
MPANGO WA TASAF III. 

KITENGO CHA TASAF 

UTANGULIZI 

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ni miongoni mwa Wilaya 16 zinazojumuisha Wilaya 14 za 

Tanzania Bara na Mamlaka za utekelezaji 2 kwa upande wa Zanzibar.  Kundi hili ni maarufu 

kwa jina la IMPACT WAVE 5 au SPECIAL WAVE 5 ambalo linahusika na zoezi maalum 

la upimaji/tathimini ya matokeo (yaliyotegemewa na yasiyotegemewa) ya utekelezaji wa 

mpango wa TASAF awamu ya tatu Lengo likiwa;  

(i) Kuangalia na kupima kama mpango umefikia malengo   yaliyokusudiwa. 

(ii) Kuangalia kama muundo wa mpango katika hatua mbalimbali unaweza kufikia 

malengo yaliyokusudiwa. 

 

Katika kufanikisha zoezi hilo la upimaji wa matokeo ya utekelezaji wa mpango kwa 

Halmashauri za wimbi maalum 5 ni tofauti na Halmashauri nyingine kwa mambo yafuatayo; 

 

(i) Vijiji vitapata Ruzuku peke yake(Cash transfer only) 

(ii) Vijiji ambavyo vitapata ruzuku na miradi ya miundombinu 

          (Money transfer+Public works project). 

(iii) Vijiji ambavyo havitapata huduma yeyote kwa kipindi cha miezi 18 

(Control) na baada ya zoezi la utafiti vijiji hivyo vitaingia katika utaratibu wa malipo ya 

ruzuku kwa walengwa wa mpango.Lifuatalo ni jedwali kuonyesha mgawanyo wa vijiji 14 

kwa kundi la utafiti 

Jedwali Na.1; Vijiji 14 Vya Kundi La Ki-Utafiti 

i.  Vijiji ambavyo vitapata ruzuku pekeyake (Cash transfer only) 

Kashinga,Rulenge,Shanga,Mukididili na Kumtana. 

5 

ii.  Vijiji ambavyo vitapata ruzuku na miradi ya miundombinu (Cash transfer + 

Public Works Project)Muruvyagira,Ntobeye,Kasulo,Mwivuza na Kumuzuza. 

5 

iii.  Vijiji ambavyo havitapata huduma yoyote kwa kipindi maalum cha miezi 

18(Control)na baada ya utafiti vitaendelea na taratibu za 

malipo.Nyarulama,Mumiramira,Kihinga na Kumwendo. 

4 

Aidha vijiji 42 vilivyobaki ambavyo havipo katika makundi matatu hapo juu vitaendelea na 

zoezi la malipo ya ruzuku kama ilivyopangwa. 

 

 Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ina jumla ya vijiji 56 vilivyopo kwenye mpango wa 

TASAF awamu ya III. Vijiji 42 vinapata ruzuku ya malipo kwa walengwa na vijiji 14 vipo 

katika kundi la utafiti. Aidha vijiji 42 ambavyo havikujumuishwa kwenye kundi la utafiti 

vinapata malipo ya ruzuku ya msingi na ya masharti. 

Halmashauri ya wilaya ya Ngara ilianza na jumla ya kaya 8002 ambazo ziliandikishwa 

kutoka  katika vijiji 52 vinavyotekeleza mpango wa kunusuru kaya maskini wa TASAF 

III.Hadi kufikia mwezi Julai 2018 Halmashauri inahudumia jumla ya kaya za walengwa 

7748, kaya hizi zimepungua kutokana na vifo,kuhama makazi n.k. 

 

 

 

 

 

 



2.0 MAPOKEZI YA FEDHA NA MATUMIZI YAKE 

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara kwa mwaka wa fedha 2017/18 ilipokea kiasi cha Tsh. 

2,263,614,160.00 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya Uhawilishaji wa fedha,malipo ya ujira 

kwa kazi za muda kwa walengwa na uimarishaji wa uchumi wa kaya na kuweka akiba 

ambapo hadi kufikia Juni 2018 kiasi cha Tsh2,259,658,160.00 zilitumika na Tsh. 

3,956,000.00 zimerudishwa Tasaf Makao Makuu na kufanya jumla ya matumizi kuwa Tsh. 

2,067,881,300.00 na kubakiza salio la Tsh 186,852,860.00 utekelezaji wake unaendelea kwa 

mwaka wa fedha 2018/19 ambazo ni za kukamilisha shughuli za utekelezaji wa miradi ya 

kutoa ajira za muda kwa walengwa wa Tasaf III 

.Aidha katika kipindi cha Robo ya kwanza kwa mwaka wa fdha 2018/2019 jumla ya 

Tshs.650,722,300.00 zimepokelewa kwa ajili ya malipo ya ruzuku naUjira kwa kaya za 

Walengwa wa Mpango wa kunusuru kaya masikini wa TASAF III. 

 

Katika  kipindi cha dirisha la Julai-Agosti 2018 kiasi cha Tshs. 635,961,800.00 

zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa zoezi la uhawilishaji fedha kwa kaya za 

Walengwa 7,748  na malipo ya Ujira kwa kaya  6485 za Walengwa wa Kaya Masikini wa 

TASAF III.  

 waliofanyakazi za ajira muda (PWP) kipindi cha Februari na Machi 2018.Fedha hizi 

zimepokelewa kwa mgawanyo ufuatao ambapo Tshs. 266,060,000.00 ni kwa ajili ya malipo 

ya ruzuku kwa Walengwa,Tshs. 364,701,800.00 ni kwa ajili ya malipoya Ujira kwa 

Walengwa waliofanyakazi na Tshs 19,960,500.00 .ni kwa ajili ya gharama za 

Usimamizi.Adha zoezilamalipo ya fedha hizo yanatajiwa kuanza tarehe 07/08/2018 na 

kukamilika tarehe 15/08/2018.  

Mapokezi ya fedha katika Zoezi la malipo ya Ruzuku Julai 2017 –Juni 2018 

Na Kipindi cha malipo Fedha zilizopokelewa Matumizi Salio 

1 Julai – Augosti 2017 253,912,000.00 252,712,000.00 1,200,000.00 

2 Septemba – Octoba 2017 252,416,000.00 251,712,000.00 704,000.00 

3 Novemba  – Desemba  2017 252,584,000.00 251,872,000.00 712,000.00 

4 Januari  – Februari 2018 253,796,000.00 253,224,000.00 572,000.00 

5 Machi- Aprili 2018 253,428,000.00 253,216,000.00 212,000.00 

6 Mei- Juni 2018 253,912,000.00 253,632,000.00 280,000.00 

7 Jumla 1,520,048,000.00 1,516,368,000.00 3,680,000.00 

 

Mapokezi ya fedha katika Zoezi la malipo ya Julai –Agosti  2018/2019 

Na Kipindi cha Malipo Fedha zilizopokelewa Matumizi Salio 

 Julai- Agosti  2018 266,060,000.00 0 266,060,000.00 

 

NB:Malipo haya yanatarajia kuanza tarehe 07/08 hadi 15/08/2018 

 

 

 

 

 

 

 



Mapato na Matumizi ya Utekelezaji wa Miradi ya Kutoa Ajira za Muda (PWP) 

Na Shughuli zilizopokelewa Matumizi Salio 

i. 1

. 

Zoezi la uibuaji wa miradi(PWP) 27,073,900 

 

27,073,900 0.00 

ii.  Zoezi la mafunzo kwa wasimamizi wa 

miradi ya kutoa ajira za muda( PWP) 

26,312,800.00 26,312,800.00 0.00 

iii Gharama za usimamizi wa miradi 

73,ununuzi wa vifaa pamoja na ujira 

wa LSP na CMC. 

208,496,860.00 

 

 

110,297,436.70 

 

 

98,199,423.30 

 

iv Malipo kwa walengwa wa     mpango 

wa TASAF III waliofanya kazi za 

ujira wa muda kwa vipindi Desemba 

2017. 

216,331,100.00 216,262,100.00 

 

69,000.00 

vi Malipo kwa walengwa wa     mpango 

wa TASAF III waliofanya kazi za 

ujira wa muda kwa vipindi Januari 

2018. 

 

236,451,500.00 

 

 

236,244,500.00 

 

207,000.00 

vii Malipo kwa walengwa wa     mpango 

wa TASAF III waliofanya kazi za 

ujira wa muda kwa vipindi Februari na 

Machi 2018 dirisha la Julai-Agosti 

2018 

364,701,800.00 0 364,701,800.00 

 Jumla 1,079,367,960.00 

 

616,190,737 

 

463,177,223.30 

 

 

Jedwali na.2.4. Mapato na Matumizi ya Utekelezaji wa Mpango wa Kuweka Akiba kwa 

Walengwa wa TASAF III. 

Na Shughuli Fedha 

zilizopokelewa 

Matumizi Salio 

i.  Gharama za mafunzo kwa 

wawezeshaji wa uundaji wa 

vikundi vya Akiba. 

17,635,000.00 16,745,000.00 890,000.00 

 

ii.  Gharama za mafunzo kwa 

Madiwani,Wakuu wa idara na 

vitengo juu ya uundaji wa 

vikundi vya kuweka Akiba. 

 

 

 

11,265,000.00 

 

 

 

11,265,000.00 

 

 

 

0 

 Jumla 28,900,000.00 

 
28,010,000.00 

 

 

890,000.00 

 

3.0  UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA MPANGO 

Katika kipindi cha Mwaka 2017/18 Halmashauri ya Wilaya ya ngara inaendelea kutekeleza 

miradi mitatu ya Mpango wa Tasaf III wa kunusuru kaya Masikini ambayo ni: 

1. Mradi wa Uhawilishaji wa Fedha kwa kaya Masikini(CCT) 

2. Mradi wa Kutoa ajira za Muda kwa walengwa wa Mpango wa TASAF III (PWP). 

3. Mradi wa kuhamasisha walengwa kuimarisha uchumi wa kaya na kuunda vikundi vya 

kuweka akiba (LE). 

   



4.0. UTEKELEZAJI WA MIRADI YA KUTOA AJIRA ZA MUDA KWA 

WALENGWA WA MPANGO WA TASAF.  

 

Halmashauri ya Wiaya ya Ngara ina jumla ya vijiji 52 vilivyopo kwenye Mpango kati ya 

vijiji hivyo ni vijiji 47 vinatekeleza miradi ya kutoa ajira za muda kwa kaya masikini. Zoezi 

la uibuaji wa miradi hiyo ya ya kutoa aijra za muda lilianza tarehe 10/10/2017 na kukamilika 

tarehe 20/10/2017 na jumla ya miradi 73 iliibuliwa na kupitishwa na Tasaf Makao Makuu 

kwa ajili ya utekelezaji kama ifuatavyo:- 

 Miradi ya upandaji miti 34 

 Miradi ya ujenzi wa vyanzo vya maji 15 

 Miradi ya ujenzi wa marambo ya mifugo 4 

 Utengenezaji wa Barabara 1 

 Miradi ya kilimo 19 

Miradi hiyo inatarajia kutumia kiasi cha shilingi Bilioni moja,milioni mia mbili na nne ,laki 

sita tisini na tano elfu mia saba ishirini tu(1,204,695,720/=ambapo jumla ya Tsh 

452,782,600.00 zimetumika kulipa walengwa waliofanya kazi za ujira wa muda kwa kipindi 

cha Desemba 2017 na Januari 2018.Aidha Halmashauri ya wilaya Ngara imepokea kiasi cha 

Tsh 208,496,860.00 kwa ajili ya gharama za usimamizi na uendeshaji,ununuzi wa vifaa na 

vitendea kazi,ujira wa CMC na wasimamizi wa miradi(LSP).  

 

Pia Halmashauri ya wilaya Ngara kwa mwaka wa fedha 2018/19 imepokea kiasi cha 

Tshs.364,701,800.00 kwa ajili ya malipo ya ujira wa muda kwa walengwa 6485 waliofanya 

kazi kipindi cha Februari na Machi 2018 na malipo yataanza tarehe 07/08/2018 na 

kukamilika tarehe 15/08/2018. 

 

5.0 UTEKELEZAJI WA MRADI WA UHAMASISHAJI WA WALENGWA 

KUIMARISHA UCHUMI WA KAYA NA KUUNDA VIKUNDI VYA KUWEKA 

AKIBA.(LE) 

Mafunzo kwa wadau wa utekelezaji wa mpango wa kuhamasisha walengwa kuimarisha 

uchumi wa kaya na kuunda vikundi vya kuweka akiba kwa walengwa wa mpango wa 

TASAF III yametolewa kwa makundi yafuatayo:- 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Jedwali 2.5 Kuonyesha Idadi Ya Washiriki Na Jinsia. 

Na Washiriki Idadi ya washiriki 

  ME KE JUMLA 

1 Wakufunzi(TOT) 

 

12 8 20 

2 Kamati ya Wataalam (CMT) 

 

29 4 33 

3 Waheshimiwa Madiwani 25 6 31 

4 Maafisa ugani ngazi ya 

Kata(WAEO) 

7 13 20 

JUMLA 73 31 104 

 

Baada ya mafunzo jumla ya vikundi 33 viliundwa katika vijiji 4 ambapo Buhororo vikundi 

8,Murugarama vikundi 8,Munjebwe vikundi 8 na Magamba vikundi 9. 

Aidha uundaji wa vikundi kwa vijiji 43 utaendelea katika awamu ya pili ya uwezeshaji 

sambamba na kupewa ruzuku toka Tasaf Makao Makuu ili  kuendeleza vikundi hivyo.  

 

6.0 CHANGAMOTO:- 

 

Pamoja na mafanikio kumekuwa na changamoto zifuatazo:- 

 Pamoja na kupata muongozo mpya wa malipo  kutoka TASAF Makao Makuu kwa 

Wasimamizi wa mradi ngazi ya Jamii CMC wameendelea kulalamikia kiwango cha 

malipo ya Tsh, 10,000 kwa siku kwamba hakitoshi, na baadhi  yao kujiuzulu  kazi hiyo.  

 Baadhi ya walengwa wa mpango kutotumia fedha wanazopokea kwa kila dirisha kwa 

malengo yaliyokusudiwa na mpango.(mfano,walengwa kutumia fedha za mpango 

kunywea pombe). 

 Ucheleweshwaji wa malipo kwa wazabuni waliotoa huduma ya vifaa na vitendea kazi vya 

miradi ya PWP hivyo kuaathili ukamilishaji wa utekelezaji wa miradi kwa wakati. 

 Fomu za masharti ya elimu na afya zinazotumwa toka TASAF makao makuu huja zikiwa 

pungufu.mfano vijiji vya Muhweza na Mukaliza.   

 Ukosefu usafiri wa uhakika kuathili shughuli za ufatiliaji wa miradi vijijini kwa wakati. 

 Wataalam wachache  (Technical expert) ukilinganisha na wingi wa miradi iliyoibuliwa 

katika sekta mbalimbali,(maji,,miti,ujenzi n.k.).  

 

 

6.1   UFUMBUZI WA CHANGAMOTO 

 CMC wameendelea kuelimishwa juu ya dhana ya kujitolea katika kusaidia kaya 

masikini. 

 Elimu kwa walengwa inaendelea kutolewa kwa walengwa juu ya matumizi sahihi ya 

fedha wanazopokea kutoka kwenye mpango nakukumbushwa ya kuwa Ulengwa wao 

wa kuhudumiwa na TASAFni wa kipindi maalum muda ukifika  utakoma . 

 Idara ya fedha, Kitengo cha ugavi na Tasaf wanaendelea kushughulikia changamoto 

malipo kwa Wazabuni ili kuhakikisha wazabuni waliobaki wanalipwa fedha zao. 

 


