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IDARA YA ELIMU YA SEKONDARI. 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA ROBO YA TATU 2018. 

1. UTANGULIZI  

Halmashauri ya wilaya ya Ngara ina jumla ya shule za sekondari 29, kati ya hizo 23 ni za serikali 

na 6 ni za binafsi.Kuna shule 4 zinazotoa elimu ya juu ya sekondari, 3 za serikali na 1 ya 

binafsi.Jumla ya wanafunzi katika wilaya ya Ngara ni 12053 kati ya hao wanafunzi wa shule za 

serikali ni was 5203 wav 5059 jml 10262 Wanafunzi wa shule za binafsi ni 1791 was 1008 wav 

783 jumla 1791. 

2. UFUATILIAJI WA TAALUMA SHULENI 

Katika kipindi cha kuanzia Julai mpaka Septemba idara ilifanikiwa kutembelea shule kwa ajili ya 

ufuatiliaji wa maendeleo ya taaluma, utawala, miundombinu na utekelezaji wa masuala 

mtambuka.  Shughuli zilizofanyika ni pamoja na kupitia nyaraka za kufundishia na kujifunzia 

kama vile maandalio ya masomo, maazimio ya kazi, shajala na nyingine, ukarabati wa samani na 

upandaji miti.Shule zilizotembelewa ni Kanazi, Shunga, Ngara, Muyenzi, Ntobeye, Kabanga, 

Nyabisindu, Ndomba, Kibimba, Keza, Nyakisasa na Murusagamba. 

3. KUAJIRIWA WALIMU WA SAYANSI 

Kwa kipindi hiki Idara ya elimu sekondari ilipokea walimu 4 wa ajira mpya kwa masomo ya 

sayansi na kufikia jumla ya walimu wa sayansi waliopo 76 na kupunguza mahitaji na kufikia 

walimu 79.  

4. MITIHANI YA KIDATO CHA PILI 2017 

Shule 28 zilifanya mtihani huu wa Taifa wa kidato cha pili 2017 na jumla ya watahiniwa 2382 

walifanya mtihani huo.  Aidha kati ya hao 2173 walipata daraja I-IV sawa na asilimia 92 na 

watahiniwa 209 sawa na asilimia 8 walifeli na kurudia kidato ha pili. Mwaka 2018. Jedwali 

namba 1 limeambatanishwa. 

5. MITIHANI KIDATO CHA NNE 2017 

Shule 28 zilifanya mtihani huu wa Taifa wa kidato cha nne Novemba 2017 na jumla ya 

watahiniwa 1511 walifanya mtihani huo.  Aidha kati ya hao daraja I-40, II-174, III-297,IV-688 

na daraja 0-312. Waliopata daraja I-V ni 1199 sawa na asilimia 79.3 na daraja 0 ni 312 sawa na 

asimilmia 20.7. Jedwali namba 2. Limeambatanishwa. 

6. UCHAGUZI WA KIDATO CHA KWANZA 2018 

Uchaguzi wa wanafunzi wa kidato cha kwanza 2018 kwa ujumla wanafunzi waliochaguliwa 

kujiunga na elimu ya sekondari kidato cha kwanza Januari 2018 ni wavulana 1838 na wasichana 

1988 jumla yao ni wanafunzi 3826 sawa na 100% ya waliofaulu. 

Aidha,wanafunzi 3813 wavulana 1830 na wasichana 1983 watajiunga na shule za sekondari 23 

za Halmashauri ya Ngara na wanafunzi 13 wavulana 8 na wasichana 5 watajiunga na shule za 

vipaji. Jedwali namba 3. Limeambatanishwa kwa kila shule. 
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7. MAPOKEZI YA FEDHA ZA ELIMU BILA MALIPO. 

Idara ya elimu sekondari kupitia shule za sekondari 23 imekuwa ikipokea fedha za elimu bila 

malipo kuanzia disemba 2015 kwa kuzingatia idadi ya wanafunzi kwa kila shule kwa mwaka. 

 

Aidha kwa kipindi cha Januari-Machi 2018 shule za sekondari zimepokea kiasi cha fedha Tshs. 

zimepokelewa ikiwa ni fedha za fidia ya ada kwa shule za kutwa Tshs.  25,425,297.00, chakula 

kwa wanafunzi wa bweni tshs   115,528,416.00 fedha ya uendeshaji Tshs. 18,685,476.00 na posho 

ya madaraka kwa wakuu wa shule Tsh   11,500,000.00 

8. MAPOKEZI YA FEDHA ZA (EP4R) 

Kwa kutumia vigezo vya program Halmashauri imepokea kiasi cha Tshs 506,806,136.48 katika 

idara ya Elimu Msingi na Sekondari ni kama ifuatavyo: 

NA SHUGHULI 
ASILI

MIA 

KIASI CHA 

FEDHA 

IDARA 

MSINGI SEKONDARI 

1 

TAKWIMU 

(UKUSANYAJI, 

USIMAMIZI WA ELIMU, 

UFUATILIAJI NA 

TATHIMINI) 

10      50,680,713.65       35,476,499.55       15,204,214.09  

2 

UPANGAJI WA IKAMA 

ELIMU MSINGI 
20   101,361,427.30     101,361,427.30  0 

3 

UJENZI WA 

MADARASA MAPYA 
40   202,722,854.59     142,722,854.59       60,000,000.00  

4 

UKAMILISHAJI WA 

MAABARA 
30   152,042,140.94  0    152,042,140.94  

 
JUMLA KUU 

100   506,807,136.48     279,560,781.45     227,246,355.03  

9. MIUNDOMBINU 

Pamoja na changamoto mbalimbali za upatikanaji wa fedha Serikali na wadau mbalimbali wameendelea 

kuchangia na kuboresha miundombinu kama ifuatavuo; 

NA. AINA YA MIUNDOMBINU YALIYOMO ASILIMIA 

1 Vyumba vya Madarasa 264 100 

2 Nyumba za Walimu 91 18 

3 Matundu ya Vyoo 302 66 

4 Ofisi za Walimu 13 57 

5 Meza  8736 85 

6 Viti 8900 86 

7 Maabara 22 32 
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10. MAFANIKIO 

 Serikali imekuwa ikipeleka Fedha ya elimu bila malipo kwa wakati kwenye shule zetu 

zote 23 na kufanikisha uendeshaji wa shule. 

 Kuongezeka kwa wanafunzi wanaochaguliwa kujiunga kidato cha kwanza kwa mwaka 

2018 kutoka 3288 hadi 3826 

 Serikali kuajiri  walimu wa masomo ya sayansi na mtaalamu  wa maabara  

 Kuongezeka kwa mabweni katika shule za Murusagamba 2 na muyenzi 1 

 Kuongezeka kwa matundu ya vyoo shule ya sekondari Murusagamba 10 na Nyamiaga 6  

 Kuongezeka kwa madarasa shule za Murusagamba 4 na Nyamiaga 1. 

 Kuongezeka kwa maabara kutoka 17 hadi 22. 

 Kufanikisha uendeshaji wa mitihani ya ndani 3na ya kitaifa. 

 

11.  CHANGAMOTO. 

 Upungufu wa walimu wa sayansi na hisabati na  wataalamu wa maabara katika shule zetu 

 Kutokamilika kwa  ujenzi wa maabara, katika maabara 69 ni  22 tu ndio 

zilizokamilika. 

 Kuwepo kwa upungufu wa madawati baadaya kuongezeka kwa wanaojiunga kidato cha 

kwanza. 

 Upungufu wa vyoo kwa vyoo,madarasa kwa baadhi ya shule baadaya kuongezeka kwa 

wanafunzi kidato cha kwanza. 

 Kutokuwepo kwa majengo ya utawala  

 

12. UFUMBUZI. 

 Kuwashirikisha wananchi katika kuendelea kuchangia miradi ya maendeleo. 

 Kuwashirikisha wadau mbalimbali wa elimu kuendelea kuchangia elimu kwa ujumla 

 Kuendelea kuikumbusha Serikali kutuma fedha za miradi kama zilivyopangwa kwenye 

bajeti. 

 Kuendelea kuwahimiza walimu kutimiza wajibu wao katika ufundishaji. 
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3.0. IDARA YA ELIMU MSINGI: 

Katika kipindi cha Januari – Machi, 2018    Idara ya Elimu ya Msingi imetekeleza shughuli 

zifuatazo: 

 

A.  SHUGHULI ZA KAWAIDA: 

S/NA SHUGHULI UTEKELEZAJI MAFANIKIO / CHANGAMOTO 

 

1. Usajili wa 

watahiniwa kwenye 

mitihani ya kitaifa 

kupitia mfumo wa 

PREM 

 Watahiniwa 5,098  (Wav 2.391  

na Was 2,704) wamesajiliwa 

kufanya mtihani wa kumaliza 

Elimu ya Msingi mwezi 

Septemba, 2018 

 Watahiniwa 7,602 (Wav 3.760. 

na Was 3.842) wamesajiliwa kwa 

ajili ya upimaji wa darasa la Nne 

mwezi Novemba, 2018. 

 Wanatahiniwa 5  (Wav 3 Na Was 

2) wamesajiliwa kwa ajili ya 

kufanya mtihani wa Ufundi Stadi 

mwezi Novemba, 2018 

 

Utoro wa baadhi ya wanafunzi 

katika shule. 

 

Utatuzi: 

Kamati za shule zimeelekezwa 

kusimamia wanafunzi hao kila siku 

ili waweze kufanya mitihani yao ya 

mwisho wa mwaka. 

2. Kusimamia zoezi la 

uandikishaji wa 

wanafunzi wa 

Darasa la I na Awali 

kuanza mazomo 

mwaka 2018 

Wanafunzi 11,483 (Wav 5,847 na 

Was 5636) walitarajiwa 

kuandikishwa darasa la I .  Hadi sasa 

wanafunzi 14,071 (Wav 6,977 na 

Was 7094) sawa na asilimia 123 

wameandikishwa. 

Aidha wanafunzi 14,692 (Wav 7,507 

na Was 7,185) walitarajiwa 

kuandikishwa Darasa la Awali.  Hadi 

sasa wanafunzi 12,875 (Wav 6,505 

na Was 6,370) sawa na asilimia 88 

wameandikishwa. 

Ongezeko hilo la Uandikishaji 

limeleta changamoto ya upungufu 

wa miundo mbinu shule mfano 

vyumba vya madarasa, matundu ya 

vyoo na madawati. 

Hadi sasa kuna upungufu wa 

madarasa 821 matundu ya vyoo 

1,859 na madawati 902. 

Utatuzi: 

Wananchi wameendelea 

kuhamasishwa kuongeza miundo 

mbinu kwenye shule mfano hadi 

sasa vyumba vya madarasa 20 

vinaendelea kujengwa. 

3. Kuendesha 

mikutano ya 

Maafisa Elimu Kata 

na Walimu Wakuu. 

Katika jitihada za kuinua taaluma 

mwaka 2018  Idara imefanya vikao 

vya Walimu Wakuu na Maafisa 

Elimu Kata kati ya tarehe 4 na 

5.01.2018 

Walimu Wakuu na Maafisa Elimu 

Kata wamekumbushwa na 

kusisitizwa juu ya jukumu lao la 

kusimamia na kushirikisha jamii 

katika kuongeza miundo mbinu 

shuleni. 

4. Kufanya mikutano 

na walimu wote. 

Idara imefanya vikao vya walimu 

wote tarehe 05.03.2018 - 04.03.2018 

kwa ajili ya kuhimiza suala la 

taaluma. 

Walimu wote wamekubaliana 

kuongeza ufaulu katika mitihani ya 

kitaifa kutyoka asilimia 80 - (2017) 

hadi 90 (2018) Darasa la VII na 
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S/NA SHUGHULI UTEKELEZAJI MAFANIKIO / CHANGAMOTO 

 

 kutoka asilimia 98 - (2017) hadi 99 

(2018) katika upimaji wa Darasa la 

Nne. 

 

5. Mapokezi ya 

walimu kwenye 

idara. 

 Idara imepokea walimu wanne (4) 

waliaojiliwa Januari, 2018.            

Walimu hao walipangiwa shule 

zao na OR – TAMISEMI    

ambazo ni Kanyinya, Kasange, 

Kagali na Kabulanzwiri. 

 Idara imepokea walimu 22 

waliohamishiwa toka Idara ya 

Elimu ya Sekondari.        Walimu 

hao wamepangiwa shule zilizopo 

kwenye maeneo ya shule 

walikotoka Kama maelekezo 

yalivyotolewa. 

Pamoja na mahitaji makubwa ya 

walimu 22    kupokelewa kwa 

walimu kumepunguza kwa kiasi 

kidogo upungufu wa walimu 

kwenye shule walizopangiwa. 

 

 

 

 

6. Mapokezi ya fedha 

za motisha (EP4R) 

Halmashauri imepokea Shs.506, 

807,136.48 baada ya kukidhi vigezo 

kwenye mwaka wa fedha 2016/17. 

Fedha hizo zitatumika katika maeneo 

manne (4) 

 Ukusanyaji wa Takwimu, 

usimamizi wa Elimu, ufuatiliaji 

na tathmini Shs.50, 680,713.65. 

 Upangaji wa Walimu     Shs.101, 

361,427.30. 

 Ujenzi wa madarasa mapya     

Shs.  202,722,854/= 

 Ukamilishaji wa maabara        

Shs.  152,042,140.94. 

Upatikanaji wa fedha hizi utasaidia 

kupunguza kwa kiasi fulani 

changamoto zinazokabili idara za 

Elimu. 

 

Lengo kutumia fedha hizo kadri ya 

maelekezo yalivyo ili Halmashauri 

iweze kupata zaidi ya Shs.700, 

000,000/= mwaka 2019. 

 

 

 

 

7. Ufuatiliaji wa miradi 

itakayopata fedha za 

motisha (EP4R). 

Ili kubaini ni miradi ambayo 

imechangiwa zaidi na nguvu za 

wananchi ili iweze kupatiwa fedha 

kwa ajili ya ukamilishaji. 

Lengo:  Kuwa na miradi michache 

itakayokamilishwa kikamilifu. 

Miradi iliyoanzishwa na wananchi ni 

mingi kulinganishwa na kiasi cha 

fedha kilichopo. 
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B. TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO – ROBO YA TATU   

JANUARI – MACHI - 2017/2018. 

NA AINA YA MRADI KIASI TENGWA KIASI 

TOLEWA 

MAELEZO 

 Kukamilisha ujenzi wa nyumba za 

walimu katika shule za msingi ya 

Bugarama, Nyakafandi, 

Mukididili, Murukagati, 

Nyamahwa, Mukibogoye, 

Kumutana, Mukirehe, Buhororo, 

Kagali, kasulo, Ntukamazina, 

Ntobeye na  Ngundusi  

         200,000,000  0.00 Ujenzi bado kuanza 

kwa sababu serikali 

haijaleta ruzuku 

 Kukamilisha ujenzi wa vyumba 3 

vya madarasa shule za msingi 

Bukiriro, Kumubuga and 

Rwimbogo. 

           36,000,000  

 

0.00 Ujenzi bado kuanza 

kwa sababu serikali 

haijaleta ruzuku 

 Ujenzi wa vyoo   katika shule za  

Shanga, Murukagati, 

Murusagamba, Mukarehe, 

Mubinyange, Murugalagala, 

Muyenzi, Njiapanda, Nyarusange, 

Mumuhamba, Kashinga, Ngoma, 

Kititiza, Mwivuza B na Ruganzo B   

96,000,000.00 0.00 Ujenzi bado kuanza 

kwa sababu serikali 

haijaleta ruzuku 

 

Viambatanisho: 

Kiamb. Na. 1:  Orodha ya walimu waliohamishiwa Idara ya Elimu ya Msingi toka Idara ya    

Elimu ya Sekondari. 

Kiamb. Na 2:  Taarifa ya Mapokezi ya fedha za motisha (EP4R) mwaka 2018. 

Kiamb. Na. 3:   Taarifa ya mapokezi ya fedha za Elimu bila malipo kwa kipindi cha miezi 8 

(Julai, 2017 hadi Februari, 2018) kwa shule za msingi. 

 

 

 

 

 

 


