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TAARIFA MBALIMBALI TOKA IDARA YA ELIMU MSINGI – JANUARI, 2019 

1.0. UTANGULIZI: 

Idara ya Elimu Msingi ni miongoni mwa Idara 13 zilizopo kwenye Halmashauri ya Wilaya 

ya Ngara.  Idara hii ina lengo kubwa la kuhakikisha inasimamia utoaji wa elimu bora ya 

Elimu ya Msingi na Awali kwa watoto wanaostahili kupata elimu hiyo pamoja na Elimu 

kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum na Elimu ya Watu Wazima. 

Kwa mwaka 2018 idara imesimamia shughuli mbalimbali ambazo zimesaidia  kuboresha 

taaluma hasa kuongeza ufaulu katika Mitihani ya Kitaifa kama itakavyoonyeshwa hapo 

chini.  Mwaka huu 2019, idara imejipanga tena kusimamia ufundishaji na kuhamasisha 

wananchi kujitolea kuongeza miundombinu kwenye shule ili wanafunzi wapate elimu kwa 

viwango vinavyokubalika.  

2.0. SHUGHULI ZILIZOFANYIKA NA ZINAZOTARAJIA KUFANYIKA MWAKA 

2019. 

2.1. Michezo kupitia Shirika la Jambo Bukoba. 

 Bonanza la michezo ngazi ya wilaya lilifanyika wilayani tarehe  30.11.2018.  

Shule zilizoshiriki ni Mugoma, Murutabo, Remela na Katerere. 

 Katika michezo hiyo Shule ya Msingi Mugoma ilipata ushindi wa kwanza na 

Shule ya Msingi Remela ilipata ushindi wa pili.  Shule zote mbili zitapata Shs 

8,000,000/=  ambapo kila shule itapata Shs.4,000,000/=.   Kamati za Shule 

zitapendekeza ni miradi ipi itatekelezwa kupitia fedha hizo (mfano, Darasa au 

matundu ya vyoo).  Jamii itachangia 25% kwenye miradi hiyo. 

 

3.0. MATOKEO YA MITIHANI YA KUMALIZA ELIMU YA MSINGI, 2018. 

 Wanafunzi 4460 (Wav 2,370 na Was 2,696) sawa na asilimia 88.05 ya wanafunzi 

waliofanya mtihani walifaulu.  Wanafunzi 997 sawa na asilimia 11.95 hawakufaulu. 

 Wanafunzi 4,186 (Wav 1996 na Was 2190) walipangwa kuendelea  na masomo ya 

Sekondari katika shule za kutwa 23.  Wanafunzi 18 (Wav 12 na Was 6) wamepangwa 

shule za vipaji, ufundi na bweni kawaida. 

 Wanafunzi 256 (Wav 90 na Was 166)  hawakupata nafasi kutokana na ukosefu wa 

vyumba vya madarasa.  Awali wanafunzi hao walipangwa katika shule zifuatazo:  

Rusumo B (33), Nyakisasa (50), Ngara (62), Murgwanza (23), Mugoma (23), Mabawe 

(49), Kanazi (26). 
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4.0. MIKAKATI: 

Ili kuhakikisha wanafunzi 256 waliobaki wanaendelea na masomo pamoja na kuhakikisha 

tatizo hilo halijitokezi mwaka 2020 ambapo vitahitajika vyumba 70 (wahitimu wanatarajia 

kuingia Kidato cha I 2020 ni 5,072).  Wilaya imejiwekea mikakati ifuatayo:- 

4.1. Mikakati ya muda mfupi: 

 Kuhakikisha wananchi wanashirikiana kujenga vyumba vipya 6 vya 

madarasa vinavyohitajika kwa sasa ili vikamilike ifikapo tarehe 30.03.2019.  

Halmashauri imetenga Shs. 24,000,000/= kwa ajili ya ununuzi wa mabati, 

saruji na nondo kwa ajili ya madarasa hayo. 

 Wanafunzi 23 walibakia katika Sekondari ya Mugoma, wazazi wao 

wameshauriwa kuomba nafasi zilizo wazi katika shule ya sekondari ya 

Muruvyagira. 

4.2. Mikakati ya muda mrefu: 

 Kuhakikisha kila Kijiji kinakusanya vifaa mfano mawe, mchanga na matofali 

300,000 kwa ajili ya kuanza kujenga vyumba vya madarasa 2 kwenye shule  

ya sekondari ya Kata na kwenye shule ya msingi iliyopo kijijini hapo. 

 Kuhakikisha shule mpya ya Mumiterama inasajiliwa kabla ya mwezi Agosti, 

2019 ili iweze kupokea wanafunzi mwaka 2020.  Kwa sasa shule hiyo ina 

vyumba sita.  Majengo yanayotarajiwa kujengwa ni jengo la Utawala, 

Maabara 3, matundu ya vyoo 6  na nyumba ya Mkuu wa Shule. 

 

5.0. MATOKEO YA UPIMAJI WA DARASA LA NNE. 

Wanafunzi 7,598 walisajiliwa kufanya mtihani (Was 3711 na Wav 3619).  Wanafunzi 7,733 

(Was 3711 na Wav 3619) walifanya Upimaji.  Wanafunzi 7212 (Was 3669 na Wav 3543) 

sawa na asilimia 98.39 walifaulu Upimaji.  Halmashauri ilishika nafasi ya 22 kati 186.   

6.0. UANDIKISHAJI WA WANAFUNZI WA ELIMU YA AWALI NA MSINGI. 

 Wanafunzi 11,973 (Wav 6254 na was 5719) wanatarajia kuanza Darasa la Awali na 

wanafunzi 11,157 (Wav 5431 na was 5726) wanatarajia kuanza Darasa la Kwanza 

mwaka 2019.  Wanafunzi hao wanahitaji miundo mbinu stahili ili waweze kumudu 

masomo yao ipasavyo.          Hadi tarehe 14.01.2019 (siku saba shule zifunguliwe 

takwimu zinaonyesha wanafunzi 7,687 (Wav 3902 na Was 3785) Wameandikishwa 

Darasa la Awali sawa  na 64 ya wanaotarajiwa wanafunzi  9662 (Wav 4564 na was 

5098) sawa na asilimia 87 wameandikishwa kuanza Darasa la Kwanza. 

 Kufikia Desemba, 2018 Idara ilikuwa na Upungufu wa miundo mbinu kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali hapo chini hivyo kutokana na ongezeko hili la 

Uandikishaji ni wazi kuwa upungufu huo wa miundombinu utaongezeka. 
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S/N Miundombinu Mahitaji  % 

Yaliyopo 

Iliyopo Upungufu % 

Upungufu 

1 Vyumba vya madarasa 1869 810 43 1059 56 

2 Nyumba za walimu 1455 248 17 1207 82 

3 Matundu ya vyoo 3785 1010 27 775 20 

4 Ofisi za walimu 264 13 5 251 95 

7.0. MIKAKATI YA KUPUNGUZA UPUNGUFU WA MIUNDOMBINU KWENYE 

SHULE ZA MSINGI: 

Tatizo la upungufu wa miundo mbinu linaongezeka kila mwaka kutokana na ongezeko la 

uandikishaji wa wanafunzi kwenye madarasa ya Awali na Darasa la Kwanza.  Hii ni 

kutokana na mwamko mkubwa wa wazazi kuandikisha watoto wa shule kupitia mpango wa 

Elimu Bila Malipo. 

Halmashauri ya Wilaya inawapongeza sana wadau wa Elimu na watu binafsi wanaojitolea 

kujenga miundo mbinu kwenye shule zetu.  Wadau hao ni kama Tumaini Fund, Kabanga 

Nickel, Jambo Bukoba, TCRS, NMB na watu binafsi mfano Dr  Sikubwambo Ngendabanka 

kuwataja kwa uchache. 

7.1.  Mikakati iliyopo: 

 Kuendelea kutumia makusanyo ya ndani kugharimia vifaa vya viwandani 

kwa ajili ya madarasa yaliyojengwa kwa nguvu za wananchi. 

 Kushirikisha Mheshimiwa Mbunge kuchangia ujenzi wa miundo mbinu 

kupitia fedha za mfuko wa Jimbo. 

 Kuendelea kuweka kwenye bajeti  maombi ya fedha za  ujenzi wa vyumba 

vya madarasa, matundu ya vyoo na nyumba za walimu. 

 Kuendelea kuwaomba wadau mbalimbali kutujengea miundo mbinu kadri 

watakavyoweza. 

 

8.0. MIUNDOMBINU INAYOTARAJIA KUJENGWA 2019. 

Ili kukabiliana na upungufu wa miundo mbinu kwenye shule za msingi, wadau mbalimbali, 

mfuko wa Jimbo na wananchi  kwa ujumla wameanza ujenzi wa madarasa na matundu ya 

vyoo kwenye maeneo yao. 

Aidha kupitia mradi wa LADP (Local Area Development Programme)  Halmashauri 

itajenga miundo mbinu kwenye shule tatu za msingi.  Jedwali hapo chini linaonyesha 

miradi itakayogharimiwa kupitia mpango wa LADP, Mfuko wa Jimbo na Wananchi:- 
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NA AINA YA MRADI SHULE MAELEZO 

1.  Ujenzi wa vyumba 2 vya 

madarasa  na ofisi. 

Murukulazo  Vyumba vinaendelea kujengwa na 

Dr Ngendabanka wa Kijiji cha 

Murukulazo kwa  gharama zake 

2.  Ujenzi wa miundo mbinu 

kupitia mradi wa LADP 

Makugwa Vyumba 5 vya madarasa 

Jengo 1 la Utawala 

Nyumba 1 ya Mwalimu 

Matundu 12 ya vyoo 

Madawati na viti 

3.  Ujenzi wa miundo mbinu 

kupitia mradi wa LADP 

Ngoma Vyumba 3 vya madarasa  

 

4.  Ujenzi wa miundo mbinu 

kupitia mradi wa LADP 

Rusumo Vyumba 5 vya madarasa 

Jengo 1 la Utawala 

Nyumba 1 ya Mwalimu 

Matundu 12 ya vyoo 

5.  Chumba kimoja cha darasa na 

Ofisi ya Mwalimu Mkuu 

KABANGA Msingi umekamilika. 

6.  Vyumba viwili vya Madarasa. NGUNDUSI Kuna mawe tripu tano (5), Tofali 

tripu nne (4) na mchanga tripu 

tano (5). 

7.  Choo ya Walimu NZAZA Shimo limekamilika. 

8.  Vyumba viwili vya madarasa DJURULIGWA Mawe tripu 3, Mchanga tripu 2 

9.  Vyumba viwili vya madarasa RULENGE Msingi umekamilika. 

10.  Vyumba viwili vya madarasa NYANZARI Boma limefikia hatua ya 

madirisha. 

11.  Ujenzi wa chumba kimoja  

cha darasa 

GOYAGOYA Mawe tripu 4. 

12.  Vyumba viwili vya madarasa KIHINGA Mawe tripu 10, Mchanga tripu 10, 

Tofali tripu 4 

13.  Chumba kimoja cha darasa  MURUTABO Msingi umekamilika. 

14.  Ujenzi wa choo KIRUSHYA Tofali trip 2, Mchanga tripu 3 na 

Kokoto tripu 2. 

15.  Vyumba viwili vya madarasa MURUGUNGA Bati limeezekwa. 

16.  Chumba kimoja cha darasa NTANGA Hatua ya renta. 

17.  Ujenzi wa choo MURUSAGAMB

A 

Shimo limekamilika. 

18.  Chumba kimoja cha darasa NYAMAHWA Mawe tripu 3 na Mchanga tripu 1. 

19.  Matundu 8 ya vyoo KASHINGA Shimo limekamilika. 

 

20.  Nyumba ya Mwalimu NYANKENDE Mawe tripu 4 na Mchaga tripu 4. 

21.  Vyumba viwili vya madarasa MUMITERAMA Hatua ya renta 

22.  Ujenzi wa vyoo MUGASHA Shimo limechimbwa. 

23.  Ujenzi wa vyoo KUMUYANGE Shimo limechimbwa. 
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NA AINA YA MRADI SHULE MAELEZO 

24.  Vyumba viwili vya madarasa MAYENZI Mchanga tripu 3, mawetrpiu 6, 

fedha taslimu 1,200,000 

25.  Chumba kimoja cha darasa KUMUTANA Kokoto tripu 5, Mawe tripu 

9,Mchanga tripu 10 na Tofali tripu 

2. 

26.  Vyumba viwili vya madarasa KUMUNAZI Tofali trpu 5, Mawe tripu 3 

27.  Chumba cha darasa na Ofisi 

ya walimu 

KAPFUHA Hatua ya renta chumba cha darasa, 

Ofisi ya walimu msingi 

umekamilika. 

28.  Chumba cha darasa KABAHESHI Mawe tripu 5. 

29.  Chumba cha darasa KAGALI Msingi umekamilika. 

30.  Ujenzi wa choo matundu 8 NYAKIZIBA Shimo limechimbwa, kokoto 

tripu2 na mchanga tripu 2. 

31.  Ujenzi wa choo matundu 12 MURUKAGATI Matundu 6 yamekamilika 

kujengwa, mchanga tripu 1na 

mawe tripu 1. 

32.  Ujenzi wa choo matundu 8 CHIVU Boma limeezekwa. 

33.  Ofisi ya walimu NYABIHANGA Hatua ya renta 

34.  Vyumba viwili vya madarasa RUBANGA Bati limeezekwa. 

35.  Ofisi ya Walimu MUBWILINDE  Hatua ya boma  

36.  Vyumba 3 vya madarasa MUKIREHE Boma limeezekwa. 

37.  Ujenzi was too ya chakula MUKIBOGOYE Hatua ya renta. 

38.  Ujenzi wa choo ya walimu KANAZI Tripu 1 tofali na mchanga tripu 1. 

39.  Chumba cha darasa MUKIDIDILI Mawe tripu 5, tofali tripu 3, 

mchanga tripu 2 na kokoto tripu 1. 

40.  Ujenzi wa choo matundu 6 MUBINYANGE Shimo limechimbwa. 

41.  Ujenzi wa choo matundu 6 SHANGA Shimo limechimbwa. 

42.  Ujenzi wa choo matundu 6 MUBUHENGE Shimo limechimbwa. 

43.  Ujenzi wa chumba cha darasa RUSENGO Fedha taslimu 1,600,000. 

 

9.0.  MAPOKEZI YA FEDHA ZA ELIMU BILA MALIPO: 

Halmashauri imeendelea kupokea fedha za Elimu Bila Malipo kila mwezi.  Kwa kipindi cha 

Julai, 2018 hadi Novemba, 2018 Halmashauri imepokea      Shs. 316,426,000.00  Katika 

mchanganuo  ufuatao:- 

 Ruzuku ya Uendeshaji wa shule   Shs. 173,926,000.00 

 Posho ya madaraka kwa walimu wakuu   Shs.   115,000,000.00 

 Posho ya madaraka kwa Maafisa Elimu Kata Shs.   27,500,000.00 
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10.0.  UANZISHAJI WA SHULE MPYA MWAKA 2019. 

Kwa lengo la kusaidiana na Serikali kutoa elimu kwa watoto waliofikia umri wa kuanza 

shule, Masista wa Kanisa Katoliki wa Jimbo la Rulenge – Ngara wameanzisha shule ya 

Msingi na Awali iitwayo St. Boneventure English Medium Primary School yenye usajili 

Na. 17743.  Shule hiyo ipo katika  kijiji cha Mumiterama Kata ya Nyamiaga. 

Aidha shule nyingine mpya iitwayo Wisdom English Medium Primary School 

imeanzishwa na Bw. Rwechungura Simeon John.  Shule hiyo yenye namba za Usajili  

17699 ipo katika kijiji cha Kumunazi kata ya Kasulo. 

Kwa ujumla ongezeko la shule 2 mpya limeongeza idadi ya shule za msingi kwenye 

Halmashauri kuwa 121.  Wanafunzi wapatao 200 watapata fursa ya kupata elimu kupitia 

shule hizo. 

Pamoja na shule hizo za watu/ mashirika binafsi Halmashauri inaendelea na utaratibu wa 

kukamilisha shule mpya katika kijiji cha Mukubu itakayoitwa Makugwa Shule ya Msingi.  

Tayari shule hiyo ina madarasa manne na matundu 12 ya vyoo yaliyojengwa na Kabanga  

Nickel.  Shule nyingine zinazoendelea  kujengwa na wananchi ni Misenani (Kata ya 

Murusagamba), Nyamikono  (Kata ya Rusumo Kijiji cha Mshikamano) na Gashaza  (Kata 

ya Muganza Kijiji cha Mukalinzi).    Ni imani ya Halmashauri kuwa kukamilika kwa shule 

hizo kutapunguza msongamano kwenye shule zilizopo kwenye Vijiji husika pamoja na 

kuwapunguzia watoto mwendo mrefu wa kutembea kufikia shule mama. 


