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TAARIFA YA MAENDELEO KATIKA SHULE ZA SEKONDARI 

Utanguliza: 

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ina jumla ya shule 29, kati ya hizo 23 ni za serikali na 6 ni za 

binafsi.  Aidha miongoni mwa hizo kuna shule 5 za kidato cha tano na sita zikiwemo 4 za 

serikali na 1 ni ya binafsi hivyo kutimiza azima ya Serikali ya kila tarafa kuwa na shule ya kidato 

cha tano na sita. Halmashauri ya Wilaya ina jumla ya walimu 470 kati ya hao walimu 

wanaofundisha masomo ya sanaa ni 395 na wanaofundisha masomo ya hisabati na sayansi ni 75.  

Jukumu kubwa la idara ya Elimu Sekondari ni kuhakikisha kuwa vijana wote wanaojiunga na 

masomo ya Sekondari wanahitimu na kufaulu kwenye mitihani yao ya mwisho. 

Hali ya Taaluma 

1. Matokeo ya kidato cha nne (CSEE) 2015 hadi 2017 

Matokeo ya mitihani ya taifa ya kidato cha nne (CSEE) miaka mitatu mfululizo yaani 2015, 2016 

na 2017 yanaonesha kuwa hali ya taaluma kwa shule za sekondari katika Halmashauri ya Wilaya 

ya Ngara inaridhisha. Jedwali na 1 hapa chini linaonesha ufaulu kwa madaraja ya watahiniwa wa 

kidato cha nne kwa miaka ya 2015, 2016 and 2017; 

Jedwali na.1 

MWAKA MADARAJA % UFAULU 

I II III IV 0 

2015 31 208 286 717 602 67% 

2016 29 147 278 629 219 83% 

2017 40 174 297 688 312 79% 

Jedwali na.2 hapa chini linaonesha Halmashauri ya Wilaya ya Ngara imeshika nafasi ya ngapi 

katika mkoa wa Kagera katika kipindi cha 2015 – 2017 

Jedwali na.2 
MWAKA NAFASI KIMKOA NAFASI KITAIFA % YA UFAULU 

2015 4 kati ya 8 57 kati ya 178 69 

2016 4 kati ya 8 26 kati ya 178 83 

2017 3 kati ya 8 46 kati ya 178 79.3 

 

Matokeo ya kidato cha Sita (ACSEE) 2016 hadi 2018 

Matokeo ya kidato cha sita ya Taifa shule zote zenye kidato cha sita ikiwa shule 1 inamilikiwa 

na Kanisa Katoliki na shule 4 zinamilikiwa na Serikali zote zinafaulu kwa asilimia 100. Rejea 

jedwali na.3 lifuatalo:- 
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Jedwali na.3 

MWAKA MADARAJA 

I II III IV I-IV % 0 % 

2016 54 137 112 4 307 100 0 0 

2017 68 214 116 1 399 100 0 0 

2018 81 369 143 5 598 100 0 0 

 

2. Matokeo ya kidato cha sita ya mitihani ya Taifa tangu 2016 hadi 2018 ya kila shule 

Jedwali na.4 Matokeo ya Taifa ya kidato cha sita Mwaka  2016 

NA JINA LA 

SHULE 

MADARAJA NAFASI 

KIWILAY

A 

NAFASI 

KIMKOA 

NAFASI 

KITAIFA I    I-IV % 

1 LUKOLE 21 50 35 0 106 100  1/4  3/20  90/423 

2 MUYENZI 5 16 13 0 34 100  2/4  4/6  17/117 

3 RULENGE 12 11 1 0 24 100  3/4  9/20  122/423 

4 KABANGA 16 60 63 4 143 100  4/4  12/20  223/423 

  TOTAL 54 137 112 4 307 100       

Jedwali na.5 Matokeo ya Taifa ya kidato cha sita Mwaka  2017 

NA JINA LA 

SHULE 

MADARAJA NAFASI 

KIWILAYA 

NAFASI 

KIMKOA 

NAFASI 

KITAIFA I II III VI I-IV % 

1 MUYENZI 5 16 13 0 34 100  1/4  4/21  81/423 

2 RULENGE 9 10 6 0 25 100  2/4  4/9  31/146 

3 LUKOLE 28 125 50 1 204 100  3/4  7/21 130/449 

4 KABANGA 26 63 47 0 136 100  4/4 9/21  114/449 

  TOTAL 68 214 116 1 399 100     

Jedwali na.6 Matokeo ya Taifa ya kidato cha sita Mwaka  2018 

 

NA 

 

JINA LA 

SHULE 

                                                        MADARAJA NAFASI 

KIWILAYA 

NAFASI 

KIMKOA 

NAFASI 

KITAIFA I II III IV I-IV % 

1 RULENGE 13 25 3 0 41 100  1/5  2/28  31/543 

2 LUKOLE 42 195 59 0 296 100  2/5  5/28  89/543 

3 MUYENZI 3 50 11 0 64 100  3/5  6/28  99/543 

4 KABANGA 20 73 52 4 149 100  4/5  10/28  195/543 

5 MURUSAGAMBA 3 26 18 1 48 100  5/5  13/28  248/543 

  TOTAL 81 369 143 5 598 100    

MAPOKEZI YA FEDHA ELIMU BILA MALIPO 

Halmashauri kupitia akaunti za shule kwa mwaka wa fedha 2017/2018 ilipokea kiasi cha 

Tsh.1,005,429,684.00 ikiwa ni fedha ya fidia ya ada, ruzuku ya uendeshaji,ruzuku ya chakula 

kwa shule za bweni na posho ya madaraka kwa wakuu wa shule 23 zinazomilikiwa na serikali. 
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NA KASMA ROBO 1 ROBO 2 ROBO 3 ROBO 4 JUMLA 

1 

FIDIA YA 

ADA 

        

38,123,705.00  

            

38,137,945.00       38,137,945.00  

     

38,137,945.00  

           

152,537,540.00  

2 

RUZUKU YA 

UENDESHAJ

I(CAPITATIO

N) 

        

27,250,709.00  

            

28,066,756.00       28,028,215.00  

     

28,028,215.00  

           

111,373,895.00  

3 

RUZUKU YA 

CHAKULA(S

CHOOL 

MEALS) 

      

149,861,673.0

0  

          

176,730,213.00     173,204,330.00  

   

172,722,033.00  

           

672,518,249.00  

4 

POSHO YA 

MADARAKA 

     

17,250,000.00    17,250,000.00       17,250,000.00    17,250,000.00  

          

69,000,000.00  

 JUMLA 

    

32,486,087.0 

   

60,184,914.00     256,620,490.00  

  

256,138,193.00  

    

1,005,429,684.00 

UTEKELEZA WA MIRADI KWA MWAKA 2017/2018 

Halmashauri ya wilaya kupitia idara ya Elimu Sekondari kwa mwaka ulioishia Juni 2018 

ilitekeleza miradi ya ujenzi wa miundombinu ya bweni moja lenye thamani ya 

Tsh.191,618,752.16 lenye uwezo wa kubeba wanafunzi 112 katika shule ya sekondari Muyenzi 

kwa ufadhili wa Mamlaka ya elimu Tanzania (TEA). Vilevile Halmashauri inaendelea 

kutekeleza miradi ya ujenzi wa madarasa 4 katika shule za Rusumo B darasa 1, Ngara 1 na 

Nyamiaga madara 2 na kukamilisha maabara 22 za sayansi katika shule za 

Shunga,Rusumo,Kanazi, Kibimba,Ndomba, Mugoma na Bukiriro kwa Tsh.212,042,140.94 chini 

ya ufadhili wa Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo (EP4R).  

USAJILI WA WANAFUNZI MWAKA 2018 

Usajili wa wanafunzi wa kidato cha kwanza waka 2018 

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ilipangiwa wanafunzi kidato cha kwanza 3813 kwa mwaka 

2018 ikiwa sawa na asilimia 100 ya wanafunzi wote 3813 waliohitimu darasa la saba kwa 

mwaka 2018 kujiunga na shule za kutwa. Kati ya wanafunzi waliochaguliwa, walioripoti ni 

wanafunzi 3564 Sawa na 93%. 

Usajili wa wanafunzi wa kidato cha tano mwaka 2018 

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ilipangiwa na OR-TAMISEMI wanafunzi kidato cha tano 839 

kwa mwaka 2018. Kati ya wanafunzi waliochaguliwa, walioripoti ni wanafunzi 664 Sawa na 

79% hadi sasa. 

MAFANIKIO 
Kuna baadhi ya mafanikio tuliyofikia; 

i. Ufaulu wa wanafunzi kwa mtihani wa Taifa wa kidato cha nne na sita kuongezeka kwa  

kipindi cha miaka mitatu. 

ii. Kata zote zina shule za sekondari isipokuwa kata ya Nyamagoma ambayo ni kata mpya. 
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iii. Kila Tarafa ina shule ya kidato cha tano na cha sita. 

iv. Kila shule kujifunza masomo ya sayansi kwa vitendo kutokana na upatikanaji wa vifaa na 

madawa ya maabara yanayotokana na fedha ya ruzuku ya uendeshaji. 

v. Kukamilisha maabara 46 kati ya maabara 72 zinazohitajika wilaya nzima ambazo ni sawa 

na asilimia 64.  

CHANGAMOTO  
Pamoja na mafakio tajwa Idara ya Elimu Sekondari inaendelea kukabiliana na changamoto 

kadhaa; 

i. Utoro wa reja reja kwa baadhi ya wanafunzi ambao huathiri ujifunzaji. 

ii. Umbali mrefu wa makazi ya wanafunzi na walimu kutoka/kwenda shuleni. 

iii. Baadhi ya wanafunzi wanaishi katika mazingira yanayoathiri ujifunzaji wao. 

iv. Upungufu mkubwa wa walimu wa Hisabati na  Sayansi 

v. Upungufu wa miundombinu ya nyumba za walimu,vyoo vya wanafunzi, vyumba vya 

madarasa na majengo ya utawala. 

Mikakati ya Kuboresha Taaluma 
Baadhi ya mikakati ya kuboresha ufaulu wa wanafunzi katika mwaka 2018; 

i. Wakuu wa shule na walimu wameelekezwa kudhibiti utoro wa reja reja kwa wanafunzi 

kwa kusimamia mahudhurio ya wanafunzi na kutoa ushauri nasihi. 

ii. Idara ya Elimu Sekondari kwa kushirikiana na Wathibiti Ubora wa Elimu wa wilaya 

wanafanya ufuatiliaji wa mara kwa mara shuleni. 

iii. Kujenga daharia/hostel katika shule za kutwa kwa kuishirikisha na kuihamasisha jamii 

kuona umuhimu wa daharia hizo. 

iv. Kuweka kambi za masomo kwa madarasa ya mitihani ya Taifa Mitihani inapokaribia 

kufanyika. 

v. Wakuu wa shule na walimu wa taaluma wanahimizwa kusimamia utekelezaji wa 

maelekezo ya Afisaelimu Mkoa ya kutoa mazoezi yenye ubora kila siku za masomo hasa 

kwa wanafunzi wa kidato cha II na cha IV. 

vi. Kufanya mitihani ya utimilifu (Mock) ya Wilaya na Mkoa pamoja na mitihanin ya ujirani 

mwema. 


