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TANGAZO LA SERIKALI  Na 435 la tarehe 31/10/2014 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 
 (SURA YA 287 R.E. 2002) 

_________ 
 

SHERIA NDOGO 
_________ 

 
(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153) 

_________ 
 

SHERIA NDOGO ZA (KILIMO KWANZA NA HIFADHI YA CHAKULA) ZA HALMASHAURI YA 
NGARA ,2014. 

 
                                 SEHEMU YA KWANZA 

                  UTANGULIZI 
 
Jina na 
 mwanzo wa 
kutumika 

1  Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za 
(Kilimo Kwanza na Hifadhi ya Chakula) za 
,Halmashauri ya Wilaya ya Ngara,2014 na 
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 
Gazeti la Serikali. 
 

Matumizi  2  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 
Mamlaka ya Halmashauri ya Ngara 
  

Tafsiri  3  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa 
itakapohitajika vinginevyo:- 
 
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Mtendaji wa 

Kata au Kijiji, pamoja na mtumishi yeyote 
atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi. 

 
“Afisa Ugani” maana yake ni mtaalamu wa 

kilimo, mifugo Uvuvi na Nyuki katika ngazi 
za vijiji, mitaa na kata. 
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 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Ngara. 

“Kilimo” maana yake ni shughuli yoyote ya 
uzalishaji mali inayofanywa na binadamu na 
itajumuisha kilimo cha mazao, ufugaji wa 
wanyama hai, nyuki na samaki. 

“Maji ya asili” maana yake ni bahari, maziwa, 
mabwawa ya asili, mito pamoja na mabwawa 
yasiyo ya asili ambayo uvuvi wa umma 
unafanyika; 

 
“Mazao” maana yake ni Mazao yote yanayolimwa 

ndani ya Halmashauri.  
 
“Mifugo” maana yake ni utunzaji wa wanyama 

hai ufanywao na binadamu na utajumuisha 
nyuki na samaki. 

 
“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote 

anayejishughulisha na ufugaji wa mifugo 
katika eneo la Halmashauri. 

 
 “Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye 

kwa kawaida anaishi kwenye eneo la 
Halmashauri na ambaye ama ana kaya au 
anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika 
eneo la Halmashauri na haitamhusu mtu 
yeyote; 

(a) mwenye umri chini ya miaka 18; 
(b) asiyejiweza kutokana na ulemavu, kuugua 

au uzee; 
(c) Mwanafunzi aliyeko masomoni muda 

wote. 
   

“Mkulima” maana yake ni mtu yeyote 
anayejishughulisha na uzalishaji au kilimo cha 
mazao ya chakula, biashara na matunda. 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri pamoja na Afisa yeyote wa umma 
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 
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“Skimu za Umwagiliaji” maana yake ni 
miundombinu ya miradi ya maji ambayo 
imeanzishwa na Serikali au Halmashauri na 
kuwapa wananchi ili kuendeleza kilimo cha 
umwagiliaji. 

 

“Uhawilishaji” maana yake ni kitendo cha 
uzalishaji wa wanyama kwa njia ya kisasa kwa 
kutumia mbegu za madume bora ili kupata 
kizazi kipya cha wanyama bora. 

 

“Uvuvi haramu” maana yake ni uvuvi unaotumia 
zana zisizokubalika katika uvuvi kama 
mabomu, sumu, makokoro, mikuki na 
vyandarua. 

 

“Uvuvi holela” maana yake ni uvuvi usio na 
leseni wala kibali cha Halmashauri. 

 

“Vyanzo vya Maji” maana yake ni mito, vijito, 
maji yanayotiririka, visima, mabwawa, 
mifereji, maziwa, chemi chemi au ardhi oevu. 

 

“Wagani kazi” maana yake ni wananchi ambao 
wamepata mafunzo ya ugani nje ya vyuo ili 
kufanya kazi za maafisa ugani pale ambapo 
hawapo. 

 

“Zana haramu” maana yake ni vyandarua, 
mabomu, sumu, makokoro, nyavu 
zisizokubalika kitaalam pamoja na mikuki. 

 
    

SEHEMU YA PILI 
KILIMO CHA MAZAO 

 
Wajibu wa 
Halmashauri 

4  Katika kuhamasisha na kutekeleza kauli mbiu ya 
Kilimo Kwanza Halmashauri itakuwa  na wajibu 
wa;- 
 

(a) kuhakikisha viongozi wa Serikali, vyama 
vya siasa na wadau wengine wanashiriki 
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ipasavyo katika kuendeleza sekta ya 
kilimo katika Halmashauri; 

 
 
(b) kuunda vikundi vya sanaa 

vinavyohamasisha kilimo cha kisasa; 
 

(c) kuweka mabango kwenye kila kijiji 
yanayoeleza kanuni bora za kilimo 
yanayopaswa kuzingatiwa na mkulima 
kwa mazao yanayolimwa kwenye eneo 
hilo 
 

(d) kuanzisha mashamba darasa ya mfano 
katika   kila kijiji 

 

(e) kuhakikisha upatikanaji rahisi na kwa 
wakati wa pembejeo za kilimo 

 

(f) kutekeleza mipango ya msimu wa kilimo 
unaofuata mara baada ya mwisho wa 
msimu; 

 

(g) kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani 
katika kila kijiji; 

 

(h) Kuhamasisha uanzishwaji wa vyama vya 
wakulima vya kuweka na kukopa kwa 
lengo la kujipatia mikopo ya benki. 

 

(i) kuanzisha vituo vya kukuzia na 
kufundishia wanyama kazi 

 

(j) kuanzisha vituo maalum kwa ajili ya 
kutolea mafunzo ya utumiaji na utunzaji 
wa zana bora za kilimo; 

 

(k) kuhamasisha matumizi ya wanyama kazi 
katika maeneo ambayo wafugaji 
hujishughulisha pia na kilimo cha mazao; 

 

(l) kushindanisha wakulima bora na maafisa 
ugani bora katika vijiji,kata na hatimaye 
Halmashauri; 
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(m) kuanzisha mfumo wa stakabadhi ya 
mazao ghalani 

 
(n) kuainisha matumizi bora ya ardhi ghalani 

ili kubainisha na kutofautisha ardhi ya 
mifugo,kilimo na hifadhi ; 

 

(o) kusimamia upatikanaji wa mbolea na 
pembejeo nyingine za kilimo; 

 

(p) kusimamia upatikanaji, maadili na 
mwenendo wa mawakala wa mbolea na 
pembejeo za kilimo; 

 

(q) kuhamasisha Serikali za vijiji na 
wananchi kwa ujumla kujenga maghala 
ya chakula ya vijiji; 

 
Wajibu wa 
serikali  
ya kijiji 

5 (1) 
 
 
(2) 

Serikali ya kijiji inatenga ardhi kwa ajili ya kilimo 
na malisho ya mifugo, maeneo ya ufugaji wa 
nyuki mabwawa ya kufugia samaki.  
 
Serikali ya kijiji kwa kushirikiana na uongozi wa 
kitongoji itahakikisha kuwa kila mkazi anapata 
ardhi ya kutosha kwa ajili yakutekeleza kauli 
mbiu ya kilimo kwanza; 
 

  (3) Serikali ya kijiji kwa kushirikiana na uongozi wa 
kitongoji itakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa 
kila mkazi wa kijiji anajitosheleza kwa chakula; 
 

  (4) Kila mkazi katika eneo la kijiji anayemiliki ardhi 
ya kilimo chini ya sheria yeyote ile na mwenye 
uwezo wa kufanya kazi, atatakiwa kulima mazao 
ya chakula na biashara. 
 

Wajibu  
wa Afisa 
muidhiniwa 

6  Afisa mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa 
kuhakikisha kwamba kila mkulima;- 

(a) anaandaa mashamba kwa wakati; 
(b) anapanda mbegu kwa mstari; 
(c) anazingatia nafasi inayotakiwa kitaalam; 
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(d) anaweka mbolea kwa viwango na kwa 
wakati; 

(e) anapalilia kwa wakati palizi mbili au zaidi; 
 

Hifadhi ya  
mazao 

7 (1) Kila mkazi atakayelima shamba katika eneo la 
Halmashauri atatakiwa kuvuna mazao yake pindi 
yakisha komaa na kuyahifadhi katika njia ya usafi 
ili kutunza ubora wake na kuhifadhi katika njia ya 
usalama 
 

  (2) Itakuwa ni jukumu la kila mkazi hususani mkuu 
wa kaya kuhakikisha kuwa anahifadhi chakula cha 
kutosha yeye na familia yake kwa angalau mwaka 
mmoja au zaidi. 
 

  (3) Litakuwa ni jukumu la kila kaya kuwa na ghala la 
kuhifadhia chakula ambalo litapaswa kuwa katika 
hali ya usalama na lisiwe na uwezekano wowote 
wa kuruhusu wadudu kama vile dumuzi, panya au 
wadudu wengine wanaoweza kuingia na 
kusababisha uharibifu wa chakula hicho 
 

Wajibu wa 
kulima 

8  Kila mkazi anayemiliki au atakayemilikishwa 
shamba kwa mujibu wa kifungu cha 5 (1) cha 
Sheria Ndogo hizi atawajibika kulilima, kulitunza 
na kuendeleza shamba lake kwa mujibu wa 
maelezo ya kitaalamu atakayopewa na Afisa 
Ugani. 
 

 9  Bila kuathiri kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi 
itakuwa ni wajibu wa kila Mkulima:-    
 
(a) kupalilia shamba kabla ya wakati wa 

mavuno isipokuwa kama itaelezwa 
vinginevyo; 

(b) kuweka mbolea; 
(c) kutoa taarifa kwa Halmashauri kwa njia 

itakayokuwa inafaa kuhusu kuwepo kwa  
ugonjwa wa mazao au kuwepo kwa  
wadudu waharibifu; 
 



Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kilimo Kwanza na Hifadhi ya 
Chakula) za ,Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 

Tangazo la serikali na. 435 (linaendelea) 

18 
 

(d) kutumia pembejeo kwa kuzingatia 
maelezo ya   kitaalamu kila mwaka 
isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo 
na Afisa Ugani; 

(e) kuchukua hatua za kuangamiza wadudu 
waharibifu au kutibu magonjwa kama 
atakavyokuwa ameelekezwa na  Afisa 
Ugani. 

 
  (2) Kila Afisa Ugani atawajibika kutoa programu ya 

kilimo ya mwaka kulingana na hali ya hewa; 
(a) programu hiyo itazingatia aina ya mazao 

kwa msimu; 
(b) aina ya mbegu kwa msimu husika; 
(c) namna na wakati wa kupanda 

 
Ukaguzi  10  Afisa mwidhiniwa  akishirikiana na Afisa Ugani;- 

(a) ataweza wakati wowote wa saa za kazi 
kuingia kwenye eneo la kilimo au katika 
shamba kwa madhumuni ya kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

 
(b) ataweza kuingia katika kaya yoyote ili 

kukagua ghala la chakula kuona kama 
taratibu za kuhifadhi chakula 
zinazingatiwa; 

 
(c) ataweza kumchukulia hatua za  kisheria 

mtu yeyote atakayevunja Sheria Ndogo 
hizi; 

 
(d) atatakiwa kuwa na daftari  linaloonyesha 

idadi kamili ya wakazi na idadi ya ekari 
zao za kilimo; 

 
(e) atapanga ratiba ya kutembelea mashamba 

ya wakazi ili kujionea kama wanatekeleza 
wajibu wa kulima na kutunza mashamba 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 
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 11  Kila Afisa Mtendaji wa kata au Kijiji atawajibika 

kutunza kumbukumbu za mashamba yote ya 
mazao yaliyomo katika Kata au Kijiji chake na 
atasimamia moja kwa moja utekelezaji wa Sheria 
Ndogo hizi. 
 

Makosa  12  Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa 
mtu yeyote; 

(a) anayemiliki ardhi ya kilimo kushindwa au 
kukataa au kukataza shamba hilo kulima 
mazao ya chakula,biashara au matunda; 

(b) kutotunza shamba; 
(c) kutovuna mazao yaliyoko shambani 

ambayo yamefikia wakati wa kuvunwa; 
(d) kutokuwa na ghala la kuhifadhia mazao 

au kutolitumia; 
(e) kutohifadhi chakula cha kutosha; 
(f) kuuza mazao bila kuweka akiba ya 

mwaka mzima au zaidi; 
(g) kuuza mazao yakiwa shambani; 

 
    

SEHEMU YA TATU 
UFUGAJI WA KISASA 

 
Wajibu wa 
Halmashauri 

13  Ili kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa 
Halmashauri itakuwa na majukumu yafuatayo;- 

(a) kuandaa mpango wa matumizi bora ya 
ardhi ili kutenga maeneo ya wakulima, 
wafugaji na maeneo ya hifadhi; 

(b) kuhakikisha upatikanaji wa maafisa 
ugani; 

(c) kuhakikisha upatikanaji wa madawa ya 
mifugo na chanjo za mifugo; 

(d) kuhakikisha uwepo wa majosho katika 
kila kijiji au kitongoji kwa kushirikisha 
nguvu za wananchi; 

(e) Kuanzisha kamati za majosho kwenye 
kila kijiji au kitongoji ambapo majosho 
hayo yameanzishwa.  
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(f) kuhakikisha upatikanaji wa masoko ya 
mifugo hai na nyama; 

(g) kuanzisha minada na magulio ya mifugo 
ndani ya maeneo ya Halmashauri na 
kuhimiza wafugaji kutumia minada hii ili 
kuvuna na kupunguza idadi ya mifugo; 

(h) kuhamasisha wananchi kuanzisha vyama 
vya ushirika wa wafugaji na vyama vya 
kuweka na kukopa; 

(i) kusaidia kuanzisha vituo vya uhawilishaji 
wa mifugo ili kupata madume bora ya 
kisasa na mifugo yenye tija; 

(j) kushindanisha wafugaji vijijini, mitaa na 
kata ili kupata washindi wa mfugaji bora 
wa mwaka katika mtaa,kijiji na katika 
kata kwa mwaka; 

(k) kushindanisha maafisa ugani wote katika 
vijiji na kata ili kumpata afisa ugani bora 
katika ngazi za vijiji,mitaa,kata na 
Halmashauri; 

(l) kuandaa vigezo vya kuwapata maafisa 
ugani bora wa mifugo katika vijiji,mtaa 
na kata; 

(m) kutoa zawadi za kijiji, mtaa, na kata bora 
katika ufugaji kwa mwaka; 

(n) kutoa zawadi kwa mfugaji bora kwa 
mwaka wa kila kijiji,mtaa,kata na 
Halmashauri; 

(o) kutoa zawadi kwa afisa ugani bora wa 
mwaka kila Halmashauri, kata, mtaa au 
kijiji; 

(p) kutoa zawadi kwa shamba darasa la 
mifugo kwa mwaka; 

(q) kuhakikisha upatikanaji wa mabwawa ya 
maji ya kunyweshea mifugo; 

(r) kuhakikisha upatikanaji rahisi wa soko la 
ngozi za mifugo; 

(s) kuhamasisha uwekezaji katika viwanda 
vidogovidogo vya mazao ya mifugo kama 
mikanda,pochi,mapambo yatokanayo na 
ngozi za wanyama na usindikaji wa 
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maziwa,siagi,jabini na mtindi; 
(t) kuanzisha klabu za wanywaji maziwa 

katika Halmashauri; 
(u) kufanya uperembaji wa mara kwa mara 

juu ya ufugaji wa kisasa ili kujadili 
mafanikio na udhaifu katika utekelezaji ili 
kuweza kuboresha au kuimarisha au 
kurekebisha kosoro zilizojitokeza; 

(v) kuhamasisha wafugaji wa vijijini 
kuanzisha mashamba ya mazao ya kilimo 
ili wanufaike na upatikanaji rahisi wa 
mbolea ya mboji; 

 
(w) kuhamasisha wafugaji kufanya uvunaji 

wa mara kwa mara wa mifugo ili 
kubakisha idadi ndogo ya mifugo yenye 
kuleta tija na rahisi kuihudumia; 

(x) kuanzisha machinjio ya wanyama ambayo 
ni ya kisasa na salama ili kurahisisha 
uvunaji wa mifugo kwa njia ya uchinjaji; 

(y) kuhakikisha udhibiti wa ufugaji wa 
kuhamahama ili kuhifadhi mazingira. 

(z) kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 
hii ili kudumisha amani,utulivu na 
maelewano katika jamii za wakulima na 
wafugaji; 

 
Wajibu wa 
serikali ya kijiji 

14  Serikali ya kijiji kwa ushirikiano na uongozi wa 
kitongoji itahakikisha; 

(a) inaandaa mpango wa matumizi bora ya 
ardhi; 

(b) kila mfugaji anapata ardhi ya kutosha ya 
malisho ya mifugo; 

(c) inasimamia na kulinda mipaka ya ardhi ya 
kilimo na mifugo iliyobainishwa na 
mpango wa matumizi bora  ya ardhi; 

(d) inatoa au kutaja idadi ya mifugo ambayo 
kila mfugaji ataruhusiwa kuwa nayo; 

(e) inasimamia uanzishwaji wa majosho ya 
mifugo kwa ushirikiano na wafugaji; 

(f) inahamasisha wafugaji kuvuna mifugo 
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yao mara kwa mara ili kubakisha idadi ya 
mifugo yenye kuleta tija; 

(g) wataalamu wa ugani waliopo katika kijiji 
wanatoa elimu ya ufugaji wa kisasa ili 
kupata mifugo bora na mazao bora ya 
mifugo; 

 
Wajibu wa Afisa 
Mwidhiniwa 
 

15  Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani atatakiwa;- 
 

(a) kuwa na daftari linaloonyesha idadi 
kamili ya mifugo kwa kila mfugaji; 

(b) kuingia katika kaya yoyote ili kukagua 
aina na idadi ya mifugo; 

(c) kuhakikisha kuwa mfugaji anachanja na 
kuogesha mifugo yake mara kwa mara ili 
kuepuka magonjwa ya mifugo; 

(d) kuhakikisha kuwa mfugaji mwenye 
mifugo iliyozidi anavuna mifugo hiyo; 

(e) kutoa taarifa kwa Halmashauri mara 
anapogundua kuna mlipuko wa magonjwa 
ambayo yanahitaji msaada kutoka ngazi 
za juu; 

(f) Kumchukulia hatua mfugaji yeyote 
anayekwenda kinyume na masharti ya 
ufugaji yaliyoainishwa chini ya Sheria 
Ndogo hizi; 

 
Wajibu wa 
Mfugaji 

16 (1) Kila Mfugaji atahakikisha anafuga idadi ya 
wanyama ambayo haitasababisha usumbufu kwa 
wadau wengine wa kilimo kama ilivyoidhinishwa 
kwenye kibali cha Halmashauri; 
 

  (2) Atalazimika kuchanja mifugo yake kila mara ili 
kuzuia magonjwa ya mifugo na magonjwa ya 
mlipuko. 
 

  (3) Atalazimika kuogesha mifugo yake ili kuihami 
dhidi ya magonjwa,kupe na mbung’o. 
 

  (4) atalazimika kujiunga na vyama vya wafugaji 
wajasiriamali. 
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  (5) atalazimika kutoa taarifa yoyote juu ya kutokea 

kwa magonjwa ya mifugo akiyaona au kuhisi au 
kuyatambua dhidi ya mifugo yake. 
 

  (6) (a) atalazimika kulishia au kuchungia mifugo 
yake katika maeneo yaliyotengwa katika 
mpango wa matumizi bora ya ardhi ya 
Halmashauri. 

(b) atalazimika kufugia mifugo yake ndani ya 
banda (zero grazing) kwa idadi ambayo 
Halmashauri itatoa kibali. 

  (7) atalazimika kuheshimu mipaka iliyotenganisha 
ardhi ya kilimo,mifugo,hifadhi za Taifa 
,makazi,maeneo ya Taasisi na maeneo mengine ya 
wadau wa kilimo kama mazao ya wakulima, 
wafugaji wa nyuki, samaki na skimu za 
umwagiliaji; 
 

  (8)  atashirikiana na maafisa mifugo au maafisa ugani 
wakati wa tiba au chanjo wakati wa magonjwa ya 
mlipuko na karantini na kampeni zozote za kitaifa 
za kudhibiti magonjwa na vifo vya mifugo. 
 

  (9) atashirikiana na maafisa ugani kuanzisha 
mashamba darasa na mashamba ya kulishia 
mifugo 

  (10) ataheshimu  masharti ya karantini wakati wa 
magonjwa ya mlipuko; 
 

Uvunaji wa 
mifugo 

17 (1) Kila mfugaji atawajibika kuvuna mifugo yake kila 
atakapobaini kuwa imevuka idadi iliyoko kwenye 
kibali kilichotolewa na Halmashauri. 
 

  (2) Wakati wa uvunaji wa mifugo kila mfugaji 
ataweza kuuza wanyama hai au kwa kuchinja na 
kuuza nyama. 
 

  (3) Kabla ya kuvuna mfugaji atashirikiana na afisa 
mifugo ili kujiridhisha kwamba wanyama wake 
hawana maradhi wala magonjwa ya kuambukiza. 
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Makosa  18  Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;- 

(a) atashindwa kuvuna mifugo iliyozidi idadi 
iliyoko kwenye kibali kilichotolewa na 
Halmashauri au;  

(b) atashindwa au kukataa kuchanja mifugo 
yake ili kuzuia magonjwa au;  

(c) atalisha mifugo yake kwenye maeneo 
ambayo hayakutengwa kwa ajili hiyo au; 

(d) ataruhusu mifugo yake kuzurura hovyo; 
au 

(e) atazembea au kushindwa kutoa taarifa juu 
ya ugonjwa wa mifugo au; 

(f) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa 
Ugani kutekeleza majukumu yake au; 

(g) atasafirisha mifugo pasipokuwa na kibali 
cha Halmashauri na; 

(h) atasafirisha mifugo kwa kuiswaga 
barabarani; 

    
SEHEMU YA NNE 

SKIMU ZA UMWAGILIAJI 
 

Jukumu la 
Halmashauri 

19 (1) Halmashauri itaanzisha skimu za umwagiliaji 
katika maeneo ya vijiji ambayo upatikanaji wa 
maji siyo wa shida ili kuchochea kilimo cha 
umwagiliaji; 
 

  (2) Skimu za umwagiliaji zilizoanzishwa na 
Halmashauri zitagawiwa kwa wanavijiji ili 
kuendeleza kilimo cha umwagiliaji; 
 

  (3) Halmashauri zitaendelea kutoa utaalam wa ugani 
na matumizi bora ya skimu hizi ili kuzifanya ziwe 
endelevu; 
 

  (4) Miundombinu iliyopo kwenye skimu za 
umwagiliaji itaendelea kuwa chini ya umiliki wa 
Halmashauri; 
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  (5) Halmashauri itawajibika kufanya ukarabati wa 

miundombinu katika skimu isipokuwa kwa 
uharibifu wa makusudi au uzembe 
utakaosababishwa  na matumizi mabaya ya skimu; 
 

  (6) Halmashauri itagawa skimu kwa wananchi 
watakaoomba na kuahidi kutunza skimu hizo ili 
ziwe endelevu; 
 

  (7) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumfutia 
kibali mtu yeyote ambaye atathibitika kutumia 
vibaya skimu au ataharibu au atakodisha kwa mtu 
mwingine bila ridhaa ya Halmashauri; 
 

  (8) Halmashauri itashindanisha watumiaji wa skimu 
za umwagiliaji ili kumpata mshindi 
atakayejulikana kama “mtunzaji na mtumiaji bora 
wa skimu” mshindi huyo atapewa zawadi na 
Halmashauri; 
 

  (9) Halmashauri itatoa leseni ya utumiaji wa skimu na 
itakuwa na uwezo wa kubatilisha leseni hiyo.  
 

  (10) Kabla ya kupewa leseni mwombaji atalazimika 
kulipa ada ya utunzaji skimu (Scheme 
Maintanance Fee) itakayopangwa na 
Halmashauri, ada hiyo italipwa kila mwaka na 
mwombaji ataruhusiwa  kulipa kwa awamu mbili 
kwa mwaka; 
 

  (11) Maafisa wa Halmashauri watakuwa na uwezo wa 
kuingia kwenye skimu saa yoyote wakati wa saa 
za kazi ili kufanya ukaguzi; 
 

  (12) Pasipo kuathiri kifungu cha 19(11) maafisa wa 
Halmashauri watakuwa na uwezo wa kufanya 
ukaguzi baada ya saa za kazi na siku za 
mapumziko au jumamosi na jumapili au siku za 
sikukuu ili mradi wawe na kibali cha Mkurugenzi; 
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Wajibu wa 
watumiaji  
skimu za 
umwagiliaji 

20  Watumiaji wa skimu za umwagiliaji watakuwa na 
majukumu yafuatayo;- 

(a) kutunza, kulinda, kuhifadhi na kuheshimu 
miundombinu iliyoko katika skimu za 
umwagiliaji; 

(b) kutoa taarifa za uharibifu wa 
miundombinu ya skimu kila inapotokea; 

(c) kulipia leseni na ada za skimu kila 
mwaka; 

(d) kujiunga na umoja wa skimu au chama 
cha watumiaji wa skimu katika skimu 
ambayo wao ni watumiaji; 

(e) kufanya ukarabati wa skimu kwa 
uharibifu ambao umesababishwa na 
uzembe au matumizi mabaya ya 
miundombinu ya skimu; 

(f) kulipa fidia ya gharama kwa Halmashauri 
endapo Halmashauri itafanyia ukarabati 
uharibifu uliosababishwa na watumiaji  au 
wanachama wa skimu; 

(g) kuwaruhusu maafisa wa Halmashauri na 
kuwapa ushirikiano wakati wowote 
wanapotaka kuingia au kukagua 
miundombinu ya skimu; 

(h) kushirikiana na Halmashauri wakati 
wowote kunapotokea haja ya kuboresha 
miundombinu ya skimu ili kuongeza 
ufanisi katika kutoa huduma kwenye 
skimu;- 
(i) katika kufanya hivyo watumiaji 

watatakiwa kuchangia nguvu kazi 
au fedha taslimu;na 

(ii) Umoja wa watumiaji wa skimu 
utachangia rasilimali fedha 
kutoka katika akiba yake 

(i) watumiaji wa skimu za umwagiliaji 
watabuni vyanzo vya mapato na kuweka 
taratibu za namna ya kukusanya ili kuwa 
na hazina ambayo itatumika kama 
italazimika kufanya hivyo ili kuboresha 
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au kuimarisha miundombinu ya skimu za 
umwagiliaji; 

(j) kulinda vyanzo vya maji ambavyo 
vinaingiza maji katika skimu za 
umwagiliaji;- 
(i)  Katika kufanya hivyo mtu 

yeyote; hataruhusiwa kuchepusha 
maji kwa sababu yoyote au kwa 
namna yoyote bila ruhusa ya 
Halmashauri; 

 

(ii) Hataruhusiwa kupanda miti au 
mimea yoyote ambayo inaweza 
kusababisha hasara au uharibifu 
au kuhatarisha miundombinu ya 
skimu au kupunguza kina cha 
maji katika skimu. 

 
Barabara za 
Halmashauri 

21  Bila kuathiri majukumu ya Halmashauri 
yaliyoainishwa katika vifungu vya 4, 13 na 19, 
Halmashauri itahakikisha kwamba barabara za 
Halmashauri zinapitika ili kurahisisha usafirishaji 
na usambazaji wa pembejeo za kilimo na mazao 
wakati wa mavuno. 
 

Marufuku ya 
jumla 

22 (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote chini ya 
Sheria Ndogo hizi; 

(a) kusafisha au kuandaa shamba kwa 
kuchoma moto; 

(b) kuchoma moto msitu wa hifadhi; 
(c) kulima katika vyanzo vya maji,miteremko 

au misitu ya hifadhi; 
(d) kuchunga na kunywesha mifugo katika 

vyanzo vya maji au miteremko au misitu 
ya hifadhi; 

(e) kulima kando kando ya barabara au 
hifadhi za barabara za vijiji,Wilaya,Mikoa 
au Taifa; 

(f) Kuswaga mifugo barabarani au kuchungia 
mifugo barabarani au kandokando ya 
barabara au katika hifadhi ya barabara. 
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  (2) Bila kuathiri masharti yaliyopo kwenye kifungu 
cha 22(1) (a) mtu yeyote anaweza kuruhusiwa 
kusafisha au kuandaa shamba kwa kuchoma moto 
baada ya kuomba na kupata kibali maalumu 
kutoka kwa Halmashauri; 
 

  (3) Halmashauri itatoa kibali baada ya Afisa 
Mwidhiniwa kuridhika kwamba taratibu zote za 
kuzuia moto usilete madhara zimezingatiwa ikiwa 
ni pamoja na; 
 

(a) kutengeneza wigo mpana kati ya shamba 
litakalochomwa moto na mashamba jirani 
ili moto usivuke au kuenea kwenye 
mashamba hayo au misitu; 

(b) kutoa taarifa ya angalau siku saba kabla 
ya kuchoma moto kwa majirani 
wanaozunguka shamba hilo; 

(c) kuwepo kwa taarifa ya angalau siku saba 
kwa serikali y a kijiji kabla ya kuchoma 
moto; 

  (4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi 
kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina, 
tarehe, eneo analotaka kuchoma moto na maoni ya 
Halmashauri. 
 

Makosa  23 (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;- 
(a) ataharibu miundombinu iliyopo kwenye 

skimu za umwagiliaji; au 
(b) atashindwa kukarabati miundombinu ya 

skimu kwa uzembe au matumizi yake 
mabaya ya miundombinu hiyo; au 

(c) atashindwa au atakataa kulipia leseni na 
ada ya skimu; au 

(d) atachepusha maji kutoka kwenye vyanzo 
vya maji bila kibali cha Halmashauri au; 

 
(e) atapanda miti au mimea inayoweza 

kusababisha hasara, kuhatarisha au 
kuharibu miundombinu ya skimu 
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  (2) Bila kuathiri maelezo ya kifungu cha 33 endapo 
kosa alilotenda mtu huyo lilisababisha hasara au 
uharibifu wa mali ya kijiji au Halmashauri au 
Serikali au skimu ya umwagiliaji au mali ya mtu 
binafsi; ataamriwa kufanya matengenezo au 
kulipa fidia ya matengenezo na akishindwa 
atahukumiwa kifungo cha miezi kumi na miwili 
jela. 
 

   SEHEMU YA TANO 
UFUGAJI WA SAMAKI NA UVUVI 

 

   A.   UFUGAJI WA SAMAKI 
 

Ufugaji  24  Halmashauri kulingana na jiografia yake,sayansi 
ya udongo wake,upatikanaji wa maji na mvua 
itakua na wajibu wa kuhamasisha, kuanzisha na 
kusimamia ufugaji wa samaki wa kisasa katika 
eneo lake 
 

Jukumu la 
Halmashauri 

25  Ili kutekeleza mahitaji ya kifungu cha 29 cha 
Sheria Ndogo hizi itakuwa ni jukumu la 
Halmashauri kuhakikisha kwamba; 

(a) inahamasisha wananchi juu ya uanzishaji 
wa kilimo cha ufugaji wa samaki; 

(b) inaanzisha mabwawa ya mfano ya samaki 
katika kila kata; 

(c) inawezesha upatikanaji wa maafisa ugani 
wa uvuvi kwenye kata na vijij; 

(d) Vifaranga vya samaki vinapatikana ili 
kupandikizwa katika mabwawa ya 
wananchi, Kata, Vijiji, na  Vitongoji. 

 
Jukumu la 
serikali ya kijiji 

26  Ili kutekeleza azma na dhamiri ya kuhamasisha 
ufugaji wa samaki kila Serikali ya kijiji  
itahakikisha kwamba; 

(a) inatenga ardhi ya kuanzishia mabwawa ya 
mfano au mashamba darasa ya ufugaji wa 
samaki; 

(b) inaanzisha mabwawa ya samaki ya kijiji 
ili kukuza kipato cha makusanyo ya 
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maduhuli ya kijiji; 
(c) inaanzisha vyama vya kuweka na kukopa 

vya wafugaji wa samaki kijijini; 
(d) inashirikiana na Halmashauri ya Wilaya 

kuanzisha mafunzo ya nadharia na 
vitendo kuhusiana na ufugaji bora wa 
samaki; 
 

(e) Inaanzisha masoko na minada maalum 
katika siku maalum kwa ajili ya kuuzia 
samaki. 

  
Jukumu la Afisa 
uvuvi 

27  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila Afisa 
uvuvi wa kata au kijiji atakuwa na jukumu la; 

(a) kuanzisha rejesta ya orodha ya wafugaji 
wote wa samaki katika kata au kijiji; 

(b) kupanga ratiba ya kuwatembelea 
wafugaji wa samaki katika kata au kijiji; 

(c) kuanzisha orodha na idadi ya mabwawa 
ya samaki na aina ya samaki katika kila 
bwawa katika kata au kijiji; 

(d) kuanzisha mashamba darasa au 
mabwawa ya mfano kwa ajili ya kutolea 
mafunzo ya nadharia na vitendo; 

(e) kuhakikisha upatikanaji wa vifaranga na 
mbegu bora ya samaki; 

(f) kuanzisha programu ya kuangamiza 
samaki wakubwa wanaowala samaki 
wadogo (predators) katika mabwawa; 

(g) kuanzisha programu ya kuangamiza 
magugu maji katika mabwawa; 

(h) kuandaa programu ya uendelezaji na 
ukuzaji wa kilimo cha ufugaji wa samaki 
katika kata au kijiji; 

(i) Kuhakikisha wafugaji wa samaki 
wanatumia nyavu sahihi wakati wa 
kuvuna katika mabwawa yao ili 
kutoharibu mazalia na kutovuna samaki 
wadogo. 
 
 



Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kilimo Kwanza na Hifadhi ya 
Chakula) za ,Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 

Tangazo la serikali na. 435 (linaendelea) 

31 
 

 
   B. UVUVI KATIKA MAJI YA ASILI 

 
Uvuvi katika 
maji ya asili 

28  Wananchi watakuwa na ruhusa ya kuvua katika 
maji ya asili kama mito, maziwa, mabwawa ya 
asili na yasiyo ya asili na bahari kwa vibali 
maalum vya uvuvi. 
 

Jukumu la 
Halmashauri 

29  Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhakikisha 
kwamba;- 

(a) wavuvi wote wanakuwa na vibali na 
leseni halali za uvuvi; 

(b) wavuvi wanatumia nyavu zinazokubaliwa 
kitaalam 

(c) inapiga marufuku uvuvi haramu wa 
kutumia makokoro,sumu, mabomu na 
vyandarua; 

(d) inatoa elimu ya uvuvi wa kisasa na zana 
za uvuvi zinazokubalika kisheria; 

(e) inaanzisha vikosi vya wananchi vya 
kupambana na wavuvi haramu kupitia 
ulinzi shirikishi; 

(f) inaanzisha masoko na minada ya samaki 
katika fukwe za maji ya asili na yasiyo ya 
asili; 

(g) inateketeza zana haramu za uvuvi 
zinazotengenezwa na wavuvi haramu; 

(h) inawafikisha wavuvi haramu katika 
vyombo vya dola kwa hatua za kisheria 
pindi wanapokamatwa; 

(i) vijiji vyote vinavyopakana au 
kuzungukwa na maji ya asili vinapatiwa 
maafisa uvuvi; 

(j) inaanzisha vikosi vya doria katika fukwe 
zote za maji ya asili ili kupambana na 
uvuvi haramu; 

(k) inaandaa mpango wa kuwazawadia raia 
wema wanaotoa taarifa kuhusu wavuvi 
haramu; 
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(l) inatenga na kuanzisha makambi ya 

wavuvi ili kuzuia uvuvi holela na uvuvi 
haramu; 

(m) inafanya ukaguzi wa leseni za uvuvi wa 
mara kwa mara na kuwachukulia hatua 
wavuvi wasio na leseni; 

(n) itaanzisha na kutunza rejesta ya orodha ya 
wavuvi wote wenye leseni katika 
Halmashauri; 

(o) itahakikisha kwamba wavuvi wote halali 
wanalipa ushuru wa kisheria kwa 
Halmashauri; 

(p) inahamasisha wavuvi kuanzisha vyama 
vya kuweka na kukopa ili kuweza 
kujipatia mikopo katika mabenki kwa ajili 
ya kukuza mitaji na kujipatia zana bora na 
za kisasa za uvuvi; 

 
 30  (1) Chini ya Sheria Ndogo hizi Halmashauri 

itakuwa na uwezo wa kusitisha, kufuta au 
kumnyang’anya leseni endapo itabaini 
uvunjifu wa masharti ya leseni ya uvuvi. 

(2) bila kuhatarisha maelezo ya kifungu cha 
30 (1) hapo juu pamoja na kuwa na uwezo 
wa kusitisha au kufuta au kunyanganya  
leseni Halmashauri itaweza kuangamiza 
au kuteketeza kwa namna yoyote ile inayo 
ona inafaa zana haramu zilizokamatwa na 
kutelekezwa na wamiliki wake, 

(3) Halmashauri itakamfikisha mahakamani 
mtu yoyote atakaye kamatwa akiendehsa 
uvuvi haramu.  
 

Jukumu la Afisa 
uvuvi 
 
 
 
 
 
 
 

31 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 

Kila Afisa uvuvi wa Halmashauri kwa 
kushirikiana na Afisa Mtendaji wa Kata, Kijiji na 
Mtaa atakuwa na wajibu wa; 

(a) kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 
hizi; 

(b) kuhamasisha na kuunda vikosi vya doria 
dhidi ya wavuvi haramu; 
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Jukumu la 
Mkulima 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
32 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

(c) kufanya ukaguzi wa leseni mara kwa 
mara katika makambi ya wavuvi; 

(d) kutoa elimu juu ya uvuvi salama, uvuvi 
endelevu na hifadhi ya mazingira katika 
maeneo ya uvuvi; 

(e) kuwachukulia hatua za kisheria watu wote 
wanaokiuka Sheria Ndogo hizi au Sheria 
yoyote andishi ya uvuvi na hifadhi ya 
mazingira; 

(f) kuanzisha na kutunza rejesta yenye 
orodha ya wavuvi katika kata, kijiji na 
mtaa; 

(g) kuanzisha rejesta yenye majina ya 
makambi ya uvuvi, idadi ya makambi na 
idadi ya wavuvi katika makambi hayo; 
 

SEHEMU YA SITA 
KUTHIBITI UGONJWA WA MNYAUKO WA 

MIGOMBA(UNYANJANO) 
 
(1) Kila mkulima wa zao la migamba  

anawajibika kuhakikisha kuwa wakati 
wote hakuna mgomba wenye ugonjwa wa 
unyanjano katika shamba lake 

 
(2) Mkulima atawajibika kung’oa mgomba 

wowote utakaoonekana kuwa na dalili za 
ugonjwa wa unyanjano na kufuata 
maelekezo yote yanayotolewa au 
yaliyotolewa na maafisa ugani. 
 

(3) Kila mkulima au mmiliki wa shamba la 
migomba atahakikisha kuwa anatoa 
taarifa kwa afisa ugani au kiongozi wake 
wa Serikali juu ya uwepo wa ugonjwa wa 
unyanjano katika shamba lake. 
 

(4)  Litakuwa ni kosa  la jinai kwa mtu 
yeyote kwenda kinyume na masharti ya 
kifungu hiki, akipatikana na hatia atalipa 
faini isiyopungua shilingi Hamsini 
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elfu(50,000/=) na isiyozidi shilingi laki 
tatu(300,000/=) au kifungo kisichozidi 
miezi  sita au vyote kwa pamoja faini na 
kifungo. 

 
Makosa  33  Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo; 

(a) atavua samaki kwa kutumia mabomu au 
milipuko au sumu au mikuki; 

(b) atavua bila kuwa na leseni halali; 
(c) atakataa au kukwepa kulipa ushuru wa 

Halmashauri; 
(d) atatumia nyavu zisizokubaliwa kitaalam; 
(e) atauza samaki katika  maeneo 

yanayokatazwa chini Sheria Ndogo hii au 
sheria yoyote andishi;  

(f) ataendesha shughuli za uvuvi bila 
kujiandikisha kweshe rejista ya wavuvi ya 
kata, kijiji au mtaa;  

(g) atavua katika maeneo ya hifadhi au eneo 
lolote lisiloruhusiwa kisheria;  

(h) atapatikana akivua au akiuza samaki 
wodogo wadogo. 

 
Adhabu  34  (1) Mtu yeyote atakayetenda kosa chini ya 

Sheria Ndogo hizi akipatikana na hatia 
atatozwa faini isiyopungua shilingi elfu 
hamsini (50,000/=) na isiyozidi shilingi 
laki tatu (300,000/=) au kifungo 
kisichozidi miezi sita jela au adhabu zote 
kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 
(2)  endapo mtu huyo atapatikana na hatia 

kwa kosa la kuvua au kumiliki zana 
haramu za uvuvi au nyavu zenye matundu 
yasiyokubalika kisheria, pamoja na 
adhabu ya kifungo au faini au kifungo na 
faini mahakama itaamuru vitu hivyo 
viteketezwe.  
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Sheria Ndogo hizi (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Ngara zimetungwa kwa Azimio la Mkutano wa Halmashauri uliofanyika tarehe 5 
mwezi Mei 2013 na Mhuri wa Halmashauri umebandikwa mbele ya:- 

  

 
JOHN M. SHIM’IMANA 

Mwenyekiti Halmashauri Wilaya ya Ngara 
 
 

CORNEL E. NGUDU-NGI 
Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya 

Wilaya ya Ngara  
 

 
NAKUBALI 

 
Dodoma              MIZENGO P. PINDA (MB),  

    27 Juni, 2014                   Waziri Mkuu 
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  TANGAZO LA SERIKALI Na. 436 la tarehe 31/10/2014 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 
 (SURA 290) 
_________ 

SHERIA NDOGO 
_________ 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16) 
_________ 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAZAO) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA NGARA  
ZA MWAKA ,2014 

 

Jina  1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za(Ushuru wa 
Mazao) za Halmashauri ya Wilaya ya Ngara za mwaka, 
2014 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa 
katika gazeti la Serikali 

 
Matumizi 
 
Tafsiri 

 
 
2. 
 
 
3. 

 
 
Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo 
chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Ngara. 
 
Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa kama itaelezwa 
vinginevyo maneno yafuatayo yatakua na maana ya;-  

  “Halmashauri “ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya 
ya Ngara; 

 
“Mazao” maana yake ni mazao yatokanayo na Kilimo 

na Maliasili. 
 
“Ushuru wa Mazao” maana yake ni kiwango cha fedha 

kinachopangwa na Halmashauri kwa madhumuni ya 
kutoza 

 
 “Mazao” maana yake ni mazao yatokanayo na Kilimo 

na Maliasili. 
 
 
 

 
Maeneo 
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ya kuuzia 
mazao 

4. Mazao yote yanayotokana na kilimo yatauzwa na 
wakulima katika maeneo maalum yaliyopangwa na 
Serikali za Vijiji kwa madhumuni hayo yakiwemo 
maeneo ya Vyama vya Msingi. 
 

 
Kosa 

 
5. 

 
Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kununua mazao nje ya 
maeneo yaliyopangwa na Serikali  na Vijiji pamoja na 
maeneo yaliyowekwa na Vyama vya Msingi isipokuwa 
kwa mazao yafuatayo:- 

a)  Ndizi ; 
b) Vitunguu; 
c) Muhogo; 
d) Mbogamboga; na  
e) Mazao ya Maliasili 

 
Wajibu wa 
kulipa 
Ushuru  

6. (1)Kila mnunuzi anayenunua mazao kwa misingi ya 
kufanya biashara anawajibika kulipa ushuru wa mazao 
kwa Halmashauri kama ilivyoonyeshwa kwenye 
jedwali. 
 
(2)Kila mtu anayenunua mazao kwa madhumuni ya 
biashara anapaswa kuwa na Leseni. 
 

Ulipaji wa 
Ushuru 

7. (1). Ushuru uliotajwa katika jedwali la Sheria Ndogo 
utalipwa na mtu anayetakiwa kulipa ushuru huo katika 
kituo au kijiji cha manunuzi ya zao husika, isipokuwa 
mazao ya Kahawa na ufuta Ushuru utalipwa Makao 
Makuu ya Wilaya. 
 
(2). Ushuru wa mbao na magogo utalipwa katika kijiji 
ambapo mazao hayo yamenunuliwa. 
 
(3). Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ushuru katika 
kituo au kijiji cha manunuzi, atalazimika kulipa ushuru 
huo pamoja na adhabu ya Asilimia hamsini (50%) ya 
ushuru huo. 
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JEDWALI 
Na. Zao Ushuru 
1 Kahawa Asilimia tano (5%) ya bei kwa kilo moja 
2 Alizeti Asilimia tano (5%) ya bei kwa kila moja 
3 Mahindi Shilingi 1,000/= kwa kila gunia moja la kilo 100 
4 Parachichi Shilingi 1,000/= kwa kila gunia moja la kilo 100 
5 Karanga Shilingi 1,000/= kwa kila gunia moja la kilo 100 
6 Vitunguu Shilingi 1,000/= kwa kila gunia moja la kilo 100 
7 Kunde Shilingi 1,000/= kwa kila gunia moja la kilo 100 
8 Mtama Shilingi 1,000/= kwa kila gunia moja la kilo 100 
9 Njugu Shilingi 1,000/= kwa kila gunia moja la kilo 100 
10 Mpunga/Mchele Shilingi 1,000/= kwa kila gunia moja  
11 Muhogo Shilingi 500/= kwa kila gunia moja  
12 Ndizi Shilingi 300/= kwa kila  mkungu moja  
13 Nyanya Shilingi 500/= kwa kila tenga moja 
14 Mbao Shilingi 500/= kwa kila ubao  
15 Mazao mengine Shilingi 500/= kwa kila gunia moja  

      
 
 
 
 
 
 

Sheria Ndogo hizi zimetungwa kwa Azimio la mkutano wa 
Halmashauri uliofanyika tarehe 5 mwezi Mei 2013 na Mhuri wa 
Halmashauri Umebandikwa mbele ya:- 

  

 
JOHN M. SHIM’IMANA 

Mwenyekiti Halmashauri Wilaya ya Ngara 

 
Adhabu 

 
8. 

 
Mtu yeyote atayekwenda kinyume na masharti ya 
Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilling 
elfu hamsini(50,000) au kifungo cha miezi sita jela, au 
adhabu zote mbili kwa pamoja yani faini na kifungo. 
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TANGAZO LA SERIKALI Na. 437 la Tarehe 31/10/2014 

 
SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

 (SURA YA 290) 
________ 

 

SHERIA NDOGO 
_________ 

 
(Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1))  

_________ 
 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA NGARA  
ZA MWAKA, 2014 

 
SEHEMU YA I 
UTANGULIZI 

Jina  1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na 
Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Ngara za Mwaka, 2014 na 
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 
Serikali. 
 

Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya 
mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Ngara. 
 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokua pale itakapoelezwa 
vinginevyo;- 
 
“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 
Halmashauri au wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali, 
au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri. 
 
“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 
Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria 
Ndogo hizi. 
 
“Chombo cha Usafiri” maana yake ni chombo chochote 
kinachotumika kusafirisha mtu, watu au mizigo kutoka 
sehemu moja kwenda nyingine isipokuwa mkokoteni, au 
wanyama wanaotumika kama kusafirisha watu au mizigo. 
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“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngara. 
 
“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 
inayotolewa na Halmashauri. 
 
“Kituo cha Mabasi” maana yake ni eneo maalum 
lililotengwa na Halmashauri kwa madhumuni ya kupakia na 
kuteremsha abiria na mizigo ya Abiria. 
 
“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 
Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika 
ngozi.  
 
“Madini ya ujenzi” maana yake ni Kokoto, Mawe, 
Changarawe, Mchanga, Chokaa, Marumalu, Kifusi, 
Udongo Mfinyanzi, au chochote kinachochimbwa na 
kupatikana katika Mamlaka ya Halmashauri kwa shughuli 
za ujenzi; 
 
“Maegesho’’ Sehemu yeyote iliyotengwa na Halmashauri 
kwa ajili ya kuegesha chombo cha usafiri kwa muda. 
 
“Mazao ya misitu’’ maana yake ni mazao yote yatokanayo 
na misitu iliyoko katika eneo la Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngara na mazao hayo ni pamoja na mbao,kuni,mkaa, 
fito,nguzo,asali,nta,ukindu,katani,magamba ya 
miti,majani,mizizi,vinu,mitwangio,mipini mikuki na fagio. 
 
 “Masoko” maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na 
Halmashauri kwa ajili ya kuuza na kununua bidhaa. 
 
“Mnada” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 
Halmashauri kwa ajili ya kuendesha shughuli za kuuza na 
kununua bidhaa. 
 
“Mnada wa mifugo’’ maana yake ni mnada wa Lumasi 
Kata ya Kasulo,Murusagamba,Rulenge pamoja na eneo 
lingine litakaloteuliwa na Halmashauri kuwa mnada.. 
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“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ngara pamoja na Afisa yeyote 
wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi.  
 
“Usajili wa vyombo vya usafiri” maana yake ni utaratibu 
utakaowekwa na Halmashauri wa kuorodhesha idadi ya 
vyombo vya usafiri vinavyofanya biashara ndani ya 
mamlaka ya Halmashauri. 
 
 “Ushuru wa Madini ya Ujenzi” maana yake ni ushuru 
utakaotozwa kwa kibali cha uchimbaji wa Kokoto, Mawe, 
Changarawe, Mchanga, Chokaa, Marumalu, Kifusi, 
Udongo Mfinyanzi, au chochote kinachochimbwa na 
kupatikana katika Mamlaka ya Halmashauri kwa shughuli 
za ujenzi; 
 
“Wakala” maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni, au asasi 
yeyote iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kukusanya 
mapato kwa niaba ya Halmashauri. 

   
SEHEMU YA II 

NAMNA YA KUKUSANYA ADA NA USHURU 
 

Ada na 
Ushuru 

4.  (1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru mbalimbali kwa 
ajili ya vibali, leseni na huduma zitolewazo na Halmashauri 
kama inavyoonyeshwa katika Jedwali la kwanza la Sheria 
Ndogo hizi. 
 

  (2) Ada na Ushuru utozwayo chini ya Sheria Ndogo hizi 
utalipwa kabla ya huduma kutolewa 
 

  (3) Huduma zitakazotozwa Ada na ushuru katika Sheria 
Ndogo hizi ni:- 

i. Ada ya kukodisha mali za Halmashauri, 

ii. Ada ya machinjio,  ukaguzi wa nyama na 

ushuru wa Bucha, 

iii. Ushuru wa Mazao mchanganyiko, 

iv. Ushuru wa stendi na maegesho, 



Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kilimo Kwanza na Hifadhi ya 
Chakula) za ,Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 

Tangazo la serikali na. 435 (linaendelea) 

43 
 

v. Ushuru wa Samaki, 

vi. Ushuru wa madini ya ujenzi, 

vii. Ada ya kuendesha shughuli za utamaduni, 

burudani na michezo, 

viii. Ada ya matangazo ya biashara, 

ix. Ada ya upimaji wa ardhi na vibali vya ujenzi. 

x. Ada na Ushuru wa minada. 

xi. Ushuru wa kusafirisha mifugo. 

xii. Ushuru wa masoko. 

xiii. Ushuru wa Mazao ya misitu. 

xiv. Ada na Ushuru kwa huduma nyingine 

 
  (4) Halmashauri itatenga maeneo maalumu ya kutoza Ada 

na Ushuru kutokana na chanzo husika. 
 
(5) Malipo ya Ada na Ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au 
Wakala wake na kutolewa stakabadhi kama kielelezo 
cha malipo yaliyofanyika. 

 
Wajibu wa 
kulipa Ada 
na Ushuru 

5.  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada 
na  Ushuru kuhakikisha kwamba analipa Ada na Ushuru 
kwa viwango vilivyoainishwa kwenye jedwali la Sheria 
Ndogo hizi. 

 
(2) Muda wa kukusanya utakuwa ni kuanzia saa kumi na 

mbili  kamili asubuhi mpaka saa kumi na mbili jioni. 
 
(3) Malipo ya Ada na Ushuru yatafanyika kila siku au kwa 

mwezi kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati 
ya Halmashauri/ Wakala na mlipa Ada na ushuru. 

Uteuzi wa 
Wakala 

6.  (1) Halmashauri ina Mamlaka ya kumteua mtu binafsi, 
kampuni, Asasi au Taasisi kukusanya Ada na Ushuru 
kwa niaba yake. 

Wajibu wa 
Wakala 

 (2) Wakala aliyeteuliwa chini ya sheria ndogo hizi 

atakuwa na  wajibu wa; 
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(a) kukusanya na kupokea Ada na Ushuru kwa niaba 
ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 
kiwango kilichoainishwa chini ya Sheria Ndogo 
hizi; 
 

(b) kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika 
kukusanya kwa kuzingatia masharti ya mkataba 
wa uwakala; 
 

(c) Wakala aliyeteuliwa kukusanya mapato ya 
Halmashauri atatakiwa kweka dhamana ya 
kusanyo la mwezi mmoja kabla ya kusaini 
Mkataba. 
 

(d) Kusanyo la mwezi mmoja lililowekwa dhamana 
na wakala litarejeshwa mwisho wa mwaka wa 
fedha unahusika na Mkataba. 

 
(e) Kuilipa Halmashauri kiwango cha uwakala 

kilichokubaliwa katika mkataba siku tano (5) 
kabla ya tarehe ya kuanza uwakala Kwa kila 
mwezi; 
 

(f) kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote 
ambaye atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi; 

 
SEHEMU YA III 

MAKOSA NA ADHABU 
 

Makosa na 
Adhabu 

7.  Itakuwa ni kosa kwa:- 

   
(1) Kwa Wakala; 
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  (a) Atakusanya Ada na Ushuru bila kibali cha 
maandishi au mkataba toka kwa Halmashauri; 
(b) Atajaribu au atakusanya ada na ushuru kwa 
kiwango tofauti na kilichotajwa na Sheria Ndogo hizi; 
(c) Atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu 
ya kiwango cha Ada na Ushuru alichokubaliwa katika 
mkataba; 
 

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atatozwa faini ya shilingi Hamsini elfu (50,000/=) au 
Kifungo cha miezi kumi na miwili jela au vyote viwili 
kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

  (2) Kwa yeyote; 

(a) Atashindwa, atadharau, au atakaidi/ Atakataa 

kulipa Ada na Ushuru au kutekeleza agizo 

lolote alilopewa  na Halmashauri  kuhusiana na 

ulipaji wa Ada na Ushuru chini ya Sheria 

Ndogo hizi; 

(b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au 

kukwepa kulipa Ada na Ushuru; 

(c) Atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha 

utengenezaji, au atatunza nyaraka za uongo 

kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na 

ukusanyaji wa Ada na Ushuru mbalimbali 

ndani ya Halmashauri; 

(d) Kwa makusudi huku akijua ni kosa atatoa 

taarifa za uongo kwa Halmashauri, au 

Atashindwa au kutoa taarifa zitakazohitajika na 

Halmashauri; 

(e) atashindwa kuweka Kumbukumbu, Vitabu, 

Hesabu, au maelezo yoyote yatakayohitajika 

Halmashauri; Na 

(f) Atamzuia Afisa Muidhiwa au Wakala 

kutekeleza majukumu yake. 
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  Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa 
faini isiyozidi shilingi hamsini elfu (50,000/=) au kutumikia 
kifungo kisichozidi Miezi kumi na mbili (12) jela au 
adhabu zote mbili kwa pamoja. 

Kufifilisha 
kosa 

8.  Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyozidi 
shilingi Laki moja (100,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa 
kwa maandishi na kukubali kulipa faini iliyoainishwa chini 
ya Jedwali la Nane la Sheria Ndogo hizi. 

 
 

                    YAMEUNDWA CHINI YA KIFUNGU CHA 4 (1) 
 

JEDWALI LA KWANZA 
 
 
I. ADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI  

  
Na. Huduma Kiwango kwa siku 

 
1. Kukodi ukumbi wa Halmashauri kwa ajili ya 

mikutano/ vikao na sherehe 
Tshs 100,000/= 

2. Kukodi nyumba za Halmashauri Kwa mujibu wa Mkataba 

3. Kukodi viti Tshs 200/=  
4. Meza  Tshs 500/= 

5. Kukodi vibanda eneo la Soko la kojifa Kwa mujibu wa Mkataba 
6. Kukodi vibanda eneo la Stendi la Benaco  Kwa mujibu wa Mkataba 
7. Lori Tshs 350/= kwa kilometa 
8. Trekta Tshs 60,000/= kwa saa 

 
II. USHURU WA GARI LA KUNYONYA MAJI MACHAFU  

  
Na. Huduma Kiwango kwa tripu 

 
1. Maeneo ya Mjini ndani ya Wilaya Tshs 30,000/= 

2. Nje ya Mjini ndani ya Wilaya Tshs 50,000/= 

3. Kukodi gari nje ya Wilaya Tshs 400,000/=  
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III.ADA YA VIBANDA VYA BIASHARA 
     (a)Soko Kuu (Ngara Mjini) 

  
Na.  Kiwango kwa mwezi 

 
1. Vibanda vya maduka soko la Ngara Mjini Tshs 5,000/= 

2. Vibanda kituo cha Mabasi Ngara Mjini Tshs 5,000/= 

3. Kituo cha mabasi Rulenga Tshs 5,000/= 
4. Soko la Rulenga Tshs 5,000/= 

5. Soko la Murusagamba Tshs 5,000/= 
6. Eneo la Benaco center Tshs 5,000/= 
7. Soko la Kabanga Tshs 5,000/= 
8. Eneo la Rusumo Mpakani Tshs 5,000/= 

   (b)Meza sokoni(meza sokoni) 
 

Na.  Kiwango  
1. Meza za ndani Tshs 200/=kwa siku 

2. Meza za samaki Tshs 300/= kwa siku 

3. Meza za Samaki Tshs 5,000/= kwa mwezi  
4. Wauza kuku Tshs 5,000/= kwa mwezi 
5. Vibanda vingine vya biashara Tshs 5,000/= kwa mwezi 
6. Bucha Tshs 20,000/= kwa mwezi 

 
 

IV.ADA YA UPIMAJI WA ARDHI   
 

A.  Ada ya Kibali ya Upimaji 
 

Kwa kila kibali 

1. K iwanja kidogo 280,000/=  
2. Kiwanja cha kati 360,000/= 
3. Kiwanja kikubwa 380,000/= 

B.  Gharama za kuandaa michoro ya mipango miji 
 

Kwa kila mchoro 

1. Ardhi inayomilikiwa chini ya watu 20 Tshs 1,500,000 
2. Ardhi inayomilikiwa na watu 20-50 Tshs 2,500,000 
3. Ardhi inayomilikiwa za zaidi ya watu 

50 
Kila atakayeongeza atalipa Tshs 

50,000/= 
      

C. 
 
Ada ya kuhakiki mipaka ya kiwanja  
 

 

1. Kiwanja kidogo(High Density) Tshs 20,000/= 
2. Kiwanja cha kati(Medium Density) Tshs 20,000/= 
 3. Kiwanja kikubwa(Low Density) Tshs 30,000/= 
 4. Kiwanja kikubwa zaidi                   Tshs 50,000/= 

 



Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kilimo Kwanza na Hifadhi ya 
Chakula) za ,Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 

Tangazo la serikali na. 435 (linaendelea) 

48 
 

 
V.ADA YA USHURU WA MINADA 

 
Na. Aina ya mnyama Kiwango 

 

1.  N,gombe aliyeuzwa na muuzaji Tshs 500/=kwa mmoja 

2.  Ng,ombe aliyenunuliwa na muuzaji Tshs 3,000/=kwa mmoja 

3.  Mbuzi  kwa aliyeuzwa na muuzaji Tshs 3,00/=kwa mmoja 

4.  Mbuzi  aliyenunuliwa na mnunuzi  Tshs 1,000/=kwa mmoja 

5.  Kondoo  kwa aliyeuzwa na muuzaji Tshs 3,00/=kwa mmoja 

6.  Kondoo kwa aliyenunuliwa na mnunuzi  Tshs 1,000/=kwa mmoja 

 
VI.ADA YA HUDUMA ZA MACHINJIO, UKAGUZI WA NYAMA NA USHURU WA BUCHA 

Na. Ada/Ushuru  Kiwango 
 

1.  Ng’ombe atakayechinjwa  
3,000/=  kila mmoja   

2.  Kondoo  
1,000/= kila mmoja   

3. Mbuzi 1,000/= kila mmoja   
4. Nguruwe 1,000/= kila mmoja 

 
VII.FAINI YA UINGIZAJI WA MIFUGO NDANI YA WILAYA 

Na. Ada/Ushuru Kiwango 
 

1. Ng,ombe kutoka Wilaya  jirani  Tshs 10,000 kwa Ng,ombe 
2. Ng,ombe kutoka nchi jirani  

Tshs 50,000 kwa Ng,ombe 
 
VIII.USHURU WA MAZAO YA SAMAKI 

Na.  Kiasi cha Ushuru 

1. Gunia la dagaa Tshs 1,000/= 

1.  Samaki tenga moja Tshs 3,000/= 

 
IX.ADA NA USHURU WA STENDI NA MAEGESHO KWA MAENEO YALIYOTENGWA 

Na. Chombo cha usafiri Ushuru wa maegesho 

1. Gari dogo 500/= kwa siku 

2. Gari kubwa 2,500/= kwa siku 

3. Gari lenye uwezo wa kubeba watu2 hadi 10 200/= kwa saa 1 

4. Gari lenye uwezo wa kubeba watu 11 hadi 18 300/= kwa saa 1 

5. Magari ya mizigo yenye uwezo wa kubeba tani 
1hadi 4 

300/= kwa saa 1 
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6. Gari ya mizigo yenye uwezo wa kubeba tani 5 
hadi 7 

500/= kwa saa 1 

7. Gari la mizigo yenye uwezo wa kubeba tani 8 na 
kuendelee 

1,000/= kwa saa 1 

8. Basi kubwa 2,000/= kwa siku 

9. Basi dogo 1,000/= kwa siku 

10. Taxii 500/= kwa siku` 

 
X.USHURU WA MADINI YA UJENZI 

Na. Aina ya madini ya Ujenzi Kiasi cha Ushuru 

1. Kokoto 
(a)Lori dogo 
(b)Lori kubwa 

 
Tshs 2,500/= kwa tipu 

Tshs 5,000/= kwa tripu 
2.  Mawe 

(a)Lori dogo 
(b)Lori kubwa 

 
Tshs 2,500/= kwa tripu 
Tshs 5,000/= kwa tripu 

3. Mchanga  
(a)Lori dogo 
(b)Lori kubwa 

 
Tshs 2,500 kwa tripu 
Tshs 5,000 kwa tripu 

4. Kifusi 
(a)Lori dogo 
(b)Lori kubwa 

 
Tshs 2,500 kwa tripu 
Tshs 5,000 kwa tripu 

5. Tofari                       Tshs 2 kwa tofali 

 
XI.USHURU WA USAFIRISHAJI WA MAGARI KWA AJILI YA BIASHARA 
 

  Ndizi Tshs 300/= kwa mkungu wa ndizi 

  Parachichi Tshs 500/= kwa gunia  

  Bidhaa Tshs 300/= kwa gunia 

 
 
XII.ADA NA USHURU KWA AJILI YA SHUGHULI ZA UFUNDI 
 

  Fundi seremala Tshs 5,000/= kwa mwezi 

  Fundi kuchomelea vyuma Tshs 5,000/= kwa mwezi 

  Garage ya kukagua magari Tshs 5,000/= kwa mwezi 
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  Garage ya pikipiki Tshs 2,000/= kwa mwezi 

 
 

 
XIII.ADA YA MATANGAZO YA BIASHARA  

 
 Aina ya tangazo  Kiwango cha ushuru 

1.  Matangazo ambayo yataandikwa kwenye vibao na 
kuwekwa barabarani katika eneo la mji 
(a)ambayo siyo yenye kutoa mwanga 
(b)yenye kutoa mwanga 

 
 

Tshs 15,000/= kwa mwaka 
Tshs 20,000/= kwa mwaka 

2.  Matangazo ambayo yataandikwa kwenye vibao na 
kuwekwa nje ya eneo la mji. 
(a)ambayo hayatoi mwanga 
(b)yenye kutoa mwanga 

 
 

Tshs 10,000/= kwa mwaka 
Tshs 15,000 /= kwa mwaka 

 
XIV.USHURU WA MAZAO YA MALIASILI 

 Aina ya mazao  Kiwango cha ushuru 
1. Mkaa(gunia) 1,000/= kwa gunia 

 
 

2. Mbao(bila kujali unene) 200/= kwa gunia 
 

3.  Nguzo(biola kujali unene) 300/= kwa nguzo 

4.  Asali(debe) 1,000/= kwa debe 

5.  Nta(kwa kilo) 200/=  

6.  Fito moja 100/= 

7.  Kuni(mita ya ujazo) 1,000/= 

8.  Biashara kutokana na zao la ukindu au katani(mkeka 
mmoja) 

200/= 

9.  Matunda ya miti(mibuyu,ukwaju,na pasheni)debe 
moja 

200/= 

10.  Mipini,upinde kila mmoja 100/= 

11.  Vinu na mitwangio kila moja 100/= 
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XV.ADA YA MAOMBI YA VIBALI VYA MABADILIKO YA ARDHI   

 
Na.  Kiwango kwa kibali 

 
1. Kutoka kundi lolote kwenda taasisi Tshs 50,000/= 

2. Kutoka kundi lolote kwenda biashara Tshs 50,000/= 
3. Kutoka kundi lolote kwenda wiwanda 

au kituo cha mafuta 
Tshs 70,000/= 

4. Kutoa kundi lolote kwenda garage  Tshs 70,000/= 
5. Maombi ya kugawa viwanja   Tshs 100,000/= 
6. Kondoo kwa aliyenunuliwa na mnunuzi                  Tshs 1,000/=kwa mmoja 
 
 
XVI.ADA YA UKAGUZI WA RAMANI 

 
Na. Aina ya Ukaguzi Kiwango 

 
     1. Jengo la biashara Tshs 25,000/= 

    2. Jengo la biashara na makazi Tshs 25,000/= 
    3 . Jengo la Makazi Tshs 15,000/= 

 
 
 
 
MASOKO YA HALMASHAURI NA MAHALI YALIPO 
S/NA JINA LA SOKO MAHALI LILIPO 

1.  Ngara Mjini Mamlaka ya Mji mdogo wa Ngara 

2.  Mayenzi Kijiji cha Mayenzi 

3.  Nyakiziba Kijiji cha Nyakiziba 

4.  Rwabilulu Kijiji cha Rusumo 

5.  Kasulo Kijiji cha Kasulo 

6.  Kabalenzi Kijiji cha Kabalenzi 

7.  Kanazi Kijiji cha Kanazi 

8.  Kabanga Kijiji cha Kabanga 
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9.  Djululigwa Kijiji cha Djululigwa 

10.  Muhweza Kijiji cha Muhweza 

11.  Mugoma Kijiji cha mugoma 

12.  Mumwendo Kijiji cha Kumwendo 

13.  Rulenge Kijiji cha Rulenge 

14.  Mbuba Kijiji cha Mbuba 

15.  Kanyinya Kijiji cha Kanyinya 

16.  Keza Kijiji cha Keza 

17.  Bukiriro Kijiji cha Bukiriro 

18.  Bugarama Kijiji cha Bugarama 

19.  Mukalinzi Kijiji cha Mukalinzi 

20.  Murusagamba Kijiji cha Murusagamba 

21.  Ntanga Kijiji cha Ntanga 

22.  Ntobeye Kijiji cha Ntobeye 

23.  Lukole Kijiji cha Kasulo 

24.  Nyarulama Kijiji cha Nyarulama 

25.  Nyakisasa Kijiji cha Nyaulama 

26.  Ruyigi Kijiji cha Nyakisasa 

27.  Nyamahwa Kijiji cha Bukiriro 

28.  Kashinga Kijiji cha Nyamahwa 
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29.  Murunyinya Kijiji cha Nyakiziba 

30.  Mikole Kijiji cha Nyamahwa 

 
 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 
 

(Chini ya kifungu cha 8) 
 

Mimi …………………… nakiri mbele ya ………….ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashuri ya Wilaya ya Ngara, kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi ……. Mwaka …… 
nilitenda kosa la kukiuka  masharti ya kifungu cha …… cha Sheria Ndogo za Halmashauri ya 
Wilaya ya Ngara (Ada na Ushuru) za Mwaka 2014.  

 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurgenzi Mtendaji wa Halmashauri, Niko tayari kulipa kiasi cha Ada/ 
Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 

 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 
Leo tarehe………………………………………. .ya Mwezi……….…… Mwaka ………………….  
 
Jina……………………..…………………..  Saini…….…………………………………. 

 
Mbele ya : 
 
Jina: …………………………………………… 

Cheo: ………………………………….………. 

Saini: ………………………………….……….. 
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Sheria Ndogo hizi zimetungwa kwa Azimio la Mkutano wa Halmashauri 
uliofanyika tarehe 5 mwezi Mei 2013 na Mhuri wa Halmashauri umebandikwa 
mbele ya:- 

  

 
JOHN M. SHIM’IMANA 

Mwenyekiti Halmashauri Wilaya ya Ngara 
 
 

CORNEL E. NGUDU-NGI 
Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya 

Wilaya ya Ngara  
 

 
NAKUBALI 

 
Dodoma              MIZENGO P. PINDA (MB),  

    27 Juni, 2014                   Waziri Mkuu 

 




