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1.0

1.1

1.2

SEHEMU YA KWANZA

MAELEZO YA JUMLA

UTANGULIZI:

Mwongozo huu umeandaliwa ili kuwasaidia wakufunzi
katika ngazi mbali mbali kuendesha matunzo ya viongozi
kwa ufanisi na bila matatizo makubwa. Lengo la
mwongozo huu ni kuelekeza jinsi ya kufundisha kulingana
na maudhui yaliyomo katika kitabu cha washiriki.

Wakufunzi hawalazimiki kuufuata kipengele hadi
kipengele ila hawana budi kubaini na kuzingatia hali halisi
ya maeneo ambako mafunzo yanatolewa.

Utayarishaji wa mwongozo huu ni wa lazima kwa mafunzo
haya kwa sababu ya idadi kubwa ya walengwa kuanzia
yanayofundishwa. Walengwa ni watu wazima wanaohitaji
mbinu maalumu za uwezeshaji. Kwa hali hiyo, hapana
budi kufafanua mbinu hizi ili mafunzo yatolewe kwa
utaratibu mzuri ili yaelewcke. Njia za uwezeshaji
zilizopendekezwa kama ilivyotatanuliwa hapa chinini zile
zinazozingatia sifa na uzoefu wa kufundisha watu wazima.

MUUNDO WA MWONGOZO:

Mwongozo huu una sehemu kuu nne. Sehemu ya kwanza
ni utangulizi ambamo ndani yake shabaha na matumizi
ya mwongozo huu yamefafanuliwa. Schemu ya pili ni
maelezo kuhusu tabia ya mtu mzima, misingi na kanuni
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1.3

1.4

1.5

za kumwezesha kujifunza. Sehemu ya tatu inaainisha
mbinu za kufundishia au kumwezesha mtu mzima. Maelezo
hayo yametolewa ili mwezeshaji apate wepesi wa
kugundua ni nini kinatakiwa kufanyika katika matumizi
ya kila mbinu. Sehemu ya nne inatoa mwongozo wa namna
ya kuendesha vipengele mbali mbali vya masomo
yaliyopangwa kuwapatia washiriki stadi zinazohitajika
katika zoezi zima la kuwaandaa viongozi wa kuchaguliwa

waweze kutoa huduma bora kwa wananchi.

SHABAHA:

Shabaha ya jumla ya mwongozo huu ni kuelezea kwa kina
namna mwezeshaji atakavyoweza kuandaa na kuendesha
masomo hatua kwa hatua. Aidha unafafanua kazi za
wawezeshaji na washiriki katika utaratibu mzima wa utoaji
wa masomo hayo.

MADHUMUNI MAHSUSI:

Ili kukidhi azma hii mwongozo huu una madhumuni
mahsusi yafuatayo:

I Kuwa kiongozi cha mwezeshaji ili aweze kuendesha
vema mafunzo kwa washiriki katika ngazit mbali
mbali;

t  Kumpa mwezeshaji fursa ya kuelewa njia, mbinu na
mifano halisi inayoweza kutumika katika kuendesha
mafunzo.

MATUMIZI YA MWONGOZO HUU:
Mwongozo huu umeandikwa kwa namna ambayo
inamwezesha mtumiaji kuyaendesha masomo
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1.6

yanayohusika hatua kwa hatua bila matatizo makubwa.
Hata hivyo, kufanikiwa kuutumia kunamhitaji mwezeshaji
awe na utashi wa kubuni na kuzitumia njia mbali mbah za
kumwezesha mtu mzima kujifunza.

USHAURI KWA WAWEZESHAJI:

Mwongozo huu utaonekana kuwa na manufaa makubwa
kwa mwezeshaji atakayekuwa amezipata stadi za ukufunzi
kwa wakufunzi awali ya yote.

Wakati wote wa kutumia mwongozo huu, hapana budi
kuwaona washiriki hawa ni watu wazima ambao wana
uzoefu mkubwa na wakati huo huo wanahitaji muda wa
kubadilishana mawazo kabla ya kufikia mwataka wowote
katika mafunzo.

Mwezeshaji ni Mkufunzi na siyo Mwalimu.
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2.0

2.1

2.2

SEHEMU YA PILI

MISINGI NA KANUNI ZA KUMWEZESHA MTU
MZIMA KUJIFUNZA

UTANGULIZI:

Kadri mtu mzima anavyozidi kupambana na masuala
mbalimbali katika maisha yake, ndivyo anavyozidi kuwa
na uzoefu mkubwa katika uendeshaji wa shughuli
zinazohusiana na maisha yake. Kwa mantiki hii, watu
wazima huwa na tabia mbalimbali ambazo hujitokeza, ama
kutokana na uzoefu na wajibu wao, matatizo
waliyokumbana nayo katika maisha yao, mila na mazingira
wanamoishi kwa muda mrefu, au kazi mbali mbah
zinazowakabili. Kwa hali hii, Mkufunzi wa mafunzo ya
watu wazima hana budi kuelewa barabara tabia na
mwenendo wa washiriki wa mafunzo hayo. Mada hit
inaangalia juu ya tabia ya watu wazima. Kanuni na taratibu
zinazomwezesha mtu mzima kujifunza.

TABIA YA MTU MZIMA NA WAJIBU WA
MKUFUNZI KATIKA KUMWEZESHA MTU
MZIMA KUJIFUNZA

Kama iliyoelezwa hapo awali, tabia ya watu wazima
hutofautiana sana kutoka mtu mmoja hadi mwingine
kufuatana na uzoefu, mila matatizo n.k. hali ambayo
humfanya kupenda au kutopenda kitu fulani. Yafuatayo ni
maelezo mafunzi kwa kila kipengele:

Uzoefu:

Wakati wa maisha yake, tangu alipokuwa mtoto mdogo
hadi umri wa utu uzima alionao, mtu mzima atakuwa
amekumbana na mambo mengi (mazuri na/au mabaya).
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Kwa hali hii, watu wazima huwa na uzoefu/ujuzt mwingi
na wa aina mbalimbali unaoweza kusaidia. Kutokana na
hali hii, Mkufunzi anayeendesha mafunzo yanayoshirikisha
watu wazima hana budi autumie ujuzi/uzoefu huo katika
kufanikisha mafunzo yake. Ajadiliane nao kuhusu masuala
yanayowakabili, na inashauriwa waunde vikundi vya
majadiliano vitakavyopendekeza njia za ufumbuzi wa
matatizo yanayowakabili. Maoni na mapendekezo
yajadiliwe na vikundi vyote kwa pamoja. Mbinu/njia hii
ikitumiwa vema na mkufunzi, somo litakuwa la kuvutia
kwa washiriki. Hii ni pamoja na kuwatanya wawe wasikivu
wakati wa somo kwa sababu wanaelewa kuwa wana
majukumu mbele yao.

Mazoea, Mila na Desturi:

Mara nyingi watu wazima wanayo mawazo, mazoea au
tabia zilizojengeka tangu siku nyingi na ambazo
zinawaweka katika mtazamo fulani wa maisha. Kwa
mfano, kuna baadhi ya kazi za macndeleo ambazo
zimegawanywa kijinsia kulingana na tamaduni za
makabila. Kwa mfano, kazi za kulima, kupanda na/au
kuvuna karanga na viazi (vitamu) inafikiriwa kuwa ni kazi
za wanawake katika baadhi ya makabila ya Tanzania Bara;
mwanamme hawezi kufanya kazi hizo. Vile vile, kwenda
sokoni kununua mabhitaji, miongoni mwa koo nyingi
Tanzania Visiwani, inaonekana kuwa ni kazi ya wanaume
zaidi kuliko wanawake. Kubadilisha tabia au mazoea ya
watu katika hali ya namna hit mara nyingi huwa vigumu
na mara nyingi inaweza kuleta mgongano. Kwa kuzingatia
hali hii, ni vema Mkufunzi wa mafunzo ya watu wazima
ajadiliane na washiriki kuhusu hasara na faida zinazotokana
na mstmamo huo. Ni vizurt mapendekezo ya njia za
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ufumbuzi wa matatizo yanayotokana na msimamo huo
yatokane na wao (washiriki) wenyewe.

Kupenda Kujituma:

Mara nyingi mtu mzima anakuwa na lengo maalumu la
kujifunza. Huamua mwenyewe ajifunze nini na aache nini
(yaani uamuzi wa kutenda au kutotenda). Hii ina maana
kuwa hujifunza kwa hiari. Hapendi kuharakishwa au
kulazimishwa kama inavyofanyika kwa watoto wadogo.
Hali hii inamlazimisha Mkufunzi kuwa ni mchokozi (au
mhamasishaji) tu wa majadiliano ili kuwawezesha
washiriki kufikia uamuzi na kutoa mapendekezo yao
wenyewe.

Heshima na Kutambuliwa:

Watu wazima hujiheshimu. Hivyo hupenda pia
kuheshimiwa na kutambuliwa kwa yale waliyo nayo au
wanayotenda. Hawapendi kulaumiwa, kusimangwa au
kukemewa. Kwa hali hii, Mkufunzi wa mafunzo ya watu
wazima hana budi kuwa mwangalifu katika kuzungumzia
masuala mbalimbali yaliyokuwa yanafanywa na washiriki
kuhusu shughuli zao za maendeleo huko yuma.
Ikiwezekana, Mkufunzi awasifu na kawapongeza washiriki
wa mafunzo kwa yale waliyokuwa wanafanya huko nyuma
na ashirikiane nao katika majadiliano ili waweze kufikia
mapendekezo au njia ambazo zitaweza kusaidia kuleta
maendeleo zaidi kwao.

Ushirikishwayji katika Maamuzi:

Watu wazima hufurahi na kuridhika wanaposhirikishwa
katika uandaaji wa mipango ya mafunzo, kama vile
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kutengeneza ratiba ya masomo na hata kuamua maeneo
na masuala ya kujifunza katika programu yao. Inawezekana
kabisa kuna jambo au suala fulani linalowakera ambalo
wanataka walijue na kulitafutia ufumbuzi. Kuwashirikisha
washiriki katika maandalizi kunasaidia si wao tu bali ni
pamoja na Mkufunzi, kuelewa kina cha matatizo na mbinu
za ufumbuzi wa matatizo hayo. Kwa ujumla, mtu mzima
huelewa kwa wurahisi na kwa ufasaha zaidi
anaposhirikishwa. Katika mafunzo ya kujenga uwezo
ambayo yanahusisha watu wazima, hapana budi mafunzo
hayo yawe ya mfumo wa ushirikishwaji zaidi.

Kupenda Kujifunza Maarifa na Stadi za Kutumia Mara
Moja:

Watu wazima hupenda kujitunza mambo ambayo
wanayahitaji kwa wakati uliopo au ujao. Hivyo, hapana
budi wafundishwe masomo yatakayowasaidia kutatua
matatizo yao kwa wakati uliopo na wa baadaye. Mifano
ifuatayo inatoa picha ya hali hiyo:

(1) Wanawake walioko kwenyc vikundi vya ushirika (vya
kiuchumi) wangependa kufahamu zaidi namna ya
kuongeza wanachama na mapato katika vikundi vyao
pamoja na uwekaji wa kumbukumbu za mapato hayo.

(11) Wakuu wa shule za msingi wangependa zaidi kujua
mbinu/njia za kuwezesha shule zao kufaulu sana au
kuongeza mapato ya shule zao: n.k.

Kusifiwa:

Watu wazima wanapenda zaidi kile walichokitenda
kitambuliwe, na ikiwezekana, wasitiwe kwa juhudi zao.
Si vizuri Mkufunzi kuonyesha dharau ya kile kilichokuwa
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kikifanywa na washiriki wake. Hata kama walikuwa
wanakosea, Mkufunzi hana budi kuendelea kujadili nao
hadi waone kuwa walikuwa wamekosea, ili wao wenyewe
wapendekeze njia za kuweza kurekebisha makosa yao
katika utendaji. Kwa ujumla, Mkufunzi yampasa kujifunza
zaidi kutoka kwa washiriki kuhusu somo lake na uzoefu
wa washiriki hao juu ya suala linalozungumziwa.

Kutathmini Mafunzo:

Watu wazima wana tabia ya kutathmini wenyewe yale
wanayojifunza. Kwa sehemu kubwa, tathmini ya namna
hii huzingatia zaidi juu ya faida ya mafunzo katika maisha
yao, vipi mafunzo haya yanakubaliana na madhumuni yao
ya kuhudhuria mafunzo hayo. Kwa hali hii, masomo
yanayotolewa hayana budi kuzingatia makusudi yake kwa
walengwa. Izingatiwe kuwa washiriki/walengwa wa
semina au warsha watakuwa wamekwishaelezwa
madhumuni ya mafunzo na wao kuwa na matumaini yao
kuwa wanategemea kupata kitu gani kutokana na mafunzo
hayo. Kwa hiyo Mkufunzi hana budi kuhakikisha kwamba
matumaini au mategemeo ya washiriki yanafikiwa.

Kutojiamini:

Mara nyingi hali ya kutojiamini huambatana na umri. Mtu
akiendelea kutokuwa na mafanikio katika shughuli zake
za kila siku kwa muda mrefu hukata tamaa na kujiona kuwa
yeye ni wa namna hiyo. Kutokana na hali hii, baadhi ya
watu wazima hufikiria kuwa hawana uwezo wa kufanya
jambo fulani au haiwezekani kubadilisha hali waliyonayo.
Hawa wamekwisha kata tamaa katika maisha yao.
Mkufunzi ajitahidi kutoa mifano mbalimbali ya mafanikio
ya miradi au shughuli za watu wazima katika maeneo
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2.3

mbalimbali yanayofanana na yale ya washiriki wa mafunzo
hayo.

Kutopenda Kuonekana kuwa Hawajui:

Baadhi ya watu wazima huwa hawapendi kuonekana kuwa
hawajut kinachofundishwa. Kila wakati hujiona kuwa
wanajua, na wengi wa watu wa aina hii ama huwa wabishi
sana au hukaa kimya. Kundi hili ni la hatari sana. Mkufunzi
asipokuwa mwangalifu, kundi hili linaweza kupotosha
somo zima au wengi wao wataachwa bila kuelewa. Kuna
msemo “kama mtu hajui basi huwa mgumu sana
kujifunza”. Majadiliano kwenye vikundi au kufanya
maigizo dhima mafupi husaidia kuwaweka sawa au
kuwawezesha kujua kama walikuwa hawajui. Utayarishaji
wa somo ili livutie kwa wengi ni muhimu sana.

KANUNI ZINAZOSAIDIA MTU MZIMA
KUJIFUNZA:

Zifuatazo ni kanuni muhimu za kufuata ili kumwezesha
mtu mzima kujifunza:
® Masomo yanayovutia: Mkutfunzi hana budi kujitahidi
kuhakikisha kuwa somo lake linavutia na
kuwafurahisha washiriki. ' '

e Kutoa au kuendesha somo kwa mpangilio mzuri
wenye hoja fupi fupi: Mkufunzi asitoe hadithi ndefu
ambazo zinaweza kupotosha somo.

@ Kuheshimu na kuhusisha walengwa katika
mipango/na maamuzi: Kwa mfano katika
kutengeneza ratiba za siku, hapana budi kuzingatia
matakwa ya washiriki. Mkufunzi atoe mapendekezo
na kisha awatake washiriki kutoa maoni yao na uamuzi
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wa mwisho kuhusu ratiba hiyo. Inawezekana kabisa
wengi wa washiriki hao watakuwa na shida muhimu
katika muda fulani, kama vile kwenda kusali. Kwa
Waislamu siku ya Jjumaa ni muhimu sana, vivyo
hivyo, kwa Wakristo siku ya Jumapili. Watu wa namna
hii wasingependa kushikiliwa katika muda ambao
wangekuwa msikitini au kanisani.

o Kutekeleza kwa vitendo wanayojifunza: Mambo
yanayofundishwa yasiwe ya nadharia zaidi bali
ambayo yanaweza kutekelezwa kwa urahisi.

o Kaushirikishwa kutekeleza baadhi ya masuala
wanayojifunza:

1l kufanikisha suala hili, Mkufunzi hana budi kupanga
mafunzo kwa vitendo ambapo washiriki watakwenda
kuona wao wenyewe jinsi jambo linalozungumziwa
linavyofanyika, na ikiwezekana na wao watende
hivyo.

e Kufahamu maendeleo yao: Baada ya kujua hatua
waliyofikia kimaendeleo na kuelewa kuwa mafunzo
hayo yanaweza kuwasaidia kupiga hatua mbele, watu
wazima huwa makini sana katika kujifunza kuliko
watoto wadogo.

o Kuwepo kwa manufaa kwa yale yanayofundishwa:
Watu wazima hupenda kuona kuwa yale
wanayojifunza yana manufaa kwao au yatawasaidia
katika maisha yao na mara nyingi huangalia kama
mafunzo hayo yanaweza kuwasaidia katika kipindi
kifupi kijacho.

e Kutambuliwa kwa uzoefu wao: Watu wazima
hujifunza vizuri zaidi wakiona kuwa uzoefu wao
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2.4

unatambuliwa na kutumiwa na Mkufunzi katika kutoa
mifano mbalimbali wakati wa kipindi chake au katika
zoezi lolote litakalohusika katika somo hilo.

e Kutumia mifano halisi katika kuwawezesha
kujifunza: Masomo wanayojifunza yatalinganishwa
na mambo au vitu wanavyovifahamu katika mazingira
yao au kuviona mara kwa mara katika maisha yao.

® Kujieleza na kujadili: Washiriki wapewe nafasi ya
kueleza na kujadili mambo yanayosaidia kujifunza
kulingana na mazingira wanamoishi. Zoezi hili
linaweza kufanyika hata kabla ya maelezo ya
Mkufunzi kuhusu kanuni zilizoorodheshwa hapo juu.

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KATIKA
KUMWEZESHA MTU MZIMA KUJIFUNZA

Mawasiliano Madhubuti:

Kwa kuzingatia tabia ya watu wazima na kanuni
zinazosaidia watu wazima kujifunza, Mkufunzi hana budi
kuwa na mawasiliano madhubuti kati yake na washiriki.
Mawasiliano katika mada hii yana maana ya kupeana
habart. Mkufunzi anapotoa mada huwa anawapa habari
washiriki. Hali hii hujitokeza kwa washiriki wa mikutano

chini ya mti, vilabuni, uwanjani na schemu nyinginezo.

(a) Aina na njia za mawasiliano
Binadamu ana aina/njia mbalimbali za mawasiliano.
Hizi ni pamoja na maandishi, kubadilishana mawazo,
kuona, kusikia, kunusa, kugusa; n.k. Aina hizi za
mawasiliano zinaweza kugawanywa katika sehemu
kuu zifuatazo:
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(1) Maandishi;
(ii) Mazungumzo ya ana kwa ana;
(iii) Ishara mbalimbali.

Aina hizi za mawasiliano hujitokeza kwa njia mbalimbali
kama vile mihadhara na hotuba, vikundi vya majadiliano,
maonyesho, kuigiza, visa mkasa, kiti moto, midahalo, picha
na mabango. Uamuzi wa mbinu au njia gani itumike katika
mawasiliano inategemea masuala yafuatayo:

- Uzito au urefu wa somo;

- Muda uliopo au uliopangwa;

- Urefu wa mafunzo yenyewe;

- Upatikanaji wa vifaa/zana za kufundishia;

- Aina ya washiriki katika mafunzo na

- Uzoefu wa Mkufunzi au mwezeshaji.

(b) Zana za Mawasiliano:

Kuna zana mbalimbali ambazo zinaweza kutumika katika
kuleta mawasiliano madhubuti. Video, filamu, picha,
televisheni na maandishi ni baadhi tu ya zana muhimu za
mawasiliano. Uchaguzi wa zana ya aina yoyote ile,
unategemea na aina ya ujumbe au somo linaloandaliwa.
Hata hivyo ni muhimu sana kuzingatia mazingira na hali
ya upatikanaji wa zana/vifaa. Kwa mfano, kama mafunzo
cha ajabu na cha kushangaza kwa Mkufunzi kufikiria
kutumia filamu na video. Zana hizi za kufundishia
zinaendeshwa kwa umeme au betri ya gari. Hapa ni vyema
mkufunzi kufikiria kutumia zana kama vile ubao na chake,
au mabango na picha za aina mbalimbali zilizoandaliwa
kwenye karatasi kubwa au kwenye vipeperushi.
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(¢) Zana za Kumwezesha Mtu Mzima Kujifunza:

Suala la Mkufunzi kuandaa na kutumia zana za kufundishia
zinazoweza kupatikana na kutumika katika mazingira
anamoendeshea mafunzo ni muhimu sana. Ili somo liweze
kueleweka vizuri, mwezeshaji hana budi kufanya
maandalizi mazuri ya somo lake. FHii ni pamoja na kuandaa
zana za kufundishia kama vile ubao, chake na mabango ya
michoro kulingana na mazingira. Zana za namna hii
husaidia:-

(1) Kurahisisha uwezeshaji wa somo;

(11) Washiriki kuelewa somo ka urahisi;

(i11) Kuokoa muda;

(ic) Washiriki na Mkufunzi kushirikiana kwa

ukaribu.

Tahadhari:

Mwezeshaji wa mafunzo hana budi kutayarisha mapema
zana za kumwezesha mtu mzima kujifunza. Hii ni pamoja
na kuyatazama na kuyaelewa mapema mazingira
anamotegemea kuendesha mafunzo kabla ya kuanza
mafunzo. Ukosefu wa zana za kufundishia mapema
kunaweza kusababisha somo lisieleweke ipasavyo. Kwa
hali hii, kuna mambo kadhaa ya kuzingatia:-

(a) Kuchagua zana madhubuti za kuwezesha
kujifunza.

Mambo muhimu ya kuzingatia katika kutumia zana za
kufundishia:

(1) . Angalia kama unaweza kuona picha au maandishi
yako ukisimama nyuma ya chumba (mbali na
maandishi hayo). Ni vizuri Mkufunzi aclewe kuwa
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(1)

anachokiona yeye inawezekana kabisa watu
wengine hawakioni kufuatana na uwezo wa macho
yao. Watu tunatofautiana katika kuona mbali.
Aidha kama mtu anaelewa kilichoandikwa ni rahisi
kufuatilia kusoma akiwa mbali hata kama haoni
vizuri kwa sababu anakumbuka kilichoandikwa.

Kama ukisimama nyuma ukashindwa kuona, ni
vizuri kutoitumia zana hiyo kabisa.

(b) Njia za kubaini kama zana zinasomeka.

Njia zifuatazo zinaweza kutumika kuangalia kama zana
za kufundishia zinasomeka hasa wakati wa kutumia
mabango, picha na filamu:

)

(i1)

Andika kichwa cha habari kwenye ubao, tundika
kilichoandikwa kwenye mabango na weka
maandishi madogo kwenye chombo husika kama
projekta.

Simama nyuma ya chumba kwa kuegemea ukuta
na angalia maandishi au picha ulizochora. Je,
unaweza kusoma kwa urahisi maandishi kwenye
zana zote za kufundishia? Unachungulia katika
kusoma maandishi na picha/michoro yote? Kama
itakulazimu uchungulie basi si zana nzuri ya
kufundishia, haisaidii bali itaharibu usikivu katika
somo lako.

(¢) Sababu kuu za kutotumia zana za kufundishia
zisizoonekana vizuri:

(1)

Inakuwa kikwazo kwa washiriki kusikiliza maana
watakuwa wamekata tamaa na pengine kuanza
kunong’ona. Kama lengo lako ni kuwawezesha
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washiriki kuelewa unachofundisha, hakikisha kuwa
maandishi/picha na michoro unayotumia inaweza
kusomwa kwa urahisi na washiriki wote.

(ii) Mkufunzi hana budi kuzingatia malengo na
madhumuni ya utaalamu. Asitumic zana za kusaidia
kujifunza ambazo hazisomeki au kuonekana kwa
urahisi.

Washiriki, hawawezi kusoma kwa urahisi kama Mkufunzi
anajua kuwa maandishi hayasomeki kwa urahisi. Tafsiri
yake ni kuwa anachofundisha si muhimu na washiriki
hawatakipa muhimu katika kusoma na kuelewa. Hali hii
husababisha kukatika kwa mawasiliano kati ya Mkufunzi
na washiriki.

(d) Kutotumia kalamu nyekundu:
Si vizuri kutumia kalamu nyckundu kufundishia maana:

(1) Rangi nyekundu huashiria hatari;
(i) Sinzuri kwa macho;
(i1i1) Haisomeki vizuri mtu akiwa mbali.

(e) Washiriki kuwa karibu na zana za kuwezesha
kujifunza:

Si vizuri washiriki kukaa mbali na ubao au mkufunzi.
Kusogeza viti vya washiriki karibu na ubao au mabango
kunasaidia:-

(1) Kupunguza umbali kati ya Mkufunzi na washiriki;
(i) Kujenga umoja kati ya Mkufunzi na washiriki;
(iii) Kujenga urafiki kati ya mtu na mtu hasa kwa
washiriki.
Vinginevyo, umbali huwa kinyume cha mambo haya

matatu. _
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Kutofautiana kwa Uelewa wa Washiriki:

Mkufunzi asiwe na mawazo kuwa washiriki wote
wanamwelewa au hawamuelewi bila kupata mawazo yao.
Mara nyingi watu hutofautiana katika uelewa na uzoefu.
Kwa hali hii, Mkufunzi hana budi kuwa tayari
kubadilishana mawazo na washiriki.

Muhtasari wa Majadiliano

Mwezeshaji yampasa kuweka muhtasari wa majadiliano
kwa kutumia mifano inayoeleweka na kuzingatia mazingira
ya washiriki.

Kutumia Uzoefu wa Washiriki katika Mafunzo au
Semina:

Vipindi vyote havina budi kupangwa kiasi kwamba kila
mshiriki anahusishwa kwa ukamilifu katika kujifunza.
Majukumu ya mafunzo yanakuwa kwa pande zote mbili
(mwezeshaji na mshiriki). Kuna dhana mbalimbali kuhusu
ubora wa njia hii ya mafunzo: nazo ni kwamba:-

(i) Elimu si kitu ambacho kinaweza kusukumizwa tu
kwa watu, bali hujitokeza kama matokeo ya uzoefu
wa watu hao;

(i1) Watu hujifunza vizuri zaidi kama malengo na
madhumuni ya mafunzo yana maana kwa maisha
yao;

(111) Kujifunza ni sehemu ya maisha. Mafunzo yatakuwa
na maana kama yatalenga katika kutatua matatizo
halisi yanayowakabili washiriki;

(iv) Mafunzo hayana maana yoyote kama yatazingatia
tarakimu au kupata habari tu. Upatikanaji wa habari
hizi hauna budi kwenda na kuelewa kwa nini habari
hizo ni muhimu na jinsi gani mafunzo yanayotolewa
yanaweza kutumika kuongeza uzalishaji au
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kuongeza maendeleo. Kwa hali hit n1 wazi kuwa
kuna tofauti kati ya mwalimu na mwenzeshaji au
Mkufunzi.

Taratibu za Kutumia Uzoefu wa Washiriki:

Utaratibu wa kujifunza kwa kutumia uzoefu wa washiriki
una hatua kadhaa ikiwa ni pamoja na:

(i) Kujenga Mazingira ya Kujifunza:
Hii ni hatua ya kwanza katika muda wa mafunzo. Shughuli
za mafunzo hapana budi zivutie na kuleta matumaini kwa

washiriki ili waweze kuanza kufikiria mapema juu ya
matokeo au matazamio yao.

Mifano ya kujenga mazingira ya kujifunza ni kama
ifuatavyo:
- Kutambulishana;

- Kusalimiana au kujuliana hali;
- Kuuliza maswali;

- Kutoa hadithi;

- Kunukuu jambo fulani;

- Kutoa methali au kichekesho;
- Onyesho fupi la video; n.k.

(ii) Kufafanua madhumuni:

Mwezeshaji wa somo hana budi kueleza wazi shabaha na
madhumuni ya mafunzo hayo. Hii itasaidia kupima
mwishoni mwa kipindi kama madhumuni, malengo na
shabaha zimefikiwa. Ni muhimu mwezeshaj1 kutoa
maelezo kamili nini washiriki watajifunza na kujua na
kuweza kufanya mwishoni mwa matunzo. Mara nyingi
malengo mengine huwekwa na washiriki wenyewe.
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(iii) Uzoefu wa washiriki:

Ni vizuri mwezeshaji kuanza kujifunza mazingira na hali
ya matatizo yanayowakabili washiriki katika shughuli zao
za kila siku. Hii ni njia mojawapo ya kupata habari na
takwimu katika mzunguko mzima wa mafunzo. Kazi hii
inaweza kutolewa kwa mtu mmoja mmoja au kwa vikundi.

2.5 MWENENDO WA MAFUNZO KWA WATU WAZIMA:

Mwezeshaji wa mafunzo ya watu wazima hana budi
kuzingatia tabia na kanuni za mafunzo ya watu wazima
yaliyoorodheshwa katika ibara 2.2 na 2.3. Kwa sehemu
kubwa, hizi hujionyesha katika hali ifuatayo:

(a) Kujifunza kuna maana ya kuleta mabadiliko. Kujifunza
kwa mtu mzima hujidhihirisha kama mafunzo
yaliyotolewa yataleta mabadiliko katika tabia na
mwenendo wake. Mabadiliko haya hujionyesha katika
ujuzi na udadisi, uelewa, mbinu za kutenda shughuli
mbalimbali, kuthamini na kuona unyeti wa masuala
mbalimbali, mwenendo na maono.

(b) Kujifunza ni mchecheto ambao unaunganisha mambo
kadhaa wa kadhaa. Kama ilivyoelezwa hapo awali,
mafunzo yataeleweka tu kama:

(1) Yatazingatia uzoefu na mahitaji ya washiriki;

(11) Mbinu za ufundishaji zitajengwa kutokana
na ujuzi na mwenendo wa washiriki.

leleweke wazi kuwa watu hutofautiana na kuna uwezekano
mkubwa kuwa kutakuwa na uelewa tofauti hata kama
imetumika njia ya aina moja kufundisha wote.

Mwongozo wa kufundishia 18



(¢) Kuyjifunza ni mwenendo wa kufikiri. Hii ina maana
kuwa washiriki watajifunza vizuri zaidi kama
watawezeshwa kufikiria wanachofanya. Hali hii
itajidhihirisha kama washiriki wataweza wao
wenyewe kutoa muhtasari na hitimisho la
majadiliano.

Baada ya kuelewa tabia ya mtu mzima na kanuni za
kumwezesha kujifunza, sehemu inayofuata inaclezea
mbinu mbalimbali za kumwezesha mtu mzima kujifunza
kwa ufanisi.
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3.0

3.1

3.2

SEHEMU YA TATU

MBINU ZA UWEZESHAJI

UTANGULIZI:

Katika kuandaa Mwongozo huu ziko mbinu za uwezeshaji
kadhaa ambazo zimependekezwa. Ni muhimu kuzielewa
mbinu hizi ili ziandaliwe na kutumika ipasavyo. Sehemu
hii inaainisha mbinu hizo na kufafanua taratibu za matumizi

yake.

MAJADILIANO

(a)

(b)

Maelezo ya Mbinu

Majadiliano ni mbinu muhimu ya kumwezesha mtu
mzima kujifunza na ni rahisi kutumia. Mbinu hii
inafahamika sana na ni bora katika kuibua na
kutumia uzoefu wa washiriki katika kujifunza. Ni
njia nzuri pia ya kuwezesha kupata mrejesho kuhusu
yale ambayo watu wazima wanajifunza.

Majadiliano yanaweza kufanyika katika vikundi
vidogo vidogo au kundi zima. Hii inategemea uzito
wa suala linalojadiliwa.

Matumizi ya Mbinu ya Majadiliano katika
Mafunzo

Katika kutumia mbinu hii kwa ufanisi, mwezeshaji
hana budi kufanya yafuatayo:

® Kuweka wazi hoja inayojadiliwa ili ieleweke
kwa washiriki wote kabla ya kuwagawa katika
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vikundi. Wakati mwingine, hufaa kila kikundi
kupewa hoja yake ya kujadili;

Washiriki wote wapewe nafasi ya kuchangia
uzoefu wao, Majadiliano yasitawaliwe na watu
wachache tu. Wenye kukaa kimya wahimizwe
kuchangia;

Maswali yanayochokonoa majadiliano
yatumiwe zaidi. Mwezeshaji asitoe jibu bali
aendelee ~ kuuliza maswali ambayo
yatawafikisha katika hatua ya jibu;

Mwezeshaji aweze kuibua uchambuzi wa kina
na, hatimaye kufanya majumuisho kutokana na
michango ya washiriki.

Taratibu za Kutumia Mbinu ya Majadiliano

Panga na weka bayana hoja za kujadiliwa katika
vikundi. Tayarisha maswali kama ni lazima;

- Gawa washiriki katika vikundi vidogo kwa

kutumia vigezo vilivyokubalika na washiriki;

Kila kikundi kiwe na utaratibu wa kuendesha
majadiliano na kufikia mwafaka. Pawepo na
Mwenyekiti na Katibu. Mwezeshaji azungukie
kila kikundi kuona kama hoja zinajadiliwa au
kuna maswali yaufafanuzi yamejitokeza;

Kila kikundi kiweke majadiliano yake katika
kumbukumbu na hizi ziandaliwe kwenye
mabango;

Hoja za vikundi vyote ziwasilishwe kwa
majadiliano na mwafaka ufikiwe katika kundi
Zima;
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Matokeo ya kazi za vikundi yawekwe kama
kumbukumbu za mafunzo.

3.3 KISA-MKASA

(a)

(b)

(©)

Maana ya Kisa-Mkasa

Kisa mkasa ni mbinu inayovutia katika kuibua
hoja za majadiliano ama katika vikundi au kwa
pamoja. Kisa-mkasa ni simulizi ama ya hali
halisi iliyotokea mahali fulani au hali inayoweza
kutokea katika mazingira yanayojadiliwa.

Matumizi ya Kisa-mkasa

Katika mbinu hii mwezeshaji kwa kutumia

uzoefu wake mwenyewe au wa watu wengine

na mazingira halisi anapoendesha mafunzo,
atawapa washiriki wake hadithi ya kweli
iliyotokea au aliyoibuni mwenyewe inayolenga
kuibua mjadala kuhusu maudhui anayotaka
kutolea mafunzo.

Taratibu za Kutumia Kisa-mkasa

Andaa kisa mkasa kinacholeta majadiliano ya
kweli. Kisa mkasa hakina budi ama kusisitiza
hoja au kuibua maswali ya kuwezesha
majadiliano kufanyika; '

Toa nafasi kwa washiriki kupata maudhui ya kisa
mkasa. Hii inaweza kuwa kwa njia ya simulizi
au kusoma. Pamoja na maandalizi ya Mkufunzi,
mmojawapo wa washiriki pia anaweza kuwa na
kisa mkasa cha kuibua majadiliano;

Hoja zilozotolewa kwenye kisa zijadiliwe
kulingana na mwongozo uliotolewa. Hapa
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Mkufunzi anaweza kuelekeza kwa kutoa
maswali au kuainisha masuala maalum ya
kujadiliwa. Majadiliano yanaweza kufanyika
katika vikundi vidogo vidogo au kundi zima;

Majadiliano baada ya kutanyika katika vikundi
yawasilishwe na hatimaye, kujadiliwa na kundi
zima ili kufikia mwafaka. Hoja zote
zinazotolewa ziandikwe kwenye bango
linalosomeka wazi wazi na kila mshiriki.

Mwezeshaji atumie matokeo ya majadiliano
kufikia majumuisho yanayoambatana na
maudhui ya somo lake.

34 IGIZO DHIMA

(@)

(b)

Maana ya Igizo Dhima

Igizo dhima ni mbinu ya uwezeshaji itumiayo
maigizo. Haya huwa ni maonyesho mafupi
mafupi yenye lengo la kuibua uzoefu na
kuanzisha majadiliano baina ya washiriki. Igizo
dhima ni1 tofauti na mchezo wa kuigiza kwa
sababu ni fupi sana na lengo lake ni kupata hoja
za mjadala na sio kutoa kitu au tukio kamili
mbele ya hadhara. Kwa sababu hii, igizo dhima
hukatishwa na mwezeshaji au Mkufunzi pale
ambapo hoja za kuadiliwa zinapokuwa
zimeibuliwa tayari na maudhui aliyoyataka
yamewekwa bayana.

Matumizi ya Mbinu ya Igizo Dhima

Awali ya yote, Mkufunzi au mwezeshaji abuni
mandhari pamoja na wahusika katika igizo
lililokusudiwa. Hii inahitaji mwezeshaji
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kulisanifu igizo hilo kwa namna ya kuweka
bayana kusudio au shabaha ya 1gizo na namna
litakavyoendeshwa.

e Inafaa wahusika au waigizaji wajitolee katika
nyadhifa mbali mbali. Mwezeshaji au Mkufunzi
abuni na aandike majukumu ya wachezaji wote.
Hii haina maana kuwa wanaandikiwa maneno
watakayoyatumia. Wachezaji wakielewa
mandhari, dhamira ya igizo na majukumu yao,
watabuni wenyewe namna ya kucheza.

Baadhi ya washiriki wavutiwe kujitolea kuigiza. -

Andaa na kuandika maswali kwa washiriki
watakaobakia kwa ajili ya majadiliano ya
baadaye. Washiriki wapewe maswali wakati
wenzao wanajiandaa kucheza,

e Toa utangulizi wa igizo lenyewe na kutumia
majadiliano yanayofuata igizo ili kupata
uchambuzi wa kina na kufikia majumuisho
yanayokwenda sambamba na mada inayotolewa
mafunzo.

3.5 KUCHUNGULIA SAMAKI BAKULINI

(a) Maana ya Mbinu ya Kuchungulia samaki
Bakulini:

Hii ni aina maalum ya igizo dhima ambalo
linatumika kusaidia washiriki waelewe kwa undani
tatizo lenye utata na lenye mitazamo mingi ili
kuweza kulitafutia ufumbuzi.

Igizo ni mithili ya bakuli likiwa mezani na ndani
yake mkiwa na samaki wadogo wadogo. Hivyo ili
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mtu aweze kuwaona samaki hawa, hana budi
achungulie samaki ambao wanaendelea na shughuli
zao bila kujali wale wanaowachungulia.

(b) ~ Matumizi ya mbinu hii:

Katika mbinu hii washiriki wachache (samaki) hukaa katika
duara katikati ya washiriki wenzao (watazamaji). “Samaki”
hawa wanapewa majukumu au nyadhifa mbali mbali.
Kutokana na majukumu haya wanajadili suala walilopewa
wakati wengine wanawasikiliza.

Mfano: Kikundi cha uraghabishi kimepewa mkopo
pungufu kwa ajili ya mradi wake kuliko kilivyoomba (Shs.
50,000/=) badala ya 200,000/=-zilizoombwa. hivyo
wanakikundi wanawajibika kuketi na kujadili namna ya
kufanya.

(©) Utaratibu wa Kutumia Mbinu ya Kuchungulia
Samaki Bakulini

Sanifu au weka bayana mandhari ya igizo hilo kulingana
na maudhui ya somo.

Toa majukumu kwa kila mshiriki (samaki). Jukumu
linaweza kuwa mtazamo fulani, au hoja fulani kuhusu
namna ya kuchungulia-hali iliyojitokeza kwa mfano, namna
ya kutumia Shs. 50,000/= badala ya Shs. 200,000/=.
Washiriki wote hatimaye wajadiliane kuhusu mambo
waliyoyaona wakati wa mjadala wa ‘samaki’ kwa lengo la
kufikia ufumbuzi wa tatizo.

Mwezeshaji atoe majumuisho ya mafunzo muhimu
yaliyopatikana.
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3.6

3.7

38

3.9

MHADHARA

Katika mbinu hii, mwezeshaji anatoa hotuba na wengine
wanamsikiliza. Hotuba hii inahusiana na mada au masuala
fulani ambayo mwezeshaji anapenda kuelezea. Mwisho wa
hotuba, mwezeshaji anaweza kuruhusu wasikilizaji waulize
maswali.

MDAHALO

Mdahalo ni aina ya mjadala unaohusika na suala lenye
utata. Katika mdahalo, watu wachache hukaa kwenye
“meza duara” na kujadili suala hilo lenye utata. Kila
mjumbe katika mdahalo hupata nafasi ya kutoa mchango
wake wa mawazo, kwa mfano:

(a) Lugha ya Kiswahili iwe lugha ya kufundishia katika
Vyuo Vikuu nchini Tanzania.

(b) Wanawake wapatiwe viti maalumu Bungeni
Tanzania.

Mada kama hizi zaweza kuzungumzwa katika mdahalo.
Katika mdahalo ni muhimu pawe na kiongozi/mwenyekiti
wa kutoa majumuisho ya mdahalo.

BUNGA BONGO

Mbinu hii pia ni aina ya mjadala ambayo watu wachache
huchangia mawazo kuhusu mada inayohusika. Kila
mhusika hutoa mchango wake na baadaye mwafaka
kufikiwa.

KITI MOTO
Kiti moto (Usaili wa Bingwa)

Katika mbinu hii, mtu mmoja huwa kitovu cha mjadala.
Mtu huyu hupigwa maswali na halaiki ya watu. Kwa
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3.10

kawaida maswali haya yanahusu mambo yenye utata
ambayo mpigwa maswali anatuhumiwa kuhusika. Mara
nyingi maswali haya huamsha mori na hasira na ndio maana
mbinu hii huitwa ‘Kiti moto’. Mpigwa maswali asipokuwa
mtulivu na mwenye busara, kiti kinaweza kuwa moto kweli.

KUCHORA RAMANI

Katika mbinu hii, mwezeshaji huwaomba washiriki
kuchora ramani ya maeneo husika na kuonyesha mambo
muhimu (features) katika maeneo hayo. Mbinu hii husaidia
kujifunza mambo mengi hasa kuhusiana na mazingira. Hii
ni mbinu muhimu sana katika ushirikishwayji.
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SEHEMU YA NNE
4.0 MWONGOZO WA KILA SOMO NA MADA

4.1 UTANGULIZI

Kila somo lililoainishwa katika Muhtasari wa mafunzo
haya litakuwa na mwongozo maalumu wa namna ya
kuliendesha. Mwongozo huo unafafanua hatua kwa hatua
matendo au shughuli maalumu za uendeshaji wa kila mada
inayohusika katika somo. Kwa kila somo, yameainishwa
mambo yafuatayo:

Somo;

Mada;

Shabaha;

Maudhui Mahsusi;

Mbinu za Uwezeshaji;

Zana za Uwezeshaji;

Muda;

Mafunzo kwa vitendo.

4.2 MWONGOZO WA KILA SOMO NA MADA ZAKE

Muhtasari wa mafunzo haya umegawanyika katika sura
au masomo 8 kama ifuatavyo:
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SURA

SOMO

MADA

Sura ya Kwanza

Utawala Bora na
Demokrasia

Utawala Bora
Demokrasia

Mkakan wa
kupambana na rushwa

W 1D =

Vitongoji, Mtaa na
Kata

Sura ya Pili

Uboreshaji wa
Mfumo wa Serikali
za Mitaa

1. Uboreshaji wa Mfumo
wa Serikali za Mitaa

Sura ya Tatu

Uendeshaji wa
Shughuti za Serikali
za Mitaa Katika

Kigongoji na Mtaa

Ngazi ya Kitongoji
Ngazi ya Mtaa
Taratibu za Ofisi,
Usimamizi wa Fedha
na Utunzaji
Kumbukumbu

hadi

o

Sura ya Nne

Kuondoa Umaskini

[, Ushirikt wa Wananchi
kama Zana Muhimu ya
Kuondoa Umaskini.
Vikwazo na Mkakati
wa Taifa wa Kuratibu
Utekelezaji wa Sera za
Kuondoa Umaskini

IR

Sura ya Tano

Udhibiti wa
UKIMWI

Udhibiti wa UKIMWI

Sura ya Sita

Uchambuzi wa
Kijinsia katika
Maendeleo

Kubaini Mapungufu
yaliyopo katika Mahusiano
kati ya Wanawake na
‘Wanaume na Mikakati ya
Kuondoa Tofauti Hizo
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Sura ya Saba Hifadhi Endelevu ya | Hifadhi Endelevu ya

Mazingira Mazingira na Maendeleo
Sura ya Nane Upangaji Mipango 1. Mtazamo, Hisia na

Shirikishi katika Mwenendo wa

Kuleta Maendeleo Viongozi kama

Waraghbishi wa kuleta
maendeleo ya
Wananchi.

2. Mbinu za Upangaji
Shirikishi wa
Programu, Mipango na
Miradi ya Maendeleo.

Yafuatayo ni maelekezo y hatua zinazotakiwa kuzingatiwa
na Mkufunzi/Mwezeshaji katika kuendesha kila somo/mada
husika:
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SURA YA KWANZA

SOMO: UTAWALA BORA NA DEMOKRASIA
MADATI: Utawala Bora

SHABAHA: Kuwawezesha washiriki kuelewa barabara dhana
na misingi ya utawala bora.

MADHUMUNI MAHSUSI:
Ii washiriki baadaye waweze:
Kurekebisha mambo ambayo hayalingani na utawala bora;
Kuzingatia kwa ukamilifu misingi ya Utawala Bora katika
Uongozi na Uendeshaji wa Serikali zao.
MBINU ZA KUFUNDISHIA/UWEZESHAJI:
Maswali na majibu;
Mhadhara wa muda mfupi;
Majadiliano.
ZANA ZA KUFUNDISHIA:
Mwongozo wa Wakufunzi;
Kitabu cha Kufundishia
Ubao/flip chart/kadi ndogo ndogo
Chaki/marker pens
Daftari ya maandalizi
Gundi ya karatasi
MUDA; Dakika 90
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MAFUNZO KWA VITENDO:

NA

KITENDO

MUDA

Mkufunzi atoe utangulizi na ufafanuzi wa
jumla kuhusu lengo na madhumuni ya somo
hili.

Dakika 5

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu
Mkufunzi awaulize washiriki kueleza
wanavyoelewa

(1) Maana/Dhana ya Utawala Bora

(i) Misingi ya Utawala Bora
Mkufunzi aandike maelezo ya washiriki ubaoni
au kwenye “flip chart”. La sivyo washiriki
wenyewe waandike majibu ya maswali hayo
kwenye kadi ndogo ndogo na baadaye
wazibandike kwenye “flip chart”

Dakika 15

Mkufunzi atoe mhadhara mfupi kwa lengo la
kufanya marekebisho yanayofaa kuhusu
maelezo yaliyotolewa na washiriki na pia atoe
ufafanuzi wa kina kuhusu dhana na misingi ya
utawala bora kwa jumla.

Dakika 10

Washiriki wajadili katika vikundi

(i)  Namna ya kudhibiti rushwa katika
maeneo yao,

(i) Namna na kwa kiwango gani
Mitaa inatumia misingi ya utawala
bora.

(iif) Namna wanavyoweza kurekebisha na
kuboresha mambo ambayo hayalingani
na misingi ya Utawala Bora katika
maeneo yao.

Dakika 30

Makatibu wa vikundi kutoa taarifa za
majadiliano na washiriki wote wapate nafasi ya
kuchangia.

Dakika 20

Mkufunzi atoe majumuisho ya mada na
kukazia maarifa.

Dakika 10

Jumla

Dakika 90
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SOMO: UTAWALA BORA NA DEMOKRASIA
MADA 2: Demokrasia

SHABAHA: Kuwawezesha washiriki kuelewa barabara maana/
dhana na misingi mikuu ya demokrasia, vipengele muhimu
vya mfumo wa sasa wa demokrasia, haki na wajibu wa

katika mfumo wa vyama vingi vya siasa.

MADHUMUNI MAHSUSI:

® Kutambua na kuzingatia barabara misingi ya
demokrasia katika uongozi na utawala wa serikah zao.

e Kutambua na kuzingatia vipengele vya mfumo wa sasa
na demokrasia katika uongozi wa maeneo yao ya
utawala.

o Kuwa wanademokrasia bora.

MBINU ZA UWEZESHAJI:

Bunga bongo
Mhadhara mfupi
Maswali na majibu
Majadiliano

ZANA:

Kitabu cha Kufundishia

Mwongozo wa Wakufunzi

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977)
Ubao/Flip charts

Chaki/marker pens

Gundi ya karatasi

MUDA: Dakika 120
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MAFUNZO KWA VITENDO:

NA

KITENDO

MUDA

Mkufunzi atoe utangulizi wa mada hii ya demokrasia na
kuwakumbusha washiriki kwa kusisitiza kwamba demokrasia
ni mojawapo ya misingi muhimu katika ujenzi wa utawala
bora.

Dakika 5

Kwa kutumia mbinu ya bunga bongo. Mkufunzi awawezeshe
washiriki wenyewe kueleza wanavyoelewa:

Mkufunzi aandike maelezo ya washiriki ubaoni au kwenye
“flip chart”. Vinginevyo washiriki wenyewe waandike majibu
yao kwenye kadi ndogo ndogo zilizoandaliwa kwa madhumuni
hayo na halafu wazibandike kwenye “flip chart”.

Dakika 15

Kwa njia ya mhadhara mfupi. Mkufunzi atoe maelezo ya ziada
ambayo hayakujitokeza katika majibu ya washiriki kuhusu
maana/dhana na misingi ya demokrasia na hatimaye kufikia
mwafaka.

Dakika 5

Kwa njia ya maswali na majibu, Mkufunzi awawezeshe
washiriki. kwa kutumia uzoefu wao, kuainisha vipengele
muhimu vilivyomo katika mfumo wa sasa wa demokrasia.

Dakika 10

Hatimaye Mkufunzi atumie mhadhara mfupi kwa lengo la
kuongezea vipengele ambavyo havikutajwa na washiriki na’au
kutoa ufafanuzi na msisitizo unaostahili kuhusu vipengele
vyote muhimu vilivyomo katika mfumo wa sasa wa
demokrasia.

Dakika 5

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu, Mkufunzi
awawezeshe washiriki kuainisha kazi na wajibu wa (a)
wananchi na (b) viongozi wa kuchaguliwa wa serikali za Vijiji,
Vitongoji na Mitaa katika mfumo wa demokrasia ya vyama
vingi. Mkufunzi aandike majibu ya washiriki kwenye ubao
au “flip chart”.

Dakika 10

Hatimaye, Mkufunzi atoe mhadhara mfupi kwa lengo la kutoa

ufafanuzi wa ziada kuhusu kazi/wajibu wa (a) wananchi na
(b) viongozi wa kuchaguliwa wa serikali za Vijiji, Vitongoji
na Mitaa katika mfumo wa demokrasia ya vyama vingi.

Dakika 10

Washiriki wajadili katika vikundi:

au mitaa zinatumia misingi ya demokrasia.

(b) Namna wanavyoweza kurekebisha na/au kuboresha
mambo ambayo hayalingani na misingi ya demokrasia katika
maeneo yao.

Dakika 30

Makatibu wa vikundi kutoa taarifa za majadiliano na washiriki
wote kupata fursa ya kuzitolea maoni.

Dakika 20

Mkufunzi kutoa majumuisho ya mada

Dakika 10

Jumla

Dakika 120
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SURA YA PIL}
SOMO: UBORESHAJI WAMFUMO WA SERIKALI ZA
MITAA
MADA 1: Maana ya Serikali za Mitaa na Misingi ya
Maboresho
SHABAHA:

na kuelewa maana, malengo na misingi ya maboresho ya
mfumo wa Serikali za mitaa, ili waweze kuyazingatia wakati
wanatoa huduma kwa wananchi katika maeneo yao.

MADHUMUNI MAHSUSI:
Maana ya Serikali za Mitaa;
Malengo na Maboresho ya Serikali za Mitaa;
Misingi ya Maboresho hayo;
Mkakati wa Mpango wa Uboreshaji wa Mfumo wa Serikali za
Mitaa;
Hatua za Utekelezaji;
Majukumu ya Serikali za Mitaa katika Uboreshaji wa Mfumo
wa Serikali za Mitaa;
Matokeo ya Uboreshaji wa Serikali za Mitaa.

MBINU ZA UWEZESHAJI
Mhadhara mfupi
Majadiliano katika vikundi
Majadiliano ya pamoja

ZANA:

Karatasi kubwa

Kalamu za rangi mbali mbali/chaki
“Flip chart”/ubao

MUDA: Dakika 120
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MAFUNZO KWA VITENDO

NA.

KITENDO

MUDA

Mkufunzi aulize washiriki mawazo yao kuhusu
(a) maana ya Serikali za Mitaa na (b) maana ya
uboreshaji wa Mfumo wa Serikali za Mitaa.
Wakati huo huo Mkufunzi aandike majibu ya
washiriki kwenye ubao “Flip chart”.

Dakika 20

Mkufunzi ajadiliane na washiriki kasoro
zitakazojitokeza katika majibu yao na
kuzirekebisha ipasavyo.

Dakika 10

Mkufunzi atoe mhadhara mfupi akikazia maana
ya Serikali za Mitaa na maana ya uboreshaji wa
Serikali za Mitaa.

Dakika 20

Mkufunzi awagawe washiriki katika vikundi
kwa lengo la kujadili mambo yafuatayo:
Malengo ya Uboreshaiji;

Misingi ya Uboreshaji;

Mkakati wa Mpango wa Uboreshaji wa Mfumo
wa Serikali za Mitaa;

Majukumu ya Serikali za Mitaa katika
Uboreshaji wa Mfumo wa Serikali za Mitaa;
Matokeo ya Uboreshaji wa Mfumo wa Serikali
za Mitaa.

Dakika 50

Mkufunzi aongeze na kuratibu taarifa za vikundi
na hatimaye kutoa majumuisho ya mada.

Dakika 20

Jumla

Dakika 120
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SURA YA TATU

SOMO: UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA SERIKALI
ZA MITAA KATIKA NGAZI ZA KUJUI,
KITONGOJI NA MTAA

MADAI: Muundo wa Serikali ya Kijiji na Mtaa

Mitaa Muundo, Majukumu, Taratibu za Mikutano, na
Uhusiano wao na Serikali Kuu.

MADHUMUNI MAHSUSI
Madhumuni mahsusi ya Somo hili ni kuwakumbusha viongozi wa

o & & ¢
=
~
oo}
=.
=
I~
N
&
-
o
-
o
@
wn
=
=t
£
o
=
o
o
2
—
1=

na Wilaya, Mkoa na Serikali Kuu.

MBINU ZA UWEZESHAJI:
Mhadhara mfupi
Majadiliano ya pamoja
Majadiliano katika vikundi

ZANA:
Karatasi kubwa
Chaki/Kalamu za rangi mbali mbali
Ubao/Flip chart”

Kitabu cha Kufundishia
Mwongozo wa wakufunzi

MUDA: Dakika 120
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MAFUNZO KWA VITENDO

NA.

KITENDO

MUDA

Mkufunzi awatake baadhi ya washiriki

Mtaa kama wanavyoelewa.

Dakika 20

Mkufunzi aongoze majadiliano ya pamoja
kuhusu miundo iliyochorwa kwa lengo zima
la kufanya masahihisho ya miundo hiyo.

Dakika 20

Mkufunzi aendeshe igizo dhima (Kiambatisho
Na. L)

Dakika 20

Mkufunzi awagawanye washiriki katika
vikundi kujadili yafuatayo:
(a) Majukumu ya:

na Serikali kuu.

(¢) Waorodheshe taratibu zinazofuatwa
katika uendeshaji wa mikutano.

Dakika 30

Mkufunzi aratibu utoaji wa taarifa za vikundi
na hatimaye atoe majumuisho ya somo zima.

Dakika 30

Jumla

Dakika 120
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SOMO: TARATIBU ZA OFISI, USIMAMIZI WA
FEDHA NA UTUNZAJI KUMBUKUMBU

SABAHA: Kuwawezesha viongozi wa vijiji, vitongoji na
mitaa kuelewa majukumu yae katika taratibu
za utawala, ukusanyaji wa takwimu na utunzaji
wa kumbukumbu mbalimbali.

MADA YA PILI: Taratibu za Utawala
MADHUMUNI MAHSUSI:

mitaa waelewe taratibu za utawala katika kufanya kazi zao
kwa ufanisi, kuwajibika, kufuata taratibu na kwa uwazi.

ZANA ZA KUFUNDISHIA:
Kitabu cha kufundishia, Mwongozo wa wakufunzi,
mabango, vielelezo vya stakabadhi na hati za uhasibu, “flip
charts’ ‘marker pens’, ubao na chaki, ‘masking tapes’.

NJIA ZA UWEZESHAJI:
Maswali darasani, majadiliano ya jumla, mhadhara,
majadiliano kwenye vikundi, kuchora vielelezo, kujifunza

pamoja na majumuisho.

UENDESHAJI WA SOMO:
NA.{ KITENDO MUDA
1. Mwezeshaji kueleza lengo na shabaha ya somo Dakika 5

Mwezesaji kuelezea taratibu za utawala kulingana na madhumuni
yamada. Igizo dhima: Taratibu za kupokea wageni na kusikiliza shida.
(Kiambatisho Na. 2)

Dakika 5

3. Maswali na Majadiliano kwenye vikundi kuhusu taratibu za Utawala | Dakika 20
4. Kila kundi kutoa taarifa yao. Dakika 15
5. Majumuisho Dakika 15

Jumla Dakika 60
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Mada ya Tatu: Ukusanyaji wa takwimu na utunzaji wa
Kumbukumbu

MADHUMUNI MAHSUSI:

kusimamia na kuhakikisha kuwa ukusanyaji wa takwimu
mbalimbali na utunzaji wa kumbukumbu unafanyika katika
taratibu zilizopangwa na Serikali.

ZANA ZA KUFUNDISHIA:

Kitabu cha kufundishia, Mwongozo wa Mkufunzi, mabango,
vipeperushi, Vielelezo vya stakabadhi na hati za uhasibu, ‘flip
charts’ “marker pens’. ‘Masking tapes’, ubao na chaki.

NJIA ZA UWEZESHAJI
Mhadhara, majadiliano kwenye vikundi, vielelezo na uzoefu

UENDESHAJI WA SOMO:

NA. KITENDO MUDA
L. Mwezeshaji kutoa lengo na shabaha ya somo | Dakika 5
2. Mwezeshaji kutoa Visa Mkasa (Viambatisho .

3A,B,C,D.) Dakika 5
3. Mwezeshaji awagawe washiriki katika
vikundi na kuwapa mambo ya kuzungumzia | pakika 20
yafuatayo:
Nijia bora za kukusanya tawimu:
Utaratibu wa utunzaji vitabu vya
mahesabu na utaratibu wa utunzaji wa
mali zilizopo kijijini.
4. Kila kundi kuwasilisha taarifa yao. Dakika 20
5. Washiriki wakubaliane kwa pamoja njia bora )
za kufuata katika ukusanyaji wa takwimu na | Dakika 5
utunzaji wa kumbukumbu.
6. Majumuisho kufanywa na mwezeshaji. Dakika 5
Jumla Dakika 60
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SURA YA NNE

SOMO: KUONDOA UMASKINI

MADAI:  Ushiriki wa Wananchi kama Zana Muhimu ya
Kuondoa Umaskini

SHABAHA: Kusisitiza juu ya umuhimu wa ushiriki wa wananchi
kama zana muhimu ya kuondoa umaskini kwa njia
ya ushirikishwaji wa kweli kweli katika kuondoa
umaskini.

MADHUMUNI MAHSUSI:

(i) Kuwawezesha wenyeviti wa Vijiji, Vitongoji na Mitaa kuwa
chachu ya kusukuma mbele harakati za uzalishaji mali na

tija.

(i) Kutoa fursa ya kuwawezesha wenyeviti wa Vijiji, Vitongoji
na Mitaa kuelewa bayana majukumu yao katika kusimamia
na kufuatilia mapambano dhidi ya umaskini kwa kutumia
nguvu za walengwa na mazingira yao.

MBINU ZA UWEZESHAJI:
Mhadhara mfupi
Kisa mkasa cha Tuamoyo: Kiambatisho Na. 4
Maswali na majibu
Majadiliano katika vikundi

ZANA ZA UWEZESHAJI:
(a) Ubao na chaki
(b) “Flip chart” na :marker pens”
(c) Kitabu cha kufundishia matunzo
(d) Mwongozo wa Wakufunzi
MUDA: Dakika 120
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MAFUNZO KWA VITENDO

NA.

KITENDO

MUDA

Mwenyekiti/Mkutunzi awaulize washiriki namna
wanavyoelewa maana ya umaskini, chanzo chake na
athart zake.

Dakika 15

Mkufunzi adodose kuhusu shughuli za kila siku za
washiriki na asiandike ubaoni au kwenye “flip chart”

Dakika 5

Mkufunzi atoe mhadhara mfupi juu ya mada na aeleze
Kisa Mkasa cha Tuamoyo.

Dakika 25

Mkufunzi atoc muda wa kuuliza maswali na kupata
majibu yake kutokana na washiriki wenyewe.

Dakika 15

Washiriki wagawanywe katika vikundi vitatu na kila
kikundi kipewe swali moja la kujibu.

Kikundi Na. I:
Ni dalili gani zinazoasheria umaskini katika eneo

Je. ni mbinu gani zinaweza kutumika kuondokana
na umaskini.

Kikundi Na. 2:

kitongoji au mtaa wako zinazoweza kutumika
vizuri zaidi ili kuondokana na umaskini.

Kikundi Na. 3:
Ni mbinu gani zinaweza kutumika kukusanya

au mtaa wako katika kupambana na umaskini?

Dakika 30

Makatibu wa vikundi kuwasilisha majibu ya vikundi
vyao na kuwapa fursa washiriki wote kuchangia
mawazo zaidi.

Dakika 20

Mkutunzi atoe majumuisho kwa mhadhara mfupi.

Dakika 10

Jumla

Dakika 120
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SOMO: KUONDOA UMASKINI

MADA 2: Vikwazo na Mkakati wa Taifa wa Kuratibu
Utekekezaji wa Sera ya Kuondoa Umaskini

SHABAHA: Kusisitiza juu ya umuhimu wa viongozi
kuwashirikisha kikamilifu wananchi
wanaowaongoza katika mipango ya maendeleo.

MADHUMUNI MAHSUSI:
@ Kueleza maana na aina za ushirikishwaji

o Kueleza vionyeshi vya ushirikishwaji wa kweli kweli.

® Kuelezea vikwazo na mkakati wa Taifa wa Kuratibu
Utekelezaji wa Sera za Kuondoa Umaskini.

MBINU ZA UWEZESHAJI:
Bunga bongo

Mhadhara mfupi

Kisa Mkasa: Mradi wa Kisima cha Samaki (Kiambatisho
Na. 5)

Majadiliano katika vikundi

ZANA:
Ubao/”Flip chart”

Chaki/kalamu za kuandikia kwenye “thp chart”
Kitabu cha kufundishia

Mwongozo wa Wakufunzi

MUDA: Dakika 60
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MAFUNZO KWA VITENDO
NA. | KITENDO MUDA
1. Mkufunzi atumie mbinu ya bunga bongo kuhakiki  Dakika 10

uelewa wa washiriki kuhusu maana/dhana ya
ushirikishwaji.

Dakika 20

2. Mkufunzi atumie mhadhara mfupi kutoa maelezo
ya ziada kuhusu maana/dhana ya ushirikishwaji,
aina zake na vionyeshi vyake.
3. Mkufunzi atoe kisa mkasa kuhusu Mradi wa .
L. . Dakika 5
Kisima cha samaki.
4. Majadiliano katika vikundi. Dakika 15
5. Dakika 10

Majumuisho ya pamoja na hatimaye Mkufunzi
akazie maarifa. :

Jumla

Dakika 60
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SURA YA TANO

SOMO: UDHIBITI WA UKIMW]I

juu ya masuala yahusuyo janga la ukimwi.

MADHUMUNI MAHSUSI:

Kutanabaisha walengwa juu ya kiwango cha kucnea kwa ugonjwa
wa ukimwi, makali yake, athari zake na kuelezea dhana potofu
kuhusu ugonjwa huu mbaya na namna ya kuudhibiti.

MBINU ZA UWEZESHAJI:
(a) Maswali na majibu
(b)  Mhadhara mfupi
(©) Majadiliano katika vikundi
(d) Mchezo mfupi

ZANA:
Mwongozo wa Mkufunzi
Kitabu cha Kufundishia
“Marker pens”
“Flip charts”
Kadi ndogo ndogo au vijikaratasi.
Takwimu za kitaifa, kimkoa na kiwilaya kuhusu
Ukimwi.

MUDA: Dakika 60
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MAFUNZO KWA VITENDO

NA.

KITENDO

MUDA

1.

Mwezeshaji anaweza kuanza somo kwa kutumia mchezo mfupi
ufuatao:

Aadae vipande vidogo vidogo vya karatasi vilivyoandikwa neno
“zawadi” juu yake. Idadi ya vipande vya karatasi iwe ai nusu au
zaidi kidogo ya idadi ya washiriki wote. Atangaze kuwa atabaki
na kipande kimoja cha karatasi na vilivyobaki atampa mshiriki
mmoja ampendaye sana na mshiriki huyo atabaki na kipande
kimoja tu cha karatasi na vingine atamchagua mtu ampendaye
ampe naye abaki na kipande kimoja tu. Vivyo hivyo mchezo
utaendelea hadi vipande vyote vya karatasi viishe. Vipande vya
karatasi vikishakwisha mwezeshaji aendelee na hatua ya somo
tnayofuata. Mwezeshaji atarejea kwenye yaliyotokea katika
mchezo huo mfupi atakapofikia sehemu ya somo inayozungumzia
kuenea kwa UKIMWI. Mwezeshaji aeleze wazi wazi kuwa janga
la UKIMWI lilianza na watu wachache tu, halafu likaenezwa
kama washiriki walivyokuwa wakiwapa “zawadi” ya vipande
vya karatasi wapenzi wao na hivyo kuenea haraka sana duniani
na hapa nchini mwetu.

Dakika 20

Mkufunzi awaulize washiriki mawazo yao kuhusu ugonjwa wa
UKIMWI, maana yake, kuenezwa kwake na kinga yake.

Dakika 5

W

Mkufunzi aandike majibu ya maswali hayo kwenye ubao au “flip
chart”.

Dakika 5

Mkufunzi atoe mhadhara mfupi kwa lengo la kurekebisha kasoro
zitakazojitokeza katika majibu hayo na atoe takwimu za hivi
karibuni za Kitaifa, Kimkoa na Kiwilaya kuhusu idadi ya
wabalimbali ambao wameathirika na UKIMWI kwa kutumia
kwa mfano, kiambatisho Na. 6.

Dakika 5

Mkufunzi awape washiriki nafasi ya kuuliza maswali na kila
inapowezekana majibu ya maswali hayo yatokane na washiriki
wenyewe.

Dakika 5

Mkufunzi awape maswali ya kutafakart, na kubadilishana

mawazo kwa mfano:

- Tutawezaje kutoa mafunzo juu ya UKIMWI kwa watoto
wetu?

- Je m halali kuwapa watoto wetu kondomu ili wajikinge na
UKIMWI?

- Tutawatunzaje wale waliokwishaathirika na UKIMWI?

- Njia ipi ni sahihi na ipi si sahihi katika kujikinga na
UKIMWI?

Dakika 15

Mkufunzi atoe majumuisho na hitimisho

Dakika 5

Jumla

Dakika 60

Mwongozo wa kufundishia 46




SOMO:
MADA:

SURA YA SITA

UCHAMBUZI WA K1JINSIA KATIKA MAENDELEO

Kubaini Mapungufu Yaliyopo Katika Mahusiano Kati ya
Wanawake na Wanaume na Mikakati ya Kuondoa Totauti Hizo.

SHABAHA: Kuwezesha viongozi wa vijiji. vitongoji na mitaa kuelewa

tofauti za kijinsia na misingi yake ili waweze kushirikiana na
jamii nzima na wataalamu katika macneo yao kubuni mikakati
na mbinu za kuondoa kasoro zilizopo.

MADHUMUNI MAHSUSI:

kufanya yafuatayo:

()
(b)

(c)

(d)

MBINU

ZANA:

MUDA:

Kueleza maana ya jinsi na jinsia

Kubaini tofauti za kijinsia zilizopo katika jamii. sababu zake na namna
ya kuondoa tofauti hizi.

Kufanya uchambuzi wa kijinsia kuhusiana na magawanyo wa
majukumu, rasilimali na matumizi ya muda.

Kubaini mikakati ya kuingiza masuala ya jinsia katika mipango yao
ya maendeleo.

ZA UWEZESHAJI
Mhadhara mfupi;

Bunga bongo;

Vitendo vya kubaini mgawanyo wa rasilimali, muda, majukumu
(kupanga picha na michoro);

Majadiliano ya pamoja

Majadiliano katika vikundi vidogo vidogo
Mabango yaliyoandikwa tayari

Gundi ya karatasi

Kalamu za rangi mbalimbali
Picha/mchoro

Dakika 120

Myongozo wa kufundishia
47 4 {



MAFUNZO KWA VITENDO:

NA.| KITENDO MUDA

1. | Mkufunzi kuongoza zoezi la kufahamu kuhusiana na| Dakika 10
uzoefu wa washiriki katika masuala ya jinsia. '

2. Mkufunzi kutoa mhadhara mfupi kuhusiana na matatizo| pgkika 10
ya mahusiano ya kijinsia.

3. Mwezeshaji kufafanua lengo na shabaha za somo na Dakika 5
washiriki kuuliza masuala ya ufafanuzi.

4. | Washiriki kuchangia mawazo kuhusu maana ya jinsi na| Dakika$
jinsia kwa kutumia bunga bongo na kuuliza maswali.

5. Washiriki 3 kujitolea na kupanga vielelezo vya mgawanyo | Dakika 20
wa majukumu na rasilimali baina ya wanawake na
wanaume na pia wanawake na wanaume kwa pamoja.

6. Washiriki wengine kubaini kazi na mali zilizosahauliwa| pakika 10
na kuzigawa kijinsia.

7. Katika majadala wa pamoja, washiriki kubaini tofauti Dakika 10
zilizopo kijinsia na sababu zake.

8. Mkufunzi kuhitimisha kwa mhadhara mfupi kuhusu| Dakika 10
tofauti zilizopo na ubaguzi wa kijinsia.

9. Washiriki katika vikundi, kujadili namna ambavyo jamii| Dakika 20
inaweza kuleta mabadiliko ya mtazamo wa kijinsia katika
jamii na mchango wa viongozi wa vijiji. vitongoji na mtaa
katika jukumu hili.

10. { Mawasilisho na majadiliano ya washiriki wote. Dakika 10

11. | Hitimisho kwa mhadhara mfupi kutolewa na Mkufunzi. | pakika 10

Jumla Dakika 120
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SURA YA SABA

SOMO: HIFADHI ENDELEVU YA MAZINGIRA
MADA: Hifadhi Endelevu ya Mazingira na Maendeleo

SHABAHA: Somo hili linalenga kuwawezesha viongozi wa

V1j1j1, mitaa na vitongoji kuelewa mahusiano yaliyopo kati
ya shughuli za maendeleo na kuharibika kwa mazingira
ili wachukue hatua thabiti za kuyahifadhi katika maeneo
yao.

MADHUMUNI MAHSUSI:

Ifikapo mwisho wa somo hili viongozi wa vijiji, mitaa na vitongoji

waweze kubaini:

Shughuli za maendeleo ambazo kama haziratibiwi na kusimamiwa
vizuri zinaleta athari kwenye mazingira.

Mbinu endelevu za kuhifadhi mazigira katika maeneo yao.

Namna ya kukabiliana na vitendo vya uharibifu wa mazingira
katika maeneo yao.

MBINU ZA UWEZESHAJI:
Mabango yenye maelezo ya shabaha, madhumuni na mauadhui
ya somo;

Mhadhara mfupi wa kutoa maelekezo na maarifa mapya;
Majadiliano ya vikundi na washiriki wote:
Michoro ya ramani za maeneo ya washiriki.

ZANA:
Mabango
Karatasi kubwa za kahawia na nyeupc
Karatasi za rangi mbalimbali

MUDA: Dakika 60
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MAFUNZO KWA VITENDO

NA.

KITENDO

MUDA

Mwezeshaji kutoa kibwagizo

Dakika 3

Mwezeshaji kwa kutumia mabango kufafanua shabaha na madhumuni

mahsusi

Dakika 3

Washiriki kuibua masuala muhimu ya matumizi aa hifadhi ya
mazingira katika maeneo yao.
Washiriki waombwe kutayarisha michoro inayoonyesha maeneo ya

sehemu wanazotoka na kwenye michoro hiyo waweke:
Misitu
Matisho

Vyanzo vya maji
Makazi

Kilimo

Katika kita sehemu waonyeshe/wataje matumizi yanayoendelea.

Dakika 15

Orodha ya sehemu za mazingira itayarishwe na shughuli inayofanyika.
Mwezeshaji aratibu majadiliano katika vikundi vidogo vidogo
yatakayoibua shughuli zinazofanyika na uharibifu wa mazingira

unaotokea.

Dakika §

Kila kikundi kitoe mrejesho wake.

Dakika 12

Orodha ya athari ya shughuli za maendeleo kwenye mazingira

fandaliwe na kuwekwa bayana.

Dakika 3

Washiriki katika vikundi wajadili mikakati na mbinu zinazotumika
katika sehemu zao kukabiliana na uharibifu wa mazingira na vikwazo
wanavyokabiliana navyo. Mbinu na vikwazo hivi viwekwe kwenye

mabango.

Dakika 7

Kuwasilisha taarifa za vikndi.

Dakika 5

Mkufunzi atoe majumuisho ya:
Uharibifu wa mazingira
Mbinu endelevu za hifadhi

Vikwazo katika hifadhi endelevu ya mazingira

Dakika 4

Tathmini ya kupimia kufikiwa kwa shahaba na madhumuni mahsusi.

Dakika 3

Jumla Dakika

Dakika 60
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SURA YA NANE

SOMO: UPANGAJI MIPANGO SHIRIKISHI KATIKA

KULETA MAENDELEO

MADA 1: Mtazamo, Hisia na Mwenendo wa Viongozi

Waraghbishi wa Maendelco ya Wananchi.

SHABAHA: Kuwawezesha viongozi wa Vijiji, Vitongoji na

Mitaa kujenga mtazamo sahihi utakaowawezesha
kuhamasisha na kushawishi wananchi washiriki
katika kujiletea maendeleo bifa misuguano na
migongano.

MADHUMUNI MAHSUSI:

Vitongoji na Mitaa kufanya yafuatayo:

Kubaini na kujielewa kuwa wao s1 watawala tu bali pia wana
wajibu wa kuwa chache ya maendeleo katika maeneo yao.

Kuelewa kazi zao mahsusi za kuleta maendeleo yao kama
waraghbishi.

Kuelewa sifa wanazotakiwa kuwa nazo kama viongozi wenye
kubadili mtazamo wa wananchi.

MUDA: Dakika 60.
ZANA:

Mabango yaliyoandikwa maudhui, madhumuni na maelekezo;
Gundi ya karatasi na maji;

Karatasi kubwa za kahawia na nyeupe;

Karatasi ngumu;

Kalamu za rangi mbali mbali;

Vipeperushi.
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MBINU ZA UWEZESHAJI:

Mhadhara mfupi wa kutoa maelezo
Majadiliano (vikundi vidogo vidogo na
kundi zima)

Igizo dhima (Kiambatisho Na.8)
Bunga bongo.

MAFUNZO KWA VITENDO:

NA.{KITENDO MUDA

. IKufahamiana na utangulizi wa somo Dakika 3

2. [Mkufunzi atundike bango na kufafanua malengo. Dakika 10

3. |Mkufunzi atoe maclezo ya Igizo Dhima la kuibua maana na
umuhimu wa uraghbishi katika uhamasishaji na washiriki | Dakika 10
waulize maswali ya ufafanuzi.

4. |lgizo: Kiongozi Mhamasishaji na Kiongozi Mraghbishi. .
Washiriki waangalic igizo na kutafuta majibu ya ‘maswali Dakika 10
yaliyotolewa kuhusu igizo hilo.

5. {Majadiliano ya pamoja kubusu Kiongozi Mhamasishaji na { pakika 10
Kiongozi Mraghbishi. Majadiliano haya yaibue:

Tofauti kati ya uhamasishaji na uraghbishi
Mraghbishi anafanya nini zaidi ya uhamasishaji.
Hatua muhimu katika uraghbishi.

6. [Hitimisho la mjadala na litatolewa na mwezeshaji Dakika 5

7. |Bunga bongo kuhusu mwenendo na tabia za Kiongozi kama
Mraghbishi. Washiriki wachangie mawazo kuhusu mwenendo Dakika 10
na tabia za Kiongozi huyo mraghbishi.

8. [Hoja zilizotoewa ziandikwe kwenye bango Dakika 2

9. |Washiriki wajadili Katika vikundi hali ya uongozi katika vijiji
vyao na mafanikio wanayopata (Kiambatisho Na. 8) Dakika 8

10. [Kuwasilisha maoni ya vikundi Dakika 3

11. |Mkufunzi ahitimishe kwa kuratibu mikakati itakayochukuliwa-
pindi viongozi wakirudi katika maenco yao. (Brainstoming). Dakika 5

12. {Kupima kama somo linaeleweka Dakika 5

Dakika 83

Jumla
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SOMO: UPANGAJI MIPANGO SHIRIKISHI KATIKA
KULETA MAENDELEO

MADA2: Mbinu za Upangaji Shirikishi wa Programu,
Mipango na Miradi ya Macendcleo

Mitaa kupata uelewa juu ya utaratibu na mbinu za
upangaji shirikishi ili waweze kuratibu na
kusimamia utaratibu huo ambao ni muhimu katika
kuleta maendeleo endclevu katika maeneo yao.

MADHUMUNI MAHSUSI:

Vitongoji na Mitaa kufanya yafuatayo:

Kuelewa jinsi ya kutekeleza utaratibu mzima wa upangaji shirikishi
wa programu, mipango na miradi ya macndelco na manufaa yake
ili waweze kushiriki na kusimamia vizuri utekelezaji wake katika
maeneo yao; :

Kwa kutumia mbinu za upangaji shirikishi viongozi watabaini
majukumu yao katika upangaji na yale ya wahusika wengine na
vile vile wataweza kufuatilia na kutathimini.

MUDA: Dakika 60.

ZANA:
Mabango yaliyoandikwa madhumuni na maelekezo
Gundi ya karatasi
Karatasi kubwa nyeupe
Karatasi ngumu za manila
Kalamu za rangi mbali mbali
Vipeperushi
Kitabu cha kufundishia
Mwongozo wa mkufunzi
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MBINU/NJIA ZA UWEZESHAJI:
Mhadhara mfupi wa kutoa maelezo kuhusu mada
Majadiliano (vikundi vidogo vidogo na kundi zima)

Maswali na majibu Bunga Bongo

MAFUNZO KWA VITENDO:

NA.| KITENDO MUDA
1. | Mkufunzi kutoa utangulizi wa somo Dakika 3
2. | Mkufunzi kuongoza bunga bongo kuhusu mpango, mradi | Dakika 5

" | na programu. Washiriki kutoa michango yao.

3. | Washiriki kujadili hatua za uchambuzi shirikishi katika | Dakika 8
vikundi. Kuhusu uandaaji wa mpango wa maendeleo wa
kijiji na kazi maalum katika kila hatua kama
ilivyopendekezwa katika Kiambatisho Namba 7.

4. | Vikundi kuwasilisha maoni yao na jumuisho la maoni | Dakika 8
kufanywa.

5. | Kuondoa bango linaloonyesha hatua muhimu na mambo | Dakika 10
yanayohitajika kufanyika kuwekwa kwa kuhitimisha.

6. | Bunga bongo ya washiriki kuhusu uchambuzi na | Dakika 5
upangaji wa vipaumbele.

7. | Mkufunzi kutoa maelezo ya njia kuu mbalimbali za | Dakika §
kutafuta vipaumbele na kuhitimisha kwa kuandaa bango.

8. | Washiriki kujadili mambo ya kuzingatia katika kuweka | Dakika 8
ratiba ya kazi na kusimamisa utekelezaji.

9. | Mkufunzi kuhitimisha kwa kufafanua: Kalenda ya kazi, | Dakika 5
chati ya majukumu, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini.

10. | Kuwekwa Bango la hitimisho. Dakika 3

Jumla Dakika 60
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IGIZO DHIMA Kiambatisho Na 1

SOMO: UBORESHAJI WA MFUMO WA SERIKALI ZA
MITAA

HALI HALISI:

wa muda mrefu wa kuendesha \nl\ao lklwa ni pamoja
. na mikutano. Il kukidhi na hivyo kulitafutia dawa dai
hili, umeamua kuwa na kikao na Al'ma Mlcndaji wa

HALI: Unatakiwa ucndeshe kikao kiimla ingawa utakuwa
ukitoa fursa kwa wajumbc kuuliza maswali.

Wajumbe: Katika hlsxa mbahmball W"uumbc wa Sc11ka11 ya KmJl

Kwa hiyo mnataka tabia hiyo ikomeshwe au ibadilike na kuelekca
kwenye ushirikishwaji zaidi katika vikao ih kufikia muafaka.
Mnakwenda kuhudhuria kikao kilichoitishwa na Mwenyckiti kwa nia
moja ya kugeuza tabia hii ya kiimla. '

Watazamaji: Wakati Igizo dhima likicndelea angalia kama tabia
zifuatazo zinajitokcza:-

1. Mwenyekiti anawaonajc Wajumbe
2. Mkutano unaendeshwaje

3. Kuna kasoro gani zinazojitokeza.

Muda: Tumia dakika 15 kuendesha lgizo dhima.
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Kiambatisho Na. 2

IGIZO DHIMA: TARATIBU MBAYA ZA KUPOKEA
WAGENI NA KUSHUGHULIKIA
MATATIZO YAO KATIKA KIJIJI CHA
AMKENI

MAELEZO YA IGIZO

Igizo hili fupi linaonyesha jinsi viongozi wanavyoweza kuharibu
mahusiano baina yao na wale wanaowaongoza kwa kushindwa
kuwa na utaratibu mzuri wa kupokea wageni na pia kutosikiliza
shida zao kwa makini na hivyo kushindwa uwasaidia. Igizo hili
linaanza kwa mgeni (mwananchi) akija ofisini kwa Mwenyekiti
huyu ana tatizo la kutaka apewe barua ya utambulisho kutoka kwa
Mwenyekiti wake ili akaandikishe mtoto wake katika shule ‘ya
msingi. Mwenyekiti hajali kama mgeni amefika ofisini, wala mgeni
huyu ana shida gani. Mwishoni mwananchi anaamua kurudi
nyumbani na anaachana na zoezi zima la vandikishaji wa mtoto
wake shule.

Tabia ya Mwenyekiti

Mwenyekiti anaendelea na shughuli zake ofisini. Anasikia mtu
akibisha hodi na anamwambia “karibu” bila kumtazama usoni.
Anaendelea kuandika na kusoma nyaraka mbali mbali bila kujali
mwananchi anasema nini licha ya kwamba anasikia maelezo yake.
Baada ya muda Mwenyekiti anaacha kuandika na kusoma
anaondoa miwani yake machoni na kumwambia mwananchi, sasa
hivi ana shughuli nyingi na hana muda wa kujadili suala hilo kwani
ana mambo mengine muhimu ya kushughulikia. Anamtolea
mwananchi huyo maneno makali na kumwambia atafute siku
nyingine arudi kueleza shida yake ingawaje hakutaja ni lini yeye
angekuwa na nafasi.
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Mwananchi-

Anafika ofisini kwa‘Mwenyekiti na kubisha hodi. Anapoambiwa
“karibu” anaingia na kubaki amesimama ingawaje kuna viti
kadhaa. Anapoona kuwa Mwenyekiti hamuulizi ana shida gani,
anaamua kueleza lililomleta ofisini. Anamwambia Mwenyekiti
kuwa anaomba barua ya utambulisho ili apate kumwambia
Mwenyekiti kuwa anaomba barua ya utambulisho ili apate
kumwandikisha mtoto wake shule baada ya kuambiwa hivyo na
Mkuu wa shule kwa vile alikuwa hana cheti cha kuzaliwa. Baada
ya kuona kuwa Mwenyekiti hamsikilizi ipasavyo na mwishoni
kuambiwa atafute siku nyingine, mwananchi huyo anaondoka
akisikitika na kulaani tabia hiyo ya Mwenyekiti. Anaamua
kutompeleka mtoto wake shule.

Majukumu ya Watazamaji

(I) - Ni kasoro zipi ulizoziona za mapokezi ya wageni ofisini

(2) Mwenyekiti wa Kijiji alipaswa kufanya nini, licha ya
kwamba alionekana kuwa na shughuli nyingi?

3) Ni athari zipi za kimaendeleo zinaweza kutokeza kutokana

Amkeni.

4) Ungekuwa wewe ni Mwenyekiti ungefanyaje tofauti na
Mwenyekiti huyu?
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Kiambatisho Na 3

VISA MKASA KUHUSU TARATIBU ZA UTAWALA NA
UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU ZA KIJUI/KITONGOJI
AUMTAA ’

A. MWENYEKITI APOKEA BARUA

Mtakuja amepokea barua kutoka wilayani kwamba ahamasishe
upandaji wa miti kijijini ili kukidhi hitaji la kuhifadhi mazingira.
Anaitisha wenyeviti wa vitongoji na kuwaagiza kutekeleza sera
hii sehemu zao. Baada ya miezi sita hakuna hata mche mmoja
uliopandwa.

(a) Ni matatizo gani unadhani yameleta hali hii?

(b) Utekelezaji wa agizo hili ungefanyikaje?

(c) Mambo yapi yanatakiwa kufanyika ili kutekeleza
sera? ‘

B. MWENYEKITI ACHUKUA FEDHA YA KJ1JI

amkopeshe Shs. 200,000/=ili aweze kufanikisha sherehe ya kumtoa
binti yake. Wakati anachukua fedha hiyo anaahidi kuwa
angeirudisha siku inayofuata. Mwezi umepita na fedha
haijarudishwa na hakuna dalili ya kurudishwa.

(a) Ni taratibu gani zilikiukwa katika utoaji wa fedha?

(b) Nani awajibishwe katika hali hii na kwa nini?
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na mhusika anajulikana. Pia wanajua “kitu kidogo” kimetolewa
na ushahtdi upo.

(a) Hatua zipi zichukuliwe kwa wahusika?

(b) Athari zitokanazo na uchomaji wa msitu wa kijiji
ni zipi?

D. KODI YA MIFUGO

(a) Athari gani kijiji kitapata?

(b) Hatua gani zichukuliwe ih kuzuia hali hi1?
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Kiambatisho Na. 4

SOMO: KISAMKASAKUHUSU MATUMIZI SAHIHI YA
NGUVU ZA WANANCHI KUONDOKANA NA
UMASKINI

AKINA MAMA WA KI1JIJI - CHA TUAMOYO

Hapo kale, mwanzoni mwa mwaka 1985 na kurudi nyuma,
Tuamoyo, wilaya ya Kilosa, mkoa wa Morogoro. Akina mama
hao walikuwa wake za mabwana waliokuwa wakifanya kazi katika
mashamba makubwa ya mkonge. Nyakati hizo umaarufu wa
mkonge ulikwisha teremka, na vivyo hivyo ajira za wafanyakazi
wake. Maisha yalikuwa sasa ya “kubangaiza”. Hali za akina mama
zilizidi kudorora. Wafanye nini? Waishi vipi? Maisha yao yalikuwa
katika makambi ya mkonge, ardhi iliyowazunguka haikuwa yao.

wanawake hao, akasikitika. Wanawake wa kanga moja! Hakuishia
hapo. Alianza kuongea nao mmoja mmoja ili kutafuta namna ya
kuondokana na hali ya umaskini uliokithiri waliokuwa nayo.
Mwanzoni walionekana kukata tamaa kabisa kwa kuwa hawakuwa
na hata “kianzio”. Baadaye walikubaliana kuunda kikundi cha
mshikamano wa kutafuta uboreshaji wa mustakabali wao.
Wanawake hawa walikuwa ishirini. Rasilimali waliyokuwa nayo
ni akili zao, utashi wa kufanya kazi na nguvu zao tu. Hawakuwa
na kingine zaidi ya hapo. Mraghbishi aliona hali hiyo na kutafakari.
Baadaye majadiliano yalifanyika katika kikundi na ikaamuliwa
kuwa kilimo ndiyo njia pekee itakayoweza kuwakomboa kutokana
na masaibu yao. Ardhi sasa waipate wapi? Mraghbishi alikwenda
kwa wakubwa kuomba wanawake waliounda kikundi cha
kujisaidia “waazimwe” ardhi ili walime mpunga. Ardhi ilipatikana.
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Miche ya kupandikiza ipatikane wapi? Akina mama hao
walikwenda kupalilia shamba la mtu mwenye uwezo na ujira wao
ukawa miche ya mpunga, ambayo walikwenda kupandikiza
shambani kwao. Mraghbishi aliwatafutia mtaalamu wa kilimo,
mwaka huu wakalima vizuri, wakavuna vizuri. Mazao
yaligawanywa vizuri na maandalizi ya msimu wa kilimo uliofuata
yakafanywa vizuri. ’

Baada ya Kilimo hicho kufanyika kwa misimu mitatu, hali za akina
mama hao zilibadilika kabisa. Hawakuwa walalahoi tena.
Walishakuwa na akaunti benki na Mwenyekiti wao kuwa na simu
nyumbani. Siri ya ufanisi wa kikundi hiki ilikuwa ni matumizi
sahihi ya nguvu kazi kupiga vita umaskini.

Mambo hayakuishia hapo. Akina mama wengine waliomba
kujiunga na kikundi hicho, wakakubaliwa hata wakafikia arobaini
na tano. Mikutano sasa ilikuwa migumu kuitisha, kuiendesha na
kufikia uamuzi kwani kila mtu alikuwa na mawazo tofauti na ya
mwenzake, na kila mmoja aling’ang’ania wazo lake lipewe
kipaumbele. Kuwakusanya wote kwa pamoja lilikuwa tatizo
jingine. Maana haikuwa rahisi kuwapata wote kwa pamoja kwa
wakati mmoja. Baadhi ya wajumbe walionekana mara kwa mara
wakinywa pombe vilabuni na wengine hawakupenda kuhudhuria
mikutano kwani walikuwa wamechukua mikopo kutoka kwenye
kikundi na walishindwa kurudisha fedha.

Maswali

1. Unafikiri ni matatizo gani yaliyosababisha kikundi
kukwama katika maendeleo yao?

2. Unafikiri ni kwa nini katika miaka ya mwanzo kikundi
kilikuwa na maendeleo mazuri?

3. Njia zipi zitumike ili kukwamua kikundi kutokana na
matatizo yanayokikabili kwa sasa?
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Kiambatisho Na. 5

SOMO: USHIRIKISHWAJI WA WANANCHI KATIKA
KUJILETEA MAENDELEO

soee

ambao wako kwenye kaya 558. Kati ya idadi hiyo, watu 694 wana
uwezo wa kufanya kazi. Idadi hiyo ni karibu asilimia 35 ya wakazi

mara moja chini ya usimamizi wa Wakuu wa Vitongoji. Baada ya
miezi miwili ya kazi ngumu na misukosuko mingi ya utekelezaji
bwawa likawa limechimbwa, maji yamejaa na samaki
wamepandwa. Bwana Samaki alitakiwa kuhakikisha kuwa samaki
wa kupanda wanapatikana na wanapandwa bwawani. Punde si
walianza kujazana katika zahanati kufuata matibabu ya homa kali.
Jambo hili lilimtisha bwana mganga wa zahanati. Katika utafiti
wake akatambua kuwa homa zinatokana na viini vya malaria.
Akishirikiana na Bwana Afya wa tarafa, waligundua kuwa mbu
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Baada ya kugundua hivi, wakaamua kumwaga haraka sana dawa
ya kuua viluwiluwi na mayai ya mbu hao bwawani.

Kitendo hicho kiliua samaki wote waliopandwa bwawani na

madarakani mara moja.

MASWALI YA MJADALA:

Katika vikundi jadili yafuatayo:

1. Kiini cha mgogoro katika kisa hiki.

2. Kasoro na mafanikio ya mradi yalikuwa yapi.

3. Kwa nint mradi wa samaki ulishindwa.
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Kiambatisho Na. 6

Takwimu za Kitaifa Kuhusu UKIMWI kwa asilimia ya watu
waliopimwa mwaka 1992 - 1998:

Mkoa 1992 11993 1994 [1995 |1996 |1997 | 1998
Arusha 2.6 26 | 27 6.1 3.0 2.8 42
Pwani 4.1 59 | 6.6 55 9.4 8.2 7.7
Dodoma 2.8 6.7 | 0.0 0.0 4.9 7.9 4.9
Dar es Salaam | 8.5 - - 49 172 19.8 12.5
Iringa L p132 | 7.7 }13.0 | 142 14.2 14.8
Kagera 10.9 58 179 |10.8 8.0 8.6 14.8
Kigoma 1.9 70 | 34 49 55 2.8 3.8
Kilimanjaro | 2.4 34 | 1.5 107 4.1 4.1 4.8
Lindi 3.7 25 - 3.0 3.7 3.0 33
Mara 6.9 50 | 3.7 5.8 7.6 8.0 7.6
Mbeya 15.1 0.0 - 9.0 |[1I.1 12.6 13
Morogoro 4.6 5.7 - - 4.1 55 7.4
Mtwara 52 9.5 {152 [10.! 9.7 4.5 8
Mwanza 5.1 40 | 29 |125 7.6 9.5 8.9
Rukwa 6.7 - - - 8.0 7.9 -
Ruvuma 6.2 73 | 20 33 8.1 7.7 74
Shinyanga 6.1 64 |[14.7 11.7 85 8.5 8
Singida 2.7 28 | 0.0 - 5.6 3.6 6.2
Tabora 2.8 44 | 25 62 32 6.1 6.9
Tanga 7.1 44 - 104 55 8.0 7.8
Kitaifa 53 59 | 69 7.8 6.8 7.6 8.8
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Mkoa 1992 11993 | 994 1995 [1996 [1997 | 1998
Arusha 22 39 - 16.3 4.4 0.8 7.5
Pwani 5 102 | 118 9.2 - 6.6

Dodoma 4.8 - - 0.0 - 9.2 6.2
Dar es Salaam | 7.7 - - 1670 - 40.6 32.1
Iringa 8.1 17.6 {20.0 7.8 2.4 16.4 15.1
Kagera 11.0 86 | 83 | 143 7.4 113 143
Kigoma 4.1 5.8 | 5.1 0.0 6.1 2.6 2.8
Kilimanjaro | 2.2 1.8 } 29 0.0 59 8.1 8.1
Lindi 3 49 - 1.6 3.6 4.9 52
Mara 8.2 29 |100 9.4 | 10.1 13.1 7.7
Mbeya 20.3 - - | 114 13.8 14.4 15.1
Morogoro 5.7 10.8 - - 5.0 9.1 8.6
Mtwara 10.5 57 | 00 5.6 5.0 - 23
Mwanza 5.7 80 | 50 0.0 8.5 11.8 9.5
Rukwa 0.0 - - - 5.8 - -
Ruvuma 64 6.7 | 23 6.1 10.5 12.7 12.2
Shinyanga 10.0 | 21.6 |383 0.0 14.8 14.9 14.6
Singida 4.5 46 | 00 - 5.8 5.2 7
Tabora 2.7 58 | 0.0 | 129 3.2 7.7 9.5
Tanga 7.0 59 - 1208 7.0 13.6 1.9
Kitaifa 59 62 | 48 94 8.2 116 11.8
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1992 11993 11994 [1995 {1996 {1997 |1998
MBEYA REGION 154 |1 159 | 203 | 186 | 174 | 182 | 15.2
Mbeya Rural 11.1 12.1 1204 | 142 ) 145 | 15.6 | 12.3
Mbeya Urban 193 1177 1198 1207 | 185 ] 19.6 | 173
Kyela (border) 262 | 275 | 12.6 | 333 | 259 25 24
RUKWA 265 | 174
Namanyere 11.3 | 8.33 19 | 112 11.2
Sumbawanga 31.3 | 22.2 21.0
(Urban)
Namtumbo (Rural)
RUVUMA
Songea (Urban) 9.7 l16.1 | 157 | 142 -] 112 -
Namtumbo 35 6.7 32 5.6 - 4.0 -
(Rural)
KILIMANJARO
Moshi (Rural) 64 9.1 10 20

Chanzo: Mradi wa Kitaifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP)
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Kiambatisho Na. 7
UPANGAJI SHIRIKISHI

Kazi ya Vikundi

Ninyi ni timu ya Upangaji Shirikishi inayojumuisha wataalam,

endelevu na kwa hiyo uandaaji wake uhusishe wananchi kikamilifu.
Timu yenu imeundwa ili kuratibu mawazo ya wananchi kikamilifu
maandalizi ya awali, bainisha hatua zote muhimu mtakazopitia
kuandaa mpango huo na onyesha kazt muhimu katika kila hatua
na matokeo yake.
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Kiambatisho Na. 8

SOMO: UPANGAJI MIPANGO SHIRIKISHI
KATIKA KULETA MAENDELEO

IGIZO DHIMA: Kiongozi Mhamasishaji na Kiongozi
Mraghbishi

Viongozi wote wawili wana azima ya kushawishi wananchi
kuanzisha vikundi vipya vya uzalishaji mali katika maeneo yao ili
kupiga vita umaskini na kutumia kikamilifu nguvu kazi iliyopo.
Viongozi hawa wana mtazamo na hisia tofauti kuhusu uwezo wa
wananchi na hivyo wanatumia njia tofauti kulingana na tabia zao.
ya wananchi kujiundia vikundi vya uzalishaji na katika hali ya
uzalishaji wenyewe.

Tabia, mwenendo na mbinu za Viongozi:

1 Baada ya kuchaguliwa Kiongozi wa Msemakweli alikuwa na
mazungumzo na viongozi wa zamani pamoja na wale wapya
ili kupata picha halisi ya matatizo yaliyopo na hasa yale ya
uzalishaji.

vikundi mbalimbali na kupata maoni yao kuhusu namna ya
kuunda vikundi vya ushirika. Kwa msaada wa viongozi
Kiongozi huyu alihimiza watu wenye kipato kidogo sana
kuunda vikundi vya ushirika na wataalam walisaidia kuandaa
miradi.
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Kiongozi huyu aliitisha mikutano ya mara kwa mara na kutoa
taarifa za maendeleo ya shughuli za wananchi.

Katika majadiliano yake na wananchi kiongozi huyu aliuliza
maswali yenye lengo la kuhamasisha wananchi kutambua
matatizo yao.

aliwashauri viongozi wenzake kutenga eneo la kilimo kwa
ajili ya vikundi hivi na aliwasiliana na mtaalam wa Kilimo
kuhusu upimaji wa ardhi na uendelezaji wa kiutaalam wa eneo
hilo.

Kwa wakati wote alikuwa msikivu zaidi na alizangumza
kidogo na hivyo aliwapa wananchi muda mwingi wa kutoa
maoni yao.

Alitumia wataalam kutoa maelekezo na kutafanua mbinu za
kuunda vikundi imara.

Kijiji cha Ziwani

Mwenyekiti alianza kwa kuitisha mkutano wa hadhara wa

Alitoa maelekezo kuwa wananchi wajiunge katika vikundi il
waongeze uzalishaji na kazi ifanyike mapema iwezekanavyo.

Alielekeza viongozi wa vitongoji kuhakikisha kuwa vikundi

Katika mikutano yake kiongozi huyu hataki maswali mengi.
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wao na kumuuliza maswali mengi. Aidha walimfuata
nyumbani kwake kupata ufafanuzi wa masuala kadhaa.

Wananchi katika vitongoji vyao walijiundia vikundi kwa
misingi kama waliyoeleza wataalam.

Vikundi vilianza kuwasilisha Serikalini maombi ya ardhi kwa
ajili ya kilimo na maombi ya ushauri wa kitaalam.

Aidha baadhi ya wananchi walitaka kufuga nyuki na hivyo
waliomba ushauri wa Bwana Nyuki.

vikundi.

Wengi wao walisita kwa vile vikundi vilivyoanzishwa huko
nyuma vilikufa bila maelezo.

Viongozi wa vitongoji walipata tatizo kubwa kuwashauri
wananchi.

Vilipatikana vikundi vichache vya watu wenye uwezo na azma
yao ni kuungana ili kupata mikopo mikubwa ya kilimo na
pembejeo.

Wananchi walio wengi walishindwa kuanzisha vikundi hivi
kwa kukosa mahali pa kuanzia.

Baadhi ya wananchi walikerwa sana na tabia ya mwenyekiti
wao ya kuwa mtoa amri na mkemeaji wa ulevi na uvivu bila
kuwaheshimu.

Mwongozo wa kufundishia 70



Majukumu ya watazamaji

(D) Tofauti za tabia za Wenyeviti hawa katika uhamasishaji ni
zip1?

(2) Orodhesha mbinu walizotumia viongozi hawa ili kufikia
azma zao.

3) Mwenyekiti wa Msemakweli alifanikiwa kwa sababu gani?

(4) Kwa nini Mwenyekiti wa Ziwani hakupata mafantkio

makubwa kama mwenzake wa Msemakweli?
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