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YAH: MAAGIZO MUHIMU YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI LUKOLE  MWAKA  2017 
 
1.0 Ninafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha V katika shule hii kwa mwaka  

2017 tahasusi ya HGL,HGK,HKL,HGE,CBG na EGM, Shule ya sekondari LUKOLE ipo umbali wa Km 15 
kutoka mji mkuu wa Wilaya ya Ngara. Kutoka kituo cha mabasi Ngara mjini nauli ni sh 2000/= mpaka 
shuleni hapa.  

 
2.0 Shule iko eneo linaloitwa K9 ni karibu sana na barabara. Kwa wanafunzi wanaotokea maeneo ya Mwanza, 

Bukoba, Karagwe na Kahama washukie katika kituo cha mabasi cha K9 na hapo watakiona kibao cha 
shule, ni 50M tu kutoka katika kituo hicho.  

 
   Muhula wa kuanza masomo unaanza tarehe 03/07/2017 hivyo mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni 
tarehe 2/07/2017 mwisho wa kuripoti ni tarehe 17/07/2017 
3.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA 
3:1 SARE YA SHULE  
  

A. WAVULANA 
Sare ya shule hii ni shati jeupe lenye mikono mirefu, liwekewe alama ya V kwenye mabega yote kwa kutumia 
kitambaa cha suruali.  Suruali mbili za dark blue vipimo upana kwa chini 18”-20’’ iwe na mfuko mmoja nyuma ,modo 
haziruhusiwi kabisa, viatu vyeusi vya ngozi vyenye kisigino kifupi vya kufunga na kamba na soksi kwa wavulana. 
Tai yenye nembo ya shule inapatikana shuleni kwa gharama ya Tsh.3000/= tu aina nyingine ya tai haitaruhusiwa 
kuvaliwa shuleni. 
 
 
 



B. WASICHANA 
 

Shati mbili nyeupe zenye mikono mirefu zilizowekewa alama V kwenye mabega yote kwa kutumia kitambaa cha 
sketi. Sketi ya dark blue yenye Linda box (V) Kwa mbele. Sketi iwe ndefu kuvuka magoti., viatu vyeusi vya ngozi 
vyenye kisigino kifupi na vyenye kufungwa na kamba, soksi ndefu nyeupe kwa wasichana . Tai yenye nembo ya 
shule inapatikana shuleni kwa gharama ya Tsh.3000/= tu aina nyingine ya tai haitaruhusiwa kuvaliwa shuleni. 

a) Rangi ya Hijabu ifanane na sare ya shule kwa wasichana wa kiisilamu watakaopenda kuvaa 
Hijabu. 

b) Sare ya baada ya masomo. 
i) Wavulana wanatakiwa kuvaa T-Shirt nyekundu na Suruali ya rangi ya Dark blue. (T – 

Shirt zilizoandaliwa kama unifomu  baada ya saa za darasani na zenye nembo ya shule 
zipo shuleni kwa gharama ya Tshs 9000/= (SHAMBA DRESS). 

ii) Wasichana wanatakiwa kuwa na T shirt kama za wavulana (Tshirt zinapatikana shuleni 
kwa gharama ya Tshs 9000/=( SHAMBA DRESS), pamoja na gauni la rangi ya purple 
ashoneshe mwenyewe pia zinapatikana maeneo ya kwa maelewano na fundi. 

iii) Sare ya michezo ni tracksuit ya blue kwa wavula na wasichana. 
iv) Sweta ya rangi ya Zambarau. Kumbuka kuwa aina nyingine ya sweta au jaketi hairuhusiwi 

kuvaliwa shuleni na hata nje ya shule kwa muda wote mwanafunzi awapo shuleni. (Sweta 
ulete mwenyewe).Usipoipata utaikuta shuleni kwa makubaliano yako na muuzaji 
mwenyewe. 

NB: Maeneo haya yana baridi sana hivyo sweta ni lazima.  
 
3.2 ADA NA MICHANGO YA SHULE:  

(a) Ada ya shule kwa mwaka ni shilingi 70,000/= (elfu sabini)   . 
     Unatakiwa kulipa kiasi cha Tshs. 35,000/= (thelathini na tano elfu) kwa muhula au zote  
      70,000/= (elfu sabini) kwa wakati mmoja. 
(b) Michango mingine ni kama ifuatavyo:- 
Samani 15,000/= 
Taaluma 20,000/= 
Ukarabati 20,000/=  
Upishi, ulinzi na wafanyakazi wote wa shule 30,000/= 
Matibabu 10,000/= 
Kitambulisho 6000/=      
Nembo ya shule 2000/= 
Tahadhari 5000/= 
Mitihani ya kujipima (Mock) 20,000/=Kwa kidato cha sita       
 
Kumbuka; fedha zote hizi  za ada na michango mingine, zote ziwekwe kwenye Account  ya shule yenye 
jina la LUKOLE SECONDARY SCHOOL CAPITATION GRANT AC. NO. 32101200054 Tawi lolote la 
NMB, na mwanafunzi alete risiti iliyotumika kuwekea fedha hizi bank na iwe na jina lake. Mwanafunzi 
asiyeleta bank pay in slip hatapokelewa. Shule haipokei fedha taslimu.Aidha kwa wale wanaolipiwa na 
wafadhili wakumbuke kuleta uthibitisho wa maandishi yanayoonyesha aina ya malipo watakayolipiwa na 
yatalipwa lini.  

 
3.3 VIFAA VYA USAFI 

i) Ndoo, beseni  
ii) Mfagio wa chepeo . 
iii) Fyekeo na cicle ( kotama) 
iv) Jembe lenye mpini. 

NB; VYOTE NI LAZIMA VILETWE. 
3.4 VIFAA VYA KULALIA  

i) Godoro la 2 ½ x 6  



ii) Shuka 2 za rangi ya pinki 
iii) Blanket 1, ni lazima kwa sababu eneo hili kuna baridi 

3.5      VIFAA VYA CHAKULA 
i) Sahani  
ii) Bakuli 
iii) Kijiko 
iv) Kikombe cha ½ lita cha plastiki 

3.6 VIFAA VYA DARASANI 
i) Counter book 6 
ii) Karamu za kutosha 
iii) Mwanafunzi wa HGE/ CBG/ EGM  awe na scientific calculator, mathematical set NA Dissecting kit 

kwa wanafunzi wa CBG 
iv) Wanafunzi wa HGL na HKL waje na Oxford Advanced learners Dictionary kwa kila mmoja 

 
3.7          Uje na vifaa vyako vya matumizi ya kila siku kama vile taulo, dawa za mswaki, sabuni za      
                kuogea na kufulia, mafuta nk. Ni vyema pia ukaja na sanduku la mbao au la bati kwa ajili  
                ya kutunzia vifaa vyako. Kumbuka nguo za kiraia ambazo si uniform za shule na ambazo 
 hazikutajwa zisiletwe na  kuvaliwa shuleni. 
        
3.8          Uje na rimu 1 ya karatasi (photocopy paper (A4) ) kwa ajili ya majaribio ya mara kwa  
                Mara. 
3.8           uje na picha( PASSPORT SIZE) 4. 

4.0 SHERIA NA KANUNI ZA SHULE HII: 
4.1 Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978. Aidha 
             inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara yenye dhamana ya Elimu nchini,  

unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo:-  
a) Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wenzako na jamii kwa 

ujumla ni jambo la lazima  
b) Mahudhurio mazuri katika shughuli ndani na nje ya shule.  
c) Kuhudhuria masomo ya jioni (preparation). 
d) Kuwahi katika shughuli za shule. 
e) Kuwepo ndani ya mipaka ya shule wakati wote  wa uanafunzi wako katika shule hii. 
f) Kutunza usafi wa mwili na mazingira ya shule. 
g) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa. 
h) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote.  
i) Huruhusiwi Kumiliki simu shuleni 

 
 

4.2 MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHA UFUKUZWE SHULE. 
1. Wizi 
2. Kutouhudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/ utoro 
3. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa shule au watu. 
4. Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/ walezi na jamii kwa ujumla 
5. Uasherati , ushoga, usagaji na Ubakaji. 
6. Kusuka nywele kwa mtindo usiokubalika/ Kunyoa kwa mtindo usiokubalika 
7. Kufuga ndevevu 
8. Ulevi na matumizi ya dawa za kulevya kama vile bangi, cocaine, mirungi, kubeli nk. 
9. Kupigana wanafunzi kwa wanafunzi, kumpiga mwalimu au mtu yoyote yule 
10. Kuharibu  kwa makusudi mali ya umma. 
11. Kudharau Bendera ya Taifa. 
12. Kuoa au kuolewa 



13. Kupata mimba au kuharibu mimba ndani na nje ya shule. 
14. Kutoa mimba. 
15. Kukataa adhabu kwa makusudi 
16. Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule.  
17. Kutoroka au kuwa nje ya mipaka ya shule bila idhini ya uongozi.  
18. Kufanya jaribio la kujiua au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k. 
19. Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni. 
 

 
 
 
 
 

5. MAMBO MENGINE MUHIMU 
(i) Fomu ya Medical examination imeambatanishwa ijazwe na mganga mkuu wa hospitali ya 

serikali na ikabidhiwe mara tu unaporipoti shuleni.  
(ii) Fomu ya maelezo binafsi ya mwanafunzi mkataba na kutoshiriki katika migomo fujo na 

makosa ya jinai. Fomu hii inakipengele cha mzazi kukiri, kukubaliana na sheria, kanuni na 
ulipaji wa ada, michango mingine na maelekezo mengine yatokanayo na shule.  

5.0 Tafadhali soma kwa makini maagizo/maelekezo haya na kuyatekeleza kikamilifu.  

 
KARIBU SANA LUKOLE 

……………………………… 
ARON DISHON SEKAZOYA 

MKUU WA SHULE 

FOMU HII IJAZWE NA IREJESHWE SHULENI 
 
Mimi (Jina la mwanafunzi) …………………………………………………………………………… 
Naahidi kuwa mtiifu na kutii sheria na kanuni zote za shule. Sitashiriki katika vitendo viovu kwa muda wote nitakao 
kuwa shuleni.  
 
Mfano: Migomo, fujo ,makosa ya jinai nk. 
 
Sahihi ………………………………………..(mwanafunzi)         Tarehe ………………………… 
 
Mimi (Jina la mzazi) ………………………………………………………………………………….. 
Nakiri kusoma maelekezo yote na masharti ya shule, nakubaliana na sheria, kanuni, kulipa ada, michango na 
maelekezo mengine yatakayotolewa na shule.  
 
Sahihi ………………………………………. (Mzazi) Simu ……………………… Tarehe …………….. 
 
Namba za simu za watu walio karibu na mwanafunzi 
  

(i) Jina ………………………………… No. Simu ……………………. Uhusiano …..BABA. 
 
(ii) Jina ………………………………… No. Simu ……………………. Uhusiano …..MAMA  

 
(iii)  
(iii)         Jina…………………………………..No. Simu……………………..Uhusiano…MLEZI 
 
 



 
 
 
 
 
 
 

 
 

 
 
 
 

MEDICAL CERTIFICATE 
DATE ………………… 
STUDENT’S NAME ……………………… 
                                                                              (NAME IN FULL)  
 
THE MEDICAL OFFICER:  
………………………………………. 
……………………………………….. 
……………………………………….. 
 
 
I have examined the above named and consider that he/she is physical *fit and mentally*fit/for a full 
time students. The examination has included the following categories:  
 
 
               I.  
 (a)    Eye – sight …………………………………………………….. 
 (b)    Hearing …………………………………………………………. 
 (c)    Limbs ……………………………………………………………. 
 (d)  Venereal diseases …………………………………………….. 
 (e)  Epilepsy ………………………………………………………… 
 (f)  Leprosy …………………………………………………………. 
 

 
II. Neuroses …………………………………………………………………. 
III. Other serious Diseases …………………………………………………. 
IV. Pregnancy ………………………………………………………………… 

 
 
Date ……………………………………………………  Signature ………………………… 
 
Station …………………………………………………  Designation ……………………… 

 




