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HALMASHAURI YA WILAYA YA NGARA 

MUHTSARI WA KIKAO CHA DCC KILICHOFANYIKA TAREHE 06/02/2017 

KATIKA UKUMBI WA HALMASHAURI YA WILAYA 
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31. MH: ROMAN M. MITABARO   DIWANI- KEZA 

32. MH: NZEYE LEONARD    DIWANI-MUGANZA 

33. MH: OLIPA A. BUGOKE    DIWANI VITI MAALUMU 

34. MH: SENTORE MIBURO    DIWANI-KIRUSHYA 

35. MH: VAILETH MADENDE    DIWANI VITI MAALUMU 

36. MH: SUZANA B. NJOJOLI    DIWANI- VITI MAALUMU 

37. BW. JULIUS ERENEST    K/AFISA TARAFA-

NYAMIAGA 

38. BW. CHRISTOPHER NZOYA   WEO-MUGOMA 
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45. BW. MARTIN LEONARD    TCCIA 

46. BW. PETER KAPALALA    WEO-KASULO 
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MUHT NA 1/2017/2018: KUFUNGUA KIKAO 

Katibu alianza kwa kuwasalimia wajumbe na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kuwezesha kufanikisha kikao cha DCC cha kujadili bajeti 2017/18 kuweza kufanyika, na  

kumkaribisha Mwenyekiti wa Halmashauri aweze kuongea machache kabla ya 

kumkaribisha Mwenyekiti(Mh. Mkuu wa Wilaya) aweze kufungua kikao. 

 

Mwenyekiti wa Halmashauri alianza kwa kuwasalimia wajumbe na kuwaomba wajumbe 

kuweza kujadili bajeti ya mwaka 2017/18 kwa kina kwa ajili ya maendeleo ya Wilaya ya 

Ngara, aidha alimuomba Mkurugenzi Mtendaji kufanya mwaliko wa wananchi katika 

kikao cha Baraza la Madiwani kujadili bajeti ili waweze kusikiliza bajeti ya mwaka 

2017/18 na kumkaribisha Katibu Tawala aweze kumkaribisha Mwenyekiti aweze 

kufungua kikao.  

 

Katibu Tawala alimkaribisha Mwenyekiti aweze kufungua kikao. Mwenyekiti alianza 

kwa kuwasalimia wajumbe na kuwakaribisha, aliwakumbusha Waheshimiwa Madiwani 

kuwa wana jukumu la kuwaunganisha wanachi na Serikali. Kikao kilifunguliwa saa 4.50 

asubuhi. 

 

MUHT NA 2/2017/2018: KURIDHIA AGENDA 

Mwenyekiti wa Halmashauri aliwaomba wajumbe kuongeza agenda ya kuwepo kwa 

majimbo 2 ya uchaguzi katika Wilaya ya Ngara yaani Ngara kusini na Mgara Kaskazini. 

 

Mjumbe mmoja alishauri kwamba kutokana na umuhimu wa jambo hilo ingekuwa vizuri 

suala hilo likajadiliwa katika kikao. 

 

Mwenyekiti alishauri kwamba agenda hiyo ni muhimu kujadiliwa lakini wananchi 

wajumbe wangezingatia zaidi umuhimu wa kikao cha agenda mahususi ni ya kujadili 

bajeti ya mwaka 2017/18. Hivyo agenda hiyo ijadiliwe kikao kijacho. 

 

Katibu aliwaomba wajumbe kumkumbusha ili kikao kijacho agenda hiyo iweze 

kujadiliwa. 

Baada ya majadiliano hayo wajumbe waliridhia kujadili agenda ya mapendekezo ya bajeti 

ya mwaka 2017/18 na agenda ya kuwepo kwa majimbo 2 ya uchaguzi katika Wilaya ya 

Ngara kujadiliwa katika kikao kijacho. 

 

 

MUHT NA 3/2017/2018: MAPENDEKEZO YA MPANGO WA BAJETI YA 

MWAKA 2017/18 

Afisa Mipango aliwasilisha taarifa kama ifuatavyo;  



5 | P a g e  

 

Rasimu ya Mpango na Bajeti ya Wilaya ya Ngara kwa Mwaka wa Fedha 2017/18 

umezingatia mambo mbalimbali ya kisera yakiwemo, 

 Utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu ya Mwaka 2015 

 Mpango wa II wa miaka mitano wa Taifa 2016/17 – 2020/21 

 Mwongozo wa Bajeti 2017/18 

 Vipaumbele vilivyotolewa na Mhe. John Pombe Magufuli Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania wakati wa kuzindua Bunge la  kumi na moja (11) tarehe 

20/11/2015. 

 Mpango mkakati wa Halmashauri 

 Vipaumbele vya Wilaya. 

 
1.0 MAENEO YALIYOPEWA KIPAUMBELE KWENYE MPANGO NA 

BAJETI 2017/18. 
Halmashauri katika kutekeleza Miradi ya Maendeleo, imeweka vipaumbele vifuatavyo; 

 Kuimarisha mapato ya Halmashauri kwa kujenga uwezo wa Tehama na matumizi 

ya Tehama. 

 Kukamilisha Miradi viporo ikiwa ni pamoja na ahadi ya Mhe. Rais Mstaafu Jakaya 

Mrisho Kikwete. 

 Kuimarisha huduma za Afya Kinga, hasa ujenzi wa vyoo Shuleni na usafi wa 

mazingira. 

 Kuimarisha huduma za Afya Tiba hasa upanuzi wa Hospitali (W) na Kituo cha  afya 

Murusagamba na Bukiriro. 

 Kuimarisha Maendeleo ya Viwanda kwa kuandaa mpango wa matumizi bora ya 

Ardhi. 

 Kuimarisha Kilimo cha kibiashara hasa kinachoinua uchumi wa Wananchi. 

 

3.0 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI 2015/16.  

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara katika Mwaka wa fedha 2015/16, Serikali Kuu 
iliidhinisha jumla ya Tshs. 28,060,208,855/=  kama ruzuku kwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngara.  Kati ya hizo Tshs. 19,754,132,000/=  kwa ajili ya Mishahara (PE), Tshs. 
2,465,420,000/=  kwaajili ya matumizi mengineyo (OC), Tshs. 1,682,110,000/=  Mapato ya 
vyanzo vya ndani na Tshs. 4,158,546,855/=  ni kwa  ajili ya Miradi ya Maendeleo. 
 
Hadi kufikia Mwezi Juni, 2016 Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ilikuwa imepokea Jumla 
ya Tshs. 27,339,003,261. 17  (97.43% ) ya bajeti iliyoidhinishwa  kwa mgawanyo ufuatao;  
Tshs. 20,352,917,248.93 kwa ajili ya Mishahara, Tshs. 1,853,315,919.60 Ruzuku ya 
matumizi mengineyo (OC), Tshs. 1,433,433,583.34 Mapato ya vyanzo vya ndani na Tshs. 
3,699,326,509.30 kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo. 
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4.0 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI 2016/17. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya  Ngara ilipanga kukusanya na kutumia jumla ya Tshs. 
36,018,922,560/= kwa mchanganuo ufuatao; Ruzuku ya Mishahara (PE) Tshs. 
25,310,868,000/=, Ruzuku ya Matumizi Mengineyo Tshs. 2,309,303,000/=, Makusanyo ya 
ndani Tshs. 2,469,016,800/=,  Miradi ya Maendeleo Tshs. 5,988,869,360/=. 
 
Hadi kufikia Mwezi Desemba 2016, Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ilikuwa imekusanya 
jumla ya Tshs. 16,201,055,161.46/= (45.23%), mchanganuo wa mapato hayo ni kama 
ifuatavyo; Tshs. 12,140,602,855.2 ikiwa ni Ruzuku ya mishahara, Tshs. 559,769,252/= 
ikiwa ni Ruzuku ya Matumizi mengineyo, Tshs. 710,938,721/=  ni mapato ya vyanzo vya 
ndani na Tshs. 2,708,963,028.22/= ni Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo. 
 
Utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Halmashauri zinaendelea kwa viwango tofauti 
kutokana na mapokezi ya fedha toka Hazina ikiwa ni pamoja na uratibu wa Mitihani ya 
darasa la nne, darasa la saba, kidato cha pili na kidato cha nne.  Hata hivyo fedha za 
walengwa wa kaya maskini (TASAF) zinafika kwa wakati wake.  Changamoto kubwa ya 
utekelezaji wa Miradi inatokana na mapokezi ya fedha kutofika kwa wakati na kusababisha 
Miradi kutokamlika kwa wakati. 
 

5.0 MAPENDEKEZO YA MPANGO NA BAJETI YA HALMASHAURI KWA 

MWAKA 2017/2018. 

Halmashauri ya wilaya ya Ngara kwa Mwaka wa fedha 2017/2018 inapendekeza 

kukusanya na kutumia jumla ya Tshs. 42,810,487,993/= kwa mchangano ufuatao:- 

 

 Ruzuku ya Mishahara  Tshs.  29,959,991,200/= 
 Mapato ya Ndani  Tshs.    2,469,016,800/= 
 Matumizi mengineyo  Tshs.    2,438,879,184/= 
 Miradi ya Maendeleo  Tshs.     7,942,600,809/= 

JUMLA KUU                             Tshs           42,810,487,993/= 

6.0 MAJADILIANO 

Maombi ya fedha kwa Mwaka 2017/2018 

Katika Mpango na Bajeti ya mwaka 2017/2018 Halmashauri ya wilaya ya Ngara inaomba 

kuidhinishiwa jumla ya Tshs. 42,810,487,993/= (Bilioni arobaini na mbili mia nane na 

kumi milioni mia nne themanini n asaba elfu n amia tisa tisini na tatu). Kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo, Mishahara na uendeshaji wa Halmashauri. 

Mwenyekiti wa Halmashauri aliwashauri wajumbe kupitia bajeti kwa umakini mkubwa 

yaani ukurasa kwa ukurasa ili kuweza kuchangia bajeti iliyowasilishwa. 
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Mwenyekiti alisema kwamba kwenye bajeti iliyowasilishwa Idara ya maliasili namba ya 

vifungu inajirudia rudia, aliwashauri Wataalamu kuweka vifungu vyote kwenye sehemu 

moja, Afisa Mtendaji wa Mamlaka ya Mji Mdogo- Ngara alijibu kwamba taarifa hutolewa 

kwenye mfumo moja kwa moja hivyo kwa kutumia mfumo huwezi kuandika vifungu 

vinavyofanana. 

 

Mwenyekiti wa Halmashauri alihoji ni kwa nini Mamlaka ya Mji Mdogo-Rulenge 

haijawekwa kwenye bajeti, aidha alieleza kwamba kwenye Baraza la Madiwani la bajeti 

hatoipitisha bajeti endapo bajeti ya Mamlaka ya Mji Mdogo- Rulenge haitowekwa katika 

mpango wa bajeti, Afisa Mtendaji wa Mamlaka ya Mji Mdogo-Ngara alijibu  kwamba 

bajeti ya Mamlaka ya Mji Mdogo- Rulenge imewekwa katika bajeti ya Idara ya Utawala na 

kama bajeti hizo mbili zingewekwa kwenye mfumo kwa pamoja mfumo usingekubali 

kuingiza bajeti hizo. 

 

Mwenyekiti alishauri kwamba kwenye gharama za mazishi ziunganishwe na ziwekwe 

sehemu moja, Afisa Mipango alieleza kwamba mfumo hauwezi kukubali hivyo ilipelekea 

kila Idara kuweka gharama za mazishi katika kifungu kinachojitegemea. 

 

Mjumbe mmoja alihoji kigezo kilichotumiwa na Halmashauri ya Wilaya kupitisha bajeti ya 

ushuru wa vibanda  kilipwa Tshs. 10,000/= bila kuangalia hali halisi ya kipato na ushuru 

huo kuwekwa katika maeneo kama Kabanga, Rulenge na Rusumo ambapo makusanyo 

katika maeneo hayo ni makubwa ukilinganisha na eneo la Ngara Mjini. 

 

Afisa Mtendaji wa Mamlaka ya Mji-Mdogo Ngara alijibu kwamba vibanda vya Ngara 

mjini vinatozwa Tshjs. 10,000/= kulingana na sheria ndogo ya Mamlaka iliyotungwa 

mwaka 2013. 

 

Mjumbe mwingine alitaka kupata ufafanuzi wa kodi ya vibanda inayotozwa na 

Halmashauri, je kodi hiyo ni ya kibanda au ni kodi ya ardhi kwa sababu Wafanyabiashara 

wamejenga vibanda pia alihoji ni kwanini wananchi wanatozwa kodi ya mita wakati 

wameshalipia gaharama za mita wakati wanaomba kufungiwa maji, Afisa Mtendaji wa 

Mamlaka ya Mji Mdogo-Ngara alijibu kwamba wafanyabiashara wanalipia eneo 

lililojengwa kibanda na hawalipi ushuru wa kibanda kwa sababu Halmashauri ndio 

wamiliki wa maeneo yaliyojengwa vibanda kwa makubaliano kwamba Halmashauri baada 

ya ujenzi wa vibanda hivyo itakusanya ushuru kila mwezi. 

 

Aidha Mhandisi wa Maji alijibu kwamba wananchi wanalipia gharama za maji pamoja na 

mita kutokana na maelekezo wanayopewa kama Idara toka EWURA na suala hilo liko 

sahihi kisheria 
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Mjumbe mwingine alihoji bajeti ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali haikuwekwa katika 

bajeti ya mwaka 2017/18, Afisa Maendeleo ya Jamii alijibu kwamba bajeti ya NGO’s 

haiwezi kuingizwa katika mpango wa bajeti wa Halmashaurin kwa sababu fedha 

zinazopelekwa katika NGO’s hazipitishwi kwanza Halmashauri ndipo zipelekwe kwenye 

NGO’s kwa ajili ya matumizi. 

 

Mwenyekiti alisema kwamba Mkurugenzi Mtendaji ahakikishe wale wanaofanya biashara 

katika vibanda vilivyoko Ngara Mjini wote wamepatiwa mikataba, aidha alitoa ufafanuzi 

kuwa bajeti zinazowasilishwa na NGO’s zinasaidia Halmashauri kuangalia nini kitafanywa 

na NGO’s ili Halmashauri iweze kuangalia vipaumbele vingine vilivyobaki. 

 

Mjumbe mmoja alishauri Idara ya Ujenzi na Zimamoto kuitwa Idara ya Ujenzi peke yake 

kwa sababu bajeti iliyowasilishwa hakuna sehemu iliyowekwa kwa ajili ya masuala ya 

moto kama vile ununuzi wa gari la zimamoto, Mhandisi wa Ujenzi alijibu kwamba Idara ya 

Ujenzi inaitwa Idara ya Ujenzi na Zimamoto kutokana na miongozo inayotolewa na 

TAMISEMI, hivyo kwa vipindi vinavyokuja unaweza kusikia Idara ya zimamoto 

ikapelekwa na kuwa chini ya Polisi(W). 

 

Mjumbe mmoja alisema kwamba Wafanyabishara wengi wa vibanda na meza 

wanalalamika kuchelewa kwa mikataba na wapo ambao mikataba yao imeisha tangu mwezi 

Agosti, 2016 hali hiyo inaweza kupelekea kudaiwa deni kubwa ambalo wanaweza 

kushindwa kulipa, aidha alihoji kwamba kama mwananchi amejenga nyumba yake na 

ameamua kuweka vibanda je atachajiwa kodi ya eneo/ ushuru wa kibanda au atatakiwa 

kulipia ushuru upi?, Afisa Mtendaji Mamlaka ya Mji Mdogo alijibu kwamba wananchi 

ambao wamejenga nyumba zao lakini wakaweka vibanda vya biashara Halmashauri 

itawajibika kukusanya kodi ya leseni na sio kodi ya eneo kama ambavyo wafanyabiashara 

wengine waliojenga katika maeneo yanayomilikiwa na Halmashauri wanavyolipia. 

 

Katibu Tawala(W) alimuomba Mkurugenzi Mtendaji kuandika barua kwa RAS kwa ajili ya 

kukumbushia  nyumba zilizoko chini ya RAS kurudishwa/ kukabidhiwa kwa Halmashauri 

ili ziweze kuongeza kipato. 

 

MUHT NA 14/2016/2017: KUFUNGA KIKAO 

Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe na kuwaomba Waheshimiwa Madiwani kuendelea 

kusimamia Maslahi ya Halmashauri ya Wilaya ya Ngara kwa manufaa ya wananchi wa 

Wilaya ya Ngara na kwa manufaa ya nchi ya Tanzania kwa ujumla. Alisisitiza vipaumbele 

vilivyowekwa vizingatie maslahi ya wananchi wa Wilaya ya Ngara. Kikao kilifungwa saa 

6.48 mchana. 
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UMETHIBITISHWA NA: 

 
………………............        ……………..……… 

          Mh. LT. COL. MICHAEL MNTENJELE Bw. AIDAN J. BAHAMA 
   MWENYEKITI                            KATIBU 

 
Tarehe…………/…………..2016 

 
 
 

 

 

 

 




