
TAARIFA YA VIWANDA HALMASHAURI YA WILAYA NGARA 
 

UTANGULIZI  

Tunapozungumzia viwanda, kuna maana tofauti tofauti zinazoelezea viwanda. Lakini 

kwa  hivi sasa tunamaanisha kuwa viwanda ni Mfumo uliotengenezwa kwa lengo la 

kuandaa, kutengeneza na kutoa bidhaa zinazohitajika kwa mahitaji mbali mbali ya 

binadamu na au kwa ajili ya viwanda vingine, nje ya mfumo wa kilimo au ufugaji. 
 

Aidha, kwa mjibu wa sera ya SIDO ya mwaka 2002 viwanda vimegawanyika katika 

makundi makuu manne, yaani viwanda vidogo sana, vidogo, vya kati na vikubwa. 

Mchanganua na vigezo vyake ni kama jedwali linavyoonesha hapo chini; 
 

 

MIKAKATI YA MASUALA YA VIWANDA 

Katika kipindi cha miezi sita (6) Ofisi ya Mkurugenzi imejiwekea mikakati ya kutekeleza 

shughuli zifuatazo; kufanya utambuzi wa viwanda vilivyopo wilayani, kufanya vikao vya 

uhamasishaji na wadau wa viwanda, kuratibu maandalizi ya maeneo (Site) kwa ajili ya 

uwekezaji wa viwanda, kuandaa semina na mafunzo kwa ajili ya kuhamasisha 

uwekezaji wa ndani kwenye viwanda, kuandaa mkakati maalum kwa ajili ya viwanda 

vidogo sana, vidogo na vya kati. 

 
 

UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA MAENDELEO YA VIWANDA 

Katika kutekeleza azma ya Uchumi wa viwanda yafuatayo yamefanyika,  

 

 Kwa ajili ya uwekezaji wa viwanda na hasa vikubwa na vya kati kwa ngazi ya 

Halmashauri kumetengwa eneo katika kijiji cha Lwakaremela kata ya Kasulo. 

 Maelekezo yalishatolewa kila kijiji kutenga maeneo kwa ajili ya uwekezaji wa 

viwanda kwa hivi sasa zoezi la kuhakiki maeneo hayo linaendelea. 

 Tarehe 06/02/2018 kiliitishwa kikao cha wawakilishi wa wafanyabiashara na 

wadau wengine kwa ajili ya kuzungumzia masuala yanayohusu uwekezaji wa 

viwanda ambapo yafuatayo yalizungumziwa; Maelezo kuhusu malengo ya 

viwanda kwa ufupi, maana na aina za viwanda, fursa zilizopo wilayani kwa ajili ya 

ujenzi wa viwanda, maelekezo ya serikali kuhusu ujenzi wa viwanda,  

mapendekezo ya viwanda na maeneo ya kujenga viwanda, namna ya upatikanaji 

mitaji mikubwa kwa ajili ya uwekezaji wa viwanda kwa ushirikiano kati ya 

halmashauri na wadau wengine (ppp), maoni na maazimio. 

 Zoezi la uhakiki viwanda ili kuwezesha ufaham wa ni viwanda vingapi vilivyopo 

na vya aina gani linaendelea kwa kuanzia kata ya Ngara Mjini. Aidha, kwa 

NA. Aina ya kiwanda  
 

Waajiriwa kwenye Kiwanda Mtaji wa Kiwanda 
katika (Tshs.) 
 01 Viwanda Vidogo Sana 1 – 4 Hadi Mill. 5.  
 02 Viwanda Vidogo vya Kati 5 – 49 Juu ya Mill 5. Hadi Mill. 
200. 
 

03 Viwanda vya Kati 50 – 99 Juu ya Mill. 200 Hadi 
Mill.800. 

04 Viwanda Vikubwa. 100 + Juu ya Mill. 800. 



uhakiki uliokwishafanyika hapa Ngara Mjini, viwanda 32 vimehakikiwa, ambavyo 

vimewaajiri wakazi 155, na vimewekeza mitaji ya Shilingi 386,360,000/=. Kati ya 

viwanda hivyo 12 ni vidogo sana, na 20 ni vidogo. Taarifa ya uhakiki kwa hatua 

iliyofikiwa imeambatanishwa.  

 
 

CHANGAMOTO 

Aidha, katika shughuli za viwanda zipo changamoto zilizojitokeza kama vile; 

 Wanajamii walio wengi, hawaelewi nini hasa maana ya viwanda, na 

tunapozungumza viwanda tunamaanisha ni vya aina gani na kwa malengo gani 

 Katika maeneo mengi ya wilaya tunavyo viwanda, lakini hatutambui na kwa 

kuwa hatuvifahamu hatutambui ni vingapi na vya aina gani na hata maeneo 

yaliyotengwa haifahamiki ni ya akina nani. 

 Lipo tatizo la uvamizi wa maeneo yanayotengwa kwa ajili ya viwanda, na hata 

baadhi ya wahusika muhimu, kuyasahau maeneo hayo. Mf. Eneo linalofahamika 

na wanajamii kuwa la viwanda lililoko kati ya Ujenzi (Gereji ya Halmashauri) na 

Samma Gereji.  

 Watu wetu hawana bidii na ufahamu wa kuwawezesha kuwekeza katika viwanda 

vya kati na vikubwa. 

 Kazi ya kuhakiki viwanda hivi ni ngumu kutokana na ugumu wa wahusika kutoa 

taarifa zinazotakiwa, hivyo zoezi litachukua siku zaidi ya ilivyotarajiwa. 

 Uhaba wa Rasilimali fedha kwa ajili ya wakati wa utekelezaji shughuli za viwanda 
 

 

USHAURI NA MAPENDEKEZO YA UTATUZI WA CHANGAMOTO 

Pamoja na shughuli zingine yafuatayo ni muhimu yakafanyika kuhakikisha baadhi ya 

changamoto zinatatuliwa; 

 Kutolewe Elimu ya masuala ya ujasiliamali kwa wenye viwanda vidogo sana na 

vidogo. 

 Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya viwanda yalindwe kwa nguvu zote yasivamiwe 

na kwa maeneo yaliyovamiwa wavamizi waondolewe. 

 Zoezi la uhamasishaji na uhakiki wa viwanda vilivyopo pamoja na uwekezaji wa 

viwanda kwa ujumla upewe kipaumbele zaidi na kuwezeshwa rasilimali fedha, na 

wadau mbalimbali watakao takiwa kuwezesha. 
 

Imeandaliwa na; 
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MRATIBU WA MAENDELEO YA VIWANDA 

Kny. MKURUGENZI MTENDAJI HALMASHAURI YA WILAYA 


