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UTANGULIZI:  Idara ya ardhi na Maliasili ina vitengo viwili ambavyo ni ardhi na 

Maliasili. 

Kitengo cha Ardhi kina sehemu kuu nne ambazo ni Mipango Miji, Upimaji na ramani, 

uthamini na maendeleo ya ardhi.  Kitengo kina wataalam 3 tu (afisa ardhi Msaidizi na 

Warasimu Ramani Wasaidizi 2) ambapo mahitaji ya kitengo ni wataalam 12 (Afisa Ardhi 

Mteule 1, Afisa mipango 1, wapima 3, Warasimu ramani 2, Mthamini 1 na Maafisa ardhi 

wasaidizi 4).  

Kitengo cha Maliasili kina wataalam 3 (Afisa Ardhi na Maliasili, Afisa Maliasili na Msaidizi 

Misitu) ambapo mahitaji ya kitengo ni Afisa Misitu Wilaya 1 Maafisa Misitu 2, Wasaidizi 

misitu 4, Afisa Wanyamapori Wilaya 1, Maafisa Wanyamapori Wawili na Afisa utalii 

mmoja 

Upungufu huu umetokana na kutoletewa wataalam mbadala baada ya baadhi ya 

wataalam kufariki Dunia, wengine kuhamishwa na Halmashauri kutokupewa kibali cha 

ajira. 

Malengo makuu ya idara ya ardhi na Maliasili ni kusimamimia na kutekelezaji sheria ya 

ardhi Na 4 ya mwaka 1999, sheria ya ardhi ya vijiji Na 5 ya mwaka 1999, sheria ya 

matumizi bora ya ardhi Na 6 ya mwaka 2007, sheria ya mipango miji Na 8 ya mwaka 

2007, sheria ya misitu namba 14 ya mwaka 2002, sheria ya nyuki Na 15 ya mwaka 2002 

na sheria ya wanyama pori Na 5 ya mwaka 2009 pamoja na taratibu, kanuni na 

miongozo yake. Katika kusimamia na kutekelezaji sheria hizi mambo mbalimbali 

yametekelezwa ikiwa ni pamoja na upimaji wa vijiji, upangaji na utekelezaji wa mipango 

ya matumizi bora ardhi, Kuandaa na kutekeleza mipango ya matumizi bora ya Miji, 

kumilikisha ardhi kwa waombaji, kuandaa mchakato wa kubatilisha hati miliki, utatuzi 

wa migogoro ya ardhi, ukusanyaji wa kodi ya pango utambuzi na usajili wa majengo 

kwaajili ya kulipa kodi ya majengo, na uthamini wa mali za Halmashauri kufanya 

ukaguzi/doria kwenye misitu ya asili vijijini na kando ya mito. Ukaguzi na uhakiki wa 

uvunaji wa mazao ya misitu hasa mbao na nguzo, ukusanyaji wa ushuru na ada za mazao 

ya misitu, ufuatiliaji wa vitalu vya miche ya miti na kutembelea na kutoa ushauri kwa 

wafugaji nyuki kwenye maeneo mbalimbali ya Wilaya.  

. 
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I. UTEKELEZAJI WA SHUGHULI MBALIMBALI ZA IDARA 

A. SEKTA YA ARDHI 

1. UPIMAJI WA VIJIJI 

 Wilaya ya Ngara ina jumla ya vijiji 75. Kati ya hivyo Vijiji 60 vimepimwa na vina vyeti 

vya ardhi.Vijiji kumi na vitano (15) bado havijapimwa na havina Vyeti vya ardhi, Vijiji 

ambavyo havijapimwa na havina vyeti vya ardhi ni kutokana na kugawanywa kwa vijiji. 

Kati ya hivyo vijiji vipya ni 8 (Kigoyi, Kititiza, Kigina, Mshikamano, Nyakariba, Bulengo, 

Kyenda na Rwakalemera) na vijiji vya zamani ni 7 (Kasulo, Rusumo, Chivu, Nyamahwa, 

Mrukurazo, Nyakiziba Murubanga.) 

2. UPANGAJI NA UTEKELEZAJI WA MIPANGO YA MATUMIZI BORA YA 

ARDHI VIJIJINI 

Vijiji 18 vimepanga mipango ya matumizi bora ya ardhi na kuanza kutekeleza mipango 

hii. Katika utekelezaji wa mipango ya matumizi bora ya ardhi, vijiji 10 vimejenga 

masijala za ardhi, mashamba 3286 yamepimwa na hati za kimila 3286 zimetolewa. 

Shughuli hizi zimefanyika kwa ufadhali wa Halmashauri ya Wilaya, Kagera TAMP, 

MKURABITA na shirika la CONCERN. Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 Wataalam 

Kutoka makao makuu ya MKURABITA Kwa kusirikiana na wataalam wa Halmashauri ya 

Wilaya na taasisi za fedha walitoa mafunzo kwa wananchi 220 wa Munjebwe na 

Buhororo kuhusu matumizi ya hati miliki za Kimila na jinsi ya kuomba  na kurejesha 

mikopo. Kwa mwaka 2017/2018 hakuna kijiji kilichowezeshwa kuandaa mpango wa 

matumizi bora ya ardhi kutokana na makusanyo madogo ya Halmashauri ya Wilaya. 

3. KUANDAA NA KUTEKELEZA MIPANGO YA MATUMIZI BORA YA 

ARDHI MIJINI 

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ina maeneo yaliyotangazwa rasmi kuwa maeneo ya 

mipango miji kwenye gazeti la Serikali namba 176 la tarehe 09/08/1996.ambayo ni 

Mamlaka ya Mji Mdogo Rulenge, Mamlaka ya Mji Mdogo Ngara na Miji ya Rusumo, 

Benaco Kabanga, Murusagamba, Djululigwa, Kanazi, Mugoma na Muhweza. Katika miji 

hii ni eneo dogo sana ambalo limepangwa (town planning).kutokana na ukosefu wa 

fedha na uhaba wa wataalam 

Halmashauri ina jumla ya viwanja 4012. Kati ya hivyo viwanja 1784 vimepimwa na 

kuwekewa alama za mipaka (vigingi). Viwanja vilivyopimwa mwaka wa  2017/2018  ni 

42(Mkididiriviwanja 8 kitalu ‘A’ na ‘C’,Ngara Mjini viwanja 14 kitalu ‘D’ na ‘G’ NA Kasulo 

viwanja 20 kitalu ‘E’.   
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Viwanja vyenye hati miliki ni 400.  Kwa mwaka huu wa fedha 2017/2018 viwanja 69 

vimemilikishwa na rasimu 106 za hatimiliki zimeandaliwa. 

 Halmashauri imeandaa ramani 4 za mipango Miji Kwenye Miji ya Kabanga Rusumo 

Murusagamba na Ngara Mjini (Mkididiri) ambazo inatarajia kupima viwanja. Ramani ya 

mipango miji ya Rusumo ni muhimu kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa kufua umeme wa 

nguvu ya maji kwenye maporomoko ya Mto Kagera unaohusisha nchi tatu za Tanzania 

Rwanda na Burundi.  

Ili kukabiliana na changamoto/tatizo la fedha na uhaba wa wataalam Halmashauri iko 

kwenye mchakato wa kuingia mkataba na Kampuni ya Mwanza Surveyors limited ili 

kuendelea kupanga miji yetu na kufanya upimaji shirikishi. Tayari vitongoji 4 vya 

Mamlaka ya Mji mdogo Ngara na Mji wa Benaco wamehamasishwa na kupewa elimu 

kuhusu upimaji shirikishi wa maeneo yao.   

4. KUTOA HATI MILIKI KWA MASHAMBA MAKUBWA YANAYOZIDI 

EKARI 50 

Waziri wa ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe. William Vangimembe 

Lukuvikwenye ziara yake Wilayani Ngara Tarehe 22/02/2018 alitoa maagizo kwamba 

Wananchi wote wanahodhi ardhi kubwa (zaidi ya ekari 50) watume barua kwenye 

uongozi wa vijiji vyao kuomba kumilikishwa maeneo yao. Halmashauri kwa kutekeleza 

hili imetoa maagizo kwa vijiji vyote kuwataarifu wananchi kuandika barua za maombi ili 

mchakato uendelee. Kijiji cha Rwakalemera kimepata maombi na wanatarajia  kufanya 

mkutano kujadili maombi hayo. 

5. MASHAMBA MAKUBWA YENYE HATI MILIKI ZA SERIKALI KUU 

(KAMISHNA WA ARDHI) 

Wilaya ya Ngara ina mashamba 7 yenye hati miliki zilizotolewa na Kamishna wa Ardhi. 

Katika ukaguzi uliofanyika mwaka 2017 mashamba 5 wamiliki wake walikiuka masharti 

yaliyoko kwenye hati miliki wakapewa ilani ya ubatilisho wa haki ya hati miliki. 

Watatu walijitetea lakini mmoja anayejulikana kwa jina la Ndugu Abdallah Sadala 

hakupatikana na barua (Rejista) yake ilirudishwa ofisini na wafanyakazi wa Posta. 

Mmiliki huyu hajawahi kulipa kodi tangu apatiwe hati hiyo mwaka 1994, hajulikani aliko 

na hajawahi kufanya maendelezo ya aina yoyote. Hali hii ilipelekea wananchi wakijiji 

cha Rwakalemera kuvamia shamba hilo na kulima mazao mbalimbali. Kutokana na hali 

hiyo Hamashauri imepeleka mapendekezo ya kufutwa kwa umiliki wa shamba hili Kwa 

kamishna wa Ardhi ili mchakato uendelee. 
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Wamiliki waliopatiwa Ilani ya ubatilisho wa haki ya hati miliki ni kama 

ifuatavyo: 

JINA LA MMILIKI NA YA 
SHAMBA 

UKUBWA WA SHAMBA MAHALI 
LILIPO 

HALI ILIVYOKUWA FEBRUARI 2018 

Abdallah Sadallah 235 Ha 208.54 = ekari 521.3) Rwakalemera Hakuna mabadiliko. Halmashauri 
imepeleka mapendekezo ya kufuta umiliki 
wa shamba hili kwa Kamishna 

Mushengezi 
Nyambele 

745 Ha 198.95 = ekari 497.35 Rwakalemera Wataalam walikwenda kuainisha mipaka 
kutokana na migogoro kati yake na 
kijiji.Ameshauriwa aendeleze shamba lake 
kulingana na mipaka yake  

Mushengezi 
Nyambele 

746  Ha 155.53 = ekari 388.83 Rwakalemera Wataalam walikwenda kuainisha mipaka 
kutokana na migogoro kati yake na 
kijiji.Ameshauriwa aendeleze shamba lake 
kulingana na mipaka yake 

Mahsen Saidi na  
Abdallah Saidi 

333 Ha 183.2 =ekari 458 Rwakalemera Wataalam, uongozi wa kijiji na kamati ya 
ardhi walikwenda kutambua shamba hili ili 
kuthibitisha utetezi wake lakini hakuweza 
kuonyesha mipaka yake.Hali hii imepelekea 
wataalam wakafufue mipaka na kuweka 
alama tena. Mmoja kati ya wamiliki hawa 
(Abdallah Saidi) alifariki dunia. Mahsein 
Saidi ameagizwa kufanya maendelezo 
kulingana na mipaka ya shamba lao na 
kulinda mipaka yake. 

Dayosisi ya 
Kagera Ngara 

696 Ha 36.12  = ekari 90.3 Ntobeye Hawajalipa kodi 

Kamishna wa Ardhi Kanda ya Ziwa akishirikiana na Wataalam wa Halmashauri walifanya 

tena ukaguzi wa mashamba haya mwezi Juni 2018 ili kuchukua hatua stahiki. 

 

6. UTATUZI WA MIGOGORO YA ARDHI 

Halmashauri kwa ushirikiano na ofisi ya Mkuu wa Wilaya tumekuwa tukifuatilia 

migogoro mbalimbali ya ardhi na kushirikiana na jamii kupata suluhu.Mwezi Februari 

2018  takribani migogoro 150 iliwasilishwa kwa Mkuu wa Wilaya kwa Mtindo wa Fomu 

maalum ya Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi maarufu “Funguka kwa 

Waziri”.  Migogoro hii ilipitiwa na Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

kwenye ziara yake ya tarehe 22/02/2018. Baadhi ya matatizo yalipatiwa ufumbuzi na 

mengine yanaendelea kufanyiwa kazi. 
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7. UKUSANYAJI KODI YA ARDHI:  

Mwaka wa fedha 2015/2016 jumla ya Tshs 64,026,890/- zilikusanywa na 

kuwasilishwa wizara ya ardhi. 

Mwaka wa fedha 2016/2017 jumla ya Tshs 59,672,817/- zilikusanywa na 

kuwasilishwa wizara ya ardhi.  

Mwaka wa fedha 2017/2018 tumekusanya jumla ya Tshs 51,557,185/- 

8. UTAMBUZI NA USAJILI WA MAJENGO 

Halmashauri ilifanya utambuzi na usajili wa majengo kwenye Mamlaka za miji midogo 

ya Ngara Mjini na Rulenge na Miji midogo ya Rusumo, Benaco, Kabanga na 

Mrusagamba kwa ajili ya kulipa kodi ya majengo. Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

Halmashauri ilikuwa na lengo la kukusanya Tshs 40,000,000/- kutokana na kodi ya 

majengo na iliweza kukusanya zaidi ya Tshs27,000,000/- Kwa mwaka wa fedha 

2018/2019 kodi ya majengo itakusanywa na Mamlaka ya mapato Tanzania (Tanzania 

Revenue Authority)  

 

9. KUTHAMINI MALI ZA HALMASHAURI 

Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2017/2018 Halmashauri ilifanya 

uthamini wa mali zake zinazotambulika kwa kumtumia Mtaalam wa uthamini kutoka 

Sengerema. Mali zinazotambulika na kufanyiwa uthamini zina thamani ya Tshs 

53,026,466,819/-. Jedwali lifuatalo linaonesha kwa Muhtasari thamani ya mali za 

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara. 
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S/N AINA YA MALI THAMANI YA MALI  KABLA YA 
KUONDOA UCHAKAVU(TSHS) 

THAMANI YA MALI BAADA   
YA KUONDOA UCHAKAVU 

(TSHS) 

1.  ARDHI 1,952,896,250 1,952,896,250 

2.  MAJENGO 49,728,285,450 31,085,847,740 

3.  SAMANI 3,645,865,700 2,379,712,260 

4.  VIFAA NA MITAMBO 1,189,455,800 899,533,620 

5.  PIKIPIKI 418,000,000 242,400,000 

6.  MAGARI 3,039,400,000 1,786,860,000 

7.  MIUNDOMBINUYA MAJI 7,663,473,013 4,892,601,949 

8.  MTANDAO WA BARABARA 13,261,390,000 9,786,615,000 

 JUMLA 80,898,966,213 53,026,466,819 

 

KITENGO CHA MALIASILI 

1. MISITU:  

Katika kutekeleza malengo ya kitaifa ya kupandaji miti 1,500,000 kila mwaka, 

Halmashauri imefanikiwa kupanda jumla ya miti 6,024.923 sawa na asilimia 67% kwa 

kipindi cha miaka 6. Mafanikio haya ni kutokana na hamasa kubwa ya wananchi 

kuotesha miche ya miti ya mbao na matunda kwa ajili ya biashara.  

Katika Halmashauri kuna vitalu zaidi ya 20 vya vikundi na watu binafsi. Idara 

inatembelea bustani hizi kutoa ushauri wa kitaalam wa kutunza vitalu. Aidha 

halmashauri inatoa elimu ya upandaji miti kwa vikundi na watu binafsi. 

Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 wataalam walikwenda kwenye vijiji 36 vyenye miradi 

ya upandaji miti vinavyofadhiliwa na TASAF kutoa ushauri na elimu ya upandaji miti 

kwa kaya maskini ambazo ziko kwenye mpango wa TASAF wa kuwanusuru na umaskini. 

Vijiji hivyo ni Mukibogoye, Mayenzi, Katerere, Djuliligwa, Kanyinya, Murubanga, Ntanga, 

Magamba  Mukalinzi,Mumuhamba, Buhororo, Nyamiaga, Murutabo, Kabalenzi, 

Muruvyagira, Nyamahwa, Mubuhenge,Murubanga, Kasharazi Mukibogoye, Mugoma, 

Kasange, Kigina, Rwinyana, Nterungwe, Mukubu, Nyabisindu, Kasulo, Ruzenze, 

Mwivuza, Murutabo, Kazingati Nyabihanga, Magamba na Kumuzuza. 

2. NYUKI:  

Lengo la sekta hii ni kuboresha ufugaji wa nyuki na kupanua wigo ili kuinua kipato cha 

wananchi, kuongeza lishe na kuchangia hifadhi ya misitu na mazingira kwa ujumla. Kwa 

takwimu za mwaka 2017/2018 vikundi vya wafugaji wa nyuki vinavyojulika ni 8.Jumla 

ya mizinga ya kisasa ya vikundi na watu binafsi ni 1615 na mizinga ya kienyeji ni 4829. 
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Halmashauri imetenga fedha karibu Tshs 300,000,000/- kupitia mradi wa kufua umeme 

wa maji Rusumo kwa ajili ya kutoa elimu ya ufugaji bora wa nyuki na uvunaji wa asali. 

3. WANYAMAPORI:  

Wilaya ya Ngara imepakana na Hifadhi za wanyamapori Burigi na Kimisi ambapo 

wanyamapori hasa tembo wana tabia ya kuondoka mbugani na kufanya uharibifu 

kwenye mashamba ya wananchi kwenye vijiji vya Kasulo, Rusumo, Murubanga na 

Kumubuga. Aidha kuna uvamizi wa makundi makubwa ya ngombe kwenye hifadhi hizi 

hasa kutoka nchi jirani. Hivyo Halmashauri kwa kushirikiana na askari wa hifadhi hizi na 

kamati za ulinzi na usalama Mkoa na Wilaya hufanya doria za mara kwa mara kudhibiti 

hali hii.  

Aidha Halmashauri kwa kushirikiana na Mali Hai Clubs of Tanzania na wataalam wa 

mapori ya akiba ya Burigi na Kimisi walihamasisha na kutoa elimu kwa jamii kuhusu 

uhifadhi wa wanyamapori na mazingira yao. Mafunzo haya yalifanyika tarehe 

19/01/2018 – 02/02/2018 ambapo mikutano 27 iliyohusisha shule 19 na vijiji 8 

Mikutano hiyo ilihudhuriwa na jumla ya watu 10,283 wakiwemo waalimu 208, 

wanafunzi 9,042 na wanavijiji 1,033. Aidha wanafunzi walihamasishwa kuanzisha 

vikundi vya Malihai Clubs kwenye shule zao kwa lengo la kujifunza uhifadhi wa maliasili 

na mazingira. Vijiji na shule zilizoshiriki mafunzo zinaokena kwenye majedwali 

yafuatayo: 

VIJIJIVILIVYOTEMBELEWA NA IDADI YA  WASHIRIKI WA MAFUNZO 

S/N JINA LA KIJIJI IDADI YA WASHIRIKI 
WA MAFUNZO 

1.  Kasulo – Ngoma 124 

2.  Rwakalemera - Kamuli 91 

3.  Nyakariba 153 

4.  Rusumo 0 

5.  Mshikamano 120 

6.  Kasharazi 0 

7.  Kigina 268 

8.  Mayenzi 118 

9.  Katerere 24 

10.  Mukarehe 135 

 JUMLA 1033 

 

 



9 
 

SHULE ZILIZOTEMBELEWA NA IDADI YA WASHIRIKI WA MAFUNZO 

S/N JINA LA SHULE IDADI YA  
WANAFUNZI 
WALIOSHIRIKI 
MAFUNZO 

IDADI YA 
WAALIMU 
WALIOSHIRIKI 
MAFUNZO 

1.  S/M Ngoma 640 12 

2.  S/M  Kasuko 547 10 

3.  S/S Rusumo 562 26 

4.  S/M Kapfuha  413 11 

5.  S/M Njiapanda 530 11 

6.  S/M Kamuli 402 9 

7.  S/M Kumunazi 1503 7 

8.  S/M Kabaheshi 644 11 

9.  S/M Nyakahanga 240 10 

10.  S/S Rusumo B 315 10 

11.  S/M Rusumo Magereza/ Mshikamano 336 9 

12.  S/M Kasharazi 615 6 

13.  S/M Ntobeye 362 12 

14.  S/M Kigina 250 8 

15.  S/S Kibimba 338 17 

16.  S/M Mayenzi 365 14 

17.  S/M Katerere 350 6 

18.  S/S Kanazi 400 13 

19.  S/M Mukarehe  230 6 

JUMLA  9042 208 

    

 

4.KUKUSANYA USHURU WA MAZAO YA MISITU 

Ili kuhakikisha kunakuwepo na tija na ufanisi wa ulipaji wa ushuru wa mazao 

ya misitu wataalam walitembelea makarakana yaliopo maeneo ya Ngara mjini 

na kuwakumbusha suala la ulipaji wa ushuru. Pia tuliwafundisha ujazaji wa 

daftari la kumbukumbu ya mazao ya misitu ili kurahisisha ukusanyaji wa 

ushuru. Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 idara imekusanya mapato ya 

mazao ya misitu kiasi cha Tshs 12,274,800/-. Kiasi hiki ni kidogo sana 

ukilinganisha na miaka iliyopita kwa mfano mwaka 2016/2017 tulikusanya 

jumla ya Tshs. 30,119,750/- Hali hii imetoka na udhibiti mzuri wa uvunaji 

holela wa misitu uliokuwa unafanyika kwa ajili ya kuchoma mkaa. 
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CHANGAMOTO: 

1. Ukosefu wa fedha. Mipango na bajeti inayopangwa haitekelezeki kutokana na 
kutoletewa fedha zilizoidhinishwa. Aidha hatuletewi fedha za retention kama 
wilaya nyingine.  

2. Uhaba wa watumishi katika sekta. Sekta ina wataalam 02 tu wa ardhi (Afisa 
ardhi msaidizi 01 na Msanifu ramani msaidizi 01.) 

 
3. Ukosefu wa usafiri wa uhakika. Shughuli za ardhi hususani utatuzi wa migogoro 

zinahitaji usafiri wa uhakika lakini sekta haina usafiri wa aina yoyote. 
 

4. Kasi ndogo ya kupanga mipango Miji yetu. Hali hii imesababishwa na uhaba wa 
wataalam na Halmashauri kutokuwa na uwezo wa kulipa fidia kwa wenye 
maeneo baada ya kuandaa TP. 
 

B. JINSI TUNAVYOKABILIANA NA CHANGAMOTO HIZI 

1. Wadau wengine wa maendeleo wanagharamia shughuli mbalimbali za ardhi kwa 

mfano shirika la CONCERN waligharamia upimaji wa mashamba na maandalizi ya 

hati miliki za kimila kwa familia maskini. NELSAP wamegharamia maandalizi ya 

TP Rusumo pamoja na kuweka alama za mipaka.Aidha wameahidi kugharamia 

upimaji wa viwanja na mashamba ya watu walioathiriwa na mradi .   

 

2. Kwa suala la uhaba wa watumishi tunao wataalam wa kujitolea 2 (Mpima 01 na 

msanifu wa ramani 01). Aidha tunatumia wanavyuo kutoka vyuo vya ardhi 

Tabora,UCLAS, Morogoro na Mbezi wakati wakiwa Likizo. Pia wakati mwingine 

inatubidi kuazima wataalam kutoka wilaya jirani. Aidha Halmashauri iko kwenye 

mchakato wa kuingia mkataba na Kampuni ya Mwanza Surveyors limited ili 

kupanga Miji yetu na kufanya upimiji shirikishi wa viwanja. 

 

3. Tunaomba usafiri kwenye idara nyingine. 

 

4. Tumehamasisha/tunaendelea kuhamasisha jamii ili waruhusu ujenzi wa 
miundombinu mbalimbali ya jamii kwenye maeneo yenye TP kwa ridhaa yao bila 
kudai fidia.   


