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TAARIFA YA VYAMA VYA USHIRIKA WILAYA YA NGARA 

1.0. HALI YA USHIRIKA WILAYANI NGARA 

Katika mwaka 2017/18, Tume kupitia Mkoa wa Kagera imeendelea kuimarisha Ushirika katika 

sekta mbalimbali zikiwemo kilimo, ufugaji, uvuvi, madini, viwanda, nyumba,  SACCOS n.k.   

Jedwali Na. 1: Hali ya vyama vya Ushirika kuishia Machi, 2018. 

NA AINA YA 

CHAMA 

IDADI YA VYAMA WANACHAMA 

  HAI SINZIA JUMLA ME KE VIKUNDI TAASISI Jumla 

1 AMCOS 1 1 2 1374 25   1399 

2 SACOSS 19 05 24 1292 761 123 - 2176 

3 BEEKEEPING          

4  CONSUMER  1 - 1 31 20   51 

5  FISHING          

6  H0USING          

7  INDUSTRY          

8  IRRIGATI0N          

9  LIVEST0CK  - 2 2 63 23   86 

10  MINING          

11 OTHERS         

Jumla 21 8 29 2760 829 123  3712 

     Jaza idadi ya vyama wanachama 

 UNION     

 JOINT 

ENTEPRISE 

    

Jumla     

 

2.0.  MAPITIO YA UTEKELEZAJI NGARA 

Tume imeendelea kutekeleza majukumu yake yanayolenga kutatua changamoto zinazoikabili 

sekta ya Ushirika kama ifuatavyo  
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2.1 Kuhimiza misingi ya utawala bora na uwajibikaji katika vyama vya Ushirika 

Kwa kipindi hiki cha Julai, 2017 hadi March, 2018 ofisi ya Ushirika imefanya kazi ya 

usimamizi kama ifuatavyo; 

  Usimamizi umefanyika kwa Vyama vya Ushirika ambapo jumla ya vyama 08 Vimeitisha 

mikutano mikuu, vyama 08 vimebadilisha masharti kulingana na sheria ya vyama vya 

ushirika Na. 6 ya 2013 na vyama 08 vimefanya chaguzi za viongozi. 

Aidha, usimamizi umefanyika kwa kufanya kaguzi za kawaida (mara kwa mara) kwa vyama 

04 na vile vile vyama 03 Vimekaguliwa na mkaguzi wa nje (COASCO) wakiwemo na 

wakuguzi wengine waliopewa kibali na Mrajis. 

 Jumla ya vikundi 00 vimesajiliwa kuanzisha/kujiunga na ushirika, aina ya ushirika huo ni… 

00 na idadi ya vikundi vilivyoleta maombi vikisubiri kusajiliwa ni 00 

 Jumla ya Vyama 08 viliidhinishiwa Makisio ya Mapato na Matumizi, Vyama 11 

havikuwasilisha makisio yao kutokana na sababu zifuatazo; 

 Havijafanya mikutano mikuu ya kuhithinisha maksio ya mapato na matumizi 

  

 Jumla ya Vyama 03 viliomba kuidhishiwa ukomo wa madeni na vilivyopitishiwa ukomo wa 

madeni ni 03, na ambavyo havikuweza kukidhi vigezo vya kuidhinishiwa makisio ni 16 

kutokana na sababu zifuatazo; 

 Havijafanya mikutano mikuu ya kupitisha ukomo wa madeni 

Jedwali Na. 3: Vyama vya Ushirika vilivyosajiliwa Kwa kipindi cha Julai, 2017 

kuishia Machi 2018 

Na Wilaya Jina la 

Chama 

Aina 

ya Chama 

Wanachama 

 

 

  Me Ke Vikundi Taasisi Jumla 

1 NGARA HAKUNA       

2 

 

       

3 

 

       

Jumla       
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Jedwali Na. 4: Migogoro na kesi katika Vyama vya Ushirika na Hatua za utatuzi 

Julai, 2017 - Machi, 2017/18 

Na 

 

Wilaya Jina la Chama Migogoro/Kesi Hatua zilizochukuliwa  

Mgogoro  Kesi 

1 

Ngara 

Ngara Farmers  

Cooperative Society LTD 

 Kesi Kesi iko Mahakamani  

2 Ngara Ngara District Workers 

SACCOS LTD 

 Kesi Mahakamani 

 

Jedwali Na.5: Vyama vya Ushirika visivyo vya kifedha (AMCOS n.k) 

vilivyowasilisha na kuidhinishiwa Makisio kwa kipindi cha Julai – Machi 2017/18  

Na Wilaya Idadi ya vyama Mapato Matumizi Jumla 

1 Ngara Hakuna    

Jumla     

 

Jedwali Na.6: Vyama vya Ushirika vya kifedha (SACCO’s n.k) vilivyowasilisha na 

kuidhinishiwa Makisio kwa kipindi cha Julai – Machi 2017/18  

Na Wilaya Idadi ya vyama Mapato Matumizi Jumla 

1 Ngara 08 1,320,000,000/= 79,200,000/= - 

Jumla 08 1,320,000,000/= 79,200,000/= - 

Jedwali Na.7: Vyama vya Ushirika visivyo vya kifedha (AMCOS n.k) 

vilivyowasilisha na kuidhinishiwa ukomo wa madeni kwa kipindi cha Julai – Machi 

2017/18 

Na Wilaya Idadi ya 

vyama 

Thamani ya Ukomo wa 

Madeni Uliowasilishwa  

Thamani ya Ukomo wa Madeni 

ulioidhinishwa  

1 NGARA HAKUNA   

2 

 

   

Jumla    
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Jedwali Na.8: Vyama vya Ushirika vya kifedha ((SACCOS n.k) vilivyowasilisha na 

kuidhinishiwa ukomo wa madeni kwa kipindi cha Julai – Machi 2017/18 

Na Wilaya Idadi ya 

vyama 

Ukomo wa Madeni 

Uliowasilishwa 

Ukomo wa Madeni 

ulioidhinishwa 

1 NGARA 04 350,000,000/= 350,000,000/= 

Jumla 04 350,000,000/= 350,000,000/= 

2.2 Kuhamasisha maendeleo ya ushirika kwa kushirikisha Wizara za kisekta, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa na wadau wengine 

 Uratibu wa uhamasishaji (njia zilizotumika kuhamasisha wananchi kutoa elimu ya 

ushirika ili kuweza kujiunga na ushirika, mfano,kuanzishwa kwa kamati za elimu na 

uhamasishaji wilayani, majukwaa na nyingine kama zipo 

 Idadi ya wananchi mmoja mmoja, vikundi na taasisi waliohamasika na kuanzisha au 

kujiunga na ushirika na aina ya vyama vilivyoanzishwa kwenye sekta mbalimbali (idadi 

hiyo ya wanachama wapya walioingia kwenye ushirika ioneshe kwa asilimia 

ukilinganishwa na mwaka uliopita). 

 Vikundi 00 vimehamasishwa kuunda ushirika kwa kushirikiana na Halmashauri za Wiaya 

na Miji na wadau wengine. Kati ya vikundi 00 vilivyohamasishwa vikundi 00 

vimesajiliwa kuwa Vyama vya Ushirika.  

 Eleza namna serikali ya mkoa inavyochangia katika kuimarisha vyama kimaendeleo 

mfano ukarabati au ujenzi wa maghala. 

Jedwali Na. 9: Wanachama wapya waliojiunga na kujitoa kwenye Vyama vya 

Ushirika vilivyopo kuanzia July, 2017 hadi Machi 2018   

Na Wilaya Waliojiunga Waliojitoa 

Me Ke Taasisi Vikundi Jumla Me Ke Taasisi Vikundi Jumla 

1 Ngara 61 11   72 412 26   538 

Jumla           

Sababu ya migogoro katika vyama vya ushirika 
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2.3 Kujenga na kuimarisha uwezo wa kiuchumi katika vyama vya ushirika. 

 Idadi na aina ya  Vyama vya Ushirika vilivyojenga au kufufua  viwanda au vyenye 

viwanda na aina ya viwanda kwenye Mkoa na wadau wanaoshirikiana katika 

kuendesha viwanda hivyo.  

 Aina ya miundombinu iliyojengwa na kuimarishwa na vyama ama kwenye vyama 

mfano maghala, barabara mashine nk 

  Aina na idadi ya vyama vilivyounganishwa na mifumo ya masoko rasmi (taja aina ya 

mfumo) chama cha ushirika NGARA FARMERS COOPORATIVE SOCIERTY 

LTD kilijenga na kinaendelea kuimarisha kiwanda cha kukoboa kahawa. 

Jedwali Na, 10: Viwanda vinavyomilikiwa na Chama kabla ya Julai, 2017 

Jina  la Wilaya NGARA 

Na. JINA LA 

CHAMA 

AINA YA 

KIWANDA 

KIMEANZISHWA HALI YA 

KIWANDA 

KIMEFUFULIWA HALI YA 

KIWANDA 

1 Ngara 

Farmers’ 

Cooperative  

Society 

LTD 

Kukoboa 

Kahawa  

    

Jumla      

Jedwali Na. 11: Viwanda Vilivyoanzishwa kuanzia Julai, 2017 hadi Machi, 2018 

Jina la Wilaya NGARA 

 

Na. JINA 

LA 

CHAMA 

AINA YA 

KIWANDA 

KIMEANZISHWA HALI YA 

KIWANDA 

KIMEFUFULIWA HALI YA 

KIWANDA 

1       

Jumla      

HAKUNA KIWANDA KILICHOANZISHWA MSIMU WA 2017/2018 
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Jedwali Na. 12: Hali ya uwekezaji kwenye chama kuanzia Julai, 2017 hadi 2018 

Machi (Mfano; Uwekezaji wa hisa kwenye za chama kwenye taasisi za kifedha, 

viwanda, mashamba, mahoteli, ujenzi wa nyumba, n.k). 

Jina la Wilaya ngara 

 

 

N

a

. 

 

JINA 

LA 

CHAM

A 

 

AINA YA 

UWEKEZ

AJI 

TAASISI AU 

ENEO 

UWEKEZAJ

I 

ULIPOFAN

YIKA 

IDADI YA 

HISA 

ZILIZOWEKE

ZWA 

THAMANI AU 

KIASI CHA 

FEDHA 

KILICHOWEK

EZWA 

 

HALI YA 

UWEKEZ

AJI 

1 Hakuna      

2       

3       

Jedwali na. 13: Hali ya uzalishaji wa mazao katika Vyama vya ushirika 2016/17 

Jina  la Wilaya NGARA 

 

Na AINA YA ZAO 

LINALOZALIS

HWA 

KIASI 

KILICHOZALI

SHWA 

(Tani/Kg/Lita) 

KIASI 

KILICHOUZWA 

(Tani/Kg/Lita) 

BEI KWA 

(Tani/Kg/Lita

) 

THAMANI YA 

MAUZO (TShs) 

1 KAHAWA HAKUNA    

Jumla     

Jedwali na. 14: Hali ya uzalishaji wa mazao 2017/18 

Jina  la Wilaya NGARA 

Na AINA YA ZAO 

LINALOZALIS

HWA 

KIASI 

KILICHOZALI

SHWA 

(Tani/Kg/Lita) 

KIASI 

KILICHOUZWA 

(Tani/Kg/Lita) 

BEI KWA 

(Tani/Kg/Lita

) 

THAMANI YA 

MAUZO (TShs) 

1 KAHAWA     

Jumla     

Ngara Farmers’ Cooperative Society LTD Hakikufanya kazi msimu wa 2017/2018 
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Jedwali Na. 15: Mali zinazomilikiwa na vyama vya ushirika kuanzia Julai 2017 kuishia 

Machi 2018  

Jina  la Wilaya NGARA 

Na JINA LA 

CHAMA 

AINA YA MALI 

INAYOMILIKIWA 

(Mfano ghala, majengo, 

jengo, mashamba, 

viwanja, n.k) 

MATUMIZI 

YA MALI 

THAMANI YA 

MALI (Tshs) 

HALI YA 

MALI  

1 Ngara     

2      

Mali za vyama hazijathaminishwa 

Jedwali na. 16: Vyama vya ushirika vinavyotumia Mifumo mbalimbali ya Masoko 

ukiwemo Mfumo wa stakabatdhi Ghalani wakati wa mauzo ya mazao.  

Jina la Wilaya NGARA 

Na JINA LA 

CHAMA 

AINA YA 

MFUMO 

UNAOTUMIK

A 

AINA YA 

ZAO 

LINALOUZ

WA 

KUPITIA 

MFUMO 

HUSIKA 

KIASI 

KILICHOUZW

A KUPITIA 

MFUMO 

(Tani/Kg/Lita) 

THAMANI 

YA KIASI 

(Tsh) 

KILICHOUZ

WA KUPITIA 

MFUMO 

CHANGAM

OTO YA 

MFUMO  

1       

2       

Chama cha Ngara Farmers Cooporative Socierty LTD hakitumii mfumo wa stakabadhi gharani 

 

Jedwali Na.17: Uwezo wa Vyama visivyo vya kifedha (AMCOS n.k) Kimtaji 2017/18  

N

A 

WILAYA IDADI YA 

VYAMA 

IDADI YA 

WANACHAM

A 

HISA (TSHS) THAMANI YA HISA 

KATIKA VYAMA 

2016/17 2017/18 

 NGARA 1 1399 7,240,000/=  7,240,000/= 

Jumla 1 1399 7,240,000/=  7,240,000/= 
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Jedwali Na.18: Hali ya kifedha kwa Vyama vya kifedha (SACCOS n.k) Mwaka 2017/18  

N

A 

WILAY

A 

IDADI YA 

SACCOS 

IDADI YA 

WANACHAM

A 

THAMANI 

YA HISA 

(TSHS) 

THAMANI 

YA AKIBA 

(TSHS) 

THAMANI YA 

AMANA 

(TSHS) 

 NGARA 24 2176 117,026,223/= 499,736,767/= 10,200.00 

Jumla 24 2176 117,026,223/= 499,736,767/= 10,200.00 

2.4 Mchango wa ushirika katika shughuli za kujamii 

Eleza shughuli za kijamii zilizochangiwa na vyama kama ilivyofafanuliwa kwenye jedwali Na. 

20. Mfano wa shughuli za jamii au kiuchumi ni kama vile elimu, afya, mwenge n.k au michango 

ya madawati, chakula, ujenzi wa zahanati, ofisi za kijiji, ununuzi wa vifaa kwa wanafunzi n.k 

 

Jedwali Na.20: Mchango wa vyama kwa jamii Mwaka 2017/18  

NA WILAYA JINA 

LA 

CHAM

A 

SHUGHULI 

ILIYOCHANGIWA 

KIASI (TSHS)/THAMANI YA 

MCHANGO 

 NGARA    

Jumla    

 

Jedwali Na.20: Idadi ya Wananchi amabo sio Wanachama wanaohudumiwa na Vyama vya 

Ushirika hasa kwenye Vyama vya mazao, Mwaka 2017/18  

NA WILAYA JINA 

LA 

CHAM

A 

IDADI YA WANANCHI WANAOHUDUMIWA 

 NGARA  Me Ke Taasisi Vikundi Jumla 

Jumla       
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Jedwali Na.21: Mchango wa vyama kwa serikali Mwaka 2017/18  

NA WILAYA IDADI YA 

VYAMA 

VILIVYOLI

PA 

USHURU 

HALMASH

AURI 

THAMA

NI YA 

USHUR

U 

HALMA

SHURI 

IDADI 

YA 

VYAMA 

VILIVY

OLIPA 

KODI 

TRA 

THAMA

NI YA 

KODI 

ILIYOT

OLEWA 

TRA 

(TSHS) 

MAKATO MENGINE YA 

KISHERIA, MFANO 

MALIPO KTK BODI ZA 

MAZAO, TAASISI ZA 

UTAFITI N.K 

TAASISI 

ILIYOLIPW

A 

KIASI CHA 

FEDHA 

1 NGARA       

Jumla       

Ngara Farmers’ Cooperative Society LTD Hakikufanya kazi msimu wa 2017/2018 



10 

 

Jedwali Na.22: Hali ya Mikopo katika Vyama vya kifedha (SACCOS) kwa 

wanachama kuanzia Julai 2017 kuishia Machi 2018 

NA WILAYA IDADI 

YA 

VYAMA 

VILIVYO

TOA 

MIKOPO 

IDADI YA 

WANACHAM

A 

WALIOPEWA 

MIKOPO 

THAMANI YA 

MIKOPO 

ILIYOTOLEW

A (TSHS) 

THAMANI YA 

MIKOPO 

ILIYOREJESH

WA  (TSHS) 

THAMANI 

YA 

MIKOPO 

BAKI 

 NGARA 19 2176 1,847,731,426/= 1,810,555,726/= 36,170,700/= 

Jumla 19 2176 1,847,731,426/= 1,810,555,726/= 36,170,700/= 

 

 

Jedwali Na.24: Mikopo Toka Taasisi za Nje kwa Vyama vya Ushirika wa kifedha 

(SACCOS) kuanzia Julai 2017 kuishia Machi 2018 

NA WILAYA IDADI YA 

VYAMA 

VILIVYO

KOPESH

WA 

TAASISI 

ZILIZOKO

PESHA 

VYAMA 

THAMANI YA 

MIKOPO  

ILIYOTOLEW

A KWA 

VYAMA 

(TSHS) 

MIKOPO 

ULIOREJES

HWA (TSHS) 

MIKOPO 

DAIWA/BAK

I (TSHS) 

1. NGARA 04 SELF 350,000,000/= 350,000,000/= HAKUNA 

Jumla      

 

2.5 Kuimarisha shughuli za utafiti na Mafunzo katika Ushirika. 

 Aina ya mafunzo yaliyotolewa na matokeo yake  

 Idadi ya watoa huduma na aina ya huduma inayotolewa katika vyama 

 Idadi na aina ya tafiti zilizofanyika 

2.6 Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2015 - 2020  

 Kiasi cha fedha kilicho tolewa na mkoa kupitia halmashauri zake kusaidia  vijana na 

wanawake kupitia Vyama vya Ushirika.  
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 Taja na kueleza Idadi ya Vyama vya Ushirika vilivyounganishwa na asasi za kifedha 

kupata mikopo na thamani ya mkopo uliotolewa kwa vyama hivyo na zilitumika kwa 

ajili ya nini ? 

  Taja na kueleza idadi ya Vyama vilivyojengewa uwezo na kuunganishwa na masoko 

rasmi 

 Taja idadi ya Vyama vilivyounganishwa na wadau wa aina mbalimbali kupata 

mafunzo. Eleza aina ya wadau na mafunzo yaliyotolewa na matokeo yake. 

 Taja idadi ya Vijana na wanawake waliohamasishwa na kuweza kujiunga na au 

kuanzisha vyama vya ushirika pamoja na aina ya vyama (kwa majina) 

vilivyoanzishwa. 

 

NB Kitengo cha Ushirika cha Halmashauri ya Wilaya ya Ngara katika kipindi hiki kiliendelea 

kutoa elimu na mafunzo ya ushirika wa akiba na Mikopo kupitia mikutano mikuu ya vyama vya 

Ushirika. 


