumba 3 na ofisi 

viliezuliwa mwaka 

2013 havikuwekwa 

kwenye bajeti 

 

 

 

 

Ni kweli majengo ya 

shule ya msingi 

Rwimbogo madarasa 2 

na ofisi viliezuliwa 

tarehe 06/01/2013, shule 

hiyo haikuweza 

kukarabatiwa kutokana 

na kutokuwepo 

mshikamano kati ya 

uongozi wa Kata na 

Serikali ya Kijiji wakati 

ule. Aidha hapakuwepo 

na fungu la ukarabati au 
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b) Barabara ya kutoka 

Mukalinzi kwenda 

Bitunga haikuwekwa 

kwenye bajeti 

dharura kwenye bajeti za 

Halmashauri kama 

ilivyotokea kwenye 

shule ya msingi 

Murutabo, kukazuru na 

Mukagugo zilizopata 

maafa ya kuezuliwa pia.  

Kuanzia sasa tathimini 

itafanyika upya kwa vile 

tathimini iliyofanyika 

tarehe 18/01/2016 ni ya 

muda mrefu na baada ya 

hapo Serikali ya Kijiji, 

Kata na Halmashauri 

zutaandaa utaratibu wa 

kukarabati madarasa 

hayo pamoja na shule 

zote zilizoezuliwa katika 

vipindi mbalimbali. 

Barabara ya Mukalinzi-

Bitunga yenye urefu wa 

km 7.0. Katika mwaka 

wa fedha 2015/2016 

barabara hii 

haikupitishwa kufanyiwa 

matengenezo kutokana 

na ufinyu wa bajeti, 

lakini kwa mwaka wa 

fedha 2016/2017 

barabara hii tumeiweka 

kwenye bajeti kwa 

matengenezo ya kawaida 

3 Mh. Wilbard Bambara, 

Kata ya Rusumo 

Kwa kuwa k.9 kuna 

majengo ya kuanzia shule 

mpya ya msingi, kwanini 

tusitumie majengo haya 

yaliyokuwa ya REDESO 

kuanzisha shule ili kusaidia 

Wazo la kuanzisha shule 

lina umuhimu sana na 

linakubalika katika eneo 

hilo kwa vile watoto 

wanatembea mwendo 

mrefu kwenda shule ya 



25 | P a g e  

 

watoto wadogo 

wanaotembea umbali mrefu 

zaidi ya km 7 hadi 10 

kutafuta elimu ya msingi? 

msingi Kasharazi na 

Kumunazi. Jambo la 

kufanyia kazi kwa sasa 

ni kuwaelekeza 

Wakaguzi wa shule, 

Mhandisi wa Ujenzi na 

Afisa Afya kufanyia 

tathimini majengo hayo 

ya REDESO kuona 

kama yanafaa kwa 

matumizi ya shule. 

Taarifa itawasilshwa 

kwenye kikao husika 

kwa maamuzi 

Hata hivyo Halmashauri 

inasita kufungua shule 

mpya kwa vile shule 

zilizopo kwenye eneo 

hilo hazina miundo 

mbinu toshelezi ya 

wanafunzi waliopo 

mfano matundu ya vyoo, 

madarasa na nyumba za 

Waalimu . Waalimu 

wanapofundisha shule ya 

msingi Kasharazi 

wanaishi Kumuyange na 

majengo ya sogea. Aidha 

miundo mbinu hiyo 

inahitaji nguvu za 

wananchi walewale wa 

kijiji cha Kasharazi 

kuikamilisha. Kujengwa 

kwa shule hiyo kijiji cha 

Kasharazi kinatakiwa 

kuhudumia shule 3 yaani 

Kaburanzwili, 

Kasharazina hiyo ya k.9, 

huu ni mzigo mkubwa 
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kwa wananchi. 

4 Mh. Olipa A. Bugoke Kata ya Mugoma ni 

miongoni mwa Kata zenye 

miradi ya maji, tangu 

mwaka 2012 mradi huo 

ulisimama kwa ajili ya 

kuharibika kwa pampu na 

pampu hiyo mpaka sasa iko 

mikononi mwa Halmashauri 

hivyo basi wananchi wa 

Kata ya Mugoma 

wanapenda kujua 

Halmashauri ina mpango 

gani juu ya ununuzi wa 

pampu hiyo na itapatikana 

lini? 

Ununuzi wa mashine 

pamoja na pampu 

uliwekwa kwenye bajeti 

ya 2014/2015, fedha 

zilizopokelewa 

hazikutosha kununua 

mashine na kukabidhiwa 

katika ofisi ya 

kijiji.Ununuzi wa pampu 

upo kwenye bajeti ya 

mwaka 2015/2016 na pia 

tumeweka katika bajeti 

ya mwaka 2016/2017. 

Hata hivyo Halmashauri 

imeshaipeleka orodha ya 

miradi ya maji 

inayotakiwa 

kubadilishiwa teknolojia 

ya mashine zinazotumia 

dizel ili zifungiwe 

mitambo ya nishati ya 

umeme 

 Mh. Olipa A. Bugoke Kata ya Mugoma ni 

miongoni mwa Kata zilizo 

kwenye mpango wa kupewa 

mashine ya kukoboa 

kahawana kipindi hiki 

ndicho cha kuvuna kahawa 

na zimeiva sasa 

Halmashauri ina mkakati 

gani ili mashine hizo ziweze 

kupatikana  

Katika mwaka wa fedha 

2012/2013 Halmashauri 

ya Wilaya ilitenga jumla 

ya Tshs. 49,236,107 na 

kuongezea Tshs. 

15,263,947 iliyofanya 

jumla ya fedha yote 

kuwa 64,500,054/=kwa 

ajili ya kusimika 

mashine za kukoboa 

kahawambivu katika 

Kata ya Mugoma. Ujenzi 

upo katika hatua za 

mwisho za ukamilishaji 

na kuifanyia majaribio. 

Wataalam wa bodi ya 
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kahawa Tanzania(TCB) 

watahusishwa katika 

kuifanyia majaribio ili 

iweze kukabidhiwa 

kwenye kijiji kwa ajili ya 

kuanza kutumika rasmi 

katika msimu huu 

5 Mh. Catherine Edward Mwaka jana niliomba kujua 

idadi ya vijiji/kata ambavyo 

vimetenga maeneo kwa ajili 

ya kulima wanawake na 

vijana nilijibiwa Baraza 

lijalo. 

Nataka kujua ni vijiji 

vingapi vimetenga maeneo 

hayo, na kama bado naomba 

kujua utaratibu gani 

unaendelea kwa sababu 

wanawake na vijana 

wanasubiri wakabidhiwe 

mashamba hayo ili waanze 

maandalizi 

Kwa mujibu wa takwimu 

kutoka Idara ya 

Maendeleo ya Jamii 

kitengo cha vijana, 

mpaka sasa ni jumla ya 

vijiji 15 tu vilivyotenga 

maeneo jumla ya ekari 

418.5. 

Katika kutekeleza agizo 

la Serikali la kuvitaka 

vijiji vitenge maeneo ya 

ardhi kwa ajili ya 

viwanda vidogo na 

shughuli za maendeleo 

ya vijana na wanawake, 

Halmashauri 

iliiwaandikia Watendaji 

wa Kata barua yenye 

Kumb Na. 

FA.991/9997/01/21 ya 

tarehe 14/08/2013 

kuwaagiza wazijulishe 

Mamlaka ya vijiji 

kutenga maeneo ya ardhi 

kwa ajili ya makundi 

hayo. Aidha kupitia 

barua Kumb. 

Na.BE.139/284/01/E/102 

ya tarehe 20/01/2016 

kutoka Mkoani. 

Halmashauri 

imewaandikia Watendaji 
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wa Kata barua 

Kumb.Na. 

AC.453/824/01/79 ya 

tarehe 10/06/2016 na 

kuhimiza yatengwe 

maeneo ya 

viwandavidogo vijijini 

kwa ajili ya kuboresha 

maisha ya wananchi 

ikiwemovijana na 

wanawake 

Vijiji hivyo ni kama 

ifuatavyo, Bugarama 

ekari 8, Rwinyana ekari 

14, Kihinga ekari 20, 

Nyarulama ekari 14, 

Mumiramila ekari 60, 

Mkalinzi ekari 30, 

Mukubu ekari 

35,Muganza ekari 10, 

Murutunda ekari 100, 

Nyabihamga ekari 70, 

Mumuhamba ekari 30, 

Murulama ekari 20, 

Kasulo ekari 5 

Nyakiziba ekari 1, 

Murukulazo ekari 1.5 

 

 Mh. Catherine Edward Kanuni ya Madiwani 

ilikuwa inaelekeza utaratibu 

wa vikao, Baraza wajumbe 

kupelekewa kabrasha siku 7 

kabla, kwa Kamati za 

kudumu siku 3 kabla, je 

kanuni imebadilika na kama 

haijabadilika ni utaratibu 

upi inaomridhisha 

Mheshimiwa Diwani 

Utaratibu haujabadilika 

kabrasha zitakuwa 

zinapelekwa kwa 

Waheshimiwa Madiwani 

kwa wakati kwa vikao 

vya baraza siku 7 kabla 

ya kikao. Kwa vikao vya 

kamati za kuduma 

kanuni ya 46(2) inasema 

kwamba taarifa ya vikao 
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kupokea kablasha  inatakiwa kuwafikia 

Waheshimiwa Madiwani 

angalau saa ishirini na 

nne yenye ajenda za 

kikao itabidikutolewa 

kwa Wajumbe kabla ya 

Mkutano. Hivyo 

utaratibu utazingatiwa 

6 Mh. Rehema S. 

Ramadhani 

a) Anataka kujua 

kuhusu choo ya soko 

la mjini kilichoboka 

miundo mbinu yake 

na kutoa harufu 

chafu hapo soko 

zima kimekwa kero 

kwa wananchi, 

kitakarabatiwa lini 

kuondoa kero hiyo 

b) Kwa kuwa kituo cha 

afya Murusagamba 

kimekarabatiwa 

wodi 2 nataka kujua 

vitaletwa lini vifaa 

kama vitanda na 

magodoro ili wodi 

hizo ziweze 

kutumika kwa 

sababu wagonjwa 

hawana pa kulala 

naomba nipatiwe 

majibu 

iwezekanavyo 

 

 

c) Nataka kujua 

makato yangu ya 

bima ya afya 

Kuhusu ukarabati wa 

choo cha Ngara mjini 

sokoni, Idara ya Ujenzi 

tayari ilifanya makisio 

na kubaini gharama ya 

Tshs. 876,000/=, hivyo 

tunasubiri fedha ili 

kuweza kukamilisha 

matengenezo hayo. 

 

Kituo cha Afya 

Murusagamba 

kimeishatuma maombi 

ya mkopo ya kununua 

magodoro 20 na vitanda 

20 kutoka bima ya afya 

barua imepitishwa na 

Idara ya Afya kwenda 

Bima mkoa kufanyiwa 

upembuzi kama kituo 

kinaweza kulipa mkopo 

kwa wakati na kazi hiyo 

imekwisha kamilika na 

kutumwa bima taifa 

tuendelee kuwa na subira 

katika kukamilisha hatua 

za mwisho za mkopo  

Hatua za kusajiliwa 

katika bima ya afya kwa 

kiasi Fulani huwa 
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yanaenda wapi 

wakati siwezi 

kutibiwa kwenye 

vituo vya afya vya 

Wilaya yangu 

zinachukua muda hata 

hivyo kwa suala hili 

limechukua muda mrefu 

zaidi Idara  ya Afya 

imefanya Madiwani ili 

wafaidike na fedha yao 

inayokatwa kila mwezi 

jibu lake ni kwamba 

mteja anapougua na 

fomu yake imesajiliwa 

na bima ya afya 

anapaswa kupiga simu 

na kueleza mahali alipo 

na hali halisi ya 

uanachamawake hivyo 

hupewa namba maalumu 

ya kumuwezesha 

kutibiwa katika kituo 

chochote cha afya au 

hospitali mahali alipo. 

Hata hivyo baada ya 

kupitia nyaraka za 

Waheshimiwa Madiwani 

Wilaya ya Ngara hakuna 

malipo yoyote ya bima 

yaliyolipwa hivyo 

huduma hii haiwezi 

kutolewa mpaka 

utaratibu wa malipo 

ufanyike 

7 Mh. Ndangwa F. 

Fridoline 

Kuna taarifa zilizotolewa 

kwa Watendaji wa vijiji 

kuwa wazee wote wenye 

miaka 60 kwenda juu 

wapige picha kwa ajili ya 

msamaha wa matibabu, 

wazee wale wamefanya 

hivyo kata nzima ya 

Bugarama. Lakini 

kinachoendelea 

Mpaka sasa Idara 

imesajiri wazee 2654 

kiasi ambacho ni kidogo 

ukilinganisha na 

walengwa wanaotarajiwa 

kusajiliwa ambao ni 

22280 sawa na asilimia 

6% ya 371334 ambao ni 

jumla ya wakazi wa 

Ngara. Utaratibu huu 
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hakieleweki, je ni lini 

vitambulisho vya matibabu 

bure kwa wazee katika Kata 

ile vitatolewa? 

 

wahuhakiki wazee 

wanao sitahili 

vitambulisho 

umeandaliwa kwa Kata 

zote 22 ikiwemo kata ya 

Bugarama hadi sasa 

majina haya yako kwa 

Afisa Ustawi wa Jamii 

ikiwa ni hatua za 

mwisho za uhakiki na 

baadae yatatumiwa kwa 

awamu, kwa Mganga 

Mkuu wa Wilaya kwa 

uhakiki wa mwisho na 

shughuli hii itakamilika 

katika kipindi cha wiki 

mbili hadi tatu. 

 

 

MUHT NA 23/2015/2016: KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI WA KIKAO 

KILICHOPITA 

Wajumbe walifanya masahihisho yafuatayo; 

 VyaVDCvilifanyika isomeke Vya VDC vilifanyika 

 Wapato isomeke wapatao 

 Inapaka isomeke inapakana 

 Kukaribisha isomeke Kumkaribisha 

 Imeundwana isomeke imeindwa na 

 Mji wa Ngara mdogo isomeke Mji mdogo wa Ngara 

 Tupeleke isomeke zipelekwe 

 Tamisemi isomeke TAMISEMI 

 Mukibungeye isomeke Mukibungere 

 Yatamilikisha isomeke yatamilikishwa 

 John Joseph Pombe Magufuli 

 

 

MUHT NA 24/2015/2016: TAARIFA ZA KAMATI ZA KUDUMU 

KAMATI YA FEDHA UTAWALA NA MIPANGO 

Mwenyekiti wa Kamati aliwasilisha taarifa, Wajumbe walipokea taarifa na kuipitisha, 

Mwenyekiti baada ya kuwasilisha aliwashukuru wajumbe kwa kupokea taarifa. 
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KAMATI YA UJENZI UCHUMI NA MAZINGIRA 

Mwenyekiti wa kamati aliwasilisha taarifa ya na kueleza kwamba siku ya tarehe 

21/04/2016, kamati ilipata barua toka TANESCO iliyoeleza maridhiano kati ya TANESCO 

na Serikali ya wananchi juu ya mradi wa ORIO Wilayani Ngara, aliomba Mkurugenzi 

Mtendaji kuwaandikia barua wanaohusika na kuwashukuru wajumbe. Wajumbe walipokea 

taarifa na kuipitisha. 

 

KAMATI YA ELIMU AFYA NA MAJI 

Mwenyekiti wa Kamati aliwasilisha taarifa. Wajumbe walipokea taarifa na kuipitisha na 

baadae aliwashukuru wajumbe kwa kupokea taarifa. 

 

 

KAMATI YA KUDHIBITI UKIMWI (CMAC) 

Mwenyekiti wa Kamati aliwasilsha taarifa, Wajumbe walipokea taarifa na kuipitisha na 

baadae aliwshukuru wajumbe. 

 

MUHT NA 24/2015/2016: TAARIFA ZA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA 

MAENDELEO 

Afisa Mipango aliwasilisha  taarifa.  Wajumbe walipokea taarifa. 

Mjumbe mmoja alitaka kufahamu ukurasa namba 44 Idara ya elimu sekondari taarifa 

iliyotolewa ni ya ujenzi wa vyoo na taarifa inazungumzia tena ununuzi wa vitabu. 

 

Mjumbe mwingine alichangia ukurasa 45, utekelezaji wa ujenzi wa shule ya sekondari 

Murugwanza, aidha alizungumzia kwamba  kama fedha zipo kasi ya ujenzi wa barabara ya 

Muhweza na Mukarehe na Bugoi ni ndogo, na barabara hizi hazifiki mwisho, alishauri 

Idara ya ujenzi badala ya kuweka kwenye Routine maintenance iwekwe katika 

matengenezo ya maeneo korofi. 

 

Mjumbe mmoja alichangia kwamba ujenzi wa karavati kwenye barabara ya Mbuba-

Ruhuba-Mkanyagali kipindi hiki cha mvua wanafunzi wanaokwenda shule ya msingi 

kumwendo wanapata shida kuvuka, aliomba ufanyike utaratibu wa kuweka daraja ambalo 

litasaidia watoto kuvuka. 

 

Mwenyekiti alisisitiza ipi haja ya kufanya matengenezo katika eneo la Mkanyagali kwa 

sababu kuna wananchi wengi wanatumia barabara hiyo kwenda kupata huduma katika 

maeneo mbalimbali. 

 

Mhandisi wa Ujenzi alijibu kwamba eneo la Mkanyagali, eneo hilo halipo kwenye mtandao, 

Idara ya ujenzi itaangalia makaravati yaliyopo na kuona namna watakavyosaidia kujenga 

karavati katika eneo la Mkanyagali 
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Wajumbe pia walijadili kuhusu taarifa ya mapato na matumizi kwamba hayalingani kwa 

sababu inaonekana fedha nyingi hazijatumika. 

 

Mjumbe mwingine alisema kwamba miradi mingi ya SEDEP fedha zake hazijatumika ka 

wakandarasi hawajalipwa. 

Katibu alijibu kwamba fedha za ruzuku za shule zilikuwa kwenye bajeti kabla ya waraka 

wa elimu bure kufikia mwezi Machi, fedha zilizotumika ni 43% ila kuna malipo 

yanaendelea kufanyika ambayo kwenye taarifa hii haijawekwa, fedha za SEDEP zipo na 

Wakandarasi hawadai fedha yoyote, Mkandarasi wa shule ya sekondari Murugwanza 

anasuasua ingawa waliomumba wafanye site meeting lakini bado kikao hakijafanyika na 

tatizo lipo kwa Mkandarasi. 

 

 

NENO TOKA KWA M/KITI WA CCM 

Mwenyekiti wa CCM aliwashukuru Wajumbe, na kusema kwamba Wataalam waandae 

taarifa mapema na kupeleka kwa mratibu wa vikao ili kuandaa vikao mapema na kuendana 

na kasi  ya Mh. Rais wa awamu ya tano (5) wa Jamuhuri ya Muungano Tanzania Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli, pia uzabuni unaotolewa uangaliwe na kushauri kazi 2 zisitolewe 

kwa Mkandarasi mmoja kuepuka kufanya makosa. Alitoa taarifa ya makusanyo ya ushuru 

vijiji, aliwaomba Waheshimiwa Madiwani kusimamia ukusanyaji wa mapato, aidha alieleza 

pia ukosefu wa fedha kwa ajili ya malipo ya posho isiwe sababu ya kutofanyika kwa vikao 

vya Mamlaka ya mji mdogo Ngara na kumuomba Mh. Diwani wa Ngara Mjini asimamie 

suala hilo, Mkurugenzi Mtendaji ajitahidi kulipa madeni ya Wenyeviti wa Vitongoji.  

 

Pia alizungumzia kwamba agenda kuhusu watumishi hewa iwe ya kudumu, na Mtumishi 

aliyekuwa anapokea mishahara 2 awajibishwe kwa sababu ameiibia Serikali, alipokea 

malalamiko mengi katika ofisi ya CCM kuwa wajane hawapati stahili zao inapotokea 

kufiwa na mke au mume hivyo ofisi ya Utumishi ijitahidi kuliangalia suala hilo kwa makini 

 

 

NENO TOKA KWA MKUU WA WILAYA 

Mkuu wa Wilaya aliwashukuru Waheshimiwa Madiwani kwa kushirikiana katika mapokezi 

ya ugeni wa Mheshimiwa Rais John Pombe Joseph Magufuli na pia ugeni wa Mheshimiwa 

Waziri Mkuu khasim Majaliwa Majaliwa, aliomba ushirikiano na mshikamano huu 

uendelee, aidha alisema kwamba anafahamu kuna changamoto ya ujenzi wa maabara 

alisisitiza uwajibikajiili kukamilisha ujenzi wa maabara, matengenezo ya madawati 

Halmashauri kushirikiana na ofisi ya Mkuu wa Wilaya waliund kamati ambayo ilifanya 

harambee ya kuchangia madawati ili kuondokana na kero za madawati, aliwaomba 

Waheshimiwa Madiwani kufanya uhamasishaji ili wadau wote waweze kuhamasika na 

kuchangia. 
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Aidha alitoa taarifa kwamba Mwenge wa uhuru utapokelewa katika Kata ya Murusagamba 

tarehe 23/07/2016, alisema pia kwamba kulitokea mauaji katika kijiji cha Ibuga na 

kumpoteza mfanyabishara, alisisitiza katika mikutano ya vijiji kuhimiza Watendaji kutatua 

migogoro iliyokuwa katika maeneo yao. 

 

NENO TOKA KWA MH. JOHN SHIM I’ IMANA 

Alianza kwa kuwashukuru wajumbe, Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi Mtendaji, aidha 

alieleza kwamba Waheshimiwa Madiwani wote wanatoka katika Chama cha Mapinduzi 

hivyo washikamane, Mkuu wa Wilaya ahakikishe mambo hayaendi mbali bila 

hajayashughulikia, alimuhakikishia Mkuu wa Wilaya na Mwenyekiti wa CCM kwamba 

walikuja kufanyakazi na kuendana na kasi ya Mh. Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa 

Tanzania Ndg. John Pombe Joseph Magufuli na Kata zilizoko katika Wilaya ya Ngara 

zibadilike na watawasimamia Watendaji wa Kata. 

 

MUHTA NA 25/2015/2016: KUFUNGA KIKAO 

Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe wote waliohudhuria kikao na uongozi wa CCM na 

kueleza yafuatayo 

1. Walihudhuria kwenye kikao cha ALAT Taifa na kufanya uchaguzi na aliibuka 

mshindi, alieleza pia kwamba walipata changamoto wengine kutoyakubali matokeo, 

katika kikao Waziri Mkuu Ndg. Khasim Majaliwa  Majaliwa alisisitiza kila Wilaya 

kukusanya mapato kwa 80%  hivyo Waheshimiwa Madiwani wajiandae na 

kusimamia ukusanyaji wa mapato 

2. Waziri Mkuu aliulizwa kuhusu mafunzo kwa Waheshimiwa Madiwani na alijibu 

kwamba utaratibu unaandaliwa ukishakamilika taarifa itatolewa, ilisisitizwa 

kwamba Mwenyekiti wa Halmashauri pamoja na Waheshimiwa Madiwani kuwa 

wasimamizi wakubwa kuhakikisha fedha haipotei, suala la ardhi limekuwa na 

changamoto kubwa baada ya Waziri Mkuu kufuta umiliki wa baadhi ya maeneo 

yaliyoachwa wazi kwa muda mrefu bila kuendelezwa  na kila kijiji kinatakiwa kuwa 

na eneo lililoachwa wazi. 

3. ALAT ni chombo cha kutetea Halmashauri hivyo maombi yaliyotolewa yatatolewa 

majibu katika kikao kitakachofanyika Musoma. 

 

Alitoa pongezi kwa Mkuu wa Wilaya na uongozi wa Chama Cha Mapinduzi pia kwa 

Waheshimiwa Madiwani kwa kuichangia timu ya mpira ya Murusagamba, alisisitiza 

kwa wazabuni/ wakandarasi wanaoshindwa kumaliza kazi kutopewa kazi zingine na 

sheria ichukue mkondo wake, aliwasisitiza Waheshimiwa Madiwani kwenda Kabanga 

kwa ajili ya harambee ya kuchangia madawati. Kikao kilifungwa saa  8.01mchana . 

 
 

UMETHIBITISHWA 
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…………............     …………………… 

Mh. Erick Nkilamachumu    Bw. Kevin S. Makonda 
 

MWENYEKITI                      KATIBU 
 

Tarehe…………/…………..2016 




