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Ili serikali za mitaa ziweze kutekeleza 
majukumu yake, ikiwa ni pamoja na kutoa huduma  inavyopashwa, 
zinahitaji kuwa na watumishi wa kutosha na wenye uwezo wa 
kutenda kazi, na wawe pia  ni wale wanaoamini katika malengo ya 
kuwepo kwa Serikali za mitaa, yaani kuwatumikia wananchi kwa 
uadilifu, na kusimamia uendelezwaji wa dhana ya kuwashirikisha 
wananchi na kuwawezesha kupanga, na kutekeleza shughuli za 
maendeleo.

Wakati  Serikali inabuni Programu ya Uboreshaji wa Mfumo wa 
Serikali za Mitaa, suala la hali ya watumishi ndani ya Halmashauri, 
lilikuwa ni miongoni mwa yale yaliyotakiwa kufanyiwa mabadiliko.

Serikali nyingi za Mitaa, siyo tu Tanzania, bali katika sehemu nyingi za 
dunia hujikuta zina matatizo makubwa ya kutokuwa na watumishi 
wenye sifa na ujuzi kutokana na maslahi duni katika Serikali hizi, na 
pia kushindwa kumudu ushindani na waajiri wengine. Hili Serikali 
ililiona na inalifanyia kazi kama mojawapo ya malengo ya uboreshaji 
wa Serikali za mitaa.

Utangulizi
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Kumekuwa, na kwa kiasi 
kunaendelea kuwepo, matatizo 
katika utumishi wa Serikali za Mitaa. 

Baadhi ya matatizo hayo ni pamoja na:
- Upungufu wa watumishi wenye sifa zinazotakiwa kumudu 

majukumu makubwa yanayohamishiwa kwenye Serikali za mitaa 
na kukidhi matarajio ya wananchi. Tukitoa mfano wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Kinondoni, mwaka 2002 ilikuwa na jumla ya 
watuimishi 4287. Kati yao, 2639 walikuwa na sifa zinazohitajika, 
lakini 1648 (yaani asilimia 38.4%) hawakuwa na sifa. Mahitaji ya Jiji 
ni nini ili kujua upungufu huo?

- Upungufu wa aina hii unakuwa mkubwa zaidi katika Halmashauri 
za Wilaya.  Ujana au kuwa mwanamke sio vigezo vya mahitaji ya 
watumishi.

- Wizara za kisekta kuendelea kuajiri watumishi na kuwapeleka 
katika Halmashauri.  Utaratibu ambao husababisha matatizo ya 
uwajibikaji na udhibiti wa nidhamu.

- Mishahara midogo na kukosekana kwa motisha na hivyo 
Halmashauri kushindwa kuwavutia watumishi kujiunga na 
Halmashauri na waliomo kushindwa kubakia katika utumishi wa 
Halmashauri.

- Uwekaji mbaya wa taarifa na kumbukumbu za watumishi. 
Hili husababisha watumishi kupandishwa vyeo, kupata stahili 
mbalimbali, na hasa kulipwa mafao yao ya kustaafu.

Mpango wa uboreshaji wa Serikali za Mitaa unalenga kuyashughulikia 
matatizo hayo ili  kuongeza ufanisi wa utendaji kazi na uwajibikaji 
wa watumishi kwa Halmashauri zinazowaajiri. Maeneo ya Uboreshaji  
wa utumishi katika Serikali za Mitaa ni pamoja na:

- Kuandaa mifumo,kanuni na taratibu za kufanyia kazi katika 
Halmashauri.  kusimamia watumishi, kuajiri, kuthibitisha kazini, 
kupandisha vyeo, kuendeleza, na kusimamia nidhamu ya 
watumishi.

- Kuandaa taratibu za kuanisha na kuendesha mafunzo ya muda 
mfupi, kati na muda mrefu kwa watumishi wa Serikali za Mitaa.

Matatizo ya 
Utumishi katika 
Serikali za Mitaa
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Ajira katika serikali za mitaa inafuata 
sheria zilizowekwa.aUtaratibu 
wa ajira katika Halmashauri ni 

kama ifuatavyo; Mkurugenzi wa Jiji huteuliwa na Rais wa nchi. 
Wakurugenzi wa Halmashauri za Manispaa, Mji na Wilaya huteuliwa 
na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. Kanuni za Utumishi 
wa Umma za Mwaka 2003.  Ajira za Watumishi wengine zinafuata.

Uhaba wa Watumishi 
katika Serikali za Mitaa unaongezwa na janga la ukimwi, ambalo 
huwaathiri wafanyakazi wa ngazi zote. Serikali kupitia chombo 
chake cha TACAIDS imeliwekea mkakati tatizo hili ili watumishi 
walielewe vizuri na waweze kujikinga wenyewe na watu wengine 
kutokana na maambukizi ya gonjwa hili la hatari ambalo hadi sasa 
halina tiba wala kinga.  Wakati TACAIDS inashughulikia suala hili kwa 
ujumla wake, mpango wa uboreshaji serikali za mitaa unatoa elimu 
ya uelewa kwa watumishi wa Serikali za mitaa katika mahali pa kazi.  

Serikali za Mitaa za kileo zinazidi 
kubeba majukumu mengi. Pia 
matarajio ya wananchi, serikali kuu, 
wawekezaji, wafadhili na jumuia 
ya kimataifa juu ya watumishi 

wa Serikali za Mitaa yameongezeka na kuchukua sura mpya. Hivyo 
mtumishi anayefaa, pamoja na kuwa na taaluma maalum, ingekuwa 
vema kama ana pia sifa zifuatavyo za ujumla:

Baadhi ya mambo muhumimu ambayo  mtumishi wa Serikali za 
mitaa anatakiwa kuyajua ni pamoja na:

- Dhana ya utawala bora
- Kupiga vita umaskini
- Masuala ya jinsia
- Utunzaji na hifadhi ya  mazingira
- Usimamizi na udhibiti wa masuala ya Fedha.

Sifa anazohitaji 
Mtumishi wa 
Serikali za Mitaa

Uhaba wa Watumishi

Ajiria katika 
Serikali za Mitaa
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- Ushirikishwaji wa Sekta binafsi katikamipango na utoaji huduma 
kwa Umma.

Shabaha kubwa katika eneo 
hili ni :

- Kuzipa halmashauri uwezo wa kuajiri, kusimamia na kuendeleza.
- Watumishi kuajiriwa kwa utaratibu wa ushindani na uwazi, na 

unaozingatia ustahili wa mtu;
- Halmashauri kuwa na watumishi kwa idadi na sifa zinazolingana 

na kazi zilizopo, kwa kuzingatia ufanisi unaofaa;
- Halmashauri kuwa na mipango ya kuwaendeleza watumishi na 

viongozi kwa kuwapatia fursa ya mafunzo zaidi, na kutekeleza 
mipango hii.

Matokeo muhimu 
yanayotarajiwa katika eneo hili ni pamoja na yafuatayo:

- Halmashauri kujijengea uwezo wa kuajiri, kuendeleza na 
kusimamia nidhamu ya watumishi wake,ili kuziwezesha 
Halmashauri kuto huduma bora kwa wananchi wake.

- Kuwa na programu za mafunzo kwa watumishi wake.
- Kuzitambua na kuziimarisha taasisi zinazotoa mafunzo ya Serikali 

za Mitaa, kwa muda mfupi na kwa muda mrefu.
- Kuwa na mikakati ya kuboresha aina mbalimbali za motisha kwa 

watumishi wa serikali za mitaa, na kuhakikisha zinawasilishwa 
serikali kuu kwa uamuzi.

- Halmashauri kuweza  kutekeleza programu za kuinua kiwango 
cha uelewa na athari za UKIMWI, na hasa katika sehemu za kazi, 

Shabaha ya kuweka 
Utumishi Chini ya 
Halmashauri

Matokeo yanayotarajiwa 
kutokana na uboreshaji 
wa Utumishi katika 
Serikali za Mitaa
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kwa manufaa ya watumishi wake na wananchi kwa ujumla.

1) Sheria ya Utumishi wa Umma No. 8 ya mwaka 2002 imerekebishwa 
ili kuzifanya Halmashauri kuwa mamlaka za Ajira kwa watumishi 
wa Halmashauri.

Yameandaliwa maadili ya watumishi wa serikali za mitaa ili 
kuwaongoza  katika utendaji wao wa kazi .

- kutojihusisha na vitendo vyovyote vya rushwa
- Kutunza mali na rasilmali ya Halmashauri
- Kuongozwa na mising ya uwazi, uwajibikaji, na, demokrasia 

wakilishi na inayoshirikisha
- Kutojiingiza katika biashara au shughuli za kitaalamu zinazoweza 

kugongana na shughuli za kikazi alizopangiwa kwa kipindi chote 
cha ajira yake, na,

- Asiwe na upendeleo wa aina yoyote

Bodi za Ajira zimeundwa na zinafanya  kazi katika Halmashauri 
zote.

Tatu, mafunzo yametolewa kwa viongozi wa kuchaguliwa ikiwa ni 
pamoja na wenyeviti wote wa Vijiji, Vitongoji na Mitaa, na madiwani 
wote 3447 wa Halmashauri. Wakuu wote wa Wilaya Tanzania 
Bara wamepatiwa mafunzo, na maafi sa watendaji wa kata (Ward 
Executive Offi cers) wote 2537; wakurugenzi wa Halmashauri 106, 
na yanaendelea kutolewa kwa watumishi wengine wa Halmashauri 
wakiwemo maafi sa utumishi wa Halmashauri na na yanaendelea 
kutolewa kwa maafi sa watendaji wa vijiji.

Uwekaji wa kumbukumbu umeboreshwa, kutokana na kutolewa 
mafunzo kwenye Halmashauri zote za awamu ya kwanza. 

Ingawa Sera ya Uboreshaji wa Mfumo 
wa Serikali za Mitaa imeweka bayana mgawanyo wa majukumu ya 
kusimamia watumishi, baadhi ya Wizara za kisekta zimeendelea 
kuwasimamia watumishi walioko kwenye Halmashauri. Hii, pamoja 

Changamoto

Mafanikio yaliyopatikana
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na mambo mengine, imeathiri uwajibikaji wa watumishi kwa 
mamlaka za ajira. Suala hili linaendelea kushughulikiwa na serikali ili 
uwajibikaji uwe kwenye mamlaka ya ajira.

Sheria za Serikali za mitaa za mwaka 1982 zilifanyiwa marekebisho 
mwaka 1999 ili kuziwezesha Halmashauri kuajiri, kuendeleza na 
kusimamia nidhamu za watumishi wake. Pia, Sheria ya Utumishi 
wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 imefanyiwa marekebisho na sheria 
Na. 19 ya mwaka 2004 ili kuzipa Halmashauri madaraka yakuajiri na 
kusimamia watumishi wake. Hata hivyo, kutokana na marekebisho ya 
Sheria Na. 8 ya mwaka 2002, kuna maeneo muhimu, ikiwa ni pamoja 
na kanuni za utumishi za mwaka 2003 ambayo lazima yaangaliwe 
upya kwa lengo la kuondoa migongano iliyopo.

Programu ya Kuboresha Serikali za Mitaa 
eneo la Maendeleo ya Watumishi imepata 
mafanikio, na sasa hivi Halmashauri zina 

uwezo zaidi wa kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na uadilifu 
zaidi tokea sera ya kuhamisha madaraka na majukumu kutoka serikali 
kuu kwenda serikali za mitaa mwaka 1998. Mafanikio haya yamekuja 
pamoja na kwamba bado upande was sheria unazibana Halmashauri 
kwenye masuala ya ajira na fedha, motisha duni, kutoweza kuvutia 
wafanyakazi bora na pindi wanapopatikana, kuendelea  kubaki 
katika ufumishi wa Halmashauri.

Majukumu yaliyopo mbele katika eneo hili ni pamoja na yafuatayo:
- Kuendelea kuzisaidia Serikali za Mitaa ili ziweze kuwa na uwezo 

wa kuajiri, kuendeleza, kuwajibisha na kusimamia watumishi 
wao;

- Kubuni na kuandaa programu za mafunzo kwa ajili ya viongozi 
na watumishi wa Halmashauri

- Kuendelea kuvisaidia vyuo na taasisi kujenga uwezo zaidi wa 
kutoa huduma za mafunzo. Hii iambatane na kubuni aina za 
masomo yanayofaa, kwa muda mfupi na muda mrefu

- Kutathmini aina mbalimbali za motisha kwa ajiri ya watumishi 
wa Halmashauri ili ziweze kuwavutia wafanyakazi wenye sifa na 
staid zinazotakiwa.

Hitimisho na 
matarajio
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- Kuwaongezea uwezo watumishi wa Halmashauri katika stadi 
maalum ambazo kwa sasa hivi hazipo ili waweze kutoa huduma 
katika maeneo yao.

- Kushikiana na Wizara za kisekta katika kuainisha na kutekeleza 
mifumo ya Utumishi ya Kitaifa, kama vile Utaratibu wa Upimaji 
wa Utendaji Kazi ulio wazi (Open Performance Appraisal System 
– OPRAS),

- Kushirikiana na Tume ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS) 
katika kuelimisha watumishi wa Halmashauri kuhusu udhibiti 
wa janga la ukimwi katika sehemu zao za kazi.

- Kuendelea kuzisaidia Serikali za Mitaa kuimarisha na kuendeleza 
mfumo wa kuajiri kwa njia ya uwazi na ushindani

Progamu ya Uboreshaji wa Serikali za Mitaa itumie fursa zinazojitokeza 
ili kuboresha hali ya utumishi. Fursa hizi ni pamoja na: (1) Maendeleo 
katika kurekebisha Sheria ya Utumishi wa Umma No. 8 ya mwaka 
2002.

 Kuna haja basi ya kuyalinda na kuyaendeleza mafanikio yaliyokwisha 
kupatikana, ili Serikali za Mitaa ziendelee kuwa na Watumishi wazuri, 
wenye ari ya kufanya kazi kuwatumikia wananchi, ili kuhakikisha 
utoaji wa huduma unaboreshwa.
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