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AFISA MTENDAJI KATA,

KATA YA
NGARA.

YAH: VIKUNDI VYA KIJAMII, UCHUMI NA SANAA VILIVYOKO\KATIKA KATA NA
VIJIJI VILIVYOKO NDANI YA KATA YAKO.

Tafadhali husika na somo tajwa hapo jud. ~

Zoezi la kupitishia vikundi vya kijamii, uchumi na sanaa vilivyoko katika kata na vijiji vilivyoko
ndani ya kata yako ili viweze kusajiliwa na kupitisha maombi ya mikopo ili kuweza kuendelea na
utaratibu unaofuata katika ngazi ya wilaya katika idara ya Maendeleo ya Jamii, limekuwa
likifanyika kwa kasi nzuri, lakini zoezi hili limeweza kuleta changamoto mbalimbali ambazo
zinatokana na kutokuwepo kwa uhalisia wa vikundi hivyo na shughuli wanazozifanya.

Changamoto zinazojitokeza ni zifuatazo:-

1. Vikundi vingi mnavyovipitishia kusajiliwa na kupatiwa mikopo havina sifa zinazostahili
hawana shughuli za pamoja kama kikundi.

2. Umri wa wanavikundi hasa vya vijana wengi wao ni zaidi ya miaka 35, na umri
unaotakiwa ni kuanzia miaka 15 hadi 35. Zaidi ya hapo hao ni wazee.

3. Vingi ni vikundi hewa vikitembelewa mahali vilipo wanavikundi hawapatikani, hivyo
wakipewa mikopo hugawana na kuhamia nje ya ngara na kushindwa kurejesha mikopo
waliyopewa, hasa kwa vikundi vya vijana.

4. Wengine huchukuana wanafamilia na kuomba kusajiliwa kama kikundi.

5. Idadi ya wanakikundi ni kuanzia watu 5 hadi 30, wengi wao huwa chini ya 5 na mkopo
unapotolewa hunufaisha mtu mmoja au wawili na inapofikia muda wa kurejesha sababu

mbalimbali hutolewa kwamba wengine walichukua fedha na kuondoka, wengine
walifariki nk.
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ushindwa kurejesha mikopo waliyopewa na dhana
kelezeka yaani “Revolving

hakamani ambapo ni kinyume

Changamoto hizi zimesababisha vikundi hivi k
ya mzunguko wa fedha za mikopo kwa vikundi kushindwa kute
fund”, na wakati mwingine kusababisha vikundi kupelekwa ma

cha taratibu na kanuni za mikopo ya vijana, wanawake na walemavu.
ote vilivyoko ndani ya kata

Kwa kuwa wewe unafanya kazi katika kata na kusimamia vijiji vy ' )
ba ya Mkurugenzi Mtendaji wa

yako kwa usimamizi wa Maafisa watendaji wa Vijiji (VEO) kwa nia .
halmashauri ya wilaya, unatakiwa kuwa makini na kujiridhisha kwa kufika katika kikundi hicho
na kujionea shughuli za kiuchumi wanazozifanya na kutathmini kama wakipewa mkopo
walioomba wataweza kurejesha kwa kutumia shughuli zao za uzalishaji mali. Ikiwezekana fanya
hata utafiti/ upelelezi wa kikundi husika kwa jamii ya wananchi wa eneo hilo ili kuweza kupata
taarifa zao zilizo sahihi ndipo utaratibu wa kuwapitishia au kutowapitishia uendelee. Kwa vikundi
utakavyobaini kuwa havina sifa na kusitisha utaratibu wa kutoendelea wapewe sababu na
maeneo ya kufanyia kazi ili nao waweze kutimiza masharti na hatimae kupata haki ya kusajiliwa
na kupatiwa mikopo ili kuweza kujikwamua kiuchumi.Kushindwa kufanya hivyo na kusababisha
kuwepo kwa vikundi hewa wakati umewapitishia na maafisa watendaji wa vijiji, basi wewe

ndiye utakayewajibishwa.

Katika mikutano na vikao kwa ngazi zote za kata, vijiji na vitongoji uhamasishaji wa wananchi
kuunda vikundi iwe ni agenda ya kudumu, pia kuna maeneo hayana kabisa vikundi hasa katika
kata za Keza, Nyamagoma, Muganza na Kibogora, kata hizi zinahitaji uhamasishaji wa hali ya
juu ili nao wanaufaike na fedha hizi za mikopo, kwani serikali itasaidia wananchi wake
kujikwamua kiuchumi wakiwa kwenye vikundi na si mtu mmoja mmoja. Na kuanzia tarehe
01/07/2018 vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu vitakopeshwa
bila ya Riba, hivyo kiasi kitakachokuwa kikitolewa ndicho hichohicho kitakachorejeshwa kwa
muda wa mwaka mmoja. Hii ni Sheria ya Fedha No. 4 ya mwaka 2018 ambayo
imeifanyia marekebisho Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa (The Local Government

Finance ACT).

Nikutakie utekelezaji mwema katika kuhakikisha vikundi halisi na vyenye sifa ndivyo
vinavyonufaika na fedha za mikopo ya asilimia 10% inayotokana na makusanyo ya ndani ya

halmashauri kwa maendeleo ya wananchi wa Ngara.
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SIFA ZA VIKUNDI.

1.

.

Vi.
Vii,

viii.

vi.
Vii.

viii.

VIKUNDI VYA WANAWAKE:

Kikundi kiwe cha watu 5 - 30. o
Kikundi kiwe cha wanawake tu kuanzia miaka 18 na kuendelea (Lakini hata kama kuna

binti mwenye mtoto kabla ya kufikisha miaka 18 anaruhusiwa kujiunga katika kikundi
wasababu tayari ana sifa ya mwanamke). '

‘l:ikundi kiwe nya mradi/ mir:di endelevu itakayowezesha kgrejesha mkopo. o 1
Kikundi kiwe kimesajiliwa rasmi na kupewa namba ya usajili na halmashauri kupitia idara
endeleo ya jamii. . .
yWaalr?aakikundi w);vje wanaishi katika mazingira ya karibu ili katika shyghuh za pamoja za

kikundi na kukutana kwaajili ya mikutano na vikao iwe rahisi kwa kila mmoja kSl’:IIl’IkI.
Kikundi kiwe na Akaunti Benki ili wanapopata mkopo wawekewe fedha fao bepkl.
Kikundi kinatakiwa kutuma maombi ya mkopo kwa Mkurugenzi mtendaji wa w_llaya na
kupitishwa na Afisa mtendaji wa kata na kijiji mahali kikundi kilipo. (Watumishi hawa
ndio wanaotakiwa kuvikagua vikundi ka niaba ya mkurugenzi ili kujiridhisha na sifa kabla
ya kupitisha maombi yao).

Wanakikundi wote wawe raia wa Tanzania.

Kikundi kisiwe cha wanafamilia.

VIKUNDI VYA VIJANA:
Kikundi kiwe cha watu 5 - 30.
Kikundi kiwe cha vijana wa kike na wa kiume umri kuanzia miaka 15 — 35.
Kikundi kiwe na mradi/ miradi endelevu itakayowezesha kurejesha mkopo.
Kikundi kiwe kimesajiliwa rasmi na kupewa namba ya usajili na halmashauri kupitia
idara ya maendeleo ya jamii.
Wanakikundi wawe wanaishi katika mazingira ya karibu ili katika shughuli za pamoja
za kikundi na kukutana kwaajili ya mikutano na vikao iwe rahisi kwa kila mmoja
kshiriki. :
Kikundi kiwe na Akaunti Benki ili wanapopata mkopo wawekewe fedha zao benki.
Kikundi kinatakiwa kutuma maombi ya mkopo kwa Mkurugenzi mtendaji wa wilaya
na kupitishwa na Afisa mtendaji wa kata na kijiji mahali kikundi kilipo. (Watumishi
hawa ndio wanaotakiwa kuvikagua vikundi ka niaba ya mkurugenzi ili kujiridhisha na
sifa kabla ya kupitisha maombi yao).
Wanakikundi wote wawe raia wa Tanzania.
Kikundi kisiwe cha wanafamilia.

. VIKUNDI VYA WATU WENYE ULEMAVU:

Kikundi kiwe cha watu 5 - 30.

Kikundi kiwe cha watu wenye ulemavu wa viungo, ngozi, masikio, macho na mtindio wa
ubongo kwa umoja wao wa Shirikisho la Vyama vya watu wenye ulemavu Tanzania
(SHIVYAWATA).

Kikundi kiwe na mradi/ miradi endelevu itakayowezesha kurejesha mkopo.

Kikundi kiwe kimesajiliwa rasmi na kupewa namba ya usajili na halmashauri kupitia idara
ya maendeleo ya jamii.

Wanakikundi wawe wanaishi katika mazingira ya karibu ili katika shu
kikundi na kukutana kwaajili ya mikutano na vikao iwe rahisi kwa kil
Kikundi kiwe na Akaunti Benki ili wanapopata mkopo wawekewe fed

ghuli za pamoja za
a mmoja kshiriki.
ha zao benki.
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vii.

viii.

Kikundi kinatakiwa kutuma maombi ya mkopo kwa Mkurugenzi mtendaji wa wilaya na
kupitishwa na Afisa mtendaji wa kata na kijiji mahali kikundi kilipo. (Watumishi hawa
ndio wanaotakiwa kuvikagua vikundi ka niaba ya mkurugenzi ili kujiridhisha na sifa kabla

ya kupitisha maombi yao).
Wanakikundi wote wawe raia wa Tanzania.
Kikundi kisiwe cha wanafamilia.
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