HALMASHAURI YA WILAYA YA NGARA
MUHTASARI WA KIKAO CHA BARAZA MAALUM LA MADIWANI KWA AJILI
YA KUJADILI HOJA ZA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA
SERIKALI (CAG) KILICHOFANYIKA
TAREHE 14/08/2017

MAHUDHURIO

1. MH. ERICK E. NKILAMACHUMU MWENYEKITI
2. MH. JOHN M. SHIM" IMANA MJUMBE
3. MH. MKUBILA S. SOUD MJUMBE
4. MH. ADRONIZI E. BURINDOLI MJUMBE
5. MH. OLIPA A. BUGOKE MJUMBE
6. MH. KHAMIS HAMADI B. MJUMBE
7. MH. JUSTUS K. MASUMO MJUMBE
8. MH. DAVID I. BUZUTU MJUMBE
9. MH. GWIHANGWE M. EDWARD MJUMBE
10.MH. VAILETH MADENDE MJUMBE
11.MH. SAID R. SOUD MJUMBE
12.MH. ZAWADI D. COSMAS MJUMBE
13.MH. WILBARD J. BAMBARA MJUMBE
14.MH. GWASSA NTUNGIYE MJUMBE
15.MH. SUZANA N. BAHATI MJUMBE
16.MH. FIDEL F. NDANGWA MJUMBE
17.MH. MUKIZA S. BYAMUNGU MJUMBE
18.MH. NZEYE LEONARD MJUMBE
19.MH. SENTORE J. MIBURO MJUMBE
20.MH. PHILBERT M. KIIZA MJUMBE
21.MH. MUGATA M. ELIAS MJUMBE
22.MH. GEORGIA MUNYONYELA MJUMBE
23.MH. KAGOMBA S. GEORGE MJUMBE
24.MH. LAURENT J. MUSUNGALELE MJUMBE
25.MH. CATHERINE EDWARD MJUMBE
26.MH. JOHN E. RUZIGE MJUMBE
27.MH. REHEMA S. RAMADHANI MJUMBE
28.MH. SAFARI M. BANIGWA MJUMBE
29.MH. EDITHA MWINURA MJUMBE
30.BW. AIDAN J. BAHAMA  (DED) KATIBU

WAJUMBE WASIOHUDHURIA Hakuna



WAGENI WALIOALIKWA:

. CP. DIWAN ATHUMAN

. Bw. HUDSON BAGEGE

. BI. MWAJEMI BALAGAMA

. BW. DAVID R. LYAMBOKO

. BW. VEDASTUS TIBAIJUKA

. BW. PIUS NGAIZA

. BW. LEOPOLD NGIRWA

. BW. JEREMIA M. KISIRI

. BW. KILILIMBI M. MWIKOLA
. BW. SYLVESTER RAPHAEL

. BW. CATHBERT THADEO

. BW. SHAABAN NDYAMUKAMA
. H1813 PC. ATHUMAN HUSSEIN
. H1852 PC. HAMZA RANGE
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WATAALAM WALIOHUDHURIA:
. BW. BURILO M. DEYA

. BW. JULIUS ERNEST

. BW. WILFRED MAGIGE

. BW. RUKIZA ABED

. BW. SELIALIS ANTHONY

. BW. REUBEN KYAMANI

. BW. PASTORY M. MSABILA

. BW. MUZORA E. BITESIGIRWE
. BW. GIDEON S. MWESIGA

. DR. REVOCATUS NDYEKABORA
. BW. CONSTANTINE MUDENDE
. BW. MORIS MOMBIA

. BI. KALENZO S. MAJANJA

. BW. JAWADU YUSUPH

. BW. FELICIAN M. KAPAMA

. BW. SANGATATI JOSEPHAT

. BW. HERMAN HUME

. BW. MARTON JAMES

. BW. ROBERT ASSA

. BI. MARTAGORETH AUGUSTIN
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. MEJ. GEN. (MSTAAFU) SALUM M. KIJUU

. LT. CON. MICHAEL M. MNTENJELE

RC - KAGERA
RAS — KAGERA
DC- NGARA

M/KITI - CCM (W)

KATIBU - CCM (W)

AAS — RAS

DAS — NGARA

FMO

IA — LGA

CAG

CAG

DPS

MWANDISHI WA HABARI — TBC
MWANDISHI WA HABARI — RK
ADC- RE — KAGERA

ADC — RAS — KAGERA
MWANDISHI WA HABARI AZAM TV

MWANASHERIA

Ag. DO - NYAMIAGA
DCSQA

ICTO

TEO —RULENGE

Kny. DT

DO — MURUSAGAMBA
DHRO

DPEO

DMO

DAICO

DO — RULENGE

S/0

DO - KANAZI

DIA

DLFO

DCDO

Kny. DSEO

Kny. MENEJA WA MAJI
KATIBU WA AFYA



21. BW. PATRICK A. OGO DPHAM

22. BI. GODLIVER J. GWAMBASA DWE

23. BW. SYPRIANI G. MUHELANYI Ag. DPLO

24. BI. PATRICIA R. SHAKANYI Ag. DE

25. BI. JASMIN PETER Ag. EO

26. BI. BETTY S. MUNUO DLNRO

27. BW. ZAWADI N. WAZIRI Ag. DEMO

28. BW. ODHIAMBO Y. AZARIA DHO

29. BI. REGINA J. SOLOMA HHS

30. BW. SAID SALUM AFISA UTAMADUNI
31. BW. MASATU CHISUMO SLO

32. DR. NGOWIR. S DVO

33. BW. EZRA G. SASAGRE Ag. TEO

34. BI. VIVIAN M. MARUHE MUB

35. BI. DORAH BYAMUNGU M/MAPATO

36. BW.STEPHANO D. NGULINZIRA MWANDISHI WA VIKAO

MUHT.NA.01/2017/2018: KUFUNGUA KIKAO

Mwenyekiti aliwakaribisha ukumbini viongozi kutoka Mkoani, Wajumbe na
Wataalam kwa kuwasalimia na kisha kuomba ridhaa ya Mkuu wa Mkoa ili Kikao
kiweze kujadili hoja za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

Aliwaomba Wajumbe wasimame kwa muda wa dakika moja kwa ajili ya kuwa
kumbuka na kuwaombea marehemu waliofariki dunia ambao ni marehemu Mh.
Roman Mitabaro Diwani wa Kata ya Keza , marehemu Alfred K. Katenga Afisa
Elimu ya Sekondari na marehemu Owden M. Mbuba Afisa Utawala na Utumishi (W).
Baada ya kutamka hayo Kikao kilifunguliwa saa 5:12 Asubuhi.

Baada ya ufunguzi wa Kikao Mwenyekiti alilmkaribisha Mhe. Mkuu wa Wilaya ya
Ngara ili amkaribishe Mh.Mkuu wa Mkoa.

Mkuu wa Mkoa alianza kwa kuwasalimia Wajumbe pamoja na wataalam, na
kueleza kuwa lengo la Kikao ni kujadili hoja za Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG). Aidha alieleza kuwa atapenda kujua utekelezaji wa
maagizo aliyoyaacha kwenye Kikao kilichopita juu ya kuwachukulia hatua
watumishi waliobainika kusababisha uzembe.

Pia alishauri Halmashauri ya Wilaya ibadili utaratibu wa kujibu hoja za CAG ili i
isiendelee kupata hati zenye mashaka.



Katika ukaguzi wa mwaka 2015/2016 Mfuko wa Basketi Fund kulikuwa na
hoja ya manunuzi ya dawa yenye thamani ya Tshs.54,937,500/= kutoka
maduka ya Dawa ya watu binafsi, hivyo alitaka kujiridhisha kama hoja hiyo
ilitekelezwa kwa kuwataka Mkurugenzi Mtendaji (W), Mganga Mkuu (W) na
Afisa Ugavi wathibitishe hilo kwa kuonyesha kibali kutoka MSD ili hoja hiyo

iweze kufungwa. Wataalam kutoka Mkoani walijiridhisha kwa kukagua
viambatisho na hoja ilifungwa.

Manunuzi ya vifaa tiba vyenye thamani ya Tshs. 9,591,700/=,Mkuu wa
Mkoa aliwataka Mkurugenzi Mtendaji (W), Mganga Mkuu (W na Mfamasia
waonyeshe viambatisho ili hoja hiyo iweze kufungwa.

Mfamasia alieleza kuwa baada ya kufuatulia ilibainika kuwa manunuzi hayo
yalitumia Mfuko wa Basket na Fedha iliyomo inatakiwa MSD wahamishe
Fedha kutoka kwenye akaunti yao na kuletwa kwenye akaunti ya
Mkurugenzi mtendaji pia alitoa utaratibu uliotumika. Aidha CAG Mkoa
alieleza kuwa manunuzi ya dawa hizi hayakupokelewa kwani Invoice ilikuwa
tofauti.

Mfamasia alishauri kuwa apewe muda ili nyaraka zilizohusika ziweze
kuonyeshwa kama ushahidi.

Ushauri wa Mkoa hakuna muda maana hoja hii ni ya muda mrefu hivyo
kilicho baki ni watu kuwajibishwa.

Kama kuna ushahidi nyaraka ziletwe ili ziweze kupitiwa na wakuguzi wa
Mkoani.

Upotevu wa nyaraka za malipo ya Tshs. 24,279,189/= malipo ya 2015/2016
Mfuko wa Afya.

Mh.Mkuu wa Mkoa aliagiza Mkurugenzi Mtendaji (W), Mhasibu wa Afya
(Gladys Samugabo) wawasilishe nyaraka hizo maana siku 90 zilizotolewa
tangu Julai 2017 zilikwisha. Mkurugenzi Mtendaji (W) alieleza kuwa nyaraka
hizo zilishawasilishwa kwenye Kitabu chenye vielelezo. Aidha ilielezwa kuwa
Gladys ni Cashier na siyo Mhasibu wa Afya.

Ukaguzi wa 2014/2015 kutopeleka vifaa tiba kwenye zahanati ya Munjebwe
na Mumuhamba, Vitanda 2.

Waliombwa Mkurugenzi Mtendaji (W), Mganga Mkuu (W) na Katibu waq
Hospitali kuwasilisha nyaraka husika za mapokezi ya vifaa hivyo, Mganga



Mkuu (W) alieleza kuwa vitanda vilishapelekwa hivyo kwa vile hakupewa
muda wa kuandaa nyaraka hizo aliomba kupewa muda wa kuziandaa.

Mhe. Diwani wa Rulenge alieleza kuwa vitanda vipo katika zahanati ya
Munjebwe ila hawezi kubaini ni vya mwaka gani maana havikuandikwa
Mwaka wa mapokezi.

Naye Mhe. Diwani wa Kata ya Kibogora alithibitisha kuwa, Kitanda kipo, na
Mhe. Mwenyekiti alithibitisha katika zahanati ya Mumuhamba kitanda
kilipelekwa pia aliomba Wah. Madiwani wawe wanapewa taarifa ya vifaa
vinayopelekwa kwenye zahanati zao.

Azimio: Mganga Mkuu (W) apeleke Issue Voucher na Delivery Note ifikapo
tarehe 15/08/2017 ili hoja ifungwe.

Katibu Tawala (M) aanzishe utaratibu wa kutoa taarifa ya maandishi kwa
Mkuu wa Mkoa juu ya watumishi wanaochelewesha utekelezaji wa maagizo

Manunuzi ya vifaa tiba vyenye thamani ya Tshs.67,554,000/= bila
stakabadhi ya EFD Mashine kutoka kwa wauzaji binafsi

Mh.Mkuu wa Mkoa alihoji juu ya gharama kubwa za kudurufu nyaraka
kwenye Idara ya Elimu zaidi ya Tshs. 34,000,000/= kwa nini wasinge nunua
mashine?

Azimio: Tarehe 21/08/2017 zionekane Risti za EFD Mashine toka kwa
wazabuni wote ambako manunuzi yalifanyika.

Wakurugenzi Watendaji wote Mkoa wa Kagera wawatake watoa huduma
wawasilishe ristiza EFD’s, Wakuu wa Wilaya, Meneja wa TRA wachukue
hatua kwa wahusika wote walio wasaidia wafanya biashara kukwepa ushuru
suala hilo lisimamiwe kikamilifu.

Mh.Mkuu wa Mkoa alitoa maagizo yafuatayo:

Kuanzia Mwaka wa Fedha 2017/2018 taarifa zote za Mkaguzi wa ndani kila
Robo zionyeshe huduma iliyotolewa pamoja na risti za EFD Mashine.

Halmashauri itakayokuwa na hoja za manunuzi yasiyo kuwa na risti za EFD
Mashine mhusika atachukuliwa hatua, hivyo Makatibu Tawala (W) na Katibu
Tawala (M) waanze kuchukua hatua kwa mamlaka waliyopewa.

Aidha Mh.Mkuu wa Mkoa alihoji juu ya thamani ya mali za Halmashauri

kuwa ni bilioni 3; hivyo alishangaa na kueleza kuwa mali za Halmashauri
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Vi.

Vil.

viii.

hazipungui bilioni chini ya 100 kwa kuanza alitoa mfano wa miradi ya Maiji
kuwa ina thamani kubwa, Shule moja ya Sekondari ina thamani ya milioni
500.

Alihoji wathamini waliokodiwa kuja kufnaya kazi ya uthamini wanafanya kazi
gani.

Mwenyekiti alieleza kuwa mpaka sasa wathamanishaji mpaka leo hii wapo
kazini wanaendelea na kazi ya uthamanishaji na hawajakamilisha, hivyo
alikanusha taarifa iliyotolewa kuwa siyo sahihi. Aidha Mkurugenzi mtendaji
alieleza kuwa taarifa hiyo ni ya miaka ya nyuma.

Upotevu wa vitabu 9 vya kukusanyia mapato ya ndani. Alihoji kwa nini hadi
leo hii hakuna hatua za kinidhamu zilizokwisha chuliwa kwa wahusika?.

Azimio: Mkurugenzi Mtendaji (W) achukuwe hatua ya kuwasimamisha kazi
wahusika wote na ndani ya siku tatu (3) wawe wameonyesha vitabu hivyo
kama itashindikana taratibu za kuwaondoa kweye Utumishi zifuate.

Matumizi ya Fedha za miradi kinyume na maagizo ya Bunge.Tshs.
263,763,994/= miradi ya maji vijijini

Agizo: Fedha zote zilizotumika isivyo ziwe zimerejeshwa ifikapo tarehe
30/09/2017 kwa Wilaya zote Mkoa wa kagera ili shughuli zilizokuwa
zimepangwa zitekelezwe.

Fedha za mkopo Ngara Vijana SACCOS Tshs. 15,000,000/= ambazo Vijana
walifanya ubadhilifu.

Kuhusu hoja hiyo, Mwenyekiti alieleza kuwa zimerejeshwa milioni 7 bado
milioni 8 na kesi bado ipo Mahakamani, aidha alieleza kuwa Mwanasheria
wa Halmashauri hatoi taarifa ya mwenendo wa kesi, pia aliomba mhusika
wa ubadhilifu achukuliwe hatua.

Mh. Mbunge alieleza kuwa kupitia vikao vya Kamati ya Fedha, Utawala na
Mipango Mwanasheria aliagizwa kufuatilia nakala ya hukumu lakini taarifa
haitolewi, pia Mkurugenzi Mtendaji (W) hakushirikishwa katika kukata rufaa
wakati yeye ndiye mlalamikaji.

Aidha Afisa Sheria (W) alieleza kuwa kesi iliombewa rufaa kwa pande zote
mbili, hivyo aliomba kufatilia na atawasilisha taarifa .



Katika

Tshs. 84,347,887/= kutopelekwa katika Mfuko wa wanawake, Mh.Mkuu wa
Mkoa aliomba maelezo ya Mkurugenzi Mtendaji (W) na Afisa Maendeleo ya
Jamii (W) kwanini hawakutekeleza maelekezo ya Serikali ya kutenga asilimia
10% ya mapato ya ndani ya Halmashauri kwa ajili ya Vikundi vya Vijana na
Wanawake.

Azimio: Tarehe 25/08/2017 yapelekwe maelezo kwa kwa Mh.Mkuu wa
Mkoa juu ya mapato ya Halmashauri na jinsi walivyo changia vikundi vya
vijana na wanawake.

Udhaifu katika ukusanyaji wa mapato katika Mfumo wa LGRCIS vyanzo
vyote vya mapato, ushuru wa magulio, miradi n.k vyote viingizwe katika
mfumo wa mahine za POS ili kubaini mapato yote yanayo kusanywa.

Agizo: Katibu Tawala (M) aandae utaratibu wa kupata taarifa za POS zote
katika Mkoa wa Kagera ili kufahamu mapaato yanayokusanywa, mashine za
POS zisizotumika ili Mkurugenzi husika afahamishwe.

Azimio: Mkurugenzi Mtendaji (W) ahakikishe hoja zote za maagizo ya
Bunge zinajibiwa pamoja na vielelezo viwepo ili hoja hizo ziweze kufungwa
mwisho wa mwezi huu kabla ya kufanyika kwa MOCK LAAC.

kuhitimisha mjadala wa hoja Mh.Mkuu wa Mkoa alitoa ushauri ufuatao:

Mkurugenzi awatumie vizuri wakaguzi wa ndani na Kamati za ukaguzi
ziwezeshwe ili zifanye kazi vizuri.

Vibuniwe vyanzo vingine vya mapato ili kupandisha mapato ya Halmashauri
ya Wilaya.

Wah. Madiwani wafuatilie Miradi na kuhakikisha inakamilika kwa wakati na
itekelezwe kwa kiwango.

Asilimia 10% ya Vikundi vya Vijana na Wanawake isimamiwe na kuhakikisha
Vikundi hivyo vinapelekewa Fedha na visimamiwe ili kujiridhisha kama
shughuli zao zinaendelea vizuri.

Vichaguliwe Vikundi vichache vinavyofanya vizuri vipewe Fedha nyingi ili
kuendeleza shughuli zao.

Mwisho hatua zichukuliwe kwa watu wanaosababisha hoja, waitwe na wapewe

muda

maalum wa kutekeleza hilo na ikishindikana wachukuliwe hatua za

kinidhamu.



Aliahidi kurudi Ngara baada ya miezi sita (6) ili kuona utekelezaji wa hoja hizo na
aligiza kutoona tena hoja za miaka ya nyuma. Aliwashukuru Wajumbe na
kuwatakia baraza njema.

Mwenyekiti alimshukuru Mh.Mkuu wa Mkoa kwa maelekezo aliyoyatoa na kusema
kuwa, yeyote atakaye zembea na kusababisha hoja atachukuliwa hatua za
kinidhamu. Hivyo Wajumbe waliafiki kuwa Mh. Mkuu wa Mkoa arudi mwezi
Februari 2018 kujiridhisha kama hoja za miaka ya nyuma zitakuwa zimetekelezwa.

NENO LA SHUKRANI KUTOKA KWA MH. MBUNGE

Kwanza, allishukuru ujio wa Mh. Mkuu wa Mkoa katika Kikao hicho.

Alieleza kuwa miongoni mwa vyanzo vya mapato vya kuongeza mapato ya
Halmashauri ni mapoja na hifadhi za Taifa za Burigi na Kimisi kupitia vitalu vya
uwindaiji.

Pia Halmashauri inajipanga kuwasiliana na Ofisi mbalimbali za Serikali ili kuanzisha
utalii wa ndani kutokana na vivutio vilivyopo Ngara. Alisisitiza kuwa asilimia 10%
ya Vikundi vya Vijana na Wanawake maelekezo ya Serikali yasipozingatiwa bado
hoja zitazidi kuwepo.

Uhamisho wa Watumishi bila kulipa stahiki zao nalo linaweza kuleta hoja, hivyo
Katibu Tawala (M) aangalie suala hilo kwa Wilaya zote za Mkoa wa Kagera.

NENO LA SHUKRANI KUTOKA KWA MH. MWENYEKITIWA CCM (W)

Alimshukuru Mh. Mkuu wa Mkoa kwa utaratibu alio utumia katika kujadili hoja za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).

Alikemea suala la kutokukamilisha taarifa kwani hili hupelekea wilaya kuwa na hati
yenye mashaka.

Pia alimuomba Mh. Mkuu wa Mkoa atoe majibu kuhusiana na Ngara Farmers
kuhusu madeni yanayodaiwa na hatua zilizochukuliwa maana suala hili
lilishafikishwa kwenye Ofisi yake.

Mwisho, alishukuru kazi zinazofanywa na Wah. Madiwani pamoja na wataalam
katika kusimamia Maendeleo ya Wilaya ya Ngara.

NENO LA SHUKRANI KUTOKA KWA MKURUGENZI Mtendaji (W)

Alimshukuru Mh.Mkuu wa Mkoa kwa ushauri,maelekezo na maagizo mbalimbali na
kuahidi kuyafanyia kazi ili hoja za zamani ziweze kufungwa. Pia Menejimenti
inakwenda kuongeza vyanzo vya mapato ambapo alieleza kuwa kazi hiyo

ilishafanyika, kilichobaki ni kuvichambua.
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MUHT.NA.2/2017/2018: KUFUNGA KIKAO

Mwenyekiti alimpongeza Mh.Mkuu wa Mkoa kwa jinsi alivyoendesha Kikao,
alisisitiza Mkurugenzi Mtendaji na Watalaam wawasilishe viambatisho
vinavyohitajika ili hoja za zamani ziweze kufutwa. Baada ya kutamka hayo Kikao

kilifungwa waa 7:20 Mchana.

UMETHIBITISHWA
Mh.Erick E. Nkilamachumu Bw.Aidan J. Bahama
MWENYEKITI KATIBU
TAREHE..........covemvumrnes ) T /2017





